พรรคเพื่อไทย กับพฤติกรรม "เปรตขอส่วนบุญ" !??

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Ricebeanoil, 7 Jan 2015

1. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482

"ยรรยง" อ้าง ไทยทวงคืนแชมป์ส่งออกข้าว เป็นผลงานรัฐบาล "ยิ่งลักษณ์"

ที่พรรคเพื่อไทย - 7 ม.ค. 58 - ยรรยง โต้ ไทยทวงแชมป์ส่งออกข้าวเป็นผลงานรัฐบาลยิ่งลักษณ์ แจงเหตุเสียแชมป์ปี 55-56 เพราะอินเดียระบายสต็อกข้าว

นายยรรยง พวงราช อดีตรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงพาณิชย์ กล่าวถึงกรณีที่มีผู้ส่งออกข้าวออกมาเปิดเผยว่า ประเทศไทยสามารถทวงแชมป์ส่งออกข้าวได้แล้วในปี 2557 โดยคาดว่าส่งออกได้ 10.5 ล้านตัน เป็นผลงานของรัฐบาลชุดปัจจุบันที่เร่งระบายข้าวและเร่งรัดการส่งออกว่า การส่งออกข้าวในปี 2557 เกือบทั้งหมด เป็นการส่งออกข้าวที่ได้รับจำนำไว้ ระบายให้ภาคเอกชนส่งออก และเป็นการส่งออกตามสัญญาเดิมทั้งที่เป็นสัญญาของเอกชนและสัญญาแบบรัฐต่อรัฐ (จีทูจี) ที่ได้ทำไว้ในสมัยรัฐบาลน.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร อดีตนายกฯ
    ทั้งนี้ ในช่วง 7 เดือนที่ผ่านมา รัฐบาลชุดปัจจุบันระบายข้าวได้น้อยมาก ไม่กี่แสนตัน ข้าวที่ระบายล็อตสุดท้ายในช่วงปลายปี 2557 ประมาณ 4 แสนตันก็เป็นปลายข้าวหอมมะลิและข้าวเหนียว ไม่ใช่ข้าวเพื่อการส่งออก นอกจากนี้ ยังไม่ปรากฏว่ารัฐบาลชุดปัจจุบันมีการส่งออกข้าวแบบรัฐต่อรัฐแต่อย่างใด ที่จะขายให้รัฐบาลจีน 2 ล้านตันนั้นก็เป็นเพียงการทำความเข้าใจเบื้องต้น (เอ็มโอยู) ยังไม่ได้ทำสัญญาซื้อขายอย่างแท้จริง จะต้องเจรจารายละเอียดเรื่องราคาและปริมาณกันอีกระยะหนึ่ง ดังนั้น การที่ไทยสามารถส่งออกข้าวได้เกินกว่า 10 ล้านตัน ในปีที่ผ่านมาจึงไม่ใช่ผลงานของรัฐบาลชุดปัจจุบัน
    นายยรรยง กล่าวอีกว่า ส่วนกรณีที่มีการโจมตีว่าโครงการรับจำนำข้าวของรัฐบาลน.ส.ยิ่งลักษณ์เป็นสาเหตุสำคัญที่ทำให้ไทยเสียแชมป์ส่งออกข้าวนั้น สาเหตุที่ไทยส่งออกข้าวได้น้อยลงในปี 2555 และ 2556 นั้น เป็นเพราะอินเดียซึ่งเคยส่งออกข้าวได้เพียงปีละประมาณ 4 ล้านตันได้ระบายสต็อคข้าวที่อินเดียเก็บสำรองไว้ในช่วงปี 2553-2554 จำนวนมากออกสู่ตลาดในราคาที่ต่ำมาก ทำให้อินเดียสามารถส่งออกได้เพิ่มเป็นปีละกว่า 10 ล้านตัน ทำให้ไทยส่งออกได้เพียงปีละ 7 ล้านตันเพราะไม่ต้องการลดราคาข้าวให้ต่ำเกินไป แต่ไทยก็ไม่ได้ส่งออกข้าวในราคาสูงตามราคาที่รับจำนำ แต่ส่งออกโดยใช้ราคาข้าวในตลาดข้าวโลกเป็นราคาอ้างอิง ดังนั้น การที่ไทยส่งออกข้าวได้น้อยลงไม่ใช่เพราะโครงการรับจำนำข้าว
    ทั้งนี้ ขอวิงวอนให้ทุกฝ่ายได้เข้าใจและวิพากษ์วิจารณ์โครงการรับจำนำข้าวด้วยความรอบคอบและเป็นธรรม ไม่ควรบิดเบือนและมุ่งโจมตีทางการเมือง เนื่องจากจะมีผลกระทบต่อชาวนาและเกษตรกรอื่นๆ มากกว่านักการเมืองหรือผู้กำหนดนโยบายช่วยเหลือเกษตรกรในอนาคต

