ผมสนับสนุนลายจุด ขอบคุณเหลือประมาณ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย hey guys, 5 Apr 2015

1. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    นี่สิแดงจริงชัดเจน เราจะได้ไม่ต้องกินข้าวร่วมทะนานกัน จะยกไปทั้งสายพันธ์ หอมปทุมก็ได้นะ
    ดีๆดีมากๆ หรือ หอมเชียงใหม่ หอมอุดร มีมั้ย
    เอาไปเหอะ ไม่เสียดาย ยกไปเมื่อไรก็รังเกียจกันเมื่อนั้น
    ตะหงิดๆมานานและ ไม่กล้ากินข้าวเสื้อแดง พยายามหาซื้อแต่ข้าวโครงการหลวง

• Great Harvest ข้าวกล้องเบอร์5
    อย่างอื่นไง มีอีกมั้ย น้ำปลา เบอร์เกอร์ ถุงยางอะใช้กันมั่งมั้ยอะ

2. Tad

Tad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    16 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,773
    ผมไม่ซื้อยี่ห้อนี้เด็ดขาด เชิญเสื้อแดงอุดหนุนกันเอง

thai4u, bookmarks และ hey guys ถูกใจ
  3. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    เสื้อไทย ไม่กินแม็คแล่ว

ชายน้ำ, อาวุโสโอเค, apollo และอีก 2 คน ถูกใจ
  4. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ยินดีด้วยที่รู้จักทำมาหากินเองซะบ้าง ขอให้ขายดิบขายดี
    จะได้ไม่ต้องแบมือขอใคร

5. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    คงไม่มีมาขายแถวนี้มั๊ง

6. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ไม่รู้สิ หลังเลือกตั้งเด๋วมีข้าวตันละ 15000มาอีก มันจะไปข้าวจากไหนมาขาย เจ้าของเขาหวงๆอยู่ มีเท่าไรเก็บเงียบจะขายให้จีน

kokkai likes this.
  7. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    สาธุ

8. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    เค้าอาจหุงใส่บาตรทุกวัน
    หลวงพี่ไม่รู้หรอก
    แต่ควายไม่ซื้อกินแน่ๆ
    มันกินแต่หญ้ากะฟางแห้ง

hey guys และ กีรเต้ ถูกใจ.
  9. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D รับเงินสดนะครับ... ไม่รู้บัญชียังโดนอายัดอยู่หรือเปล่า

hey guys และ โยธกา ถูกใจ.
  10. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    นึกว่าทำข้าวยี่ห้อ ราชประสงค์ (เห็นใช้วาทกรรม ที่นี่มีคนตาย แถวนั้น)
    แข่งกับข้าวมาบุญครอง

- ขอบคุณ คุณ bookmarks สำหรับไลค์ที่ 3,000 นะครับ -

Last edited: 5 Apr 2015
    emujack, hey guys, apollo และอีก 2 คน ถูกใจ
  11. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    คนกันเองขายให้กันได้อยู่แล้วอะครับ
    แต่ต้องตกลงเรื่องกำรี้กำไรกันหน่อยนะ :blush:

hey guys likes this.
  12. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    อย่าเอาเงินบริจาคมูลนิธิมาใช้ขายข้าวก็แล้วกัน

13. ประสงค์ ไม่ออกนาม

ประสงค์ ไม่ออกนาม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,210
    ให้คำแนะนำ แจกทองด้วยจิหรือชิงโชครถจะได้ขายดี
    เพราะไม่ทำผมขอบอกขายไม่ออก ข้าวดีแต่คนเลวว่ะ

14. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ทหารปฏิรูปประเทศไทย
    วันที่ 7 เม.ย.58 ข้าวล้มเจ้า จากข้าวเน่า เริ่มออกสีเหลืองแล้วววว
    ในสมัยรัฐบาลเพื่อทุย ปูข้าวเน่า นารีขี่ศพชาวนา หญิงสหประชาชาตินั้น มีข้าวหายปริศนาไปเป็นจำนวนมากมายเหลือคณานับ และมีข้าวเน่าเต็มโกดังไปหมด เสียหายมากถึง 6.8 แสนล้านบาท วันนี้มีเครือข่ายแดงล้มเจ้า เริ่มระบายข้าวเน่ามาขายในท้องตลาดแล้ว แค่ผลิตออกมาไม่กี่วัน ข้าวในถุงออกสีเหลืองคล้ำทันที
    บางส่วนที่เหลือของข้าวล้มเจ้านี้ ก็มีการอบสารเคมีร้ายแรงมาก ขนาดหนูหรือนกเดินผ่าน ไม่ต้องกินข้าวเคลือบสารพิษ ยังตายไปเหลือ..ดูว่าข้าวล้มเจ้านี้ จะทำให้คนซื้อไปเป็นมะเร็งสักกี่ราย
    @ เสธ น้ำเงิน2

