พรรคประชาธิปัตย์ เป็นพรรคในดวงใจของคุณหรือยัง?

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 22 May 2015

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เขาบอกว่าไม่เลือกพรรคแม้ว แต่ก็ไม่เลือกพรรคประชาธิปัตย์(ตัดมาบางส่วน)
    ----------------------------------------------------------------------------------
    ภาณุมาศ ทักษณา

อยากบอกคุณอภิสิทธิ์ว่า ผมไปเลือกตั้งทุกครั้ง แต่ก็ไม่ได้ลงคะแนนเลือกทั้งประชาธิปัตย์และพรรคของทักษิณ
    แต่เลือกพรรคเล็ก ๆ แทน

เหตุที่ผมไม่เลือกพรรคประชาธิปัตย์ทั้งที่เกลียดทักษิณและพรรคการเมืองของเขา เหมือนคนไทยอีกหลายคน
    จนอาจเป็นสาเหตุให้ประชาธิปัตย์ไม่สามารถเอาชนะพรรคของทักษิณได้นั้น เพราะพรรคประชาธิปัตย์ไม่มี “จุดแข็ง” ในตัวเอง

พรรคประชาธิปัตย์สร้างพรรคเหมือนวงดนตรีลูกทุง หรือลิเกคณะหนึ่ง จึงมีการวางตัว หล่อใหญ่ หล่อกลาง หล่อเล็ก
    เอาไว้ “ล่อแม่ยก” ให้แห่ไปฟังการปราศรัยที่ประชาธิปัตย์ถนัดมากคือทั้งออดอ้อน เหน็บแนบ เสียดสี เพื่อเรียกเสีองฮาป่าจากคนฟัง

และไม่เพียงเท่านั้น ท่าทีของผู้บริหารพรรคนับตั้งแต่หัวหน้าพรรคลงไปจนถึงกรรมการพรรคบางคน ก็แสดงอาการ หยิ่งยโสกับประชาชน

หรือบางคนก็มองประชาชนเหมือนคนโง่ และไม่ยอมฟังเสียงหรือคำแนะนำใด ๆ ที่พรรคการเมืองซึ่งอ้างว่าเป็นของประชาชนควรรับฟัง

นี่คือความจริงที่ผมอยากบอกให้คุณอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ในฐานะหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ที่จะต้องนำทีมลงเลือกตั้งใหม่ได้รับทราบ
    http://chaoprayanews.com/blog/thaiflag/2015/05/20/“อภิสิทธิ์”-คงเป็นได้แค/

หนูอ้อย likes this.
  2. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    เรื่องของมรึง
    บอกไม

3. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    มาร์ค ย้ำ แพ้ ลต.ครั้งหน้า ขอลาออก หัวหน้า ปชป. แต่ไม่ใช่วางมือทางการเมือง เพียงแต่ต้องแสดงความรับผิดชอบ เพราะเป็นผู้นำพรรคมา 10 ปี ก็ควรเปิดทางให้เกิดการเปลี่ยนแปลงบ้าง
    “เราตั้งใจว่า พรรคเราจะเป็นทางเลือกของประชาชน ไปสู่การเปลี่ยนแปลง การปฏิรูปประเทศ เราต้องโน้มน้าวให้ประชาชนมั่นใจ และทำให้เราเดินหน้า ซึ่งระหว่างนี้เราเองก็ต้องปฏิรูปภายในพรรค เพื่อให้ประชาชนมั่นใจได้ว่าเราจะนำพาประเทศไปสู่การปฏิรูปได้ ถ้าตนทำไม่สำเร็จตนก็ต้องรับผิดชอบ” นายอภิสิทธิ์ กล่าว
    http://www.thairath.co.th/content/499784

por likes this.
  4. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    จะว่าไปเป็นพรรคที่เกลียดน้อยที่สุด แต่ทุกวันนี้เกลียดน้อยไปใหญ่อ้ะ อย่างเรื่อง สปก4-01

เมื่อเรื่องถึงชั้นศาลกลายเป็นโอละพ่อ เรื่องคดีโรงพักก็เข้าสู่กระบวนการสืบสวนทำท่าจะกลายเป็น

อีกเรื่อง ไอ้ที่เคยมีอคติเลยน้อยลง

por, Thai de Lion, ปู่ยง และอีก 3 คน ถูกใจ
  5. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ใครเลือกใครก็เป็นสิทธิของเขา

por, Thai de Lion, ปู่ยง และอีก 3 คน ถูกใจ
  6. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ทำแบบ
    ภาณุมาศ ทักษณา.........เลือกพรรคเล็ก ๆ แทน

แบบนี้เขาเรียก"ปิ้งปลาประชดแมว"หรือปล่าว ? :mask:

Thai de Lion, ปู่ยง, redfrog53 และอีก 2 คน ถูกใจ
  7. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ยังไงก็เลือก ปชป ครับ และอ่านบทความแล้ว ก็ไม่เห็น ปชป จะเป็นเหมือนที่คนนี้เขียนเลย จะว่า ปชป หยิ่ง ไม่ฟังเสียงประชาชน ยกตัวอย่างหน่อย มีใครหาคำพูดของมาร์คจากการสัมภาษณ์ได้บ้างครับ ผมอ่านหลายสำนักแล้วไม่มี ข่าวที่ว่า มาร์คโทษแม้ว ว่าทำให้แพ้เลือกตั้ง จนต้องเป็นหัวหน้าพรรคฝ่ายค้าน ถึง 3 ครั้ง ถ้าไม่มีสำนักข่าวไหนลง ภาณุมาศก็ไม่มีศักดิ์ศรีอะไรพอที่จะมาวิจารณ์ใครเขาได้หรอก

จากบทความของภาณุมาศ เขาเขียนแบบนี้

ridkun_user, por, ปู่ยง และอีก 5 คน ถูกใจ
  8. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    พรรคเล็กๆ ที่เลือก คงแบบชูวิทย์มั๊ง ประวัติค้ากาม คงเหมาะกับเขาล่ะ

ปู่ยง, redfrog53 และ kokkai ถูกใจ
  9. prathaya

prathaya อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    4 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    507
    ผมเลือกแนว lesser evil แค่ถามว่าในดวงใจไม๊ ไม่เลย เบื่อมาร์คจุดยืนไม่ชัดเจน ทำไรโลเล อุดมการณ์หลักลอย จะเอาแต่ตามตำราไปหมด
    แต่คนอื่นใน ปชป.อีกจำนวนมาก ผมว่าน่าคบกว่าหลายๆพรรคการเมือง กลุ่มการเมือง

10. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    -----------------------------------------------------------------------------------
    เบื่อมาร์คจุดยืนไม่ชัดเจน ทำไรโลเล อุดมการณ์หลักลอย จะเอาแต่ตามตำราไปหมด
    ***วิแคะนะครับ
    มาร์คเกิดมาในตระกูลร่ำรวยพอประมาณ โอกาสที่จะได้พบเจอปัญหาเหมือนคนไทยส่วนใหญ่(ยังยากจน) มีน้อยมาก
    การเข้าถึงจิตใจของคนนั้น มันต้องใช้เวลาบ่มเพาะ แต่มาร์คเหมือนได้แค่เรียนลัดเอาจาก บุคคลในพรรค
    ดังนั้นคำพูด การกระทำ จึงออกแนวแปลกแยก ไม่โดนใจคนจน

แต่คนอื่นใน ปชป.อีกจำนวนมาก ผมว่าน่าคบกว่าหลายๆพรรคการเมือง กลุ่มการเมือง

***อันนี้เห็นด้วยครับว่า มีสมาชิกปชป.หลายท่าน ที่มีความรู้ความสามารถของจริง

Bayonet และ por ถูกใจ.
  11. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ชื่อนี้ อ่านมาหลายครั้งแล้ว เคยมีด้วยหรือ ไม่ด่า ปชป บอกได้เลย ช่างแม่งมัน เพราะมันก็ไม่เคยไปเลือก ปชป อยู่แล้ว ขนาดพรรคที่ตัวเองเลือก ยังไม่กล้าบอก เพราะกลัวคนเขาจะตำหนิตัวเองหรือเปล่า ว่าเลือกไปได้ยังไง แบบว่าห่วยกว่า ปชป ที่ตัวเองด่าเสียอีก :D:D

Thai de Lion, ปู่ยง, TheGreatBeyond และอีก 2 คน ถูกใจ
  12. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    แต่ผมชอบมาร์คนะ และตั้งแต่ดูนักการเมืองมา ถ้าไม่หลอกตัวเอง ผมก็ไม่เห็นนักการเมืองคนไหน นายกคนไหน รมต คนไหน ที่พูดแล้ว ไม่เคยกลับคำพูด หรือแม้แต่ลุงตู่เอง

Bayonet, Thai de Lion, maya และอีก 2 คน ถูกใจ
  13. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    เหมือนกันครับ แถมด้วย สส ปชป เขตผม มลอภิมงคล ผมว่า สสน่าจะเริ่มการทำงานตั้งแต่ สก สข พอมีผลงานก็ค่อยไป สส

ถ้าได้แบบพรรคที่อเมริกายิ่งดี คือให้สมาชิกพรรคในเขตนั้นโหวตเอา

สรุปว่าข้อที่อยากให้แก้คือพวกเด็กเส้นนี้แหละครับ

(แม่ยายผม60กว่าชอบหล่อเล็ก เพราะไปแจกปฎิทินทุกปี แต่คนรุ่นใหม่ๆต้องการมากกว่าปฏิทิน)

