ผมคงไม่ทานอาหารที่ผลิตโดยคนมุสลิมแล้วนะฮะ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 30 Aug 2015

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ปัญหาคือ kfc เคยได้แต่ฮัลลาแต่กฎคือต้องขอใหม่ทุกปี(จ่ายทุกปี) กฎแต่ละปีก็เพิ่มขึ้น จนไปละเมิดสิทธ์คนส่วนใหญ่ของประเทศ

เอาคนส่วนน้อยมาบังคับให้คนส่วนใหญ่ต้องยอมตาม แล้วพี่ไทยแม่งก็ยอมตาม

ผมคนหนึ่งที่ต่อไปนี้ มุสลิมทำเลิกกิน มุสลิมขายไม่ซื้อ หมดยุคยอมมันแล้วครับ

ยอมมากๆมันยอมเราที่ไหน ดูระเบิดที่พระพรหมสิ ใครรับจ้างมาทำ!

saranart likes this.
  2. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076

3. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ไม่มีฮาลาล มุสลิมก็ไม่กิน แค่นั้น มันบังคับตรงไหนครับ

เช Neverdie, -3-, Anduril และอีก 1 คน ถูกใจ.
  4. Garfield

Garfield อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    อยากรู้เหมือนกันว่ากฏที่พวกมันตั้งขึ้นมาเนี่ยมันมีอยู่ในส่วนใหนของอัลกุรอาน หรือตั้งกฏบ้าบออะไรขึ้นมาเองเพื่อเป็นข้ออ้างในการหาเงิน

เช Neverdie likes this.
  5. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ปัญหานี้อยู่ที่ผู้ผลิตเองครับว่าจะเลือกคนส่วนใหญ่หรือเลือกคนส่วนน้อย จะมีฮาลาลหรือไม่มีฮาลาลผมก็ไม่เดือดร้อน แต่สงสัยอยู่อย่างพวกเครื่องดื่ม น้ำประปาพวกนี้ ถ้าพนักงานสายการผลิตไปยุ่งเกี่ยวกับกับสิ่งที่ไม่ฮาลาล มุสลิมจะกินได้เปล่าหว่า

lakehin, เช Neverdie, foyfon และอีก 7 คน ถูกใจ
  6. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
  7. Garfield

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    ฮาลาลมีเอาไว้เพื่อเป็นช่องทางหาเงินครับ จากประสบการณ์ของผมเองที่เคยทำเรื่องนี้กล้าบอกได้เลยว่า ถ้า KFC ยอมที่จะจ่ายเงิน ต่อให้ทำทุกอย่างเหมือนที่ทำตอนนี้โดยไม่ต้องไปปรับปรุงอะไรตามที่มันอ้างก็ยังได้ฮาลาลอยู่ดี

เช Neverdie, bookmarks, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  8. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    รุกคืบที่ละนิดไงครับ

9. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ก็แค่รู้สึกไม่โอเคกับพวกที่"รับได้แต่ไม่ให้" ครับ
    ถ้าเมื่อก่อนผมก็คงทำไรไม่ได้ เขาออกกฎอะไรมาผมก็คงเฉย

แต่ในเมื่อมีโซเชียล ผมก็เลยลองเสนอแนวคิดดูว่า

ถ้าพวกเอ็ง รับได้แต่ไม่ให้ งั้นพวกผมก็ไม่ให้และไม่รับกับพวกเอ็ง ดูบ้าง:D

ปล.พวกเขาโชคดีที่เป็นคนส่วนน้อยในประเทศเสรีที่"หัวอ่อน" เลยเรียกร้องอะไรก็ได้ ทำอะไรก็ได้ ขออะไรก็ได้

ถ้าพวกเราบังเอิญไปเป็นคนส่วนน้อยในประเทศพวกเขา ก็คงต้องโดนบังคับแบบละเมิดสิทธิ์แน่นอน:rolleyes:

คนจบป.เอกเป็นอาจารย์พูดว่าให้สร้างธนาคารเลือดที่เป็นของมุสลิมกันเอง สรุปคือเลือดขาดมาเอาส่วนกลางได้ แต่ถ้าส่วนกลางขาดไปเอาที่ธนาคารเลือกมุสลิมไม่ได้นะ...:rolleyes:

