ปรีดี พนมยงค์ นักประชาธิปไตยจอมปลอม

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย นิติรั่ว, 6 Dec 2014

1. นิติรั่ว

นิติรั่ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ที่ผมกล้าพิมพ์อย่างนี้เพราะ
    1.หากนายปรีดี พนมยงค์ มีแนวคิดแบบประชาธิปไตยจริงๆๆต้องไม่ใช้กำลังทหารในการทำปฏิวัติเมื่อวันที่ 24 มิถุนายน พ.ศ.2475 ต้องใช้วิธีถวายฎีกาขอให้พระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัวให้ทรงพระราชทานรัฐธรรมนูญลงมาไม่ใช่ใช้วิธีใช้กำลังทหารคุมตัวสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าบริพัตรสุขุมพันธุ์ กรมพระนครสวรรค์วรพินิต เพื่อต่อรองกับพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว รัฐกาลที่7
    2.หากนายปรีดี พนมยงค์ มีแนวคิดแบบประชาธิปไตยจริงๆๆต้องไม่นำกองกำลังจากประเทศจีนมาร่วมก่อการกับคณะนายทหารเรือ นำกำลังยึดพระบรมราชวังและม.ธรรมศาสตร์เป็นกองบัญชาการ จนกลายเป็นกบฎวังหลวงเมื่อปีพ.ศ.2492 รวมถึงกบฎแมนฮัตตันตอนปี2494ก็เป็นผู้อยู่เบื้องหลังด้วยเช่นกัน

Words of the Buddha, Charlee, padd และอีก 1 คน ถูกใจ.
  2. ctpk05

ctpk05 อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,606
    อยากอ่านรายละเอียดเพิ่มเติม เชิญอ่านที่เพจพ่อ PD ได้ครับ รับรองตาสว่างวาบๆ พวกร่านฯดิ้นตายเป็นแถบๆ

https://th-th.facebook.com/Khanaranparty

-3-, padd, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  3. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    แค่เป็นแกนนำขับรถถังล้มเจ้า
    ก็ถือว่าเป็นคุณงามความดี
    สำหรับลิเบอรร่านแล้วครับ

4. Octavarium

Octavarium อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    รูปข้างบนทำเอาผมนึกถึงนี่เลย...

Crucio และ emujack ถูกใจ.
  5. Familie

Familie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,753
    ผมว่าคนๆนี้ไม่ใช่นักประชาธิปไตยหรอกครับ
    แต่เป็นคนที่ได้เรียนรู้ประชาธิปไตยมาเป็นคนต้นๆของประเทศ
    และเอาจุดอ่อนของคนในประเทศ มาแอบอ้าง
    เพื่ออำนาจและผลประโยชน์ของตัวเองและพวกพ้อง
    พอตอนหลังไม่ประสบผลสำเร็จ เรียกคืนอะไรไม่ได้แล้ว
    ก็เลยทำเป็นนักประชาธิปไตยจ๋า มาเผยแพร่
    ทำตัวเป็นนักปราชญ์ประชาธิปไตย
    น่าจะเรียกว่า หัวหน้าโจรในคราบนักปราชญ์มากกว่า
    เหมือนคนๆหนึ่งตอนนี้เลย หรือกลับชาติมาเกิด

Charlee, padd และ นิติรั่ว ถูกใจ
  6. นิติรั่ว

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ปรีดี พนมยงค์ เป็นแค่นักฉวยโอกาส

padd likes this.
  7. Octavarium

Octavarium อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    ขืนรอช้ามันจะไม่ทันการน่ะครับ ถ้ารอให้พระราชทานรัฐธรรมนูญลงมาเอง
    อำนาจทั้งหลายก็จะไม่ได้ตกอยู่ที่คณะผู้ก่อการแต่เพียงฝ่ายเดียว เลยต้องรีบลงมือ

มีอำนาจแต่ขาดประสบการณ์ เลยมาเสียดายตอนแก่ ไร้อำนาจเสียแล้ว :rofl:

padd, อู๋ คาลบี้ และ Bayonet ถูกใจ
  8. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    ศาลยังไม่ตัดสินครับ จขกท ระวังข้อหาหมิ่นประมาทนะครับ