คุยกันเรื่องอุดมการณ์พรรค ผมว่าพรรคปชปเป็นพรรคอนุรักษ์นิยม ส่วนตัวผมชอบพรรคการเมืองแนวเสรีนิยมมากกว่าแต่เมืองไทยไม่มี เลยจำต้องเลือกพรรคปชป

Last edited: 22 May 2015
  14. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    จะเอาอะไรกับภาณุมาศ ทักษณา

สมัยกำนันสุเทพลาออกมาไล่ทักษิณ แกเขียนว่า แกรังเกียจวิธีการแบบนี้

เรยโดนด่าเพียบ

Thai de Lion, ปู่ยง, kokkai และอีก 2 คน ถูกใจ
  15. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    เป็นกลยุทธที่ทักษิณใช้ทุกครั้ง
    ถ้าไม่เลือกเราก็อย่าเลือกคู่แข่ง
    คะแนนคู่แข่งจะได้ไม่เพิ่มจนชนะ
    อย่างน้อยไปเพิ่มให้พรรคอื่น
    ยังพอเจรจาร่วมรัฐบาลได้
    คะแนนที่เสียไปก็ไม่มีผล

จะเห็นว่าทักษิณและพรรคเดินเกมรอเลือกตั้งแล้ว คงหาหัวได้แล้วแต่ไม่เปิดตัวให้ช้ำ

kokkai และ bookmarks ถูกใจ.
  16. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ผมเลือกเพราะดีกว่าพรรคอื่น ทำอะไรดูมีหลักการกว่า

por, Thai de Lion, kokkai และอีก 2 คน ถูกใจ
  17. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ปชป. ก็ยังคงไม่ใช่พรรคในดวงใจของผมคับ
    แต่หลายสิบปีที่ผ่านมา ผมเห็น ปชป.นี่แหละหน้าบางกับการทำพฤติกรรมเลว ๆ ที่สุดแล้ว
    แน่นอนหลายเรื่องก็ไม่ใช่สะอาดบริสุทธิ์ ..... แต่พอดูฝั่งตรงข้ามแล้ว ผมสะอิดสะเอียนกว่าเยอะ
    ตอนพรรคไทยรักไทยเกิด เห็นเค้าบอกว่าเป็นทางเลือกใหม่ ก็ไม่รู้ไปเชื่อกันไปได้ยังไง
    ไปดู สส. ดูรัฐมนตรี สิคับ ....ผิดกับหวังใหม่ของบิ๊กจิ๋ว นิดเดียว
    ไปดูประวัติสิครับ ปชป. ถูกฟ้องคดี ส่วนใหญ่จะชนะ เพราะ ก่อนทำจะดูข้อกฏหมายกันก่อน
    ถ้ามันผิดกฏหมายแบบโต้ง ๆ ก็มักจะไม่ค่อยกล้าทำ
    ส่วนแก๊งค์เผาไทย ลุยกันก่อนแล้วค่อยว่ากัน ใช้อำนาจทางการเมือง กดข้าราชการ ผิดกฏหมายโต้ง ๆ มันยังกล้าลุย
    (ถึงได้มีแนวโน้มติดคุกกันสูง)
    ยิ่งพรรคเพื่อไทยเนี่ย ไม่รู้มันไปขุดโจรที่ไหนมาเป็น สส. หนักกว่าเพื่อนเลย
    เปลี่ยนพรรคกี่ชื่อ เป็นหัวกี่หัว มันก็พวกเดียวเกาะกันเป็นปลิงมาตลอด
    คนไปเลือกพรรคเล็ก แล้วไปเจอแบบ บรรหาญ ไม่ยิ่งทุเรศนัยตาเข้าไปอีกเหรอคับ
    อยากได้อำนาจแต่ไม่กล้าประกาศตัว ทำตัวเป็นเหลือบกระโดดไปกระโดดมา ใครเป็นรัฐบาลก็เป็นด้วย

Last edited: 23 May 2015
    ชาวสวน, kokkai, อู๋ คาลบี้ และอีก 3 คน ถูกใจ
  18. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ต้องเข้าใจคนคนนี้ก่อนครับ ถึงจะเข้าใจว่าเค้าต้องการสื่ออะไร
    เป็นคอลัมนิสต์ที่ชอบเขียนถึงประชาธิปัตย์และทุกครั้งที่เขียนก็อ้างว่าประสงค์ดี แต่อ่านยังไงก็เหมือนกับประสงค์ร้าย
    จนสุดท้าย...

