'ปัญหาจราจร' เห็นๆกันแบบนี้แล้ว คิดว่าจะแก้ยังไงดีครับ?

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย suraphan07, 13 Jun 2016

1. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    เห็นที่สื่อ เขาไปถ่ายภาพ ถ่ายคลิป
    ปัญหาจราจร ตามหน้าห้าง ตามทางร่วมทางแยกต่างๆ
    แบบนี้แล้ว...
    ๐๐๐ ๐๐๐ ๐๐๐
    Screen Shot 2016-06-13 at 14.29.40.png
    ๐๐๐ ๐๐๐ ๐๐๐

ก่อนจะแก้ปัญหา โดยหลักการตามแนวคิดหลากหลายทฤษฎี
    ที่พอสรุปได้ว่า "ทุกสิ่งที่มี ล้วนเกิดขึ้นแต่เหตุ"...:nerd:

ต่อเรื่องนี้ เพื่อนๆว่า น่าจะแก้ไขปัญหากันอย่างไรดีครับ สำหรับประเทศไทย
    ที่กฏหมาย มักไม่ได้ ถูกใช้กันอย่างจริงจัง โดยผู้ถือกฏหมาย...:rolleyes:

2. suraphan07

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    ด้วยเครื่องมือ เทคโนโลยีที่ทันสมัยในปัจจุบัน
    ผมว่า การเอาผิด จับปรับ ผู้ทำผิดกฏจราจร
    สามารถกระทำได้ "โดยไม่ต้อง มองเห็นหน้า เจรจาต่อรอง" และ/หรือ
    ไม่ต้องไปไล่เรียก ไล่กวัก ไล่ขวาง ยืนเขียนใบสั่งกันข้างๆถนนอีกแล้ว...

ใครถ่ายภาพ ถ่ายคลิป การทำผิดกฏจราจรกันได้แบบจะจะ
    ก็เอาหลักฐานไปแจ้ง จนท.ได้เลย … จากนั้นก็ให้รางวัลนำจับ
    เป็นค่ารถ ค่าน้ำมัน ค่าเสียเวลา ฯลฯ

ไม่ทราบว่าจะเป็นไปได้มั๊ย สำหรับประเทศไทย...
    แต่ในประเทศที่เจริญแล้วหลายๆประเทศ ผมไม่เคยเห็นมีตำรวจ
    เขายืนกันอยู่ตามแยก หรือตามถนนต่างๆกันเลย...

หรือเพื่อนๆ ว่าไง?

Last edited: 13 Jun 2016
  3. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    รถจะติดเพราะมัวจอด มัวเบารถเพื่อถ่ายคลิปอีกน่ะแหละ

4. suraphan07

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    :wait: เป็นได้หลายกรณีครับ...
    ที่น่าจะเริ่มก่อนคือ ทางการควรเร่งใช้รูปแบบนี้ก่อน
    ผมเห็นในหลายๆที่ ที่เอาตำรวจไปยืน ไปไล่เขียนใบสั่งกับพวกรถ
    ที่ทำผิดกฏจราจร ,จอดในที่ห้ามจอด โดยเฉพาะรถแท็กซี่ รถสาธารณะ...
    พอไม่มี จนท. พวกแมร่งก็จอด ก็ทำผิดกันเหมือนเดิม
    แถมบางทีจอดซ้อนสองก็มี...:(

ในรถจำนวนไม่น้อย มีทั้งกล้องหน้า กล้องหลังแบบชัดๆ ราคาถูกๆ
    ไม่ต้องใช้มือกด ไม่ต้องเอามือจับ เห็นภาพเคลื่อนไหว ดูได้ทั้งใกล้ ทั้งไกล ? …
    ถ้ามีรางวัลนำจับที่เร้าใจ จับได้สอง สามครั้งก็คุ้มค่ากล้องแล้ว?

