ผู้พิพากษาชี้แจงทำไมคดีช้า

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 23 May 2015

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076

สรุปที่ช้าเพราะเลื่อนนัดไปได้เรื่อยๆ ผมว่าอ้างป่วยแล้วเขอลื่อน ศาลต้องขยันกว่านี้ ไปสืบเลยว่าป่วยจริงหรือไม่ ส่งหมอของศาลไปตรวจเลย ถ้าโกหกคุกหกเดือนทั้งหมอที่ให้ใบรับรองและคนโกหก

หรือออกเป็นกฎว่าถ้าใบรับรองแพทย์เป็นเท็จ ผู้ออกต้องโดนพักใบอนุญาติ

2. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    เจ๊ปู ขอพยาน 20 ปาก คงอีกหลายปี ไม่เจ๊ปู ก็พยาน ผลัดกันป่วย

3. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เห็นด้วยสุดๆเลย เรื่องที่จะให้มีหมอที่ศาลเรียกใช้ไปตรวจสอบได้ ว่าป่วยจริงหรือไม่
    เพราะเรื่องนี้คาใจผมมานานเต็มทีแล้ว
    อ้างป่วยแล้วเลื่อน เพื่อให้ดำเนินคดีได้ช้าเนี๊ยะ เป็นลูกเล่นของฝ่ายจำเลย ที่ไม่เคยได้รับการแก้ไข
    ทั้งๆที่เป็นเรื่องง่ายๆ แต่กลับไม่มีใครทำ

4. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ป่วยเป็นโรคปอดแหกหรือป่วยจริง ?? เห็นอ้างมาตลอด

kokkai และ AlbertEinsteins ถูกใจ.
  5. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ศาลท่านจะเชื่อว่าพวกมันป่วยกันจริงหรือเปล่า ถ้าใบแพทย์ มาจากโรงพยาบาลพระราม 9 กันพรึ่บ :D:D

kokkai, Mobonji, Maratiraj และอีก 3 คน ถูกใจ
  6. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
  7. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ถ้าปรับปรุงได้ตามที่อาจารย์ชูชาติบอก คดีคงลื่นไหลกว่านี้ ไม่ค้างเติ่ง จนคนไทยลืมไปแล้ว

8. ประสงค์ ไม่ออกนาม

ประสงค์ ไม่ออกนาม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,210
    ผมขอเดาเล่นๆว่านักการเมืองคนตั้งกฎหมาย
    ถ้าผมเดาผิดอย่าด่าผมนะ ผมขอให้ปรองดอง

9. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ท่านชูชาติก็เขียนข้อเสนอที่ใส่อารมณ์มากเกินไป
    ต้องยอมรับว่าศาลก็ไม่ขยันเพียงพอ
    ทั้งๆที่รู้ว่าเป็นแท๊คติคของทนายบ้าง
    ก็ต้องรู้จักป้องปรามเพื่อให้รวดเร็วพอ

บางครั้งยืดเวลามาก
    บางทีพยานก็ลืมเลือนเรื่องราวบางเรื่อง
    กลายเป็นว่าให้การสับสน
    บางทีพยานก็จะโดนข่มขู่นอกศาลบ้างก็ได้

ผมว่าศาลสามารถระดมสมองแก้ปัญหา
    ให้รวดเร็ว เที่ยงตรง และยุติธรรมได้
    อย่าเช้าชามเย็นชาม
    จนคนเขาเบื่อหน่าย

kokkai และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  10. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    นั่นสิ

11. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    กรณีพยาน ผมว่าให้ผลัดเดียวก็น่าจะพอแล้ว
    ถ้า ครั้งที่ 2 ไม่มา ก็น่าจะตัดสิทธิ์ไปเลย
    หรือไม่ก็นัดมันทีเดียวหลาย ๆ ปาก เผื่อสำรองไว้
    จะได้ไม่เสียเวลา