ผมถามง่ายๆ ถ้าคนศาสนาอื่นพูดมั่งว่า ให้บริจาคเลือกใช้เฉพาะศาสนิกตนเอง คุณว่าจะโดนถล่มด่าในโลกโซเชียลจะเละเทะมั๊ย ผมยังงงที่กรณีนี้ทุกคนเงียบ อาจอ้างว่าเป็นความเชื่อทางศาสนา

ผมว่าถ้ายึดหลักนี้จริงๆ เราไม่ควรจะด่าลัทธิจานบินเลยนะ

(ยังไม่เคยมีสถิติเรื่องมุสลิมบริจาคเลือกในภาคอื่นๆว่าเป็นอย่างไร แต่ผมว่ามันเหมือนกับสามจังหวัดชายแดนใต้นั่นแหละ คือรับได้ แต่บริจาคไม่ได้)

Last edited: 31 Aug 2015
  10. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    แล้วอย่ามาด่าว่าผมจุดชนวนนะครับ ผมมันแค่ระเบิด ชนวนนะไอ้พวกที่ไปจบมาจากซาอุ

สรุปว่าอย่าสะเออไปเรียกพี่เรียกน้องกับเขา มันผิดหลักศาสนาเขา

เช Neverdie, วิท, Redbuffalo010 และอีก 2 คน ถูกใจ
  11. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ก้อเคยมีเพื่อนสมัยเรียน ตอนไปทำกิจกรรมที่หนึ่ง ก้อบอกเพื่อนว่าที่นี้ไม่มีอาหารอิสลามขาย พอทานอะไรได้ บ้าง ก้อไม่มีรัยมาก แกงไก่ ผัดอะไรที่ไม่ใส่หมู คนขายก้อคนจีน ตอนไปละมาด เราก้อไปบอกคนขายขอใช้ห้อง เขาก้อจัดให้
    บางอย่างอย่าถือมากถือนาน มันหนัก !!

Strangerman, เช Neverdie, kokkai และอีก 2 คน ถูกใจ
  12. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    งดวิจารณ์

13. Garfield

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    ไอ้เวรในคลิปนั่นเป็นตัวอย่างของพวกคลั่งอาหรับเลยครับ แนวคิดแต่ละอย่างนี่สุดๆไปเลย แต่ที่น่ากลัวคือตอนนี้ไอ้คนที่มีแนวคิดบัดซบแบบนี้กำลังเที่ยวล้างสมองคนไทยมุสลิมดีๆอยู่

14. Diablo

Diablo สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    13 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    245
    ผมก็แปลกใจ เมื่อก่อนคนไทยมุสลิมนี่อยู่กันได้สบายๆ ตั้งแต่เริ่มส่งลูกหลานไปเรียนตะวันออกกลางมานี่ปัญหาเริ่มมาเยอะมาก

เจอกับตัวนี่เพื่อนผมสมัยเรียนคนนึง ตอนแรกก็มุสลิมปกติไม่เคร่งมากแต่ก็ไม่หลวมมาก พอเรียนกันจบอยู่ดีๆขาดการติดต่อไปประมาณสามสี่เดือน กลับมาเจออีกทีกลายเป็นคนเคร่งมาก ทำอะไรแตะต้องไม่ได้เลยผิดหลักหมด จนตอนนี้ไม่มีการติดต่อหายไปจากกลุ่มเพื่อนเลยครับ

15. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    ไร้การวิจารณ์

16. เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    ไม่กินก็เรื่องของเมิง มีใครเอาปืนจี้หัวให้กินก็ว่าไปอย่าง โง่ได้ใจจริงๆ:clap:

17. สุภาพบุรุษเสียงสาน

สุภาพบุรุษเสียงสาน อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    606
    ถ่อยได้ใจจริงๆ :finger:

18. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ไม่ถ่อยคงไม่กล้ายอมรับหรอกครับว่า"กล้ากินขี้ทักษิณ"

ชายน้ำ, เช Neverdie และ bookmarks ถูกใจ
  19. chaidan

chaidan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    281
    สำหรับผม มองว่า เป็นปัญหาตั้งแต่ห้ามกินหมูแล้วครับ
    เดาว่า เจอหมูจากจีน ผ่านเส้นทางสายไหม กลัวแพะแกะ ขายไม่ออก เลยออกกฎ นี้มา

20. เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    ไม่พากันโง่จริง คงไม่อมโกเต๊กที่ใช้แล้วของ ศาสดาเจ๊กลิ้มกันหรอก:clap:

21. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ไม่พากันโง่จริง คงไม่กล้ายอมรับหรอกว่า"กล้ากินขี้ทักษิณ"

bookmarks likes this.
  22. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    คนกล้ากินขี้ กับ คนอมโกเต๊กที่ใช้แล้ว
    คนอมแล้ว กับ คนกล้าแต่ยังไม่ได้กิน ใครมันโง่กันแน่ โง่ได้ใจจริงๆ:giggle::giggle:

23. Garfield

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    ถูกต้องเลยครับลูกพี่ ผมนี่หายโง่เลย

24. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ใครอม อมที่ไหน อมเมื่อไหร่ ไม่รู้
    แต่กรูรู้ว่าควายอย่างเมิงที่"กล้ากินขี้ทักษิณ"

bookmarks likes this.
  25. Garfield

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    เหมือนกำลังจะโดนลากออกทะเลนะครับ

26. -3-

-3- อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    890
    อย่าให้ใครลากออกนอกกระทู้สิครับ :fubar:

27. ่johnyoter

่johnyoter สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    12 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    246
    ดูจากทุกวันนี้ ศัตรูที่น่ากลัวของอิสลามก็คือมุสลิมนี่แหละ

28. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ยังไม่มีใครประกาศว่าอมโกเต็ก แต่มึงน่ะ ประกาศว่ามึงกินขี้ไอ้แม้ว มึงโง่มากกว่านะ

Anduril, ชายน้ำ, มิติใหม่ และอีก 2 คน ถูกใจ
  29. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ผมว่า เราน่าจะมองเป็นกรณีๆ ไปนะครับ
    การบริโภคอาหารที่มีฮาลาล มันก็มีมาตั้งนานแล้วนี่ครับ
    การจะออกมาปฏิเสธอาหารที่ไม่มีฮาลาล มันก็น่าจะเป็นเรื่องปกติวิสัยของเขา
    และหาก KFC จะออกมาปฏิเสธกลับ ในเรื่องของการขอฮาลาล มันก็เป็นเหตุผลของเขา
    มันไม่น่าเป็นประเด็นสำคัญอะไรมากมายนัก

บางที มันก็เหมือนที่ช่วงกินเจ ผมพยายามหาอาหารประเภทเนื้อสัตว์กิน ยังหาได้ลำบากขึ้น
    หรือเพื่อนรอบตัวของผมไม่กินเนื้อวัว ผมจะสั่งอาหารที่มีเนื้อวัวกิน มันก็ลำบากใจต่อผู้ร่วมโต๊ะ
    ผมว่า มันเป็นปกติของแต่ละคน ที่จะมีเงื่อนไขต่างกันนะครับ

ผมพูดถึงกรณีโดยทั่วๆ ไป เว้นพวกหัวรุนแรงสุดโต่งนะครับ

----------------------

นายเวรต้องหาหลักฐานมาแล้วล่ะ ว่าใครในนี้อมโกเต๊กใช้แล้วบ้าง
    เพราะการกล่าวหาลอยๆ โดยไม่มีหลักฐาน มันเป็นการกระทำต่ำช้า
    ที่จงใจกุเรื่องให้ผู้อื่นเสื่อมเสีย โดยไม่มีมูลความจริง
    ซึ่ง มันคงเป็นสิ่งที่นายเวร พรรคพวกเสื้อแดง หรือครอบครัวนายเวรพึงปฏิบัติอยู่เป็นนิจ
    แต่ไม่ใช่จะเอามาเล่นกับใครอื่นได้นะครับ
    เพราะมันแสดงถึงการอบรมของพ่อแม่มา ว่าขาดไป

แต่ส่วนประเด็นที่นายเวรโดนพาดพิง
    นี่คือหลักฐานครับ

การยอมรับว่า ขี้ของทักษิณมีกลิ่นเหม็นน้อยกว่าคนอื่นนั้น
    ถ้าไม่เคยลองพิสูจน์ด้วยจมูกตนเอง
    นายเวรคงไม่สามารถพูดได้เช่นนี้