เมื่อวันที่ 5 มี.ค.56 ผมได้รับเมล์จากคุณศรายุทธ บ.ก.ข่าวการเมือง หนังสือพิมพ์คมชัดลึก ที่ดูแลคอลัมน์ “คลี่ข่าวคลายปม” ที่ผมเขียนในหน้าการเมือง (หน้า 2) ทุกวันเสาร์ ดังนี้

…………………………

เรียนคุณภาณุมาศที่นับถือ

ผมได้รับมอบหมายจากบอร์ดข่าว ให้แจ้งคุณภาณุมาศ ถึงเรื่องบทความ "คลี่ข่าว คลายปม"ครับ

ว่า คมชัดลึก จะปรับเปลี่ยนหน้าและคอลัมนิสต์ใหม่

ก็เลยอยากเรียนคุณภาณมาศว่า ต้องขอขอบคุณที่ได้ร่วมงานกันมาและคุณภาณุมาศก็ได้มาช่วยสร้างสีสรรเปิด โลกทัศน์ให้แก่คนอ่าน คมชัดลึก

ถ้ามีโอกาส คงได้ร่วมงานกันอีกครับ

ขอบคุณครับ

…………………………

ต่อมาในวันพฤหัสที่ 7 มี.ค.56 คุณนวลจันทร์ บ.ก.เศรษฐกิจ ก็โทร.มายกเลิก คอลัมน์ ชาวบ้านร้านตลาด ในหน้าเศรษฐกิจ (หน้า 6 ) ที่เผยแพร่ทุกวันจันทร์ อีก 1 คอลัมน์

ผมจึงนำมาตีพิมพ์ข่าวนี้แจ้งให้มิตรรักแฟนเพลงใน OKNATION ที่เคยอ่านคอลัมน์ผมใน คมชัดลึก ทราบว่า

คมชัดลึก เขาจะมีการปรับเปลี่ยนหน้ากันใหม่ จึงถอดคอลัมน์ผมทั้งในหน้าการเมืองและหน้าเศรษฐกิจ

เป็นการเปลี่ยนแปลงตามปกติวิสัย แต่เป็นการบอกกระทันหันโดยที่ผมไม่มีโอกาสเขียนร่ำลาผู้อ่านเหมือนตอนที่เริ่มเปิดคอลัมน์ที่ผมจะต้อง “รายงานตัวต่อผู้อ่าน” ตามธรรมเนียม “ไปลา-มาไหว้”

เมื่อผมไม่มีโอกาส “ไปลา” ในคอลัมน์ทั้งสอง ผมจึงขอถือโอกาส “ล่ำลา” ที่นี่ และเรียนให้ทราบความจริงดังกล่าว

เพราะไม่ต้องการให้ถูกมองหรือถูกนินทาลับหลังว่า คอลัมน์ผมถูกปลดเพราะไปเหยียบตาปลาใคร ?

หรือไปทำอะไรผิดจรรยาบรรณของการเป็นนักข่าวครับ

และถือโอกาสล่ำลามิตรรักแฟนเพลงแห่งนี้ด้วยความอาลัยยิ่ง

พร้อมนี้กราบขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านและให้กำลังใจในงานเขียนของผม

และขออภัยทุกท่านที่งานเขียนของผมอาจไปสะกิดใจทำให้เกิดความรู้สึกไม่ดีต่อกัน ขออโหสิด้วยนะครับ

(ผมยังเขียนอยู่ใน สำนักข่าวเจ้าพระยา และในเฟชบุ๊กครับ หากคิดถึงกันเชิญแวะชมนะครับ)
    http://www.oknation.net/blog/netmom/2013/03/09/entry-1

Thai de Lion, ปู่ยง, kokkai และอีก 1 คน ถูกใจ.
  19. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    การทำลายอภิสิทธิ์ = ทำลายคู่แข่งทักษิณ
    การเลือกพรรคเล็กเพียงเพราะความเกลียดชัง พรรคใหญ่ คือ การใช้อารมณ์ และ ความเขลา เบาปัญญา ทางการเลือกตั้ง
    มีคนลงคะแนนแบบนั้นจริง ผมเชื่อ
    ด้วยความสัตย์จริง ผมไม่เชื่อว่าเป็นเจตนาดีของผู้เขียนบทความ

:)

Thai de Lion, apollo, ปู่ยง และอีก 4 คน ถูกใจ
  20. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ไม่ชอบก็ไม่เลือกก็แค่นั้น ผมไม่ชอบแต่เลือกตามความจำเป็น มีประโยชน์อะไรกับการเลือกพรรคเล็กที่พร้อมผสมพันธุ์กับพรรคเชี่ย แล้วผมก็ไม่เชื่อว่าคนเขียนจะอยู่ตรงข้ามพรรคของทักษิณ

