ผมอยากให้มีแบบนี้เขียนใว้ในรัฐธรรมนูญด้วยครับ...

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เช Neverdie, 29 Aug 2015

1. เช Neverdie

เช Neverdie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    ... ประมาณว่า "ต้นไม้ทุกต้น เป็นสมบัติของรัฐ ไม่ว่าต้นไม้ต้นนั้นจะขึ้นในที่ดินของใคร ต้นไม้ต้นนั้นก็เป็นสมบัติของรัฐ ผู้ใดตัดลำต้น ทำลาย หรือตัดทอนกิ่งก้าน หรือทำให้ต้นไม้ตายโยเจตนาหรือไม่เจตนา โดยไม่ได้รับอนุญาติ มีโทษตามกฏหมาย"

แล้วก็ออกกฏหมายลูกมาประมาณว่า... "แม้ต้นไม้นั้นจะขึ้นในที่ดินของตนเอง ผู้ใดตัดต้นไม้เส้นผ่าศูนย์กลางลำต้นตั้งแต่ 3 ซม. ถึง 5 ซม. โดยไม่ได้รับอนุญาติ มีโทษปรับ 5000 บาท"

และเพิ่มอัตรโทษขึ้นไปเรื่อยๆ ไปสุดที่ ... "ผู้ใดตัดต้นไม้ที่มีเส้นผ่าศูนย์กลางตั้งแต่ 20 ซม.ขึ้นไปโดยไม่ได้รับอนุญาติ มีโทษจำคุกตลอดชีวิตหรือประหารชีวิต"

หลายคนอาจจะบอกว่าจะรู้ได้ไงว่าใครแอบตัดต้นไม้ ก็ไม่ยากครับ เจ้าของที่ดินทุกคนที่มีต้นไม้ขึ้นอยู่ในที่ดิน มีหน้าที่มาแจ้งนายทะเบียนให้ขึ้นทะเบียนต้นไม้ เอากันเป็นต้นๆ กำหนดโดยพิกัดจีพีเอสโดยระเอียดระดับจุดทศนิยมกันไปเลยครับ

ผมแค่จะขอน้ำใว้ดื่มกิน ขอน้ำใว้ให้ลูกหลานของผมได้ดื่มกิน ขอน้ำใว้ให้ลูกหลานของทุกๆคนได้ดื่มกิน แค่นี้ผมคงไม่ขอมากเกินไป

นิจนิรันดร์, Tohchida, conservative และอีก 1 คน ถูกใจ.
  2. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    โอ้! ถ้าเขียนไว้คงได้ชื่อว่า รัฐธรรมนูญฉบับทาร์ซาน เอาเฉพาะป่าและแนวกันชนเถอะ เอาแนวป่าให้ชัดแล้วห้ามออกเอกสารสิทธิ์ใดๆก็หรูแล้ว

3. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    จริงๆไม่ใช่ของใหม่ครับ ญี่ปุ่นออกพระราชบัญญัติป่าสงวนแห่งชาติตั้งแต่สมัยโชกุนคนแรก ก็ประมาณกรุงศรีอยุทธยาตอนกลางโน่นละครับ

อีกส่วนหนึ่ง ถ้าไม่ทำให้ชัดๆโทษแรงๆแบบนี้ ผืนป่าหลักๆแหล่งต้นน้ำลำธารของชาติก็จะค่อยๆหดหายลงไปเรื่อยๆ ปริมาณน้ำจืดที่จะมาดันน้ำทะเลใว้ก็จะลดน้อยลงเรื่อย พอน้ำจืดไม่มีปริมาณ-กำลังเพียงพอที่จะดันน้ำเค็มออกไปสู่ปากอ่าว น้ำเค็มก็จะล้นทะลักขึ้นมาถึงเขื่อนเจ้าพระยาที่ชัยนาท ทีนี้ละครับ พื้นที่ภาคกลางอันอุดมสมบูรณ์จะแปรสภาพกลายเป็นทะเลทรายภายในไม่เกินสิบปี อันเนื่องมาจากน้ำเค็มใหลทะลักจากแม่น้ำเจ้าพระยาเข้าสู่คูคลองระบบชลทานที่โยงใยกันเป็นตาข่ายอย่างทั่วถึง และเมื่อน้ำเค็มมาถึง พื้นที่ภาคกลางอันอุดมสมบูรณ์จะใช้เพาะปลูกอะไรไม่ได้อีกเลย