Last edited: 23 May 2015
  12. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ผมเคยไปดูการพิพากษาของศาลในออสเตรเลีย เวลาเขาตัดสินคดี เขาตัดสินที หลายๆ คดีรวมๆ กันเลย ผู้พิพากษาคนเดียว และศาลเดียวด้วย ไม่ต้องมาขึ้นหลายศาลเหมือนไทย ไม่ต้องเสียเงินค่าทนาย ทางศาลจะมีให้ เข้าไปคุยๆ กับทนาย ไม่ถึง 6 เดือน คดีตัดสินเลย ไปศาลแค่ครั้งเดียวจบ

13. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เห็นด้วยเลยครับ
    ผมว่าศาลก็รู้ตัวนะว่า การตัดสินคดีช้า มันเป็นปัญหาระดับประเทศ
    แต่พวกท่านก็ไม่เคยคิดจะปรับปรุงการทำงานให้ดีขึ้น
    กลับเสนอการแก้ไขเฉพาะผู้เกี่ยวข้องอื่นๆ แบบที่เป็นการประชดประชันมากกว่า จะปฏิบัติได้จริง
    ลองพวกท่านหาทางออกปรับปรุงตัวเองก่อน จะดีกว่าไหม
    ติดขัดปัญหาที่นอกเหนืออำนาจท่านแล้วค่อยโวย
    จะต้องแก้กฏหมาย กฎระเบียบข้อไหนก็เสนอ ออกสู่สาธารณะและฝ่ายนิติบัญญัติ
    ดูซิว่า ประชาชนจะหนุนใคร

14. เช Neverdie

เช Neverdie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    ความยุติธรรมที่มาช้า

มันก็คือความไม่ยุติธรรม...

conservative, แสงธูป, AlbertEinsteins และอีก 2 คน ถูกใจ
  15. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    แชร์บลิสเชอร์ ผ่านมาแล้ว21ปี พึ่งไปถึงศาลอุธรณ์ แถมกฎหมายไทยต้องรออาญาจบก่อนถึงฟ้องแพ่งได้...
    http://www.manager.co.th/Crime/ViewNews.aspx?NewsID=9560000009266

AlbertEinsteins, bookmarks และ kokkai ถูกใจ
  16. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ผมรู้ คุณรู้ ประชาชนรู้ คนทั้งโลกรู้ แต่ศาลคงไม่รู้มั๊ง :p

AlbertEinsteins likes this.
  17. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ตามข่าว ผมสงสัยบางเรื่อง ใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ
    1. ลงโทษกรรมละ 5 ปี รวมจำคุก 120,945 ปี แต่ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 91 คงให้จำเลยรับโทษจำคุก จริงรวม 20 ปี
    ถ้าจำเลยติดคุกระหว่างฟ้องร้องกันครบยี่สิบปี ถ้ายังสู้บนศาลฎีกาไม่เสร็จ
    หยั่งงี๊จำเลยก็เป็นไท แน่ๆ ต่อให้ผลของศาลฎีกาให้จำเลยแพ้ก็ตาม

2. อายุความของการฟ้องแพ่งจะหมดไปก่อนหรือไม่

3.ถ้าอายุความไม่หมด จำเลยโดนฟ้องแพ่งและประกาศไม่จ่ายเงิน เจ้าหน้าที่รัฐไม่สามารถหาเงินที่ซุกซ่อนไว้มาคืนได้ครบ ทำให้จำเลยอาจต้องติดคุกแทนค่าปรับหรือค่าความเสียหาย แต่จำเลยติดมาแล้วยี่สิบปี ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 91 คงให้จำเลยรับโทษจำคุก จริงรวม 20 ปี อย่างนี้จำเลยก็ไม่ต้องติดคุกเพิ่มและสามารถออกไปเสวยสุขกับเงินที่ซุกซ่อนไว้ได้เลยหรือป่าว (หมายถึงจำเลยทิ้งระยะไว้สักช่วง ค่อยเอาเงินที่โกงที่ซุกไว้มาใช้)

ถ้าเป็นอย่างที่ผมตั้งข้อสงสัยในข้อสาม

สงสัยโกงแบบ สจล โคดคุ้มเลย
    ทนติดคุกยี่สิบปี อายุห้าสิบมีเงินหลายร้อยล้านเสวยสุขตอนแก่

Share This Page