ปัญหาสะสม น้ำท่วม กทม.

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย tonythebest, 25 Mar 2015

1. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ตั้งแต่เมื่อวาน หลังจากภาพน้ำท่วม กทม แพร่กระจาย
    หลายกลุ่มในโลกโซเชียลเอาเหตุนี้มาเล่นกันอย่างเมามัน
    แน่นอน กลุ่มฝั่งตรงข้ามหม่อม เอามาเล่นกันอย่างสนุกสนานทีเดียว
    (กลุ่มตรงข้ามหม่อม จะมีกี่กลุ่ม กี่สี ก็แล้วแต่จะเห็นกันเองนะครับ)

แน่นอน ยังมีอีกกลุ่ม ที่เข้าใจ
    ปัญหาหลักๆ น่าจะมาจากการระบายน้ำไม่ทัน
    เพราะท่อมีแต่ขยะ ที่เกิดจากการทิ้งลงท่อกัน ของประชาชนและร้านค้า
    วันสองวันนี้ กลุ่มนี้ จึงกลายเป็นจำเลยสังคมไปอีกกลุ่มนึง

แต่ ... เคยคิดกันมั๊ยครับ ว่าปัญหานี้ มันควรถูกแก้ไขเสียที
    กทม ไม่ได้พึ่งมีแม่ค้า ประชาชน ทิ้งขยะลงท่อเอาเมื่อวานนะครับ
    คนพวกนี้ ทำมาตลอด ทำมานาน ทำมาจนกลายเป็นปกติชีวิต
    กทม จะลอกท่อ อะไรยังไง ก็ไม่มีวันได้ผลหรอกครับ
    ผมต่อให้เพิ่มอุโมงค์ขึ้นอีก เชื่อว่า ยังไงก้ไม่พอ

ผมว่า น่าจะถึงเวลาเสียที ที่ กทม และรัฐบาลจะเอาจริงกับเรื่องพวกนี้
    อย่าเพียงแต่เอามากล่าวโทษ (หรือโบ้ย) เวลาเกิดปัญหาน้ำท่วม
    เจ้าหน้าที่เทศกิจ ตำรวจ หรือใครที่มีหน้าที่เกี่ยวข้อง
    จัดลงไปดูแลปัญหานี้ให้จริงจังเสียที ดีมั๊ยครับ
    ไม่ใช่ปล่อยให้คนลอกท่อ ก็ลอกไป คนทิ้ง แม่มก็ทิ้งอยู่อย่างนั้น
    มาตั้งแผงขายอาหาร ขายก๊วยเตี๋ยว ถ้าไม่มีระบบการล้าง ทิ้ง ที่ถูกต้อง
    ก็ไม่ต้องมาเสือกตั้งแผง ใครเททิ้งลงท่อ ปิดร้านห้ามขาย ยึดแผง
    จับปรับให้หนัก ลงโทษให้จริงจัง มีเจ้าหน้าที่คอยดูแลไปตลอด
    กทม และรัฐบาลทำได้นะครับ ง่ายกว่าคอยลอกท่อ หรือคอยแก้ตัวมั๊ยครับ

เมื่อว่ากันถึงเรื่องปัญหาน้ำท่วม
    ก็อยากจะว่าไปถึงปัญหาอื่นๆ ผสมไปด้วยกันเลย เช่น ปัญหาจราจร
    เอาจริงกันเสียทีดีมั๊ย วินัยจราจร กฏจราจร
    ผมเชื่อว่า ถ้าคนกรุงเทพเคารพกฏจราจร และพยายามทำถูกต้องกันเป๊ะๆ
    เพราะโดนจับจริง ปรับหนึก หรือลงโทษอะไรก็ตามแต่
    กรุงเทพ รถจะไม่ติดวินาศสันตะโรได้ขนาดนี้หรอกครับ

