ฝนตก รถติด เห็นมีแต่คนถามถึงคุณชายหมู แต่นี่เขาขอบคุณ...

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย suraphan07, 8 Jun 2015

1. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    ขอบคุณนโยบาย "รถคันแรก"...
    ที่ทำให้ได้ภาพสวยๆ แบบเนี๊ยะ...
    Screen Shot 2015-06-08 at 15.48.28.png

หรือเพื่อนๆ คิดเห็นกันเช่นไร เชิญได้ครับ...

หมายเหตุ: ขอบพระคุณภาพจากอินเตอร์เน็ต...

thai4u, Familie, อาวุโสโอเค และอีก 2 คน ถูกใจ
  2. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อันนี้ภาพรถติดที่ปิ่นเกล้าครับ ถ่ายไว้นานมากแล้ว เขากำลังตามแก้ข่าวกันอยู่ครับ

Familie, อู๋ คาลบี้, suraphan07 และอีก 2 คน ถูกใจ
  3. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    นึกว่าดูที่จอดรถลอยฟ้าแล้วกัน เอิ้กๆๆๆๆ

thai4u, apollo และ JSN ถูกใจ
  4. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    เมื่อเที่ยงเห็นเขามาแชร์กันในเฟซระเบิดระเบ้อ
    ยังนึกเล่นๆว่าภาพตกแต่งหรือเปล่า
    สรุปว่าภาพจริง แต่มีการต้องแก้ข่าวไรหรือคะ ?

Familie และ JSN ถูกใจ.
  5. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อ๋อ ว่าไม่ใช่ภาพรถติดเมื่อเช้าครับ เป็นภาพเก่า

หนูอ้อย likes this.
  6. สี่ขาพาเพลิน

สี่ขาพาเพลิน สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    2 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    56
    ว๊ายกระทู้ดักควาย

7. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ดักมรึงได้แล้ว เย้ๆๆๆๆๆๆ

bookmarks, thai4u, apollo และอีก 2 คน ถูกใจ
  8. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  9. suraphan07

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    :hi:รับ แซ่บบบ...ครับ...:hi:
    Screen Shot 2015-06-08 at 19.53.14.png

ผมก็แค่ว่า...ภาพสวยดี...อิอิ...:giggle:

apollo และ JSN ถูกใจ.
  10. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    คิดถึงกระบวนเสื้อแดงบุกกรุง ทั้งรถทั้งช้างแน่นถนนทางบก ทัพเรือขนัดทางน้ำ
    เสียดายอาจไม่ได้เห็นอีกเลย นปช.ยังเงียบๆหรือว่าจะเลิกละมั้ง รึไงหว่า

thai4u, apollo, Anduril และอีก 1 คน ถูกใจ.
  11. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    เสียใจครับ เรือไม่ติดแอร์+แอร์ เสริฟน้ำ สู้ไปก็ร้อนตาย
    คนเช่าเรือ สู้เพื่อ เจ้าของเครื่องบิน หลักการใหน ก็ยาก จะอธิบาย "ทักกี้ แอร์ไลน์"

apollo, Anduril, suraphan07 และอีก 1 คน ถูกใจ.
  12. suraphan07

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    เอ๊า…
    จะด่าใคร ก็ด่ากันไป...แต่...
    ขอให้ชื่นชมและขอบคุณ
    คนเหล่านี้บ้าง...:wait:

Screen Shot 2015-06-09 at 08.57.30.png

thai4u, apollo, JSN และอีก 1 คน ถูกใจ.
  13. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ไม่ใช่คนกทม. แต่สงสัยมานานแล้วครับ
    ฝนตก น้ำท่วม ( รถติด ) มาจากขยะล้นเมือง(จากความมักง่าย) หรือ การบริหารงานที่ล้มเหลวของกทม. ???

