"ปลื้ม สุรบถ" บวชเรียบง่าย วัดปัญญานันทาราม จ.ปทุม

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Silent Power, 8 Mar 2016

1. Silent Power

Silent Power สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    3 พ.ย. 2015
    คะแนนถูกใจ:
    146
    มีรายงานว่าเมื่อช่วงสายที่ผ่านมาของวันนี้ทางด้านของ "ปลื้ม สุรบถ หลีกภัย" ได้เข้าพิธีอุปสมบทที่วัดปัญญานันทาราม จ.ปทุมธานี พร้อมรับฉายา "โชติปัญฺ" แปลว่า ผู้มีปัญญาโชติช่วง โดยมีนายชวน หลีกภัย} นางภักดิพร สุจริตกุล ผู้เป็นบิดา-มารดา รวมทั้งนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ อดีตนายกรัฐมนตรี และคนสนิทบางส่วนเข้าร่วม
    http://www.manager.co.th/Entertainment/ViewNews.aspx?NewsID=9590000024652
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
    สาธุด้วยครับ

Last edited: 8 Mar 2016
    conservative, Anduril, อาวุโสโอเค และอีก 3 คน ถูกใจ
  2. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
  3. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    อนุโมทนาบุญครับ

4. HOT BOY

HOT BOY สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    31 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    53
    บวชเรียบง่ายดี บ้านนี้เรียบง่ายสบายๆเนอะ ....
    .... ไม่ทราบว่านายชวนยังเช่าบ้านอยู่รึเปล่าตอนนี้:nod:

5. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    HOT BOY ลองเงยขึ้นไปดูสิครับ เผื่อท่านชวนจะเช่าอยู่

6. HOT BOY

HOT BOY สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    31 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    53
    เงยแล้วเห็นแต่วัด ตกลงลุงชวนย้ายมาเช่าวัดอยู่แล้วเรอะเนี้ย:sweating:
    ลุงชวนแกก็นี่เนอะ เวลานำเสนออะไรสู่สังคม แม้กระทั้งงานบวชลูกชาย
    กะให้สังคมคนเห็นภาพ ครอบครัวแกเรียบง่ายสบายๆสมถะ
    http://www.siamintelligence.com/pleum-leekpai-bmw-z4/

7. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    เงยแล้วไม่เห็น แสดงว่าท่านชวนไม่ได้เช่าบ้านอยู่บนหัว Hot Boy
    ดังนั้น เรื่องการเช่าบ้านของท่านชวน ไม่น่าจะหนักหัวใครนะครับ
    โดยเฉพาะในกระทู้ที่เนื้อหาไม่เกี่ยวข้องกัน ว่ามั๊ย

สมมุติ ถ้าคุณมีเฟสบุค
    เวลาคุณมีงานอะไรสำคัญ คุณจะไม่โพสต์ลงเหรอครับ
    เห็นจะกินอะไร เที่ยวที่ไหน ทำอะไร ยังโพสต์กันเหยงๆ
    แล้วลูกชายบวช ใจคอจะไม่ให้แกโพสต์ให้ญาติพี่น้องเห็นบ้างรึ

ถ้าเป็นท่านชวนโพสต์เองนะครับ

ผมว่า คุณตะแบงหาเรื่องไปว่ะครับ เอาแต่เนื้อๆ เถอะว่ะครับ

อ้อ แล้ว ไอ้ที่พยายามจะแยงเรื่อง BM Z4 ของปลื้มน่ะ
    ถ้าไม่ควายเกินไป ก็น่าจะหาอ่านมั่งนะ
    เค้าอธิบายที่มาโดยละเอียด
    ปลื้มเป้นเด็กที่ทำมาหิกิน ไม่ต้องคอยแบมือของเงินพ่อเหมือนไอ้โอ๊ค

เอาไปอ่านแล้วกัน จะไอ้คาบไปบอกไอ้โอ๊ค ให้หัดเอาอย่าเค้ามั่ง
    อายุก็สามสิบกว่าแล้ว ยังทำห่าอะไรเองไม่เป็นกระทั่งเขียนหนังสือ