อย่าตามแก้ปัญหาตามหลังไปเลยครับ
    แก้กันที่ต้นตอจริงๆ เสียทีดีกว่า
    ว่ากันตรงๆ กับการรณรงค์ต่างๆ มันไม่ได้ผลหรอกครับ
    สันดานคน กทม บางส่วน มันเข้าเส้นเลือดไปแล้ว
    มันต้องเจอการลงโทษจริงๆ จากการบังคับใช้กฏหมายอย่างจริงจังของเจ้าหน้าที่ครับ
    กทม มีปัญญาสั่งให้เจ้าหน้าที่รับผิดชอบเอาจริงได้มั๊ยล่ะ

กองเชียร์อย่างผม ไม่มีปัญญาจะตามแก้ตัวให้ท่านได้ทุกครั้งหรอกนะ

Apichai, Gop, Bayonet และอีก 9 คน ถูกใจ
  2. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    เห็นกับตาเลย ที่แม่ค้าผัดไทยโกยเปลือกไข่ลงท่อน้ำทิ้งตอนเก็บร้าน 4-5 ทุ่ม
    แกล้งลองถามว่าไม่กลัวท่อตันหรือหรือ แม่ค้าตอบว่าเดี๋ยวก็มีพวกหนูตามท่อมากินเปลือกไข่ :envy:

อีกบ้าน เฮียแกกวาดฝุ่นที่ถนนหน้าบ้านลงท่อระบายน้ำทุกวัน
    วันหนึ่งฝนมาหนักมาก น้ำระบายไม่ทัน เทศบาลมายกฝาท่อขึ้น หืม มีสันดอนโผล่กลางท่อเกิดจากฝุ่นที่อีกวาดยัดลงไป
    เทศบาลก็เลยสั่งสอน ต่อมาเห็นแกใช้ที่โกย โกยขี้ฝุ่นเอา เออหนอหน้าบ้านตัว ร้านตัวสะอาด แต่ท่อจะเป็นไงก็ช่าง :wait:

แสงธูป, อู๋ คาลบี้, kokkai และอีก 2 คน ถูกใจ
  3. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    รื้อฟื้นโครงการ ตาวิเศษ

อู๋ คาลบี้ และ tonythebest ถูกใจ.
  4. tonythebest

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ปัญหาอะไรบ้าง ที่เกิดจากการบังคับใช้กฏหมายไม่ได้ดีเท่าที่ควร
    ผมจะลองพยายามนึกดูเอานะครับ
    แต่จะเอาเฉพาะที่เจ้าหน้าที่สามารถควบคุมโดยใช้กฏหมายได้

1. ปัญหาจราจร อันนี้แน่นอนว่า ถ้าเจ้าหน้าที่เอาจริงได้จริงๆ ลงโทษให้หนัก ทั้งคนทำผิด หรืออาจจะรวมเจ้าหน้าที่ที่ปล่อยให้ทำผิด

2. หาบเร่ แผงลอย การค้าขายที่ละเมิดพื้นที่สาธารณะ ตั้งแผงในที่ๆ รบกวนพื้นที่สาธารณะ รุกล้ำพื้นที่เกินขอบเขต หรือการก่อสร้างใดๆ ที่ผิดระเบียบ

3.
    4.
    5.
    6.

คงมีอีกหลายปัญหา ตอนนี้นึกออกเท่านี้ เดี๋ยวนึกออกจะแวะมาอีดิทครับ

5. temp

temp อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    9 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    868
    เคยเดินผ่านชุมชุนนึงเป็นตรอกเล็กๆย่านบางลำพู
    คงเป็นที่เช่าจากวัด บ้านอยู่อาศัยเฉยๆนี่แหละ บางหลังก็เป็นกึ่งๆเพิง
    กวาดบ้านออกมาหน้าบ้าน แล้วกวาดลงรูท่อไปเลยครับ แหม่ :whew:

หลายๆบ้าน หน้าบ้านเขาจะมีรถเข็นขายอาหารพวกหมูปิ้ง ลูกชิ้น ไส้กรอก ฯลฯ ผมเคยเห็นจัดของเข็นออกไปขายกันตอนบ่าย-เย็น

หน้าบ้านตัวเองยังกวาดลงท่อ
    ตอนเข็นไปขายที่อื่นจะทิ้งลงไหน?

