ผมชอบบทความ "ความงดงามของระนองโมเดล" นี้จริงๆ.. :)

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย suraphan07, 3 Mar 2015

1. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    คือว่า...เป็นข้อๆ อ่านง่าย...แต่ละข้อ ชวนติดตามอ่านตอนต่อไป...
    และที่สำคัญ รู้สึกโดนใจตอนสรุปอ่ะครับ...;)
    Screen Shot 2015-03-03 at 21.58.04.png
    https://www.facebook.com/poojidtakorn?ref=stream

เพื่อนๆ คิดเห็นกันว่าไง...เชิญตามสบายครับ...
    เป็นสิทธิ์ของแต่ละท่าน...;)
    ถ้าชอบด้วยเหมือนกัน ก็ตามไปกดไลค์ให้เจ้าของเขาด้วยแล๊ะกัน...:)

Apichai, Alamos, มิติใหม่ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  2. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    Screen Shot 2015-03-03 at 10.11.20 pm.png

ที่ copy link อยู่ตรงที่วงไว้นะครับ

suraphan07 likes this.
  3. suraphan07

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    ส่งต่อมายังคำถามอันนี้...;)

Screen Shot 2015-03-03 at 22.13.15.png

4. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ขอเล่าประสบการณ์ที่ราชบุรีซะหน่อย เพราะเคยผ่านมาเห็น

เมื่อหลายปีก่อนก็เคยมีกิจกรรมตักบาตรพระกี่พันกี่หมื่นรูปก็จำไม่ได้ละ
    แต่กิจกรรมแนวนี้ ชุดขาว พิธีกรรมอลังการ
    เป็นโปรดักชั่นจากธรรมกายชัวร์ป้าบ เลยไม่ร่วมตักบาตร
    แต่จะสังเกตการณ์ห่างๆ ว่ามีอะไร

งานตอนนั้นปิดถนนข้ามคืนเลยทีเดียว ใช้ตะปูตอกกับผ้าขาวกับผ้าแดงผืนยาวๆ กลางถนน พี่สาวผมก็บอกผมว่า ทำไมไม่จัดที่สนามกีฬาของจังหวัดล่ะ ที่ทางก็กว้างขวางและไม่รบกวนทางสัญจรด้วย แต่ถนนที่จัดงานนี่เป็นถนนที่กว้างที่สุดในตัวเมืองละ

เช้ามา บรรยากาศการตักบาตรนี่แบบว่า... มีเปิดเพลงขับกล่อมคลอบรรยากาศ แล้วก็มีรถเครนขึ้นไปถ่ายภาพมุมสูงด้วย ของตักบาตรนี่ต้องจ่ายเท่านั้นเท่านี้บาท แบ่งเป็นหลายระดับ อาหารที่ใส่บาตรก็เป็นอาหารแห้งพวกมาม่า วุ้นเส้น แล้วก็มีเมล็ดถั่ว เมล็ดงา แพ็กเกจอย่างสวย พอเสร็จงาน ศิษย์ธรรมกายก็ดึงตะปู เก็บผ้าออกหมด ใช้เวลาไม่ถึงครึ่งวัน

บอกตามตรง ผมไม่ชอบพิธีตักบาตรแบบนี้ อยากยืนรอหน้าบ้านนิมนต์พระมารับบาตรแบบง่ายๆ มากกว่า

ช่วงนั้น หน้าพระเครื่อง คมชัดลึกก็เคยพูดถึงเรื่องตักบาตรแนวใหญ่โตแบบนี้ประมาณว่า โครงการตักบาตรพระ 5 แสนรูปทั่วประเทศ เอาเข้าจริงๆ ถ้าหาข้อมูลลึกๆ พระสงฆ์ในประเทศไทยมีจำนวนมากขนาดนั้นจริงหรือ ?

Last edited: 3 Mar 2015
    Familie และ suraphan07 ถูกใจ.
  5. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    อาจจะเล่าแล้ว ขอเล่าใหม่ละกัน
    พี่ชายผึ้งเป็นพระ ตอนนี้อยู่วัดแถวสระบุรี ท่านเล่าให้ฟังว่าธรรมกายมักจะมารวบรวมพระจากหลายๆ วัดไปร่วมงาน ถ้าไม่พอก็ไปจ้างคนมาโกนหัวห่มจีวร พวกนี้บวชเอาเงิน ไม่เรียนพระธรรม จะอยู่ไปวันๆ จนกว่าจะถึงฤกษ์สึก แต่หลายคนอยู่ไม่ถึงเพราะไปขโมยของจนโดนจับสึก สืบสาวดูถึงรู้ว่าเพิ่งออกจากคุก ธรรมกายมันเน้นปริมาณ ไม่สนใจคุณภาพ

อู๋ คาลบี้ และ Familie ถูกใจ.
  6. suraphan07

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    บทความนี้ ผมก็ว่าน่าอ่าน น่าฟังน่ะครับ...:)
    ---------------------------------------------- ----------------------------------------------
    Screen Shot 2015-03-03 at 22.46.05.png
    Screen Shot 2015-03-03 at 22.47.55.png
    Screen Shot 2015-03-03 at 22.48.39.png
    http://www.oknation.net/blog/nn1234/2015/03/01/entry-1
    ---------------------------------------------- ----------------------------------------------
    ถ้าชอบ ตามลิงค์ไปอ่านต่อเองน่ะครับ ท่าน…;)
    เกรงเจ้าของเขาจะเคืองเอา...;)

อู๋ คาลบี้ และ Familie ถูกใจ.
  7. Garfield

Garfield อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    มีเพลงนี้ด้วยป่าวครับ

8. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    จำไม่ได้แล้วครับ แต่โครงการตักบาตรตอนนั้นรู้สึกว่ามีมาก่อนธุดงค์ธรรมบรรลัยอีก

suraphan07 และ Garfield ถูกใจ.
  9. ถึงจะบิ่นแต่ยังคม

ถึงจะบิ่นแต่ยังคม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    842
    ข้อความทิ้งท้ายของ ปู จิตรกร น่าคิดนะครับ เงิน อาหารที่บอกจะเอาไปช่วยชายแดนใต้นั่นน่ะ อย่างไรกัน ทำเท่าไหร่ให้แค่ไหน
    แค่นิดเดียวทำไมไม่ไปจัดถึงที่เลย แห่กันไปเยอะ ๆ อย่ากลัวตายสิ ทำบุญซื้อที่ซื้อวิมานกันบนสวรรค์แล้วจะได้ไปอยู่กันไงแถมอยู่กันเยอะด้วยไม่เหงาดีออก นี่แสดงว่ากลัวกันขี้ขึ้นสมองเสียเงินไปแล้วนะยังกลัวตายกลัวตกนรกอีกเหรอ ท่องไว้สิตายไปยังไงก็ไปสวรรค์เพราะกูซื้อที่ไว้แล้ว

10. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ช่องธรรมกายก็เคยนำภาพบรรยากาศการบริจาคของเพื่อช่วยชายแดนใต้มาฉายให้ดูอยู่ แต่บรรยายว่ามอบให้ชาวไทยพุทธ ทำไมไม่พูดกว้างๆ ว่าชาวไทยไปเลย มาเจาะจงเฉพาะพุทธมันเหมือนแบ่งแยก

11. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    :) :) :) จุ๊ ๆ ๆ

Share This Page