ถ้าจะแก้ว่า ก็ปิดประตูระบายน้ำจากเจ้าพระยาที่เข้าสู่คูคลองต่างๆลงสิ ในเวลาปรกติทำได้ แต่ในฤดูน้ำหลาก บางครั้งระดับน้ำสูงกว่าระดับประตูระบายน้ำ ทีนี้จังหวะน้ำขึ้นน้ำลงของดวงจันทร์กับระดับน้ำที่สูงกว่าประตูระบายน้ำนี่แหละที่จะนำเอาเกลือจากทะเลเข้ามาทำหลายแหล่งเพาะปลูกอันอุดมสมบูรณ์ในพื้นที่ภาคกลางอย่างทั่วถึง

ถึงตอนนั้น พอเข้าหน้าแล้ง พื้นที่ที่ใช้เพาะปลูกอะไรไม่ขึ้นนี้มันก็จะเป็นทะเลทรายเราดีๆนี่เอง

ยังไม่พูดถึงถ้าน้ำเค็มขึ้นไปถึงชัยนาทแล้ว ประชากรของกรุงเทพและปริมลฑลกว่ายี่สิบล้านคนจะเอาน้ำที่ไหนดื่มกิน ไม่ต้องพูดถึงว่าจะเอาน้ำที่ไหนมาทำน้ำประปา

-3- และ นอกคอก ถูกใจ.
  4. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ถ้าต้นไม้นั้นทำความเสียหายแก่เจ้าของที่ดิน รัฐต้องชดใช้ค่าเสียหายด้วยไหมในเมื่อรัฐเป็นเจ้าของ
    และแทนที่จะส่งเสริมให้คนปลูกต้นไม้กลับห้ามคนปลูกต้นไม้ เพราะขนาดจะตัดกิ่งก้านยังต้องขออนุญาตเนี่ย พวกเกษตรกรที่ปลุกพืชขายคงไม่ต้องทำมาหากินเพราะต้องไปขออนุญาตทุกวันกระมัง ขนาดแค่ 3 cm ยังต้องจะขุดหน่อไม้ก็ต้องขอ

bookmarks likes this.
  5. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ถ้าเป็นต้นมะม่วง จะมีปัญหาทางข้อกฎหมายว่า ผลมะม่วงจะเป็นของรัฐหรือของชาวสวน

เช Neverdie likes this.
  6. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    คิดใว้แล้วครับ ผลประโยชน์จากต้นไม้นั้น เจ้าของที่ดินหรือผู้ได้รับอนุญาติจากเจ้าของที่ดินรับไปทั้งหมด รัฐไม่เอาอะไรครับ แต่ถ้าจะมีการลิดกิ่งตัดแต่งกิ่ง ก็ต้องดูด้วยว่ามีขนาดเกินกว่าที่กฏหมายกำหนดหรือเปล่า ก็ไปขออนุญาติจากเจ้าหน้าที่ให้เป็นเรื่องเป็นราว ได้ใบอนุญาติมาแล้วก็ตัดแต่งได้ถ้ามันมีขนาดใหญ่มาก แต่ถ้ามันมีขนาดเล็กกว่าที่กฏหมายกำหนดก็ไม่ต้องขออนุญาติครับ

หลักการง่ายๆ จากนี้ไปต้นไม้ทุกต้นในประเทศนี้จะได้รับการประกันชีวิตจากรัฐ ถ้าไม่ทำอย่างนี้เราก็จะไม่สามารถรักษาแหล่งต้นน้ำลำธารได้อีกต่อไปครับ

โยธกา likes this.
  7. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    มะม่วงยัังไม่เท่าไหร่ นาน ๆ ตัดที แต่อย่างพวกข้าวโพดหรืออ้อยนี่สิ

bookmarks likes this.
  8. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    จริงๆก็ต้องขออนุญาติในการตัดนะครับ ลองคิดถึงต้นอ้อยดูนะครับ ลำต้นไม่ใช่เล็กๆ แต่พืชล้มลุกที่เป็นต้นใม้ในการเกษตร ส่วนนี้น่าจะอยู่ในบัญชียกเว้นครับ หรืออาจจะให้ขออนุญาติตัดกันเป็นแปลงๆก็ได้ครับ ดีด้วย จะได้เป็นการเก็บสถิติการผลิต - พื้นที่ผลิต ไปด้วยในตัว เอาไปใช้เป็นฐานข้อมูลในการวางแผนการผลิตของประเทศได้ด้วย

9. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ต้นไม้ในการเกษตรนี่กว้างมากนะครับ กฎหมายเดิมก็มีอยู่แล้ว แต่ขาดการบังคับใช้อย่างจริงจัง ยังไม่นับเรื่องชนิดพันธุ์ต่างถิ่นที่รุกรานอีก ปกติก็ทำลายไม่ค่อยจะทันมันโตอยู่แล้ว เจอห้ามทำลายนี่ยิ่งไปกันใหญ่

JSN likes this.
  10. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    ไม่ได้ห้ามครับ เพียงแค่ต้องมีการขออนุญาติ ที่ผ่านมาอยากตัดก็ตัด เสรีภาพเยอะเกินจนป่าหายไป 18 ล้านไร่

11. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ก่อนกฎหมายบังคับใช้ ที่ดินคงเหี้ยนเตียนหมด เพราะกลายเป็นว่าต้นไม้คือสิ่งที่จะทำให้ที่ดินใช้การไม่ได้ หรือใช้ได้ยากขึ้น แล้วถ้าต้องขออนุญาติก็คงหวานเจ้าหน้าที่รัฐอีก จริงอยู่ป่าต้นน้ำนั้นสำคัญต้องรักษาและเพิ่มพื้นที่ อาจเวนคืนพื้นที่รอบๆป่า แล้วปลูกป่าเพิ่ม แต่คงไม่แฟร์ถ้าจะบังคับให้ที่เรา บ้านเรา ต้องเป็นป่าไปด้วย

12. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    ไอเดียผมต้องการปลูกฝังให้ทุกคนรักต้นใม้ ลงไปในดีเอ็นเอของทุกคนครับ ถือว่าเป็นความเพ้อเจ้อของผมก็แล้วกัน อิอิอิ

Tohchida และ นอกคอก ถูกใจ.
  13. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    กฎหมายที่มีอยู่ก็ห้ามตัดเป็นร้อยชนิด แล้วมีการบังคับใช้จริงจังซะที่ไหนล่ะครับ อย่างกระท้อน ขี้เหล็ก มะม่วง ถ้าขึ้นในป่าจะเป็นไม้หวงห้าม ห้ามตัดแต่ก็ไม่เห็นจะสนใจกัน

14. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    กฎหมายที่ไม่มีคู่กรณี หรือคู่กรณีเป็นรัฐ ผมว่ามันใช้ยากน่ะ เพราะไม่มีใครเดือดร้อน

15. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    ขอเสนอมั่งครับ ฮิฮิ

1. ราษฎรต้องสามารถตรวจสอบแนวเขต ด้วยแผนที่ดาวเดียวผ่านระบบอินเตอร์เน็ต หรือแผนที่ปกติจากสำนักงานเจตอำเถอ หรือผู้ใหญ่บ้าน หรือกำนันได้ในทุกท้องที่ จากนั้นเขียนกฎหมายกำกับไว้ ในพระราชบัญญัติที่่เกี่ยวข้อง ให้ระบุไปให้ชัดว่า " การซื้อขายที่ดินทุกครั้ง ให้ถือว่าผู้ซื้อได้ทำการตรวจสอบแนวเขตที่ดินแล้ว ว่าสามารถครอบครองได้ตามกฎหมาย "

ถ้ากฎหมายเขียนไว้เช่นนี้ ใครจะซื้อที่ดินที่ผิดกฎหมาย ก็ต้องรับผิดทางอาญาไปเต็มที่ จะอ้างไม่ทราบมาก่อนไม่ได้ และจะใช้สิทธิ์ฟ้องแพ่งเรียกค่าเสียหายกับใครไม่ได้ เพราะถือว่าทราบมาก่อนแล้วว่า ที่ดินที่เข้าไปครอบครองนั้นผิดกฎหมาย