Last edited: 25 Mar 2015
    kokkai, ต้นหอม และ tonythebest ถูกใจ
  6. ต้นหอม

ต้นหอม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    313
    เข้าใจแล้วว่าทำไมสิงคโปร์ลงโทษคนทิ้งขยะแบบมักง่ายอย่างแรง ........ ถ้ามันไปตันจุดใดจุดหนึ่งนี่จมทั้งเมืองเลย

7. tonythebest

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ผมว่า การทิ้งลงท่อ กลายเป็นความเคยชินไปแล้วนะครับ

เดี๋ยว กทม ก็มาลอกไปเอง
    ชั้นทิ้งแค่น้ำเสีย ไม่ได้ทิ้งอะไรเป็นชิ้นเป็นอันซักหน่อย
    ชั้นทิ้งนิดเดียวเอง คนอื่นทิ้งเลยอะแยะ ทำไมไม่ไปว่า
    หาถังขยะไม่เจอ ไม่อยากทิ้งลงถนน

หลายปัญหาของประเทศนี้ ใช้การรณรงค์ไม่ทันแล้วครับ
    ไอ้ป้ายประเภทรณรงค์ต่างๆ ที่ขยันคิดคำกลอนกันมา มันไม่ได้ผลหรอกครับ
    คนที่จะอ่าน คนที่จะทำตาม เค้าทำอยู่แล้ว เค้าไม่ทิ้งกันอยู่แล้ว
    แต่คนที่มันทิ้ง มันไม่สนใจป้ายที่เสียเงินภาษีทำขึ้นหรอกครับ

ไม่งั้น เราคงไม่มี...
    รถจอดตรงป้ายห้ามจอด
    คนข้ามถนนใต้สะพานลอย
    มอเตอร์ไซด์วิ่งย้อนศร
    กองขยะท่วมป้ายห้ามทิ้ง
    รถแทกซี่ รถตู้ จอดแช่ป้ายรถเมล์หน้าป้อมตำรวจ
    มอเตอร์ไซด์ฝ่าไฟแดงทุกครั้งที่มีโอกาส
    บิ๊กไบค์เข้ามาวิ่งในช่องทางด่วน
    รถเมล์ออกจากป้ายเข้าเลนขวาสุด เพื่อเบี่ยงมาจอดส่งผู้โดยสารกลางถนนในป้ายต่อไป
    ผู้คนต้องลงมาเดินเลี่ยงร้านขายของบนถนน
    รถยนต์จอดเปิดไฟกระพริบหน้าร้านก๊วยเตี๋ยว
    มอเตอร์ไซด์วิ่งกลางเลนขวาสุด
    ช่องซ้ายสุด รถเก๋งจอดซ้อนคันกันอยู่
    รถตู้ รถสองแถวที่ขับราวกับจะรีบไปดูใจพ่อมันก่อนขาดใจตาย
    ร้านค้าวางโต๊ะ วางสินค้า ป้ายโฆษณา บนทางเท้า หรือไหลไปถึงถนน
    ฯลฯ

อะไรเหล่านี้ มันเป็นเรื่องเข้าเส้น ที่ใช้แค่ป้ายผ้าผืนละไม่กี่ร้อย แต่เบิกงบประมาณเป็นพันเป็นหมื่น
    รณรงค์กันไม่ได้ผลอีกแล้วล่ะครับ
    เว้นแต่ต้องให้เจ้าหน้าที่ปฏิบัติจริง จับจริง ลงโทษจริง
    เอาให้หนัก เอาให้จริง
    และเจ้าหน้าที่ที่ละเลย ต้องมีโทษหนักด้วย หากปล่อยปละพื้นที่รับผิดชอบของตนเอง
    มีคนคอยตรวจตราการปฏิบัติงานของเจ้าหน้าที่ เป็นหน่วยงานอิสระไปเลย