BMW Z4 ใหม่ตัวนี้จะเริ่มออกมาตีตลาดในปี 2012 รถสายพันธ์สปอร์ตตัวนี้ถือว่าสวยงามมาก ทั้งรูปลักษณ์ภายนอกที่ดูดุดันขึ้น แต่ก็สง่างามไปพร้อมกัน ด้วยเครื่องยนต์ 4 สูบ 240 แรงม้า ที่เพิ่มพลังเทอร์โบเต็มพิกัด และยังถูกออกแบบมาให้ดูทันสมัยมากยิ่งขึ้น พร้อมสิ่งอำนวยความสะดวกภายในครบครันและทันสมัย ปราดเปรียวและโฉบเฉี่ยวมากยิ่งขึ้น ด้านความปลอดภัยก็จัดอยู่ในระดับมาตรฐานจากบีเอ็มดับเบิ้ลยู พร้อมห้องโดยสารที่เรียบหรูและกว้างขวางขึ้น พื้นที่เก็บของกระจุกกระจิกก็มากขึ้น แต่ความสวยงามที่อยู่ในระดับเกิน 5 ดาว

ส่วนใครที่สงสัยว่า พ่อจนแต่ปลื้มขับรถสปอร์ต เอาเงินมาจากไหนมาซื้อรถ ปลื้มเคยตอบไว้ในสื่อหนึ่งว่า

A:ฮ่า ฮ่าฮ่า บางคนก็ว่าคุณพ่อจนไม่จริง บางคนก็ว่ากินภาษีประชาชน เอาเป็นว่าผมภูมิใจจะเล่าเลยนะครับ "ไม่มีอะไรผิดและไม่มีอะไรต้องอายหรือหลบหน้า" อย่างแรก"พ่อผมจนจริงครับ พ่อผมเป็นลูกชาวบ้านมาตั้งแต่เกิด พ่อผมเป็นคนประหยัดขั้นรุนแรงและเป็นคนที่ใช้ชีวิตอยู่บนความพอเพียงถึงขีด สุดครับ" แต่นั่นไม่ได้แปลว่าผมต้องเป็นเหมือนพ่อทุกอย่างครับ ผมเรียนรู้เรื่องการใช้เงินมาจากพ่อครับ และ"ผมมีความฝันหลายอย่าง" และหนึ่งในฝันนั้นก็คือ"ซักวัน!เราจะมีรถสปอตร์ซักคันที่เราชอบจริงๆ!" และผมเชื่อว่าเด็กผู้ชายหลายๆคนก็ต้อง"มีฝันว่าอยากได้รถซักคัน" เพียงแต่ว่า"ฝันอันนั้นจะมีใครทำตามฝันมั้ย"

ซึ่งหนึ่งในนั้นคือ"ผม เองครับ ผมเลือกที่จะไม่ใช้ชีวิตอย่างเอ้อระเหยสนุกไปวันๆ" ผมเริ่มหาเงินเองตั้งแต่ตอนผม "ขึ้นม.4" เริ่มแรกผมทำงานหลายต่อหลายอย่างครับ ส่วนใหญ่จะเป็นงานที่ทำวันหยุดได้ เช่นไปเป็นพนักงานสวนสัตว์กับพนักงานร้านสะดวกซื้อครับ เบ็ดเสร็จแล้วผมมีรายได้เฉลี่ยช่วงแรกๆอยู่เดือนละ 6000-7500บาทครับ ต่อมาผมเริ่มทำธุรกิจส่วนตัว อันแรกเลยคือ "ตู้สติ๊กเกอร์"(ตอนนั้นวัยรุ่นฮิตมาก) ผมเอาตู้พวกนี้ไปตั้งตามห้างต่างๆครับปรากฎมันได้เงินเยอะกว่าที่คิดมากและ ต้นทุนมีเพียงตู้ไม้กับคอม1เครื่องและเครื่องปริ๊นอีก1อัน"