thai4u และ apollo ถูกใจ.
  14. Anduril

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ฝนถล่มกรุงหนักกว่า 4 ชั่วโมง วัดปริมาณฝนสูงสุด 141 มิลลิเมตรบริเวณพระราม 4 ส่งผลน้ำท่วมขังถนนสายหลัก 19 จุด จราจรเป็นอัมพาตทั่วเมือง "ปลัด กทม." ยอมรับระบายน้ำไม่ทัน อ้างขยะขนาดใหญ่ขวางทางน้ำไหล "สุขุมพันธุ์" ตีตั๋วบินด่วนกลับไทย 9 มิ.ย. หลังอยู่ระหว่างไปดูงานระบบระบายน้ำที่เมืองรอตเตอร์ดัม ประเทศเนเธอร์แลนด์ "นายกสมาคมโลกร้อน" จี้ "ประยุทธ์" ใช้ ม.44 ปลด "ผู้ว่าฯ กทม." เหตุแก้น้ำท่วมเหลว
    http://www.thaipost.net/?q=กทมอ่วมจี้งัดม44ปลดผู้ว่าฯ

bookmarks, Familie, apollo และอีก 1 คน ถูกใจ.
  15. Tana Won

Tana Won สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    61
    ทีวีต่างประเทศ มีข่าวเรื่อง การจราจรในกรุงเทพฯ บอก กรุงเทพฯ เป็นลานจอดรถยนต์ที่ใหญ่ที่สุดในโลก

suraphan07 และ JSN ถูกใจ.
  16. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    น่าจะมีโดดร่มด้วยนะครับ

17. เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
  18. Anduril

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    "ระบบโซเชียลมีเดียทำให้คนไม่มีโอกาสแก้ตัวหากทำผิด ต้องมีการสร้างความเข้าใจของสื่อ บางคนอยากเป็นพระเอก สร้างวาทกรรมที่ก่อให้เกิดความเกลียดชัง เป็นโรคจิตหรือเปล่า คนพวกนี้ไม่กล้าจริง ถ้ากล้าจริงมาหาผมนี่"

นายกประยุทธท่านกล่าวไว้
    http://www.thaipost.net/?q=โกงยอมรับผิดได้อภัยโทษ
    แก้ไข เพิ่ม ลิ้งค์ครับ

JSN likes this.
  19. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ฝากบอกชูวิทย์ว่า โหนกปปส.ไม่สำเร็จ ก็อยู่เฉยๆเถอะ

bookmarks likes this.
  20. Anduril

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    บ้านเมืองเรามีคนประดิษฐ์วาทกรรมมากมาย อ่านเอา ฮา ไม่มีสาระก็เพลินดี กรณีน้ำท่วมกทม. มีใครที่มีวิธีกว่าผู้ว่าคนปัจจุบันทำอยู่ไหมครับ อยากเสนอให้ผู้สมัครผู้ว่า เสนอแผนแก้ไขน้ำท่วม ขยะและรถติด พร้อมกำหนดเวลาแล้วเสร็จให้ชาวกทม.เลือก หากทำไม่ได้ตามกำหนด ต้องลาออก ดีไหมครับ

21. เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    ขอบคุณที่มาของภาพ

แก้น้ำท่วม แก้ง่ายๆครับ เลียนแบบวิธีการอันชาญฉลาดของ ปชป. :rofl::rofl:

22. LeoMan

LeoMan สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    คุยโขมงอุโมงค์ยักษ์แก้ไขปัญหาน้ำท่วมกรุงเทพฯ สุดเจ๋ง ระบายน้ำได้ รวดเร็วทันใจหายวับในพริบตา แต่พอฝนเทกระหน่ำลงมาไม่กี่วัน กรุงเทพฯ เมืองฟ้าอมรก็กลายสภาพเป็นนรกบนดินเพราะน้ำท่วมขัง การจราจรติดขัดถึงขั้น กลายเป็นอัมพาตทั้งเมือง จนถามไถ่กันเซ็งแซ่ว่า ไหนกทม.คุยหนักคุยหนาว่าอุโมงค์ยักษ์จะช่วยแก้น้ำท่วม แล้วทำไมถึงไม่เป็นไปดังที่ติดป้ายโฆษณากัน ทั่วกรุงว่าอุโมงค์ระบายน้ำใต้ดินขนาดใหญ่ จะช่วยแก้ไขปัญหาอย่างทันท่วงที และอย่างยั่งยืน

http://www.thaiday.com/Daily/ViewNe...entReferID=22062998&CommentReferNo=5&TabID=1&