เอาจริงซักที

temp, วันศุกร์, Bayonet และอีก 3 คน ถูกใจ
  8. Tana Won

Tana Won สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    61
    เป็นลูกชาวสวน แถวหมู่บ้านมีคลองระบายน้ำเข้าสวนหลายคลอง เมื่อสมัยเด็ก น้ำในคลองสะอาด ตักน้ำในคลองมาใส่โอ่งไว้ใช้หุงต้ม ในคลองมีกุ้ง มีปลา เดี๋ยวนี้ลำคลองที่กว้าง แทบกระโดดข้ามได้ และกลายเป็นที่ระบายน้ำโสโครกแล้ว

kokkai และ tonythebest ถูกใจ.
  9. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    ประชาชนไม่เคยสนอยู่แล้ว
    ว่าระหว่างทางจะเกิดอะไรขึ้น
    สนแต่ผลลัพท์ว่าสำเร็จหรือล้มเหลว
    ถ้าผลลัพท์ล้มเหลวก็ผิดเหมือนกันหมด
    ไม่ว่าจะมาจากสาเหตุใดก็ตาม

10. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    รถติด ก็ ขี่จักรยาน ซิครับ จริงไหมคุณโทนี่ :giggle:

ล้อเล่นนะครับ ควรจะเอาแบบ ประเทศ Singapore ครับ จับปรับ ให้หมด

tonythebest likes this.
  11. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    ไม่มีอะไรเสริมครับ นอกจากพาดหัวเสี้ยม ๆ ของ คม ชัด ลึก รับรองว่าร่านฯ ที่อ่านแต่พาดหัวคงกำลังจุดพลุฉลองความฟินเลย

สุขุมพันธุ์'ไม่ใช่เทวดาป้องน้ำท่วมกรุง
    'สุขุมพันธุ์' อ้างฝนตกหนักเกินคาด โวไม่ตั้งทัพยังแก้ได้ ยันระบายน้ำ 1-2 ชม.ไม่นานเกินไป ชี้ น้ำไม่ท่วมต้องไปอยู่บนดอย ไม่ใช่เทวดาที่จะการันตีไม่เกิดภาพซ้ำรอย

http://www.komchadluek.net/detail/20150325/203592.html

JSN, bookmarks และ tonythebest ถูกใจ
  12. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    น้ำท่วม 1-2 ช.ม แก้ไม่ได้หรอกครับ
    ต่อให้มีอุโมงค์ เพราะบ้าน ถนน ตึก ไม่ได้ตั้ง ตรงปากอุโมงค์
    น้ำ ระบายไม่ทันหรอกครับ ถ้าฝนตกปริมาณมาก

รื้อผังเมืองสิครับ กรุงเทพ ตึก ถนน บ้านเรือน ยิ่งกว่า เขาวงกต มากรุงเทพ ครั้งแรกยังหลงเลย
    เมื่อรื้อไม่ได้ และเป็นไปไม่ได้ ก็เดิมๆ หละครับ ท่อระบายน้ำไม่ทันหรอกครับ
    กรุงเทพ มีแต่ปูน เป็นป่าปูน มันก็ไหล ไปรวมกันที่ท่อระบายน้ำ กว่าจะลด ก็นานอยู่

temp, Gop, tonythebest และอีก 1 คน ถูกใจ.
  13. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    ถ้าจะเอาบทโหด ต้องประมาณรื้อชนิดไม่ต้องเตือนกันเลย โดนให้เตือนแค่ครั้งเดียวตามระเบียบราชการ จากนั้นพอหมดเวลาก็ไม่ต้องเจรจาอีกแล้ว ถ้าพวกพ่อค้ารวมตัวก่อม๊อบต้าน ก็เอาหน่วยปราบจราจลมาซิวทีเดียวเลย ไม่ต้องใช้เทศกิจแล้ว มันไม่โหดพอ คือคนแบบนี้โดนแก๊สน้ำตาเข้าบ้างนี่ผมว่าสมควรนะ

น่าเสียดายที่คงไม่มีวันเป็นจริง เพราะเกือบครึ่งของคนพวกนี้มีสิทธิเลือกผู้ว่า และไม่มีผู้ว่าคนไหนทำลายฐานเสียงตัวเอง