Thai de Lion, ปู่ยง และ bookmarks ถูกใจ
  21. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    โดยส่วนตัว ผมชอบครับ

Thai de Lion และ bookmarks ถูกใจ.
  22. เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    529
    ลองเอาไปคิดดูนะครับ ในบรรดาพรรคขนาดกลางถึงขนาดใหญ่ มีประชาธิปัตย์พรรคเดียวที่ไม่บงการโดยเจ้าของพรรคหยิบมือเดียว มีการสรรหาหัวหน้า กรรมการบริหาร ที่ให้โอกาสสมาชิกมีส่วนร่วมอย่างชัดเจนที่สุด

นับเฉพาะตั้งแต่ยุคชวน ประชาธิปัตย์ไม่กวาดกว้าน ส.ส. พรรคอื่นมาเป็นก๊ก เพื่อเอาชนะเลือกตั้ง

ประชาธิปัตย์มีคนไม่ดีมั้ย ผมตอบได้เลยว่ามี และทุกพรรคมี เพราะการเมืองไทยโดยรวม เงินยังเป็นปัจจัยสำคัญ

มาร์คจุดยืนไม่ชัดเจน โลเล อันนี้ผมไม่รู้ว่ามองมุมไหนนะ แต่ที่ผมเห็นคือ มาร์คเป็นคนที่ยึดระบบ ไม่เห็นด้วยกับการเขียนกติกาหรือเลือกปฏิบัติเพราะมุ่งไปที่บุคคลใดบุคคลหนึ่ง ผมเห็นแกเป็นแบบนี้มาตลอด จุดยืนชัดเจนกว่านักการเมืองไทย 99%

ตรงกันข้าม ท่าน ๆ ที่อวยบิ๊กตู่กันอยู่ในตอนนี้ ท่านจำความรู้สึกตัวเองก่อนรัฐประหารได้รึเปล่าครับ ตั้งแต่ปูเป็นนายกฯแรก ๆ ตั้งแต่มีงานเลี้ยงให้ป๋า หรือช่วงที่ปูขึ้นรถถ่ายรูปคู่บิ๊กตู่ ท่านคลั่งบิ๊กตู่เหมือนทุกวันนี้มั้ยครับ

แต่มาร์คที่ผมเห็นไม่เปลี่ยนนะครับ จะสมัยแม้ว สมัยนอมินีแม้ว สมัยแดงเผาเมือง มาร์คก็เหมือนเดิม เรื่องนี้ผมขอชม ถึงบางเรื่องผมจะไม่เห็นด้วยกับมาร์คหรือ ปชป ก็ตาม

Bayonet, por, Thai de Lion และอีก 7 คน ถูกใจ
  23. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เลือกตั้งก็เหมือนทำข้อสอบ
    ต้องศึกษาข้อมูล ความรู้ก่อนเลือก
    กาเล่นๆ กาด้วยอารมณ์ส่วนตัวไม่ได้

Bayonet, Thai de Lion, ปู่ยง และอีก 3 คน ถูกใจ
  24. AlbertEinsteins

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    คนไทยชอบเสี่ยงชอบลองชอบมีความหวังชอบฝันกลางวันชอบทำงานสบายได้เงินเยอะชอบข่าวลือมากกว่าความจริงฯลฯ

Thai de Lion, apollo, ปู่ยง และอีก 3 คน ถูกใจ
  25. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ถ้าคุณภาพผู้ใช้สิทธิเลือกตั้งเป็นแบบนี้ต่อไป ........ ก็ตัวใครตัวมันนะ

Thai de Lion, kokkai และ bookmarks ถูกใจ
  26. AlbertEinsteins

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    เป็นมานานแล้วครัชชช
    ผมถึงทั้งยืนยันนั่งยันนอนยันออกกำลังกายยันคุกเข่ายันไหว้พระยันภาวนายันเบยว่า
    ล้านรัฐธรรมนูญก็แก้ปัญหาไม่ได้มีแต่จะหมักหมมเพราะคุณภาพผู้แทนและคุณภาพผู้ใช้สิทธิเลือกตั้งมันไม่ได้ จะแก้ปัญหาได้ต้อย่างใดอย่างนึง
    ผู้แทนราษฎรที่มีคุณภาพดีเลิศ หรือ
    ผู้ใช้สิทธิเลือกตั้งที่ดีมีสติและเข้าใจการใช้สิทธิเลือกตั้ง

สมัยก่อนคิดว่าเมื่อถึงปลายยุคของผม เราน่าจะมีระบบการเมืองที่ดีไร้ทุจริตทำเพื่อบ้านเมืองนำพาสังคมและประเทศชาติเจริญรุ่งเรือง กลับกลายเป็นว่ายิ่งมียิ่งเลวร้ายต่ำทรามกว่ายุคพ่อแม่ผมอีก