อย่าให้ความเคยชิน มาทำให้ชีวิตของคุณน่าเบื่อสิคะ แล้วคุณจะดีใจที่คุณยอมเปลี่ยน" - โอปอล์ ปาณิสรา

23. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ใช่ข่าวนี้หรือเปล่าครับ
    คราวหลังเอาเนื้อหาเต็มมาด้วยนะจะได้ไม่เงิบ
    http://www.thairath.co.th/content/297802
    ส.ส.ปชป.ยันพบกระสอบทรายในท่อเป็นระบบบริหารน้ำท่วม ป้องกันท่วมพื้นที่ลุ่มต่ำ ระบุทำมานานแล้ว และเป็นสากล สงสัยเหตุใดไม่เรียก กทม. ชี้แจง ติงสร้างความสับสนให้ประชาชน พร้อมชมระบบระบายน้ำท่วม กทม.เยี่ยม น้ำแห้งแค่ภายใน 2-3 ชม. ...

วันที่ 11 ต.ค.ที่รัฐสภา มีการประชุมสภาผู้แทนราษฎร โดยมีนายเจริญ จรรย์โกมล รองประธานสภาผู้แทนราษฎร เป็นประธาน เพื่อพิจารณากระทู้ถามสด การบริหารจัดการน้ำใน กทม.โดยนายธนา ชีรวินิจ ส.ส.กทม. พรรคประชาธิปัตย์ กล่าวว่า กรณีพบถุงทรายในท่อระบายน้ำ ขอชี้แจงแทน กทม.ว่าเป็นแผนการบริหารน้ำแบบปิดล้อม เพราะบางพื้นที่ กทม.เป็นที่ลุ่มต่ำ จำเป็นต้องนำถุงทรายวางแนวป้องกันน้ำไหลเข้าสู่พื้นที่เสี่ยงน้ำท่วม แผนดังกล่าวสำนักการระบายน้ำ (สนน.) วางแผนมาตั้งแต่ปี 2555 ไม่ใช่เพิ่งเริ่มทำ กำหนดพื้นที่ปิดล้อม 15 พื้นที่ รวม 168.6 ตารางกิโลเมตร 18 แห่ง เช่น ย่านรามคำแหง ครอบคลุมถนนศรีนครินทร์ คลองแสนแสบ ถนนพระรามเก้า ย่านถนนเพชรบุรีตัดใหม่ เป็นต้น กทม.จำเป็นต้องบล็อกท่อระบายน้ำเพื่อรักษาระดับน้ำในคลอง เช่น คลองแสนแสบ ที่ใช้ในการขนส่งจราจร ส่วนพื้นที่ตรอกซอยที่พบว่าคลองอยู่สูงกว่าถนนต้องปิดกั้น ไม่เช่นนั้นจะไม่สามารถดูแลพื้นที่ได้

"อยากถามว่าจากปัญหาที่เกิดขึ้นทำไมไม่เรียก กทม.มาชี้แจงหรือขอความเห็นคณะกรรมการบริหารจัดการน้ำและอุทกภัย (กบอ.) ก็รู้ว่าเทคนิคนี้เขาใช้กันทั่วโลก ทำไมถึงใช้วิธีสร้างความสับสนสร้างปัญหาแทน กทม.ไม่จำเป็นต้องบอกประชาชน เพราะเป็นจุดเปราะบาง จะเกิดปัญหาในทางบริหารได้" นายธนา กล่าว

อย่างไรก็ตาม จากการบริหารจัดการน้ำท่วมขังได้ในเวลา 2-3 ชั่วโมง ช่วงฝนตกหนักเมื่อ 1-2 สัปดาห์ที่ผ่านมา แสดงถึงประสิทธิภาพระบบระบายน้ำของ กทม.ที่ กบอ.ควรต้องมาเรียนรู้ ก็อยากจะทราบว่าในเมื่อ กทม.ยืนยันว่าไม่รื้อกระสอบทรายแน่ กบอ.จะรื้อเอง หรือสั่งหน่วยงานไหนมารื้ออีกหรือไม่

thai4u, suraphan07 และ Anduril ถูกใจ
  24. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ใช่ครับอย่าให้ความเคยชินมาทำให้ชีวิตคุณน่าเบื่อ ขยะในมือท่านทิ้งลงถังเถอะครับ
    ไม่ได้แก้ตัวให้ ผู้ว่าก็ต้องรับผิดชอบด้วยเพราะอาสาเข้ามาแล้วต้องทำหน้าที่ให้เรียบร้อย