มิติใหม่ และ tonythebest ถูกใจ.
  14. tonythebest

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    นั่นสิครับ ที่สำคัญ
    ตรงคำว่า “เกือบครึ่งของคนพวกนี้มีสิทธิเลือกผู้ว่า และไม่มีผู้ว่าคนไหนทำลายฐานเสียงตัวเอง”
    เป็นสาเหตุให้นักเลือกตั้งทั้งหลาย ไม่กล้าที่จะทำอะไรฝ่าฝืนความรู้สึก
    ของฐานเสียงตัวเอง

แม้ในอีกมุมนึง
    ฐานเสียงที่พยายามรักษาไว้อยู่ ก็เริ่มออกมาก่นด่าเอาแล้วเหมือนกัน

ขออนุญาต คุณสิกรี ครับ นำคำพูดที่ลงหน้าเฟสท่านมาแปะ
    “ไม่ได้อ่านทั้งหมด เลยไม่รู้องค์รวม แต่เตือน อย่างมิตร เตือน มิตร
    เขาเลือกท่านมาแก้ปัญหา ไม่ได้เลือกมาแก้ตัว”

คำพูดนี้ ถ้าหม่อมได้มาอ่าน ก็น่าจะสะเทือนใจได้บ้าง
    ผมไม่ได้โทษท่านไปเสียทั้งหมดหรอกครับ ในกรณีนี้ ไม่เช่นนั้น คงไม่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา
    แต่อ่านวาจาคำพูดของหม่อม ที่ตอบโต้เหตุนี้ ผมก็อยากพูดคล้ายคุณสิกรีเหมือนกัน

“ผมเลือกท่านมาแก้ปัญหา ไม่ได้เลือกมาแก้ตัว”

ผมเชื่อว่า คะแนนนิยมของท่าน จะลดลงไปบ้าง จากเหตุการณ์นี้
    และหากท่านนิ่งเฉย ปฏิบัติงานเหมือนเช่นเคยๆ พร้อมการใช้คำพูดตอบโต้เช่นนี้
    แม้จะมีผลงาน แต่คะแนนของท่านก็รังแต่จะลดลงไปเรื่อยๆ

ในโอกาสที่ความเป็นพรรคของท่าน
    ไม่ได้มีน้ำหนักอะไรในการเมือง พศ นี้
    ผมว่า ท่านน่าจะถือโอกาสคิดใหม่ ทำใหม่ดูบ้าง ก็ไม่เลวหรอกนะ
    ดีกว่าจะรอให้กองเชียร์ของท่านอย่างพวกผม ต้องไปหาอะไรมาตอบโต้ เถียงแทนท่านไปวันๆ นะครับ

15. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  16. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ในเมื่อคนไทยไม่ทำ ฝรั่งทนไม่ไหว เลยต้องออกมาทวงทางเท้าซะแทน
    ---------------------------------------------------------------------------
    ฮือฮา!หนุ่มต่างชาติใส่เสื้อสกรีนข้อความต่อต้านผู้รุกล้ำทางเท้า เตือนสติคนไทย
    http://www.posttoday.com/สังคม/ประเ...ล่อมาก-ฝรั่งใส่เสื้อยืดเดินรณรงค์ขอคืนทางเท้า
    ---------------------------------------------------------------------------------------
    แชร์ว่อน!ภาพร้านขายอาหารมักง่ายยึดทางเท้าคนเดิน แถมทิ้งเศษขยะเน่าเหม็น
    http://www.posttoday.com/สังคม/ประเด็นเด็ด/352333/ทัศนอุจาด-ร้านค้ามักง่ายยึดทางเท้าคนเดิน

17. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เคยโทษตัวเองกันบ้างไหม ว่าตัวเองก็เป็นสาเหตุของน้ำท่วม
    เพราะความมักง่ายของตัวเอง โดยเฉพาะการทิ้งขยะ

Gop และ ต้นหอม ถูกใจ.
  18. tonythebest

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ประเด็นนี้ ผมว่าสำคัญนะครับ คุณอู๋
    มีหลายเสียงในโซเชียลวันนี้ ชี้กลับมาที่ตัวเองและคนรอบข้าง
    นับเป็นสิ่งที่ดีประการนึงครับ ที่มีส่วนกระตุกเตือนให้ผู้คนหันมาสนใจสิ่งที่ตนเองทำ