พอผม ขึ้นปี2ผมก็ทำธุรกิจเล้กๆเกี่ยวกับอาหาร จนกระทั่งผมอยู่มหาลัยปี4 "ผมสามารถเก็บเงินได้มากพอที่จะดาวน์รถที่ผมชอบจริงๆซักคันนึงได้" และผมก็เลยตัดสินใจดาวน์ "Z4ที่เป็นรถมือ2" ซึ่งเต๊นรถที่ไปซื้อเป็นรุ่นพี่ที่รู้จัก ผมก็โทรไปต่อเค้าทั้งวันทั้งคืนให้เค้าลดให้ได้มากที่สุด จนกระทั่ง"ผมเลยทำตามฝันของผมได้" แต่ผมอยากจะบอกว่าทุกวันนี้ผมยังต้องผ่อนอ้วกแตกอยู่เลย และเวลาใครถามผม ผมจะบอกอย่างเต็มอกว่า "ผมเก็บตังค์ดาวน์รถคันนี้มาทั้งหมด7ปีและผมซื้อมาเป็นรถมือ2 ซึ่งทุกวันนี้ผมยังผ่อนอยู่ทุกเดือนๆ"

ผมทำงานมาผมเสียภาษีทุกบาททุกสตางค์ไม่เคยตกหล่น เพราะผมถือว่า"สิ่งที่มนุษย์เราทุกคนหนีไม่ได้คือภาษี" สุดท้ายนะครับผมอยากจะบอกว่า "อย่าคิดว่าผมจะเป็นเด็กกะโหลกกะลาที่แบมือขอตังค์พ่อแม่เที่ยวสนุกซื้อของ ช๊อปกระจายไปวันๆครับ ผมเป็นคนที่จริงจังกับสิ่งที่เรียกว่าความฝันมาก อย่าคิดว่าเป็นเด็กจะไม่สามารถทำสิ่งโน่นสิ่งนี้ได้ครับ เพราะผมเชื่อว่าสิ่งที่ผมทำใครๆก็ทำได้ มันขึ้นอยู่กับว่าคุณมีความมุ่งมั่นจะทำตามความฝันนั้นมากน้อยแค่ไหนต่าง หาก" (การมีเงินไม่ใช่เรื่องที่ผิดหากคุณตั้งใจทำงานหามาจากหยาดเหงื่อของคุณ แต่มันจะเป็นเรื่องที่ผิดหากมันเป็นเงินที่ได้มาโดยไม่สุจริต

http://auto.sanook.com/4447/

8. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ได้เด็กไม่เอาถ่าน ยาก็ไม่เล่น ข้อสอบก็ไม่โกง

กระจอก !!!!

คะยิ่นดง และ ชายน้ำ ถูกใจ.
  9. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ครับ และที่แย่ที่สุดคือตอนที่จะสื่อสารกับสังคม ดันเขียนเอง ไม่จ้างคนอื่นเขียนให้

10. Tad

Tad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    16 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,773
    จำเอาไว้ ทีหลังเข้าห้องสอบให้พกโพย:giggle:

11. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    แปลกแฮะ ลุงกำนันทำไมไม่มา :wondering::wondering::wondering:
    แต่ก็ดีครับมาก็เสื่อมเสียพรรคประชาธิปัตย์เราเปล่าๆ :giggle::giggle::giggle:

12. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เกี่ยวอะไรครับ ถ้าไม่โยงอะไร อกจะแตกตายเลยหรือครับ หรือถ้าไม่ได้หาเรื่องนี่ คลั่งเลยเหรอครับ

13. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    เรื่องบุญก็ไม่อนุโมทนา ยังมาโพสแบบใจบาปหยาบช้าสะอีก

14. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    คำว่าไพร่ขี้ข้าเสื้อแดง ไม่ใช่จะได้มาง่ายไจริงๆ

หนูอ้อย likes this.

Share This Page