http://www.nationtv.tv/main/content/politics/378439431/

แต่ผู้ส่งออกตัวจริง เค้าบอกว่าเป็นเพราะพวกมึงไสหัวออกไปต่างหาก เลยทวงแชมป์กลับมาได้

TheGreatBeyond, phoebus, conservative และอีก 2 คน ถูกใจ
  2. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    มันไม่ได้สนหรอกว่า มันจะพูดความจริงหรือไม่ มันสนแต่ว่า มันโกหกออกไปแล้ว มันมีควายแดงเชื่อก็พอ

phoebus likes this.
  3. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D แน่นอนครับ ไทยไม่มีทางใช้คำว่า "ทวงคืนแชมป์" ได้ถ้าไม่เสียแชมป์ก่อน... ผลงานท่านยิ่งลักษณ์เห็นๆ

thai4u, phoebus และ bookmarks ถูกใจ
  4. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    อ้างบุญคุณ เพื่อแก้ตัวกลบเกลื่อนเรื่องที่ถูกชี้ชะตา

5. KKKKK

KKKKK สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    27 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    163
    ใครเชื่อก็ควายแล้วครับ

6. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ถ้าสมัยที่แล้วเป็นรัฐบาลมาร์คก็คงได้ใช้คำว่า "รักษาแชมป์" แทน... ท่านยรรยง แอบด่ารัฐบาลยิ่งลักษณ์ชัดๆ

thai4u และ ปู่ยง ถูกใจ.
  7. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    โถ สมเป็นเป็นพรรคขี้ขโมย ขโมยผลงานเก่งนะ

8. Surawong

Surawong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    ถ้ามันเป็นอย่างที่พูดจริง แล้วทำไมตอนเป็นรัฐบาล เวลานักข่าว นักวิชาการ ฝ่ายค้าน เขาถาม ทำไมไม่ตอบเขาละครับ มาตอบตอนนี้ มันเหมือนเขาขนข้าวใส่รถไฟไปขาย แล้วท่านวิ่งไปกระโดดเกาะขบวนรถไฟแล้วหันมาโบกมือกับคนไทย ทำนองว่า "ขายข้าวได้แล้วโว้ย" นะครับ

phoebus และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  9. -3-

-3- อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    890
    ถ้าบอกว่าขายข้าวปี 57 ได้เพราะรัฐบาลในยุค 56

งั้นไอ้ที่เสียแชมป์ตอนปี 55-56 นี่ผลงานรัฐบาลปี 54-55 รึเปล่าครับ? :D

10. temp

temp อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    9 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    868
    ไม่ครับ อันนั้นของรัฐบาล53-54 ช่วงก่อนน้ำท่วม
    น้ำท่วมเลยทำให้กระทบยอดมาช้านิสนุงครับ เห็นผลปี55-56 :p

