ผลงานของพรรคประชาธิปัตย์

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย por, 19 Jun 2015

1. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    เห็นกระทู้เกี่ยวกับเรื่องนี้เลยขอถือโอกาศ สรุปให้ทราบกันครับ

ของชวนก่อน

จัดตั้ง กระทรวงแรงงานและสวัสดิการสังคม ในรัฐบาล นายชวน หลีกภัย (ครม. คณะที่ 50 (23 ก.ย.35 - 13 ก.ค.38))

จัดทำโครงการขยายถนน 4 ช่องทางจราจรไปทั่วทุกภูมิภาคเป็นครั้งแรก ตามนโยบายหลักของรัฐบาลชวน 1 ที่ขยายถนน 4 ช่องทางจราจรจากกรุงเทพฯ ไปภาคเหนือถึงเชียงราย ไปภาคอีสานถึงหนองคาย ไปภาคตะวันออกถึงตราด และไปภาคใต้ถึงนราธิวาสโครงการเสร็จสิ้นโดยสมบูรณ์และได้ใช้เป็นเส้นทางคมนาคมหลักของประเทศจนถึงปัจจุบัน

จัดทำโครงการทางหลวงพิเศษระหว่างเมือง (มอเตอร์เวย์)
    สายแรกของประเทศไทยคือ ถนนมอเตอร์เวย์ กรุงเทพฯ-ชลบุรี โดยอนุมัติและเริ่มก่อสร้างในสมัยรัฐบาลชวน 1 เมื่อปี พ.ศ. 2537 และเปิดใช้งานได้เมื่อวันที่ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2541 ในสมัยรัฐบาลชวน 2

จัดตั้ง กองทุนเงินให้กู้ยืมเพื่อการศึกษา (กยศ.) โดย รัฐบาล นายชวน หลีกภัย (ครม. คณะที่ 50 (23 ก.ย.35 - 13 ก.ค.38))

จัดทำ พระราชบัญญัติการศึกษาแห่งชาติ ในรัฐบาล นายชวน หลีกภัย (ครม. คณะที่ 53 (14 พ.ย.40 - 9 พ.ย.43)) ซึ่งเป็น พระราชบัญญัติการศึกษาแห่งชาติฉบับแรกของไทย ที่มอบสิทธิในการได้รับการศึกษาขั้นพื้นฐานไม่น้อยกว่าสิบสองปีแก่เยาวชนไทย โดยรัฐจะต้องจัดให้ทั่วถึงและมีคุณภาพโดยไม่เก็บค่าใช้จ่าย พระราชบัญญัติดังกล่าวจัดทำจนสำเร็จโดยการกำกับดูแลของ นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ รัฐมนตรีประจำสำนักนายกรัฐมนตรี ที่กำกับดูแล สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาแห่งชาติ ในขณะนั้นจัด

ตั้งโรงพยาบาลประจำอำเภอทั่วประเทศ

Last edited: 19 Jun 2015
  2. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    ผลงานของรัฐบาลอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ

1. นโยบายเรียนฟรี 15 ปี
    ที่เด็กได้รับประโยชน์ 12 ล้านคน

2. เบี้ยยังชีพผู้สูงอายุ 500 บาทต่อเดือน อายุเกิน 60 ปีทุกคน ยกเว้นผู้ที่มีบำนาญอยู่แล้ว ที่สุดก็มีคนที่มาใช้สิทธิ 3,500,000 คน เพิ่มเติมจากที่รับอยู่ในปัจจุบัน

3. การจัดตั้ง “ กองทุนเศรษฐกิจพอเพียง ” ในทุกตำบล โดยเริ่มต้นทุนประเดิมที่ตำบลละ 1 – 2 ล้านบาท เพื่อสนับสนุนเกษตรกรและสร้างงานในท้องถิ่น

4. รักษาฟรีคนยากจน เด็ก ผู้สูงอายุ ประกันสุขภาพทั้งครอบครัว 500 บาทต่อปี (แต่ก่อน 30 บาท แต่มาร์คทำเป็นไม่จ่ายเลย)

