-*- ผิดก็คือผิด... ยิ่งอยู่ในเครื่องแบบด้วย... ยิ่งผิด...

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Words of the Buddha, 17 พ.ย. 2014

1. Words of the Buddha

Words of the Buddha อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,860

Thailand Police Story

"เป็นกำลังใจให้ ด.ต.ภารเดช เดชโชติ"

ด.ต.ภรเดช เดชโชติ (สภ.เมืองนครสวรรค์) ผู้บังคับบัญชามีคำสั่งให้ออกจากราชการแล้ว ด.ต.ภรเดช กล่าวว่า "ผมยอมรับผิดและขอโทษในสิ่งที่ผมได้ทำลงไป ผู้ต้องหาขับรถฝ่าไฟแดงพุ่งชนคนบริสุทธิ์บนท้องถนน มีเด็กนักเรียนบาดเจ็บถึง 3 คน และยังขัดขืนต่อสู้ เป่าแอลกอฮอล์พบสูงถึง 193 มก. ผมเพียงไม่อยากเห็นเหตุการณ์นี้ต้องมาเกิดขึ้นกับเด็กๆ"

ด้านพ่อแม่ของเด็กนักเรียนที่บาดเจ็บได้ออกมาตัดพ้อว่าหลังเกิดเหตุ นายไกรสิทธิ์ วรเชษฐ์ (ผู้ต้องหา) ถูกประกันตัวไปแล้ว ไม่เคยมาขอโทษหรือมาเยี่ยมอาการน้องเลย มีแต่ตำรวจชุดจับกุมและตำรวจที่เตะคนเมา มาเยี่ยมและให้กำลังใจในฐานะเพื่อนข้าราชการตำรวจด้วยกัน หลายคนก็เห็นว่าคำสั่งให้ออกจากราชการถือว่ารุนแรงเกินไป ถ้าตกงานแล้วครอบครัวจะอยู่อย่างไร อยากให้ผู้บังคับบัญชาพิจารณาทบทวนใหม่ ใครเห็นด้วยช่วยกันกดไลค์ ลงชื่อเป็นกำลังใจให้ ด.ต.ภรเดช เดชโชติ ด้วยครับ

:think: เพราะอย่างนี้หรือเปล่ากฎมันถึงไม่เป็นกฎ แล้วพออีกพวกแหกกฎแล้วไปด่าเค้าทำไม?

... ทีคนคุ้ยขยะไปขาย ไปจับเค้าได้ ทำเรื่องส่งศาลตัดสินเค้าแบบตามระบบได้... แล้วทำไมหลักฐานภาพถ่ายชัดเจนขนาดนี้ ทั้งที่อยู่ในเครื่องแบบ ไม่ให้เป็นไปตามระบบ?

:mad:

Redbuffalo010 likes this.
  2. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :devil: วันหลังต้องเตะก่อนจับครับ...

ปู่ยง และ Words of the Buddha ถูกใจ.
  3. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    ก็น่าคิดน่ะครับ...
    ไม่ถึงขั้น 'วิสามัญ' ...
    ลงโทษขนาดนี้ นี่…!?!

ถ้าไม่มีคนดูเยอะ
    ไม่มีกล้องนักข่าว
    ไม่ใช่ริมถนนใหญ่...
    ป่านนี้ผู้ต้องหา ได้ไปนอนคุยกับรากมะม่วงแล้ว...:rolleyes:

bookmarks และ Words of the Buddha ถูกใจ.
  4. Words of the Buddha

Words of the Buddha อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,860
    :mad: เอาให้ตายแค่ให้ออกเนี่ยนะ

:banghead:

suraphan07 likes this.
  5. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ไม่มีคอมเม้นท์