แต่มองไปที่ความจริง
    ใคร ที่จะหันมาเตือนตัวเอง
    คนกลุ่มนี้ แท้จริง ชีวิตนึง อาจจะเคยทิ้งก้นบุหรี่ เปลือกลูกอม ลงท่อระบายน้ำบ้าง
    สักไม่กี่ครั้งในชีวิต

แน่นอน เมื่อมีสื่อ หรือคำพูดใครกระตุกเตือน พวกเขาคงไม่พลั้งเผลอได้ง่ายอีกต่อไป

แต่ตัวการจริงๆ มันเป็นใครครับ

ลองถามแม่ค้าที่เทเศษอาหารลงในท่อระบายน้ำ
    มอเตอร์ไซด์ที่วิ่งย้อนศรหรือวิ่งบนฟุตบาท
    รถเก๋งที่ชอบจอดซ้อนคัน จอดกระพริบไฟฉุกเฉินเข้าไปซื้อสเลอปี้ในเซเว่น
    วิ่งช่องซ้ายผ่านตลอดเพื่อมาเบียดเลนขวาตรงไป
    รถเมล์ที่รับส่งผู้โดยสารกลางถนนและวิ่งเลนขวา
    รถตู้ รถสองแถวที่จอดแช่ป้ายรถเมล์ และขับเหมือนรีบพาแม่ไปดูใจพ่อ
    ร้านค้าที่วางสินค้าจนเต็มฟุตบาท
    ร้านเหล้าที่เปิดเพลงดังเกินเวลาและปล่อยให้เด็กเข้าได้
    คนขายล็อตเตอรี่ฉบับละ 110-120 บาท
    ร้านอาหารที่หยิบของตกใส่จานให้ลูกค้า
    แทกซี่ที่ไม่รับผู้โดยสารด้วยข้ออ้างร้อยแปด
    คุณแม่ที่จอดรถคาประตูโรงเรียน เพื่อกอดจูบร่ำลากับลูกสุดที่รัก
    คนขายของและอาหารข้างทาง ที่พร้อมโกงลูกค้าขาจรได้ทุกเวลา
    ถนนหลักสายสำคัญที่ทำใหม่ทั้งเส้น ขณะที่บางช่วงเวลา ทั้งไซด์งาน มีคนงานไม่ถึง 5 คน
    ตำรวจที่รอตักเตือนผู้ขับขี่ตรงตีนสะพานลอย แทนที่จะคอยห้ามตรงทางขึ้น
    เด็กล้างรถที่แอบหยิบเศษตังค์หน้ารถเราไป

คนพวกนี้ พูดด้วยปาก กระตุ้นสำนึกด้วยการรณรงค์ หรือจับฟังพระเทศน์ให้สำนึก
    มันไม่ได้ผลหรอกครับ มันต้องจับ ปรับ ลงโทษให้รุนแรง เอาจริง ให้เข็ดหลาบ

ทีนี้ มันควรเป็นหน้าที่ของใครครับ

เจ้าหน้าที่ดูแล ควรเอาจริง ลงโทษจริง จับจริง ปรับจริง

ใครมีอำนาจพอที่จะสั่งเจ้าหน้าที่ให้ทำแบบนั้นได้ครับ

temp, JSN และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ
  19. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    เห็นทีต้องคืนความสุขให้ ท่อระบายน้ำ กทม. มั้ยยยยย!!!

Nopadol Prompasit
    ขยะอุดตันท่อระบายน้ำคือสาเหตุหลักของน้ำท่วมในกทม.

Siroj Kitmanee
    คนอยู่อาศัยใน กทม.คือต้นเหตุสำคัญ ทิ้งๆไม่เปลี่ยนพฤติกรรมต่อให้มีผู้ว่าฯครบทุกเขตก็ไม่ทำให้น้ำแห้งเร็วดอกครับ

Varalak Kunbowonrat
    ความมักง่ายของคนใน กทม ด้วย อย่าด่าผู้ว่าทั้งหมดเลยค่ะ นายกสั่งการแล้ว ต่อไปคงเห็นภาพทหารมาลอกท่อให้คน กทม