จับภาพหน้าจอ 2558-08-31 เวลา 13.25.32.png

Anduril, มุ้งมิ้ง, JSN และอีก 2 คน ถูกใจ
  30. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ผมแค่อยากสะท้อนไปยังพวกสุดโต่ง ที่มีจำนวนเพิ่มขึ้นทุกวัน

ถ้าไปไล่ดูที่เขาสอนๆกันในยูทูปจะรู้ว่ามันระบาดมากจริงๆ

อู๋ คาลบี้ และ Redbuffalo010 ถูกใจ.
  31. emujack

emujack อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    30 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    ถ้าจำไม่ผิด 20 ล้าน ครับ

32. emujack

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    เท่าที่ผมศึกษามาคือ เมื่อก่อนคนมุสลิมกินหมูได้เเต่มีโรคระบาดหมู คนกินหมูเสียชีวิตไปมากก็เลยประกาศห้ามกินหมูเพราะหมูเป็นสัตว์สกปรกกินทุกอย่าง ยกเว้น สัตว์อื่นตายหมดเหลือเพียงเเต่หมูจึงกินได้ (โทษเป็นความผิดของหมู ไม่คิดเลยหรือว่าเป็นความประสงค์ของ xxx )
    เออ เกือบลืม สมัย เจริญช่าง ชอบเรียกคนไม่ใช้มุสลิมว่า ไอ้พวกกินหมู

เช Neverdie, kokkai, Garfield และอีก 2 คน ถูกใจ
  33. emujack

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    มุสลิมสายกลาง พวกเขาไม่สนใจครับ ถ้าไม่ใช้หมู กินได้หมด ไม่สนใจว่าฮาลาลด้วย

มิติใหม่, Garfield, นอกคอก และอีก 1 คน ถูกใจ.
  34. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ไม่ทันไรเลยผลักชาวมุสลิมออกไปอีกแล้ว :rolleyes: ประเด็นคือ คนที่เชือดไก่ในบริษัทใหญ่ ๆ ที่ต้องการรับฮาลาลก็ต้องเป็นมุสลิมทั้งนั้นครับ

35. emujack

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    การทีได้รับของพวกเขาไม่สนใจหรอกว่า พี่น้องคนไทยช่วยกันบริจาค พวกเขาถือว่า พระเจ้าประทานมาให้

Garfield, อู๋ คาลบี้, chaidan และอีก 2 คน ถูกใจ
  36. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ไม่ใช้ครับ เขาบังคับไปกระทั้งคนประกอบอาหาร(ซึ่งเป็นการตีความคัมภีร์ตามแนวทางเคร่งสุดโต่ง)

นั่นหมายความว่าพนักงานร้านเกือบทั้งหมดต้องเป็นพวกเขา

อนึ่งเรื่องการผลัก คุณไปแหกตาดูคลิปพวกสอนศาสนาก่อนค่อยมาว่าผม

เขาสอนกระทั่งว่าการเรียกพี่น้องกับกาเฟรมันผิด! ต่อไปนี้คำว่าพี่น้องมุสลิมใช้ไม่ได้ถ้าเราเป็นคนนอก

คือเรื่องพวกนี้มันอยู่ที่การตีความ เขาไปเรียนที่อาหรับที่เน้นการตีความแบบเคร่งสุดโต่ง

ที่สอนกระทั่งการบริจาคเลือดให้คนนอกศาสนาอิสลามเป็นบาป:rolleyes:

คนไทยก็งี้แหละ เลือกด่าพวกเดียวกันไว้ก่อน พฤติกรรมเลวๆของฝ่ายนั้นไม่กล้าด่า แต่พอผมว่ากระทบนิดเดียวกลายเป็นผมเป็นคนผลักเขาออกไป

ชายน้ำ, maya, เช Neverdie และอีก 4 คน ถูกใจ
  37. emujack

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    1.ต้องถามก่อนเลย ว่า KFC เอาไก่จากที่ไหน ?
    2.มีการเชือดไก่ตามหลักฮาลาล หรือไม่ ?
    ถ้ารู้คำตอบเเล้วจะถึงบางอ้อ

38. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    เรื่องจะให้เรียกหรือไม่เรียกว่าอะไร ถึงไม่มีศาสนามากำกับ มันก็เป็นเรื่องนานาจิตตังอยู่ดี บางคนชอบให้เรียกพี่ เรียกน้อง บางคนบอกใครเป็นพี่คุณ ก็ว่าไป

แล้วก็อย่าเหมารวมครับ เพราะมุสลิมก็ไม่ได้มีแค่กลุ่มเดียว ถามกลับบ้างว่าถ้ามุสลิมอ้างเอาธรรมกายเป็นพุทธบ้างคุณจะว่ายังไง

maya, เช Neverdie, Anduril และอีก 4 คน ถูกใจ
  39. Wisary

Wisary อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    15 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    263
    ก็ไม่เห็นต่างกับการกินเจของคนไทยเชื้อสายจีนอย่างผม
    เพียงแต่อาหารเจยังไม่มีองค์กรอย่างเป็นทางการควบคุมเท่านั้น
    ถ้าจะยกประเด็นเรื่องความสุดโต่งแบบในคลิปก็ว่าไป
    แต่เรื่องมาตราฐานอาหารไม่เห็นจะสุดโต่งตรงไหน ทำก็ได้รับรอง ไม่ทำก็ไม่ได้รับรอง มุสลิมที่เคร่งเขาก็ไม่กิน ไม่เคร่งก็กินซึ่ง ผู้ประกอบการ และทุกคนก็ยังมีสิทธิเลือกนี่ว่าจะทำอย่างไร ร้านก็ยังเปิดได้แต่ลูกค้าบางกลุ่มก็หายไปเท่านั้น
    มันก็เหมือนการขอ อย ไม่ใช่หรือ

ข้อห้ามและข้อปฎิบัติของคนทานเจที่เคร่งจริงๆ
    1. ห้ามกินผักฉุนหรือผักที่มีกลิ่นแรง ได้แก่ กระเทียม หัวหอม (ต้นหอม, ใบหอม หลักเกียว กุ้ยช่าย ใบยาสูบ (บุหรี่,ยาเส้น,ของเสพติดมึนเมา) นั้นหมายถึงว่าต้องไม่สูบบุหรี่และกินเหล้าในช่วงที่ถือศีล กินเจนี้ด้วย

2. ห้ามกินเนื้อสัตว์ หรืออาหารที่มีส่วนผสม ส่วนประกอบจากนั้น หรือเป็นส่วนใด ส่วนหนึ่งจากสัตว์ ไม่ว่าจะเป็นไขมันสัตว์ ไข่ เลือด

3. ห้ามกินอาหารรสจัด

4. ห้ามกินอาหารที่คนปรุงไม่ได้ถือศีลกินเจ

5. ถ้วยชามจะต้องไม่ปนกัน

6. ไม่ฆ่าสัตว์ตัดชีวิต

7. แต่งกายด้วยชุดขาว

8. ห้ามพูดคำหยาบ โกหก ส่อเสียด หรือพูดจาเพ้อเจ้อ

9. ห้ามดื่มสุราและของมึนเมา ตลอดช่วงเวลา 9 วัน

10. ห้ามดับตะเกียงทั้ง 9 ดวง ในสถานที่อย่างศาลเจ้า โรงเจ โรงทาน หรือสถานที่อื่นที่จัดงานถือศีลกินเจ จะมีการจุดตะเกียง 9ดวงเอาไว้ตลอดวันตลอดคืน จึงต้องมีคนเฝ้าไม่ให้ตะเกียงนั้นดับ

ridkun_user, Anduril และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ
  40. emujack

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    ดูจากการตอบกระทู้เเสดงว่า คุณเป็นมุสลิมสายกลาง (ผมไม่ติดใจท่าน เพราะเพื่อนผมมุสลิมสายกลางเยอะแยะ) เเต่ปัญหาคืออาจารย์สอนมุสลิมบางท่าน สอนค่อนข้างก้าวร้าวรุนเเรง เเบ่งเเยกตนเองอย่างเห็นได้ชัด เราจะทำอย่างไรกันดี ?
    กรณีธรรมกาย คนพุทธเองกำลังจัดการกันอยู่ เเต่อิทธิพลธรรมกายมันเยอะจริงๆ กระจายตามหน่วยงานราชการ เเละเเหล่งชุมชนเเม้เเต่วัดเองเกือบทั้งหมด ธรรมกายควบคุมเองเกือบทั้งหมด ไม่เเปลกที่คนต่างศาสนาจะมองเเบบนั้น (เข้าใจครับ)