Words of the Buddha likes this.
  6. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    แสดงว่าท่าน Word…
    ตกข่าวเกี่ยวกับพฤติกรรมเจ้าหน้าที่ไปหลายข่าว น๊ะเนี่ย…;)
    ศักดิ์ศรี ตำหนวด.png

bookmarks, กีรเต้ และ Words of the Buddha ถูกใจ
  7. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    แบบนี้ถ้าตำรวจซ้อมผู้ต้องหาพม่าจริงก็ไม่ผิดสินะ หรือต้องรอให้ศาลตัดสินก่อนว่าผิดจริงหว่าถึงจะซ้อมได้ :D

-3- และ เผด็จการที่รัก ถูกใจ.
  8. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ถูกใจหรือถูกต้อง

bookmarks likes this.
  9. -3-

-3- อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    890
    สรุปแล้วอำมาตย์ผิดนะครับ :D

10. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    โดนใส่ความเห็นๆ
    ผู้ต้องหาตั้งใส่พุ่งใส่เท้าพี่เค้าตะหาก

อันที่จริง
    แกโดนไล่ออกเพราะทำผิดกติกา
    ล้มแล้วห้ามแตะซ้ำคัช

11. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    โดนวินัย ก็พอแล้วมั้ง สั่งขังแบบเต็มแมกซ์ ถ้าถึงกับออกจากราชการนี่ ผมไม่เห็นด้วยครับ มันมากไป

ผมไม่รู้จะเอาอะไรมาวัด ออกจาการาชการนี่คือโทษสูงสุดของทางวินัยแล้ว เทียบได้ประหารชีวิตในคดีอาญาเลย เพราะมันคือประหารชีวิตราชการของ ด.ต.นายนั้นๆ ผมว่านี่มัน เป็นก็ใช้โทษสูงสุดทางวินัยโดนไร้เหตุผลหน่ะครับ ถ้าเป็นโทษทางอาญา ยังไม่เหมาะรวมทุกการกระทำผิด เป็นระดับเดียวกันเลย จะต้องความหนักเบาของโทษ มันต้องแบ่งตามระดับของเจตนาดังนี้

ขั้นที่ 1 ไม่เจตนา ประมาท
    ขั้นที่ 2 ลุแก่โทษะ หรือไม่ได้ไตร่ตรองไว้ก่อน
    ขั้นที่ 3 มีการไตร่ตรองไว้อย่างดีแล้ว

ผมว่า ด.ต. คนดังกล่าว อยู่ในขั้นขั้นที่ 2 นะ ความผิดหน่ะมีแน่ครับ แต่ถ้าจะลงโทษสูงสุด ถึงกับให้ออกจากราชการนี่มันเกินไปครับ ผู้ต้องหา ก็มิได้ บาดเจ็บสาหัส หรือเป็นอันตรายร้ายแรงแต่งอย่างใด อีกตั้ง ด.ต. คงดังกล่าว มิได้ไตร่ตรองไว้ก่อน เป็นเพียงแค่ลุแก่โทษะเท่านั้น

ซึ่ง ด.ต. คนดังกล่าวทำผิดมาตรา 391 ไม่ใช่ มาตรา 295

ตามประมวลกฎหมายอาญา

มาตรา 391 ผู้ใดใช้กำลังทำร้ายผู้อื่นไม่ถึงกับเป็นเหตุให้เกิด อันตรายแก่กายหรือจิตใจ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งเดือน หรือปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

มาตรา 295 ผู้ใดทำร้ายผู้อื่นจนเป็นเหตุให้เกิดอันตรายแก่กาย หรือจิตใจของผู้อื่นนั้น ผู้นั้นกระทำความผิดฐานทำร้ายร่างกาย ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสองปี หรือปรับไม่เกินสี่พันบาท หรือ ทั้งจำทั้งปรับ

ซึ่งมาตรา 391 เป็นความผิดลหุโทษ นะครับ

conservative, HiddenMan และ suraphan07 ถูกใจ
  12. butadad

butadad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    4 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    521
    พักงานตัดเงินเดือน 30 วัน ยึดน้องเมียพอครับ

13. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    ถ้าน้องเมียเป็นปู้ชายหล่ะครัช :giggle:

14. -3-

-3- อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    890
    ITS A TRAP!!

Share This Page