Alamos และ suraphan07 ถูกใจ.
  25. suraphan07

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    :finger: :wait: :punch: :shake: :tmi:
    เฮ้อ…"โง่แต่ขยัน"...มันก็ยัง... "ขยัน(แต่เรื่องโง่ๆ)ไม่หยุด" จริงๆ…:cool:
    ถ้ามัน(ควายแดงผูกโบว์) ขยันอ่าน แล้วจับใจความ ลดอคติ ลดความอยากเชลียร์นายลงบ้าง
    ความโง่อยากโชว์แบบนี้ ก็น่าจะน้อยลงไปตามลำดับบ้าง …;)

เอ…โง่ประเจิดประเจ้อ แบบนี้บ่อยๆนี่
    ผมชักสงสัยแล้วว่า...หรือมันจะเป็น "แดงคิวซี"...
    ที่ลูกน้องลุงตู่ ส่งมา...:giggle:

26. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    คงไม่ใช่หรอกครับ ไม่เนียน

suraphan07 likes this.
  27. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    ต่อไปอย่าให้เห็น คนกทม. คนไหนบ่นนะ เรื่องน้ำท่วม
    ก็เขาบอกแล้วไง ไปอยู่บนดอยโน่น ถ้าไม่อยากน้ำท่วม:wait:

28. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
  29. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    นายเวรไปหรือยังครับ
    ไปอยู่สปป.ล้านา
    :rofl::rofl::rofl:

30. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ชอบตรงลายเซ็นต์นะ
    "นักปฏิวัติเราไม่เคยกลัวตาย แม้ร่างกายต้องมลายดับสูญ อุทิศชีวิตเพื่อประชาสุขสมบูรณ์ จักเทิดทูนอุดมการณ์นิรันดร์ไป"
    พวกที่ใช้เพลงนี้หากิน หนีไปลาว หรือไม่ก็เขมรหมดแล้วครับ ไม่มีใครคิดจะไปอยู่ สปป.ล้านา เลยซักคน

suraphan07 และ JSN ถูกใจ.
  31. Anduril

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ต่อข้อถามที่ว่าจะพิจารณาตัวผู้ว่าฯกทม.หรือไม่ พล.อ.ประวิตร กล่าวว่า ต้องไปถามนายกฯ เพราะไม่ใช่อำนาจของตน และไม่สามารถตอบได้ ส่วนผู้ว่าฯกทม.จำเป็นต้องพิจารณาตัวเองหรือไม่ก็ต้องไปถามผู้ว่าฯกทม. อย่างไรก็ตามนายกฯดูแลในภาพรวม และผู้ว่าฯกทม.ก็ต้องพยายามวางแผนแก้ไขปัญหา เพราะเมื่อมีฝนตกหนัก น้ำก็ท่วมขังหนักเช่นนี้ทุกครั้ง ปัญหาที่เกิดขึ้นทุกคนก็รู้ว่าสาเหตุเกิดจากอะไร ในส่วนของท่อระบายน้ำทางศูนย์ความมั่นคงเพิ่งไปดูมาพบว่ามีการเตรียมการเรียบร้อย แต่ติดปัญหาขยะที่มีเป็นจำนวนมาก

ส่วนจะให้ทหารลงไปช่วยแก้ไขปัญหาเพื่อสนับสนุนเจ้าหน้าที่กทม.หรือไม่ พล.อ.ประวิตร กล่าวว่า จะให้ทหารแก้ไขปัญหาทุกอย่างเช่นนั้นหรือ ทำไมกทม.ไม่หาแนวทาง เช่น การจ้างบริษัทเอกชนเข้ามาแก้ไขปัญหา โดยให้แต่ละเขตำเนินการ ไม่ใช่คิดอะไรไม่ออกก็มาบอกทหารทั้งหมด แต่ทหารก็พร้อมที่จะทำงานทุกอย่างเพื่อประชาชน
    http://www.bangkokbiznews.com/news/detail/650912
    ........................................................................................................
    การจ้างบริษัทเอกชนมาแก้ปัญหาก็น่าสนใจนะครับ หากไม่มีการทุจริต ;)

32. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    "นักปฏิวัติเราไม่เคยกลัวตาย แม้ร่างกายต้องมลายดับสูญ อุทิศชีวิตเพื่อประชาสุขสมบูรณ์ จักเทิดทูนอุดมการณ์นิรันดร์ไป"
    พอถึงเวลาจริง ทหารบุกเวที ถึงกับเงิบเลยครับ

Redbuffalo010 likes this.
  33. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ถึงฟังไม่เข้าหู แต่มันเป็นความจริงนะครับ

34. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    เป็นความจริง แล้วรับความจริงกันได้ไหม
    รับความจริงกันได้ ก็อย่าบ่นเรื่องน้ำท่วม
    ไม่อยากน้ำท่วมก็ไปอยู่บนดอย ไปอยู่ในทะเลทรายโน่นนนน:D:D

35. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ผมทั้งชีวิตโดนน้ำท่วมมากว่า 20 ครั้ง ทั้งหนักทั้งเบา แต่ไม่เคยโทษใคร เพราะที่ตัวเองอยู่มันต่ำกว่าถนน ผมว่าคนที่บ่นน้ำท่วมแต่ไม่เคยคิดเลยว่าที่ตัวเองอยู่เป็นยังไงต่างหากที่งี่เง่า แล้วถามหน่อยว่าตรรกะอะไรที่บอกว่ากรุงเทพจะน้ำไม่ท่วมแน่นอน

JSN, หนูอ้อย, suraphan07 และอีก 2 คน ถูกใจ
  36. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ใส่ร้ายป้ายสีชัดๆ เงิบงาบที่ไหนกัน ครับ
    ทหารส่งกำลังมาคุ้มครอง ก็ต้องดีใจเป็นธรรมดาถึงขนาดยกมือส่งสัญญาณให้ผู้ชุมนุมร่วมใจกันตบมือ

Screen Shot 2015-06-09 at 4.01.17 PM.png

thai4u, JSN และ suraphan07 ถูกใจ
  37. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    เรื่องน้ำท่วม เพราะระบาย ไม่ทัน ตอนฝนตก จะแก้ยังไงครับ
    ถ้าไม่รื้อผังเมือง ยิ่งกระทบ กับ ประชาชน มากว่าเดิม
    ที่ช่วยกันได้ ก็มีแต่ ให้มันระบายไวขึ้น พวกขยะอุดตัน ตามท่อ
    แต่แก้ไม่ให้ท่วมขังเลย คงยาก และยากมาก

38. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    จำได้จนทุกวันนี้ สามสิบกว่าปีที่แล้วเคยมีผู้เชี่ยวชาญออกมาเตือนว่า เมื่อกรุงเทพฯเจริญ เมืองพัฒนาก้าวหน้าขึ้น แต่อัตราการสูบน้ำบาดาลขึ้นมาใช้ไม่ลดลง กรุงเทพก็จะทรุดต่ำกว่าระดับน้ำ ผมว่าอันนี้ก็น่าจะมีส่วนนะครับ