ชายน้ำ, maya, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  41. ่johnyoter

่johnyoter สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    12 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    246
    ถ้าออกกฏไม่กินอาหารที่คนดำทำเพราะถือว่าสกปรก จะโดนรังเกียจข้อหาเหยียดผิว เหยียดเชื้อชาติ

42. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ตั้งกระทู้เพื่อเตือนสติสายเคร่ง ที่นับวันหนักข้อขึ้นทุกที มีเยอะด้วยไม่ใช้น้อยๆอย่างที่คิดกัน

temp, emujack และ Redbuffalo010 ถูกใจ
  43. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ใช้ครับ กลุ่มอื่นในไทยอ้างศาสนาไม่ได้นะ จะโดนกดดันให้แยกศาสนากับการเมืองทันที

แต่กลุ่มมุสลิมอ้างได้สบายมาก แถมสังคมไม่กล้าพูดอะไร(ยกเว้นคนน่าน) รัฐบาลก็ยังเอาใจ

Garfield, ่johnyoter, emujack และอีก 1 คน ถูกใจ.
  44. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ผมว่าให้เป็นปัญหาของ kfc ไปเถอะครับ มุสลิมดีๆมีเยอะครับ เพียงแต่ไม่มีปัญญาต่อกรกับพวกหัวรุนแรงได้ ก็มันโหดซะขนาดนั้น แค่อย่าให้พวกหัวรุนแรงที่ว่านี้มีอิทธิพลเกินจากนี้ก็ดีแล้ว ส่วนตัวชอบกินข้าวหมกไก่ แรกๆไปซื้อก็เหวงๆเหมือนกัน ไม่รู้ว่าเค้าอยากขายเรารึเปล่า เค้ามองเราด้วยสายตาดุๆ แต่พอซื้อไปบ่อยๆก็ชิน เค้ามีลักษณะเฉพาะตัวสูงเท่านั้น

maya และ Anduril ถูกใจ.
  45. Garfield

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    ไอ้กฏต่างๆในการขอฮาลาลเนี่ยมันไม่เหมือนกับการกินเจตรงที่มันตั้งมาส่วนหนึ่งเพื่อหาเงิน คุณสามารถได้ตราฮาลาลได้โดยเบื้องหลังไม่ได้ทำตามกฏของเขาทุกอย่างขอเพียงคุณยอมจ่ายเงินให้ แล้วกฏพวกนี้คือคนมันเขียนขึ้นมาเองทั้งนั้น หลายๆอย่างมันไม่ได้มีในอัลกุรอาน แล้วพวกเขาไปเอากฏเกณฑ์แบบนี้มาจากใหน ผมว่าแบบนี้มันไม่แฟร์ ต่างกับการกินเจ

แล้วถ้าคุณอยากเห็นผลกระทบจากเรื่องบ้าๆพวกนี้คุณต้องไปดูที่จุดที่คนมุสลิมเยอะๆแบบสามจังหวัดชายแดน จากเมื่อก่อนที่ไทยพุทธกับมุสลิมยังค้าขายกันได้ อาหารเขาก็ไม่กินเฉพาะร้านที่มีเนื้อหมู แต่เดี๋ยวนี้สิ่งที่เกิดขึ้นคือแม้แต่ร้านลูกชิ้นปลาทอดของคนไทยพุทธ คนมุสลิมก็ไม่ซื้อกันแล้ว ทั้งๆที่เดินไปอีกซักร้อยเมตรคุณก็อาจจะเจอร้านแบบเดียวกันแต่เป็นของคนมุสลิม และลุกชิ้นก็เอามาจากที่เดียวกัน แล้วในสถานการณ์ที่คนไทยพุทธย้ายถิ่นหนีจากตรงนั้นมาเรื่อยๆ ผมถามว่าคนไทยพุทธที่ยังพยายามทนอยู่ต่อ จะมีชีวิตอยู่ได้ยังไง สิ่งเหล่านี้มันเกิดจากการหล่อหลอมมาระยะเวลาหนึ่งจากไอ้พวกหัวรุนแรงคลั่งอาหรับนั่นแหละ