5. นโยบายแก้ปัญหาหนี้นอกระบบ

6. โครงการชุมชนพึ่งตนเอง/ชุมชนเข็มแข็ง (ที่โดนแดงหาว่าโกงแต่ไม่มีหลักฐาน)

7. สร้างรถไฟรางคู่ไปสู่ทุกภูมิภาคของประเทศเพื่อการขนผู้โดยสารและสินค้าด้วยต้นทุนที่ถูกลง

8. สร้างระบบขนส่งมวลชนในกรุงเทพมหานคร และปริมณฑล ประกอบด้วยระบบรางทั้งบนดิน และใต้ดิน ระบบรถเมล์ด่วน BRT ระบบรถเมล์ (ขสมก.) และระบบรถเมล์เล็ก ที่เชื่อมโยงกัน เพื่อการขนผู้โดยสารอย่างเป็นระบบที่สะดวก รวดเร็วปลอดภัยและทันสมัย

9. เป็นเรื่องของการสาธารณสุข ซึ่งจะมีการยกระดับสถานีอนามัย มาเป็นโรงพยาบาลสร้างเสริมสุขภาพระดับตำบลทั่วประเทศ ที่จริงเริ่มต้นก่อนไทยเข้มแข็งไป 1,000 แห่ง จะเสร็จในปีนี้ แล้วก็จะดำเนินการที่เหลือในโครงการไทยเข้มแข็งนี้พร้อมๆ กับการลงทุนในโรงพยาบาลระดับอำเภอ ระดับจังหวัดกว่า 800 แห่ง

bookmarks, Anduril และ JSN ถูกใจ
  3. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    เรื่องเรียนฟรี ถ้าใครมีลูกหลานจะรู้เลยว่ามันไม่จริง...
    https://th.answers.yahoo.com/question/index?qid=20100910051031AAoHjjX
    http://www.komchadluek.net/mobile/detail/20120514/130244/เรียนฟรีไม่มีจริง.html
    ถ้าเทียบกันแล้ว รักษาฟรีคือฟรีจริงๆ ลูกเคยนอน รพรัฐ ไม่เสียสักบาท

ตอบแบบที่พบเห็นกับตัวนะฮะ

ไม่อยากตอบแบบอวยกัน ผมว่าพูดตรงๆดีกว่า อะไรที่มันไม่จริง พอพูดออกมาคนที่เขาจ่ายค่าเทอมเขารู้ครับ

4. เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    395

มีข้อมูลอะไรยืนยันเพิ่มเติมมากกว่านี้ไหมครับ การตั้งโรงพยาบาลประจำอำเภอทั่วประเทศ
    เป็นผลงาน นโยบายของ ท่านนังชวน แห่งพรรคประชาวิบัติทำไว้

เชื่อว่ามีคนคลางแคลงใจสงสัยแน่นอน ว่าคนของพรรคนี้จะทำสิ่งดีๆได้

ขนาดสร้างโรงพักทั่วประเทศ ยังสร้างได้มาแต่เสาเลยครับท่านประธาน

5. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    วิบัติไม่เท่านโยบายอีปูหรอกครับ จำนำข้าวนั้นก็เจ๊งมากกว่านายกที่ผ่านมารวมกันด้วยซ้ำ

6. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  7. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ซึ่งบางพรรคจะเล่นแล้วหยุดเพราะมันเป็นบูมเมอแรงสวิงกลับเข้าหาตัว
    แต่บรรดาทาสควายแดงทั้งหลายยังเล่นอยู่ได้ เดี๋ยวนายทาสตัดหางนะ

8. เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395

4. รักษาฟรีคนยากจน เด็ก ผู้สูงอายุ ประกันสุขภาพทั้งครอบครัว 500 บาทต่อปี
    (แต่ก่อน 30 บาท แต่มาร์คทำเป็นไม่จ่ายเลย)