ทองเค likes this.
  39. Anduril

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรี และหัวหน้าคณะรักษาความสงบแห่งชาติ (คสช.) ได้สั่งการให้นำรถของทหารมาอำนวยความสะดวกให้กับประชาชน รวมถึงตนก็ได้สั่งการให้เหล่าทัพเข้าไปช่วยดูแล เพราะเป็นหน้าที่ที่ต้องดำเนินการอยู่แล้วในกรณีที่เกิดเหตุน้ำท่วมขังมาก ไม่ใช่ปล่อยให้เกิดปัญหาโดยไม่แก้ไข ส่วน กทม.ก็พยายามแก้ไขปัญหาทุกเรื่อง แต่เนื่องจากมีปัญหาเรื่องขยะที่มีเป็นจำนวนมากไหลไปอุดช่องทางน้ำไหลก็ต้องแก้ไขกันต่อไป เพราะถือเป็นหน้าที่ ดังนั้น กทม.ต้องวางแผนงานในการแก้ไขปัญหาเรื่องนี้ ตนรู้สึกเห็นใจเนื่องจากที่ผ่านมามีฝนตกหนัก รวมถึงปัญหาขยะที่มีเป็นจำนวนมาก จึงเกิดปัญหาน้ำท่วมขังขึ้น ซึ่งปลัดก็พยายามแก้ไขปัญหาอย่างเต็มที่
    ต่อข้อถามที่ว่า จะพิจารณาตัวผู้ว่าฯ กทม.หรือไม่ พล.อ.ประวิตร กล่าวว่า ต้องไปถามนายกฯ เพราะไม่ใช่อำนาจของตน และไม่สามารถตอบได้ ส่วนผู้ว่าฯ กทม.จำเป็นต้องพิจารณาตัวเองหรือไม่ ก็ต้องไปถามผู้ว่าฯ กทม. อย่างไรก็ตามนายกฯ ดูแลในภาพรวม และผู้ว่าฯ กทม.ก็ต้องพยายามวางแผนแก้ไขปัญหา เพราะเมื่อมีฝนตกหนัก น้ำก็ท่วมขังหนักเช่นนี้ทุกครั้ง ปัญหาที่เกิดขึ้นทุกคนก็รู้ว่าสาเหตุเกิดจากอะไร ในส่วนของท่อระบายน้ำทางศูนย์ความมั่นคงเพิ่งไปดูมาพบว่ามีการเตรียมการเรียบร้อย แต่ติดปัญหาขยะที่มีเป็นจำนวนมาก

ส่วนจะให้ทหารลงไปช่วยแก้ไขปัญหาเพื่อสนับสนุนเจ้าหน้าที่ กทม.หรือไม่ พล.อ.ประวิตร กล่าวว่า จะให้ทหารแก้ไขปัญหาทุกอย่างเช่นนั้นหรือ ทำไม กทม.ไม่หาแนวทาง เช่น การจ้างบริษัทเอกชนเข้ามาแก้ไขปัญหา โดยให้แต่ละเขตดำเนินการ ไม่ใช่คิดอะไรไม่ออกก็มาบอกทหารทั้งหมด แต่ทหารก็พร้อมที่จะทำงานทุกอย่างเพื่อประชาชน
    http://www.komchadluek.net/detail/20150609/207719.html
    ............................................................................................
    อ่านพาดหัว ประวิตร ซัดกทม. อย่าโยนปัญหาน้ำท่วมให้ทหาร แล้วให้สงสัยว่า มีเนื้อข่าวตรงไหนที่ บอกว่า เป็นการตำหนิ กทม. เพราะเท่าที่เห็นมาจากคำถามที่นักข่าวชงให้ตอบทั้งสิ้น ????

40. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    ถ้าใช้ตรรกะสิ้นคิดเหมือนคุณ ยอมจำนนแบบนี้ก็ดีครับ
    จะได้ไม่ต้องพัฒนาอะไร ไม่ต้องคิดวิธีแก้ไข หรือป้องกันน้ำท่วมขังใดๆ

ชาวเนเธอร์แลนด์หนึ่งในสามของแผ่นดินต่ำกว่าทะเล
    ทำให้น้ำทะเลหนุนสูงและทะลักเข้าไปท่วมในแผ่นดินเป็นประจำในหน้าหนาว

ถ้าเขาสิ้นคิด คิดเหมือนคุณ ยังไงน้ำทะเลก็ท่วมทุกปี เพราะที่ที่เขาอยู่มันต่ำ
    โดยไม่แก้ไขหรือป้องกันทำอะไรเลย ประเทศเค้าคงน้ำท่วมทุกปี
    หรืออาจหายจมลงไปในทะเลแล้วบางส่วน

แต่เค้าไม่คิดเเบบนั้น แบบคุณ จึงมีการสร้างเขื่อนกั้นน้ำทะเลตามแนวชายฝั่ง
    เป็นโครงการป้องกันชายฝั่งที่ใหญ่ที่สุดในโลก หลังโครงการนี้แล้วเสร็จก็ไม่เคยมีน้ำท่วม
    ยอมรับหรือไม่ ความคิดคุณเป็นความคิดที่งี่เง่า

41. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    คิดแบบคุณก็โง่เง่าอีกเช่นกัน สภาพเขากับเราต่างกันสิ้นเชิง บ้านเราสร้างเขื่อนก็เหมืินสร้างที่กักน้ำ บ้านเขาฝนตกเท่าบ้านเรามั้ย บ้านมีป่าชายเลนแบบเรามั้ย และต้องใช้เวลาเท่าไหร่ ฝืนธรรมชาติอีกแค่ไหน ถ้าคิดจะเอาอย่างเขาโดยไม่เปรียบเทียบสภาพความเป็นจริงก็เหมือนกันที่เราไปเลียนประชาธิปไตยแบบตะวันตกนี่แหละ
    เราสร้างเมืองตรงที่น้ำท่วมถึงเพราะบ้านเราเดิมทำการเกษตรเป็นอาชีพหลักซะส่วนใหญ่ เราพลาดตรงที่ตามตะวันตกโดยลืมวิถีชีวิตจริงๆของเราต่างหาก
    สิ่งที่กำลังเกิดขึ้นในอนาคตก็หาใช่ฝีมือธรรมชาติไม่ หากแต่เป็นฝีมือมนุษย์เองนี่แหละ

Last edited: 9 Jun 2015
    Alamos likes this.
  42. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แล้วรับความจริงกันได้มั้ยว่าปูเอาอยู่จริงๆนะ

43. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    เค้ากำลังพูดถึงในมุมมองแบบ"จุลภาค" คือบ้านเค้า"ต่ำกว่าถนน" แต่ไม่เคยโทษใคร
    แต่เอ็งกลับไปเอาเค้าไปเปรียบเทีนบระดับ"มหภาค" หรือเค้าต้องสร้างเขื่อนล้อมบ้านแบบเอ็งว่า
    อาการหนักขึ้นทุกที กลับบ้านพักผ่อนเถอะวะ

Anduril, JSN และ Alamos ถูกใจ
  44. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    คือปัญญาอ่อนเปล่าครับ มันมีปัจจัยหลายอย่างที่ไม่เหมือนกัน เนเธอแลนด์เขาท่วมเพราะน้ำทะเลมาจากทางเหนือหนุนน้ำแม่น้ำลงมา แต่เราท่วมเพราะน้ำแม่น้ำจากภาคอีสานและภาคกลางไหลลงมา แล้วระบายไม่ทันเท่านั้นเอง

45. สี่ขาพาเพลิน

สี่ขาพาเพลิน สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    2 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    56
    เขียวไดโดเสาร์ กับ ผู้ว่าแมลงสาป
    เหมือน ผีเน่ากับโลงผุ มาเจอกัน
    ปัดกันไปปัดกันมา แล้วให้ประชาชนตัดสิน
    ประชาชนจะไปทำห่าไรได้
    ภาษาชาวบ้านเขาเรียก พูดจาหมาๆ

46. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    หมาแบบว่า เอาอยู่นะเหรอไอ้ควาย
    มรึงอ่านดีๆนะ
    จะด่าใครเขียนให้ถูกๆหน่อย
    ไดโนเสาร์นี่นึกถึงไอ้เหนาะหว่ะ

47. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    งั้นเอ็งสร้างเขื่อนรอบบ้านเอ็งเลยนะ บรรพบุรุษเป็นบีเวอร์เหรอ

48. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    ไม่ได้บอกว่าน้ำทะเลท่วมเหมือนกัน
    กทม. ท่วมจาก ฝน จาก แม่น้ำ อันนี้รู้ไม่ต้องบอก
    ที่เขียนไป จะบอกว่า เขาคิดและยอมจำนนเหมือนคุณ ประเทศเค้าจมน้ำแล้ว

49. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    จะให้ทำไงครับ ถมดิน เอาเงินให้ผมซิครับ ทำเขื่อน ทำยังไม่ให้ขวางทางชาวบ้าน

50. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ยิ่งแล้วใหญ่เลย สร้างเขื่อนกักน้ำขังตัวเองอีก

Share This Page