46. Garfield

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    ถ้าคุณติดต่อไปเพื่อคุยเรื่องขอฮาลาล สิ่งที่เขาจะบอกคุณก็คือ ถึงแม้ว่าคุณจะทำตามข้อกำหนดไม่ได้ทั้งหมดแต่ก็มาคุยกันก่อนได้

จากประโยคแนวๆนี้ถ้าคุณไม่โลกสวยจริงๆคุณคงเข้าใจว่ามันคืออะไร

-3- likes this.
  47. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ใช้ครับ คนภาคอื่นจะมองง่ายแค่"ไม่มีตรามุสลิมก็ไม่กิน" แต่เขาพูดได้สะดวกปากเพราะเขาอยู่ในพื้นที่คนมุสลิมเป็นชนกลุ่มน้อย

การตีความก็อาศันพวกคลั่งที่ไปเรียนมาจากอาหรับทั้งนั้น เมื่อสัก70ปีก่อน คนพื้นที่3จังหวัดชายแดนใต้ไม่คลุมหัวด้วยซ้ำไป ในกรุงเทพสัก20ปีก่อนก็ไม่มีคลุมหัวไม่มีฮาลาน เขาก็อยู่กันได้อย่างสงบ

ห้ามคนผิวสีทำอาหารเรียกว่าละเมิดสิทธิ์ และห้ามคนศาสนาอื่นทำอาหารไม่ผิด?

-3- และ Garfield ถูกใจ.
  48. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เหมือนเพื่อนๆ ในนี้จะบอกว่า เครื่องหมายรับรองอาหารที่คนของศาสนาหนึ่งรับประทานได้
    จะมีเรื่องผลประโยชน์เข้ามาเกี่ยวข้อง

เท่าที่คนต่างศาสนาอย่างผมทราบ คือ ห้ามกินเนื้อหมู
    ห้ามกินสัตว์ที่ตายเอง(เพราะเราก็ไม่รู้ว่ามีเชื้ออะไรหรือเปล่า ?)

49. Garfield

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    เดี๋ยวนี้ปลากระป๋องก็มีการขอฮาลาล ทั้งๆที่ถ้าจะเอาตามหลักแล้วปลานี่ไม่จำเป็นต้องขอด้วยซ้ำเพราะมันไม่ได้โดนเชือด เมื่อก่อนถ้าคุณส่งออกปลากระป๋องที่มีฮาลาลไปประเทศแถวๆตะวันออกกลางบางทีอาจจะมีปัญหาด้วยซ้ำเพราะเขาก็งงว่าจากส่วนผสมของคุณมันไม่ควรมีอะไรที่เกี่ยวกับฮาลาลอยู่แล้ว ปลากระป๋องของคุณจะมีฮาลาลไปทำไม หรือว่าคุณมีส่วนผสมอะไรที่ไม่แจ้งเขา (แต่เดี๋ยวนี้อาจจะไม่มีปัญหาแล้วเพราะคงส่งไปจนเขาเข้าใจแล้ว)

จากตัวอย่างที่ยกมา ก็ไปโทษคนที่เขาออกตราฮาลาลให้ก็ไม่ได้ เพราะทางผู้ผลิตเป็นคนไปขอเอง แต่ที่ผมอยากชี้ให้เห็นคือ ไอ้มาตรฐานฮาลาลของไทยเนี่ยมันคืออะไร ประเทศทางตะวันออกกลางที่ตามหลักแล้วควรจะมีมาตรฐานที่ตรงกับหลักอิสลามกว่ายังมึน หรือมันเป็นแค่หน่วยงานที่ตั้งขึ้นมาเพื่อหารายได้โดยอาศัยศาสนาเป็นข้ออ้าง นี่ยังไม่นับแนวๆฮาลาลในเครื่องสำอางอีกนะ

50. เช Neverdie

เช Neverdie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    เรื่องนี้ท่าทางจะอีกยาวใกล

-3- และ เผด็จการที่รัก ถูกใจ.

Share This Page