Familie, Thai de Lion, apollo และอีก 6 คน ถูกใจ
  27. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ภาณุมาศ ทักษณา.นี้ เขียน Blogger เคยตามอ่าน ก้อเห็นมีทัศคติไม่ตรงกะ ปชป. อยู่แล้วเหนี้ยยยย ไม่แปลกใจเลย

Thai de Lion, ปู่ยง, ชาวสวน และอีก 1 คน ถูกใจ.
  28. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    เค้าจะรู้มั๊ยว่า
    การไม่เลือกพรรคแม้ว
    แต่ไม่ชอบ ปชป
    โดนข้ามไปเลือกพรรคกลาง หรือพรรคเล็ก
    มันก็คือการเลือกพรรคแม้วนะแหละ

Thai de Lion, apollo, ปู่ยง และอีก 2 คน ถูกใจ
  29. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    :D :D :D

30. AlbertEinsteins

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ยกเว้นโหวตโนหรือโนโวท
    คะแนนท่านจะไม่สูญเปล่า

โยธกา likes this.
  31. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    แต่ประทศสูญเสียครับ
    เบื้องต้นก็6แสนล้านแล้ว
    แป๊ะมันยังไม่กล้าพูดเรื่องนี้เลย
    โวตโน ชิส คิดมาด้าย

Bayonet, Thai de Lion, apollo และอีก 5 คน ถูกใจ
  32. AlbertEinsteins

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    แต่ไม่รู้ว่าแป๊ะได้หิ้วกระเป๋าป่าว
    ถ้าได้ ก็ไม่สูญเปล่า
    เพราะแป๊ะได้เห็นๆ 555555
    ปานเทพได้ใช้ไปห้าหรือหกล้านนี่
    เห็นป่าว ได้ไปแล้วสอง

Last edited: 23 May 2015
    Thai de Lion, apollo, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  33. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ประชาธิปไตยฉบับท่าน"พุทธทาส"

เมื่อไม่มีศีลธรรมเป็นพื้นฐานแล้ว ระบบประชาธิปไตยนั่นแหละ จะเป็นระบบที่เลวร้ายที่สุด

ประชาธิปไตยนี้มันดีต่อเมื่อมีศีลธรรมเป็นรากฐาน ถ้าไม่มีศีลธรรมเป็นรากฐานมันก็เป็นประชาธิปไตยโกง

ประชาธิปไตยโกงนั่นมันร้ายกาจอย่างไร คือประชาชนทั้งหลายไม่มีศีลธรรม แต่ถือระบบประชาธิปไตย มันก็มีโอกาสที่จะใช้กิเลสของตนอย่างเสรี แต่ละคน ๆ มีเสรีภาพที่จะใช้กิเลสของตนอย่างเต็มที่ แล้วจะทนไหวหรือ ในเมื่อทุกคนใช้กิเลสของตนอย่างเต็มที่

เมื่อประชาชนทุกคนมันไม่มีศีลธรรม มันโกง มันก็เลือกผู้แทนโกง

http://oldforum.serithai.net/index.php?topic=24458.0;wap2

ความคิดของท่านเป็นอมตะเสมอ

Familie, Bayonet, Thai de Lion และอีก 5 คน ถูกใจ
  34. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    อาชีพสื่อ น่าเลือกสรรได้ดีกว่าคนทั่วไปนะ จะว่าเอนไปทางไหน แบบแป๊ะ ก้อเอนไปทางตรงข้าม ปชป. แต่ไม่รู้เลือกคัยนี้ ก้อไม่ต่าง บก.ลายด่าง
    คิดว่า ถ้าอยู่ สรท. ได้เห็นได้อ่าน คราวนี้ น่ามี 2พรรค ให้เลือกเท่านั้น คงไม่เหมือนเดิมแน่นอน

bookmarks และ ปู่ยง ถูกใจ.
  35. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    พรรคในดวงใจ ..