-3- likes this.
  11. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ผมเข้าเฟสบุ๊คไม่ได้หง่ะ
    แต่ผมก็ยังเชื่อในแหล่งข่าวของผมนะว่าถูกต้องแม่นยำ
    “ยรรยง” โต้ ผู้ส่งออกข้าว โวไทยทวงแชมป์ส่งออกข้าวโลกเป็นผลงานรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ไม่ใช่ ผลงานของรัฐบาลใหม่ ยันการเสียแชมป์ปี 55-56 ไม่ใช่เพราะการรับจำนำข้าว แต่เพราะถูก อินเดียทุ่มตลาด
    อาณาจักรไบกอน Returns | Facebook

12. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    คนแบบไอ้นี่ เหมาะอยู่พรรคเผาไทยแล้วล่ะ หน้าด้านได้โล่ ดีที่มันเกษียณราชการไปแล้ว ไม่งั้นจะหมกเม็ดเรื่องขนาดไหน เห็นภาพมัน ตอนเดินตามตูดพรทิวายังกับขี้ข้า ทาสรับใช้ ไปขอตำแหน่งคุณอภิสิทธิ์ เห็นแล้วยังอนาถ เดาไว้ในใจแล้ว ว่าไอ้นี่ต้องไม่ใช่คนดีแน่ๆ

padd likes this.
  13. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779

:cool: เข้า fb ไม่ได้เพราะโดนประชาธิปไตยกีดกันหรอครับ... อดดูสาวเวียดนามเลย

padd และ Redbuffalo010 ถูกใจ.
  14. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ณัฐวุฒิอึกอักตอบคำถามนักข่าว ยังจำได้ติดตา

temp likes this.
  15. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    มันทำไทยเสียแชมป์ ผมเฉย ๆ น๊ะ

แต่มันทำงบประมาณชิบหาย กับ ข้าวไทยพังทั้งระบบ

แล้วยังเสือกมาทวงเอาเครดิต เลวทรามสุด ๆ แล้ว

-3-, padd, Bayonet และอีก 3 คน ถูกใจ
  16. temp

temp อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    9 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    868
    จำได้ครับ
    คนนึงซดน้ำโฮกๆไม่เผื่ออูฐ
    อีกคนคันหูเกาแทบหลุด

padd, kokkai และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ
  17. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ไม่เห็นมีคลป มาแปะเลย อยากดู เอิ้กๆๆๆ

18. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    หลายคนคงจำได้ กรณี ประกันราคาข้าว ที่ ปปช. ขอหลักฐานไปแล้วไม่ได้
    ไอ้นี่แหละ เป็นรัฐมนตรีช่วยพาณิชย์ ตอน ปปช.ขอไป สมัย รัฐบาลอีโง่
    ตัวมันเองแหละ เป็นปลัดพาณิชย์ สมัยมาร์คเป็นนายก
    ผมไม่เชื่อว่าเอกสาร จะจมน้ำหายหรอก เพราะน่าจะอยู่ใน file คอมพิวเตอร์ อยู่แล้ว
    ผมว่าไม่กล้าเอาให้ ปปช. มากกว่า

19. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    รู้ว่าให้ไป ก็ตรวจสอบได้ว่าเขาไม่ผิดไม่ทุจริต จริงใจช่วยชาวนาสิ

สู้ไม่ให้ดีกว่า จะได้มโนโกหกใส่สีใส่ความได้เนียนๆ

สู้ไม่ได้ มโนโกหกแม่งเลย
    ไม่โกหกจะได้คะแนนเสียงเหรอ
    ตัวเอี้ยจันไรบางตัวกล่าวไว้

20. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ถ้าย้อยไปดูนโยบายของพรรคนี้
    ก๊อปคนอื่นมาทั้งนั้น
    แถมก๊อปมาแล้วทำให้เอี้ยๆเลวๆ
    จะได้แดรกสะดวก
    ประชาชนช่างมัน

JSN likes this.

Share This Page