เจตนารมณ์ : กำหนดหน้าที่ของผู้ซื้อที่ดิน ให้ตรวจสอบที่ดินให้ดีเสียก่อนทำการซื้อขาย และลดข้อต่อสู้ทางคดีของผู้ที่่ตั้งใจกระทำผิด

2. ตามหลักกฎหมาย กฎหมายไม่มีผลย้อนหลัง หากเป็นโทษต่อผู้กระทำผิดนั้น แต่เขียนบังคับการกระทำของมนุษย์ที่เกิดขึ้นในอนาคตได้ ฉะนั้นในเรื่องนี้ ให้ออกกฎหมายนริโทษกรรมสำหรับผู้ที่กระทำผิด แต่มีเงื่อนไขจะต้องเข้าแสดงตน และขอบเขตที่ดินตนเข้าทำประโยชน์นั้น และต้องทำการรื้อถอนสิ่งปลูกสร้างทันที หากเป็นที่ดินที่ใช้ทำการเกษตรอาจจะเว้นระยะให้สามารถเก็บเกี่ยวพืชผลได้ระยะเวลาหนึ่ง และหากมีการโต้แย้งในสิทธิ์การครอบครองที่ดินนั้น ให้นำเรื่องขึ้นสู่ศาลพิจารณาตัดสินต่อไป

หากผู้ใดครอบครองที่ดินที่ไม่สามารถครอบครองได้ตามกฎหมายแล้ว หรือต้องสงสัยว่าเป็นพื้นที่ทับซ้อน ไม่ชัดเจนในสิทธิ์การครอบครอง แล้วยังละเลย หรือหลีกเลี่ยง ไม่เข้าแสดงตนต่อเจ้าหน้าที่ภายในระยะเวลที่กำหนดไว้ ภายหลังยังมีเข้าทำประโยชน์ให้ที่ดินนั้น ต้องระวางโทษอาญาทั้งจำ ทั้งปรับ

เจตนารมณ์ : ลดภาระการตรวจสอบของเจ้าหน้าที่รัฐ และหากทางออกให้ผู้กระทำผิด เพื่อไม่ให้กระทำผิดต่อไป

16. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    จริงๆ ผมอยากให้มีกฏหมายเอาจริงเอาจังกับพวกเผาขยะ เผาใบไม้มากกว่า อยากให้บ้านตัวเองสวยสะอาด แต่สร้างความรำคาญให้ชาวบ้าน

17. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  18. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ในรัฐธรรมนูญคงเขียนไว้กว้างๆ ว่ารัฐต้องมีหน้าที่ดูแลป่า ต้นไม้ ตามสภาพธรรมชาติ
    การลักลอบตัดโค่นต้นไม้โดยไม่ได้รับอนุญาตตามกฎหมายจะดำเนินการมิได้ ฯลฯ

แล้วค่อยออกกฎหมายตามมาอีกที เขียนนิยาม กฎเกณฑ์ อัตราโทษ ฯลฯ

19. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ปฏิบัติยากครับ เพราะมันจะต้องมีรายละเอียดของกฎเกณฑ์เยอะ
    เท่าที่เห็นในปัจจุบัน เฉพาะบริเวณรอบๆที่ทำการหน่วยรักษาป่าไม้
    ก็ไม่เห็นมีป่าแล้วอะครับ บางที่ก็มีต้นยูคาฯ ต้นกระถินณรงค์ ป่าละเมาะ

เช Neverdie และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  20. เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    เขาเขียนเสร็จแล้วทำไมเพิ่งมาบอก ตอนเค้าเขียนใหม่ๆ ไปหลบลงรูของกะลาไหนมา
    แหม... คนพวกนี้ มันโง่ได้ใจจริงๆ:D:D

์NooK likes this.
  21. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    พอเค้าจับมือระเบิดได้หน่อยเดียวออกอาการสะเปะสะปะเลยนะเมิง

22. -3-

-3- อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    890
    ผมว่าปัญหาไม่ได้อยู่ที่ตัวบทกฎหมายนะครับ ต่อให้ออกกฎหมายประกันต้นไม้ ถ้าคนจะลักลอบตัด มันก็ลักลอบตัดได้อยู่ดี

มันน่าจะอยู่ที่คนบังคับใช้กฎหมายมากกว่า ว่าจริงจังแค่ไหน แค่ไหนเรียกจริงจัง

เช Neverdie และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.

Share This Page