Familie, ปู่ยง, โยธกา และอีก 3 คน ถูกใจ
  36. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    สโลแกนแบบนี้ น่าจะเป็น "สามี" ในดวงใจมากกว่ามังครับ ;)

หนูอ้อย likes this.
  37. jeedeeja

jeedeeja สมาชิกใหม่

สมัคร:
    14 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    18
    ภาณุมาศ ทักษิณา นะหรือสมัยก่อนเราเคยเข้าไปเมนท์ในโอเคเนชั่น
    หลายเรื่องที่นายคนนี้เขียนมีแต่ว่าตนเองไม่ชอบทักษิณแต่ก็เกลียดปชป.
    เราอดไม่ได้ก็เหน็บไปว่าอย่ามาทำแอ๊บเลยบอกมาเลยว่าเชียร์ใครเรารู้นะ
    เท่านี้แหละอีตานี่ตอบกลับมาว่าเค้าก็รู้ว่าเราเป็นกรรมการบริหารพรรคปชป.
    เรานี้ขำแทบตายเพราะแม้นแต่แค่สมาชิกเรายังไม่เคยสมัครเลย...

por, apollo, bookmarks และอีก 2 คน ถูกใจ
  38. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ความเห็นของแกนนำ กปปส.อย่าง "สาทิตย์ วงศ์หนองเตย”
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------

ประชาธิปัตย์มีโครงสร้างพรรคที่เป็นประชาธิปไตย ดังนั้นการเปลี่ยนแปลงภายในพรรคมีกระบวนการขั้นตอน เลยทำให้ดูเหมือนพรรคเปลี่ยนยาก แต่ผมเชื่อว่าผลสะเทือนของการต่อสู้ของประชาชนในช่วงการชุมนุม 7 เดือน ทำให้ทุกพรรคการเมืองต้องกลับไปมองพรรคตัวเองว่าประชาชนเรียนรู้การเมืองก้าวไปอีกขั้นหนึ่ง คือเขาอยากเห็นพรรคการเมืองมีความก้าวหน้ากล้าเปลี่ยนแปลงตัวเอง ปชป.เป็นพรรคเปิดและเห็นด้วยกับแนวคิดนี้ มีการออกมาร่วมต่อสู้กับประชาชน

“หลังการปฏิรูปเที่ยวนี้ พรรคก็คงมีการปฏิรูปตัวเองด้วย ผมเชื่ออย่างนั้น ผลสะเทือนของการต่อสู้ของมวลมหาประชาชนจะทำให้พรรคมีการปฏิรูปแนวคิดแนวทางต่างๆ ซึ่งผมไปคุยกับเพื่อนๆ หลายคนเขาก็เห็นว่าพรรคก็ต้องตอบสนองต่อแนวทางการปฏิรูปประเทศและแนวทางของมวลมหาประชาชน

ผมเชื่อว่าความเป็นพรรคเปิดของประชาธิปัตย์ ผลสะเทือนจากยุคปฏิรูปครั้งนี้ก็คงทำให้พรรคต้องมีการปรับปรุงเปลี่ยนแปลงตัวเอง เพราะพรรคที่เป็นพรรคเปิดและเป็นประชาธิปไตยจะปรับตัวได้ง่าย”
    http://www.thaipost.net/?q=1-ปี-“คสช”-สอบไม่ผ่าน

por, apollo, ปู่ยง และอีก 2 คน ถูกใจ
  39. ชาวสวน

ชาวสวน สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    2 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    102
    พรรคในใจที่เลือก

ดูจากพรรคการเมืองอื่นๆแล้ว นอกจากคำว่าพรรค มีพรรคไหนมีระบบ ไม่ใช่เจ้าของคนเดียวหรือกลุ่มเดียว แบบปชป.

ไม่ใช่พรรคที่ดีเลิศ จับจุดบกพร่องไม่ได้ ยิ่งมีอนุรักษ์นิยม ยึดหลักการ
    แต่หลายสิบกว่าปีที่ผ่านมา ไม่ว่าจะเป็นรัฐบาลหรือค้าน มีผลงานเป็นรูปร่าง (แต่ปชส.ไม่เก่ง) อยู่พอตัว

เขตเลือกตั้งที่บ้าน ตั้งแต่จำความได้ ปชป.ได้ตลอด แม้กระทั่งหน้าใหม่อย่าง อ.อภิสิทธิ์(นานมาแล้ว)ก็ฝ่ากระแสจำลองฟีเวอร์มาได้ หรือ นักธุรกิจโย่ง(ในสมัยนึง)

ถ้าพรรคการเมืองมีแค่นี้ แล้วต้องเลือกตั้ง
    ปชป.คือพรรคในใจก็ใช่หละ

por, jeedeeja, apollo และอีก 3 คน ถูกใจ
  40. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    ถ้าแกคิดแบบนี้ บอกแกว่า โหวตโนไปเถอะครับ ไม่ต้องอาย

bookmarks และ kokkai ถูกใจ.
  41. LeoMan

LeoMan สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    ยังไงก็เลือก ปชป ครับ ปชป ดีที่ซู๊ด บ้านผมเลือกทั้งบ้าน
    ยิ่งได้ท่าน นายก พูดแต่ดีๆ ไม่หนีทหาร ขวัญใจเนวิน ด้วยแล้ว