อย่างในข่าว ลงทุนประกาศเอาจริง เตือนคนทำผิดจนเคยชินให้รู้ว่า
    "เริ่มจับ ปรับจริง" วันไหน...
    จากนั้นก็หาเครื่องมือ ไปตั้งไว้บนสะพานลอย เก็บภาพ เก็บคลิป ไปออกใบสั่ง
    ใครมันอยากจะถูกปรับทุกวัน ก็คงต้องปล่อยมันแล้วแหล่ะ ... :emo:

Last edited: 13 Jun 2016
  5. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ผมยังเชื่อว่า ปัญหาทุกอย่างของบ้านเรา มาจากการไม่เคารพกฎหมายของประชาชน และการไม่เข้มงวดในการบังคับใช้กฎหมายของเจ้าหน้าที่ ครับ ซึ่งการปรับทุกอย่างให้เข้าที่ต้องใช้เวลาอีกหลายปีครับ

อู๋ คาลบี้ และ suraphan07 ถูกใจ.
  6. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ห้ามเลี้ยวครับ
    ให้วิ่งตรงอย่างเดียว
    ศูนย์การค้าก็ห้ามทำที่จอดรถ
    ห้ามจอดแท็กซี่ด้วย
    รถจะได้ไม่ติดหน้าห้าง

ridkun_user และ suraphan07 ถูกใจ.
  7. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    จริงๆตำรวจเคยทำนะครับ สายตรวจตาแมวอะไรนี่แหละ แต่ไม่รู้ทำกันถึงไหน แต่คงจะทำๆเลิกๆชัวร์ แล้วก็กลับไปตำรวจวินเทจ ยุคเซเวนตี้อย่างเก่า อย่างที่เคยๆ

ตำรวจออกแอพฯซิครับ ไปประสางานกับหน่วยงานอื่น หรือจ้างเอกชนผลิตให้ก็ได้ แล้วให้ประชาชนโหลด แล้วลงทะเบียนด้วยบัตรประชาชน ใครประสบเหตุเข้า ก็ถ่ายคลิบแล้วอัพโหลดคลิบให้ตำรวจ ตำรวจมีหน้าที่ ตรวจคลิบ จากนั้นออกใบสั่ง แล้วหารค่าปรับกัน ให้ส่วนแบ่งค่าปรับใบละร้อยนะ สิ้นเดือนตัดยอดบัญชี แล้วโอนเข้าบัญชีผู้แจ้งเลย

รับรองคนถ่ายมาตรึม ตำรวจก็สบาย นั่งตรวจคลิปในห้องแอร์เย็นๆ ไม่เสี่ยงรถชน ไม่ต้องดมควันรถ ไม่ต้องขรหาว่ารีบไถ่ประชาชนอีกตะหาก แก้กฎหมาย กับระเบียบหน่อยนึง ก็ทำได้แล้ว ใช้ตำรวจแค่ 100 นาย เหมือนตำรวจเป็นหมื่นๆแสนๆ

พวกที่ชอบแหกกฎ มีหลอนกันบ้างหล่ะ กล้องเต็มไปหมด นี่ก็กล้องหน้ารถ นั่นก็กล้องมือถือ ใครทำพลาด ทำผิด รับบิลแน่นอน :D

8. suraphan07

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
  9. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ผมว่าครัปนี้จัดฉากครับ
    น่าจะเป็นการต่อต้านการให้มอเตอร์ไซค์วิ่งชิดซ้าย
    เลยจัดให้วิ่งชิดซ้ายซะสองแถว
    รถอื่นเลยวิ่งชิดซ้ายไม่ได้
    หรือถ้าแทรกเข้าไปได้
    ก็จะมีแถวซ้ายสุดวิ่งขนาบอีกที ทำให้เลี้ยวไม่ได้
    รถเลยติดสะสม
    แล้วยังมีจอดถ่ายคริบเหมือนกันไม่ให้เลี้ยวอีก
    มีอีนักข่าวดราม่าอยู่ด้านบน
    ทุเรศครับ กะสื่อประเทศนี้

อู๋ คาลบี้ และ ridkun_user ถูกใจ.
  10. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    แก้ที่ความมักง่าย

suraphan07 likes this.
  11. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    การที่จะดูว่า ประเทศไหน ประชาชนเป็นเช่นไร ความเจรฺิญก้าวหน้าของประเทศนั้นๆเป็นอย่างไร
    ผมจะดูจากท้องถนน นี่แหละครับ พอจะสรุปได้ดีในระดับนึง ถ้าการขับรถบนท้องถนน ไม่มีระเบียบวินัย
    แซงได้เป็นแซง ปาดซ้ายปาดขวา วิ่งสวนเลน (อันนี้ ผมพบเห็นแต่บ้านเรา) แสดงให้เห็นถึงความมักง่าย
    ความอยากมีอยากได้อยากเป็น ของประชาชนในประเทศนั้นๆ โดยไม่สนใจบุคคลอื่น
    ประเทศนั้นๆ ก็อาจจะเจริญได้แค่วัตถุ แต่ขาดความเจริญทางด้านจิตใจ

suraphan07 likes this.

Share This Page