5555555 ถุงละ 200.- ขอซื้อ ข้าว "อิ่ม" ดีกว่า ถึงแพงกว่า แต่ไม่ตายซากแน่นอน!!!

bookmarks, hey guys และ thai4u ถูกใจ
  15. Garfield

Garfield อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    ข้าวเก่าแน่ๆ ประมูลมาไม่รู้ถึงโลละ 5 บาทหรือเปล่า

bookmarks และ hey guys ถูกใจ.
  16. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ความคิดเห็นที่ 4

บ.ก.ลายจุด นายสมบัติ บุญงามอนงค์ โชว์ข้าวถุง "ข้าวลายจุด" เผยรับซื้อข้าวจากชาวนาในราคา 15,000 บาท/เกวียน เท่ากับโครงการรับจำนำข้าวของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ตั้งราคาขายถุงละ 200 บาท แพงกว่าท้องตลาดเล็กน้อย แต่ชาวนาได้เงินเต็มๆ

***** พวกสลิ่มนี่จะเป็นจะตายให้ได้นะครับถ้าชาวนาจะมีเงิน ******
    สมาชิกหมายเลข 2183368

8 นาทีที่แล้ว

ขอแชร์นะครับ ลงให้เต็มๆเพราะเป็นเรื่องน่ายินดีมากครับ สนับสนุนกันเต็มที่เลยนะเสื้อแดงทุกท่าน
    อะไรที่เสื้อแดงจะทำดีได้ ก็นี่แหละครับ
    เรื่องดีแบบนี้ถ้าเสื้อแดงไม่ทำอย่าเป็นเสื้อแดงให้เสียชาติคน ผมจะเรียกมันว่า ไอ้ควายแดงครับ
    ลายจุดครับขอให้เจริญๆ ให้เจ้านายเมตตาส่งเป็นรัฐมนตรีเลยครับ
    เสื้อแดงคนไหนไม่ช่วยซื้อข้าวลายจุด ขอให้มวลชนเสื้อแดงสาปแช่งอย่าให้มันได้เป็นเสื้อแดงชาติคนอีกต่อไป

ส่วนคุณสลิ่มทั้งหลาย ต่อไปก็เลิกสงสารชาวนาได้แล้วละครับ ชาวนาไม่ได้พึ่งพาสลิ่มทั้งหลายอีกแล้วครับ
    แห่ๆ สบายใจจัง ฮู้วววๆๆๆๆ

Bayonet, bookmarks, JSN และอีก 1 คน ถูกใจ.
  17. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    ทำให้ตลอดนะครับ ไอ้ที่อ้างไว้น่ะ 15000 ขาย 200

18. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ช่วยกันอุดหนุนชาวนาไทยด้วยนะคร้าบบบบบ

ผู้สื่อข่าวรายงานว่าจากกรณีนายสมบัติ บุญงามอนงค์ หรือบ.ก.ลายจุด โพสต์เฟซบุ๊กส่วนตัวข้อความ "ข้าวลายจุดพร้อมขายแล้ว" ข้าวในถุงนี้ซื้อจากชาวนาในราคา 15,000 บาทต่อเกวียน แบบเดียวกับโครงการรับจำนำข้าว ภายใต้แนวคิด คนปลูก-คนขาย-คนกิน อยู่ได้บนความยุติธรรม ติดต่อสั่งซื้อข้าวลายจุดได้ที่ บ.ก.ลายจุด ราคา 200 บาทต่อถุง (5 ก.ก.) โดยเริ่มโพสต์ขายเมื่อวันที่ 1 เม.ย. ที่ผ่านมา ก่อนจะได้รับการตอบรับเป็นอย่างดี
    เมื่อวันที่ 6 เม.ย. นายสมบัติกล่าวว่า การที่ตนทำข้าวตราลายจุดวางจำหน่าย เนื่องจากรัฐบาลใหม่นี้ไม่มีโครงการรับจำนำข้าว ทำให้มีชาวนามาบ่นให้ฟังว่า ข้าวราคาถูกมากเหลือประมาณตันละ 6,000 กว่าบาท ตนรู้สึกสะเทือนใจมาก จึงคิดว่าจะทำอย่างไรให้ราคาข้าวเพิ่มขึ้นและสร้างคุณภาพชีวิตให้ชาวนา โดยนำข้าวมาใส่ถุงแล้วขายกันในหมู่คนที่เห็นใจชาวนา เมื่อคำนวณต้นทุนแล้วก็คิดว่าทำได้ โดยล็อตแรกได้รับซื้อข้าวพันธุ์หอมปทุมจากชาวนา จ.ปทุมธานี ในราคาตันละ 15,000 บาท แล้วออกแบบแพ็กเกจให้น่าสนใจ โดยเริ่มทำเมื่อประมาณต้นเดือน มี.ค. ที่ผ่านมา ซึ่งทำจำหน่ายขนาดเดียวคือถุงละ 5 กิโลกรัม ราคา 200 บาท เมื่อเทียบกับข้าวหอมปทุมยี่ห้ออื่น อาจจะแพงกว่าประมาณ 20-30 บาท ต่อ 5 กิโลกรัม แต่ทำให้ชาวนามีรายได้เพิ่มขึ้นเป็นเท่าตัว
    นายสมบัติกล่าวต่อว่า จากนั้นก็เริ่มทำการตลาดบนเฟซบุ๊ก โดยฝากข้าวใส่หลังรถแท็กซี่ไว้จำนวน 20 ถุง หากมีคนสั่งก็ให้แท็กซี่ในพื้นที่นั้นไปส่งให้ถึงบ้าน ตอนแรกตั้งใจทำปริมาณ 1 ตันก่อน แต่ตอนนี้สามารถจำหน่ายไปแล้ว 5 ตัน และยังมีคนสั่งเข้ามาเรื่อยๆ จนเกือบจะเกินความสามารถแล้ว แต่ก็ตั้งใจว่าจะทำให้เต็มที่ อนาคตอาจจะมีการขายข้าวพันธุ์หลากหลายมากขึ้น ซึ่งมีคนติดต่อให้ขายข้าวหอมมะลิจาก จ.กาฬสินธ์ุ จ.สุรินทร์ และจ.ร้อยเอ็ด จึงอาจจะทำเป็นล็อตสอง ส่วนล็อตสามจะมีข้าวเหนียว ข้าวกล้อง ข้าวไรซ์เบอร์รี่ ข้าวสังข์หยด และ ข้าวพันธุ์อื่นๆ ที่หายาก สำหรับข้าวหอมปทุมหรือปทุมธานี 1 เป็นข้าวที่พัฒนามาจาก ข้าวหอมมะลิ แต่สามารถปลูกในภาคกลางได้ หากสนใจสั่งซื้อข้าวลายจุดติดต่อได้ที่ เฟซบุ๊ก สมบัติ บุญงามอนงค์ และโทรศัพท์ 09-8872-2616
    http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1428426044

19. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ถ้าทำจริงก็น่าชื่นชมนะครับ ขายข้าวถุง5กิโลกรัมราคา200บาท ซึ่งเท่ากับกิโลกรัมละ40บาท

แต่ตามประสาคนชอบจับผิดเสื้อแดง ผมไม่เชื่อว่าซื้อข้าวเปลือกตันละ15,000บาทจะเอามาสีเป็นข้าวสารแล้วขายกิโลกรัมละ40บาทได้โดยไม่ขาดทุน

ข้าวเปลือก1ตันเอามาสีเป็นข้าวสารได้400กิโล เท่ากับกิโลละ15,000/400=37.50บาท นี่ยังไม่รวมค่าสี ค่าเช่าโกดัง ค่าบรรจุถุง ต่าขนส่ง ค่าแรงงาน ค่าการตลาด ฯลฯ

การสีข้าวจะได้ by product มาบ้างเช่นแกลบ แต่ยังไงก็ขาดทุน และขาดทุนเยอะด้วย

ผมว่าไปๆมาๆพ่อลายจุดจะทำสิ่งที่แกถนัดมากกว่า

คือทำแค่เป็น"สัญญลักษณ์" เท่านั้น

Bayonet, hillton(ปาล์มาลี), bookmarks และอีก 2 คน ถูกใจ
  20. Tad

Tad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    16 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,773
    อ้าวขายดีแล้วเรอะ งั้นพวกเราไม่ต้องช่วยมันแล้ว ขอให้มันขายดีต่อไป ถ้าเราไปช่วยซื้อเดี๋ยวมันผลิตไม่ทัน เห็นใจมันเถอะ อย่าไปซื้อมัน:giggle:

21. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    "ตอนแรกตั้งใจทำปริมาณ 1 ตันก่อน แต่ตอนนี้สามารถจำหน่ายไปแล้ว 5 ตัน และยังมีคนสั่งเข้ามาเรื่อยๆ จนเกือบจะเกินความสามารถแล้ว"
    ---------------------------------------------------------------------------------------
    งั้นไม่ต้องโฆษณาแล้วละครับ เดี๋ยวผลิตให้เขาไม่ทัน แล้วจะเสียชื่อนะครับ
    น่าอิจฉาจริงๆ เพราะช่วงนี้ ผมขายของได้ยากเหลือเกิน สต็อกจะล้นโกดังแล้วละครับ :snooze:

22. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ข้าว 5 ตันช่วยชาวนาได้กี่รายนะนั่น

Bayonet, kokkai, hillton(ปาล์มาลี) และอีก 2 คน ถูกใจ
  23. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ผมเชื่อว่า เรื่องจริง มันจะแดงออกมาในไม่ช้า :D

kokkai และ hey guys ถูกใจ.
  24. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    อามีอามีกาฟรื้อ เดซิโก๊ะเดจินาโบ กาโวกาโวกาโว

Share This Page