ไม่ผิดหวังครับ ดีกว่าโหวตโน ร้อยเปอร์เซ็ง

42. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    สั้นๆครับ "เตะหมูเข้าปากหมา" หลายคนเคยพลาดสมัยปู และผมเชื่อว่าจะไม่พลาดอีกครับ:cool:

43. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ใช่ครับ เลือกประชาธิปัตย์ทั้งบ้าน
    แต่อย่าหลงไปใส่กระโปรง ลดตัวลงไปด่ากับผู้หญิงในบอร์ดซะหล่ะ

44. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เอาคลิปไปดูเล่นๆนะครับ เผื่อคิดอะไรได้บ้าง
    ----------------------------------------------------------------------

45. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ใช่ครับ เขาไม่หนีทหารครับ เพราะศาลตัดสินตั้งนานทำคนกล่าวหาเงิบไปแล้ว ต้องขอโทษผ่านหนังสือพิมพ์ อันนี้พิพากษาคดีนี้เลยตรงๆ ไม่ได้ฟ้องแพ่งแล้วมาอ้างคดีอาญา
    ใช่ครับ เขาไม่เคยทำสงครามยาเสพติดจนผู้ไม่เกี่ยวข้องโดนฆ่าตัดตอนไปถึง 2500 ศพ
    ใช่ครับ เขาไม่เคยหนีศาลไปดูโอลิมปิก
    ใช่ครับ เขารับผิดชอบทุกคดี ไม่ตั้งโต๊ะไม่รับอำนาจศาล
    ใช่ครับเขาไม่เคยเอา M79 เอาระเบิดปาใส่คนคิดต่างครับ กลับถูกกล่าวหาด้วยข้อหาอันเป็นเท็จ ซึ่งตอนแรกบอก 89 ศพ ตอนหลังมันกลายเป็น 99 ได้ยังไง หน้าด้านนับศพทหารกับประชาชนที่ตัวเองยิงเองทำไมนะ ไม่เข้าใจจริงๆ
    ใช่ครับ เขาไม่เคยโม้ว่าจะคว้าเงินในอากาศ ไม่เคยโม้ว่า ทำได้จริงไม่ต้องกู้

UN ไม่ใช่พ่อ นะฮ๊าฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ

Last edited: 26 May 2015
    AlbertEinsteins และ kokkai ถูกใจ.
  46. LeoMan

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    มันเกี่ยวอะไรกับ ลดตัวลงไปด่ากับผู้หญิงในบอร์ด ครับ ควายแดงคุง

Last edited: 26 May 2015
  47. LeoMan

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    ดีหมดจริงๆครับ เสียอย่างเดียว

ไม่เคยชนะเลือกตั้ง.... เลือกทีไร เก้อทุกที

48. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    นั่นสิครับ เห็นควายแดงไทย เลือกเพื่อแม้วมากี่ที ก็โกงทุกที มันจะชั่วดักดานอะไรขนาดนี้ มันส่อถึงสันดานอะไรหรือเปล่าครับ เช่น มีสันดานโจรคล้ายๆ กัน เลือกคนเช่นไรก็เป็นคนเช่นนั้นหรือเปล่า

AlbertEinsteins และ kokkai ถูกใจ.
  49. pikoonwan

pikoonwan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    788
    ถ้าถามผม พรรคที่มีระบบในพรรคที่มีความเป็นประชาธิปไตยมากที่สุด ผมว่า ยังไงก็เป็น ปชป
    ลองคิดดูเล่น ๆ ว่า สมมติเข้าไปในพรรคเพื่อไทย(ที่บอกว่าเป็นประชาธิปไตยที่สุดในสามโลก)
    แต่ทำไมสืบทอดอำนาจกันแบบเผด็จการ ถ้าสมชายไม่ใช่น้องเมีย ยิ่งลักษณ์ไม่ใช่น้องสาว คิดว่า
    สองคนนี้จะได้เป็นนายกไหม แล้วนี่ไม่ทันไรตอนนี้ยังมีข่าวพานทองเหลือง ออกมาอีก
    ผมเองก็ไม่เข้าใจว่า พวกคุณเอาไรคิดกัน ทำไมยอมก้มหัวให้กับคนที่เล่นการเมืองมาสี่สิบวัน ที่ผลงาน
    ก่อนหน้านี้ก็ไม่มีเป็นชิ้นเป็นอัน ทำไรก็ไม่ได้ ยืนชูนิ้วอย่างเดียว อยากถามเหมือนกันว่าทั้งพรรคไม่มีคนดีกว่านี้
    แล้วหรือไง

bookmarks, kokkai, Familie และอีก 1 คน ถูกใจ.
  50. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    สมัยอยู่ในร่าง Leeporter เห็นอยู่บ่อยไป

bookmarks likes this.

Share This Page