อันนี้ยอมรับ เป็นผลงานชิ้นโบว์ปิงปองแดง อีกชิ้นหนึ่งเลยทีเดียว
    ถ้ามาร์คมีโอกาสเป็นนายกโดยถูกวิธี อีกครั้งหนึ่ง ก่อนจะยังไม่ตายห้ากันก่อน
    ไม่จ่ายเงินเลยยังน้อยไปสำหรับเรา เราต้องแจกเงินเพิ่มเข้าไปอีก เพื่อให้คนลืมทักษิณ

แล้วเห็นควรเปลี่ยนชื่อโครงการมาเป็น แจกเงินทันทีฟรี 30 บาท ถ้าใครมารักษาทุกโรค

9. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แล้วเป็นผิดวิธียังไงครับ 30 บาทก็ไปลอกเขามา แอบอ้างกัน เปลี่ยนจาก 40 เป็น 30
    วันๆไม่คิดจะแสดงสาระเลยเหรอครับ

10. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    จริงครับ อาจไม่ฟรีทั้งหมด หนังสือก็แบ่งกันใช้ แต่ลดภาระจริงไหมครับ ขนาดเอกชนบางที่ยังช่วยเลย เหมือน 30 บาทที่มียาบางประเภทต้องจ่ายเพิ่ม บางรายการก็ต้องจ่ายเอง เหมือนกัน

11. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    เห็นกีรเต้ ใช้อีโม แล้วอยากกลับมาใช้บ้าง หลังจากงดใช้มา
    ไม่มีอีโม มันเขียน
    เสียดสี>:) กระแนะกระแหน:D กระแทกกระทั้น:banghead: ประชดประชัน:wasntme: ไม่มันส์ สื่อไม่ได้อารมณ์:yawn:

12. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    :D:eek::wasntme::rofl:
    แล้วใครห้ามใช้เหรอครับ

13. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    เพราะ"อีโม"ซ่อนอยู่ มันเลยไม่รู้ว่ามีให้ใช้ครับ >:)>:)>:)

JSN likes this.
  14. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
  15. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    เวลาโฆษณา พรรคใช้คำว่า เรียนfree15ปี

แต่ในทางปฎิบัติ ต้องจ่ายไม่ใช้น้อยๆครับ บางโรงเรียนที่ดังๆคือหลักหมื่น

จนมีคนประชดว่าเรียนfeeไม่ใช้เรียนfree

พวกเรากองเชียร์ ก็เข้าใจแหละครับเหตุผลตามที่คุณพูดแหละครับ

แต่ลองนึกถึงผู้ปกครองที่เขาได้ยินมาว่า เรียนฟรี แต่สุดท้ายผู้ปกครองก็ต้องจ่ายเงินสิครับ ว่าเขาจะรู้สึกอย่างไร - มันพ้องกับดีแต่พูดขนาดไหน?

http://tcijthai.com/tcijthainews/view.php?ids=3131

อ่านดูได้ครับว่าผู้ปกครอง77.7% รู้สึกอย่างไร กับเรียนfee15ปี เอาโพลมาพูดดีกว่าครับ ถึงเวลาที่พรรคปชปต้องปรับเปลี่ยนแล้ว

16. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
  17. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
  18. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    จะบอกว่าเชียร์ไหม ผมกล้าบอกเลยว่าไม่ครับ ดูที่ผลงาน บ้านผม 44 48 ก็ไทยรักไทยครับ แต่หลัง
    จากนั้นจะเห็นได้ว่าแทบไม่มีอะไรใหม่ครับ ก็คือจะพูดถึงหันแต่ 30 บาท Otop แต่กลับกัน ปู 300 15000 รถคันแรก จำนำข้าว นี่แทบไม่เห็นอวยกันเลย

apollo, JSN, bookmarks และอีก 1 คน ถูกใจ.
  19. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    เป็นการใช้คำที่ถือว่าค้ากำไรเกินควรอย่างมาก ใช้แค่เงินอุดหนุนการศึกษาก็พอ จะดีมากถ้าจ่ายให้คนจนอย่างเดียว แต่ก็เข้าใจว่าทำยาก

20. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    อืม น่าคิดครับ

21. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ปีพ.ศ. 2542 รัฐบาลในสมัยนายกรัฐมนตรีชวน หลีกภัย ผ่านการผลักดันของ นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ในฐานะรัฐมนตรีประจำสำนักนายกรัฐมนตรีขณะนั้นมีนโยบายจัดการศึกษาให้กับเด็กและเยาวชนที่มีความสามารถพิเศษทางด้านวิทยาศาสตร์และคณิตศาสตร์ได้พัฒนาอย่างเต็มศักยภาพตามพระราชบัญญัติการศึกษาแห่งชาติ[3] จึงได้มอบหมายให้สถาบันส่งเสริมการสอนวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี (สสวท.) พัฒนาโครงการจัดตั้งโรงเรียนวิทยาศาสตร์ ที่มีลักษณะพิเศษต่างจากโรงเรียนทั่วไป ต่อมาจึงมีพระราชกฤษฎีกา จัดตั้งโรงเรียนมหิดลวิทยานุสรณ์ พ.ศ. 2543 ให้โรงเรียนมหิดลวิทยานุสรณ์เป็นโรงเรียนวิทยาศาสตร์แห่งแรกของประเทศไทย มีสถานภาพเป็นองค์การมหาชน เมื่อวันที่ 25 สิงหาคม 2543 ภายใต้การกำกับดูแลของรัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการ

ความคาดหวังให้โรงเรียนมหิดลวิทยานุสรณ์เป็นโรงเรียนนำร่อง[3] ได้ส่งผลให้ในปีพ.ศ. 2551 มีการขยายห้องเรียนวิทยาศาสตร์ไปสู่กลุ่มโรงเรียนจุฬาภรณราชวิทยาลัย 12 แห่งและจัดตั้งโครงการสนับสนุนการจัดตั้งห้องเรียนวิทยาศาสตร์ในโรงเรียน โดยการกำกับดูแลของมหาวิทยาลัย (โครงการ วมว.) อีก 5 แห่งโดยใช้หลักสูตรอ้างอิงจากโรงเรียนมหิดลวิทยานุสรณ์ โดยแต่ละมหาวิทยาลัยจะนำหลักสูตรไปดัดแปลงและปรับปรุงเพื่อให้เหมาะสมกับศักยภาพของมหาวิทยาลัย และยังมีแผนจะจัดตั้งห้องเรียนวิทยาศาสตร์ในโรงเรียนสังกัดสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน (สพฐ.) อีกจำนวน 207 โรงเรียน

JSN และ Anduril ถูกใจ.
  22. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ลูกผมเรียนโครงการ วมว ครับ ม4 - ม6
    ฟรีตลอดรายการ
    ทั้งค่าเรียน หอพัก รถรับส่ง และค่าอาหาร
    แต่ถ้าลาออกก่อนจบโดนปรับอย่างน้อย 1.5 เท่าของทุนที่จ่ายไป

por, JSN, apollo และอีก 1 คน ถูกใจ.
  23. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    การพัฒนาแบบยั่งยืน มันช้า เข้าใจยาก ไม่เหมือนการตลาดแบบฉาบฉวย ฟังแล้วชอบ ไม่ลืม
    ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า ปชป. ควรทำอย่างไร แต่ยังคงเลือกต่อไปครับ จนกว่าจะมีพรรคที่ดีกว่า
    แต่ก็ห่วงว่าหมดคุณอภิสิทธิ์พรรคจะแตกเป็นพรรคเล็กๆไหม

bookmarks และ apollo ถูกใจ.
  24. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ยังไม่พออีกหรือ สำหรับเรียนฟรี 15 ปี

25. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ใครห้าม เราใช้เพราะขี้เกียจเขียน

Share This Page