จันจิรา เจด
    ต้องย้อนดูความมักง่ายของคนอยู่กรุงกันด้วย

apollo และ tonythebest ถูกใจ.
  20. Elf

Elf สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    26 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    60
    สวัสดีครับ,

สมาชิกใหม่ครับ...ถูกครับ ผมว่าคนกรุงเทพเองที่มักง่าย
    ถ้าลองย้อนไปสมัยก่อน เด็ก ๆ ถูกสอนให้รู้จักรักความสะอาด จากโครงการตาวิเศษ
    เราถูกสอนตั้งแต่เล็ก ๆ เราจึงไม่ทำจนกระทั่งวันนี้ แต่เด็กหรือคนสมัยใหม่ ค่อนข้างที่จะละเลยสิ่งนี้ไป
    พอมีปัญหา พวกเขาก็จะเริ่มหาแพะรับบาป โดยลืมหันมามองตัวปัญหาที่แท้จริง

Elf

ต้นหอม, bookmarks, อู๋ คาลบี้ และอีก 5 คน ถูกใจ
  21. tonythebest

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ตามที่ผมยกมาเป็นตัวอย่างไว้ข้างบนแหละครับ
    คนไทยเรา ข้ามผ่านจุดนั้นไปนานแล้ว
    การรณรงค์ด้วยสื่อโลกสวย แทบไม่ได้กระตุ้นต่อมสำนึกอะไรอีกต่อไป
    ประโยชน์อย่างเดียวคือได้อาศัยกินงบประมาณ
    จึงต้องพูดถึงการเอาจริง โทษหนัก หรือความจริงจังของเจ้าหน้าที่

ถามว่า ทุกวันนี้ ปัญหาการกระทำเลวๆ มักง่าย เห็นแก่ตัว เอาแต่ได้
    ของพี่น้องชาวประชา เกิดจากอะไร
    เรามีเจ้าหน้าที่ที่คอยบังคับใช้กฏหมาย
    แต่ถ้าเจ้าหน้าที่หละหลวม ปล่อย รับสินบน หรือขี้เกียจ
    สิ่งที่เป็นต้นตอของปัญหา ไม่ได้รับการแก้ไข
    บ้านเราเมืองเรา ก็จะมีคนพร้อมที่จะทำได้ทุกอย่าง

ผมไม่ได้คิดจะโบ้ยความผิดของตัวเอง ไปให้เจ้าหน้าที่รับผิดชอบหรอกนะครับ
    แต่ยุคสมัยที่คนไทยไม่กลัวบาป ไม่มีความละอายแก่ใจ
    ที่เหลือ จะเป็นอะไรที่จะบังคับเขาได้ล่ะ หากไม่ใช่กฏหมาย

แถวบ้านผม ตำรวจตั้งด่านตรงช่วงทางขึ้นอุโมงค์ลอดถนน
    รถซึ่งวิ่งเลนซ้ายต้องติดตลอด เพราะตำรวจเรียกรถมอเตอร์ไซด์แทบทุกคัน
    ขณะที่วิ่งเลยไปอีก 2-300 เมตร เป็นไฟแดงและมีป้อมตำรวจ
    มอเตอร์ไซด์ฝ่าไฟแดงกันรึ่ม

ทำจริงได้มั๊ยล่ะ ตำรวจ
    ทำได้ รับรองรถไม่ติดหรอก

22. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ร้านข้าวหมูกรอบ ร้านขายกับข้าว ร้านหน้าเป็ด ร้านผัดไท ฯ
    น้ำที่ราด ผัดที่เหลือ น้ำล้างกะทะ ล้างเทลงท่อระบายน้ำทั้งน้าน
    ตำรวจเห็นมั้ยยยย ไม่รู้ แต่เห็นมานั่งกินอยู่บ่อย
    ยิ่งแถวตลาด ทั่งเข่งเลย ดีนะที่ยังไม่เห็นแบบนี้

tonythebest likes this.
  23. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    กทม ใกล้เป็นสลัม ไปทุกที

อีกไม่นาน ปัญหาตามมาคือ ที่เก็บขยะ

อู๋ คาลบี้ และ tonythebest ถูกใจ.

Share This Page