9. นิติรั่ว

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ไม่ใช่หมิ่นประมาทครับถ้าผมจะโดนก็เป็นดูหมิ่นผู้ตายครับคุณรอดเจอร์16 แต่ที่ผมไม่กังวลเพราะผมพิมพ์เป็นความเห็นในเชิงวิชาการมีหลักฐานและเหตุการณ์อ้างอิงครับ

10. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    มาอ่าน ไม่มีความเห็น

11. ctpk05

ctpk05 อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,606
    เฮ้ยยยย นั่นมัน Far Cry4 นี่นา:rofl:

12. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    หลังจากทำแล้ว ใครได้ประโยชน์? คนไทยทั้งชาติได้อะไรบ้าง?

Last edited: 7 Dec 2014
  13. นิติรั่ว

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ได้รัฐธรรมนูญซึ่งเป็นลูกพระยาพหลฯครับ

14. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ถ้าประชาชนพร้อมสำหรับประชาธิปไตยจริง ปรีดี จะให้มีสภาแต่งตั้งทำไมตั้ง20ปี

padd, Bayonet และ นิติรั่ว ถูกใจ
  15. นิติรั่ว

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ที่พี่ๆๆเพื่อนช่วยกันตอบคือด้านมืดของปรีดี ที่สาวกแกล้งทำเป็นมองไม่เห็น

16. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    ถ้าคุณจะโดนหมิ่นประมาท ผมก็ฃอโดนด้วย
    เพราะผมเห็นด้วยกับคุณล้านเปอร์เซ็นต์

Charlee, padd และ นิติรั่ว ถูกใจ
  17. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    Ends justify the means ครับ ประชาธิปไตยเป็นสิ่งถูกต้องสัมบูรณ์ ดังนั้นไม่ว่าจะใช้วิธีทรยศเลวทรามต่ำช้าสามานย์อกตัญญูยังไงเพื่อให้ได้มาก็ถือว่าถูกต้องอยู่ดี พวกโง่งมมัวแต่ยึดติดกับวิธีการเดิม ๆ ในกะลาแบบพวกสลิ่ม ไม่มีทางเข้าใจหรอก :swear:

-3-, padd, Redbuffalo010 และอีก 1 คน ถูกใจ.
  18. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    PD - บิดาแห่งรัฐประหารไทย

19. กระต่ายในจันทร์

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    อยากให้สหายแนวร่วม อ่านนวนิยายจีนเรื่องนี้จัง
    เรื่อง"กระบี่เย้ยยุทธจักร" หรือ"เดชคัมภีร์เทวดา"
    เรื่องนี้แต่งโดยกิมย้ง ถ้าสหายแนวร่วมอ่านจบ
    ซักสามรอบ สหายแนวร่วมอาจจะเข้าพวกสลิ่มตาดำๆ
    อย่างผมบ้าง ไม่มากก็น้อย:mad::devil::envy::banghead::tmi:

20. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    ไม่บอกต่อล่ะครับ ว่ายังไม่ได้ตัดสินเพราะ RUN ไปจีน แล้วต่อด้วยไปพักที่ เลอ กาบานง ที่ปาครีน่ะ

21. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
  22. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    นวนิยายที่คู่ควรกับลิเบอรัลแบบผม จะต้องเป็นนวนิยายจากประเทศประชาธิปไตยสากลเท่านั้นครับ นวนิยายของพวกนิยมคอมมิวนิสต์เอาไปเผาทิ้งให้หมดเถอะครับจะได้ไม่เป็นภาระลูกหลาน :swear:

-3-, มิติใหม่, Bayonet และอีก 5 คน ถูกใจ
  23. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ไม่เป็นแดงแล้วหรอครัซ>:)

padd likes this.
  24. นิติรั่ว

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    คนพวกลิเบอรัลนี่มันเหมือนกันจริงๆๆปากว่าตาขยิบ เกลียดปลาไหลกินน้ำแกง ยกตัวอย่างเช่น ศาสตราจารย์ วรเจตน์ ภาคีรัตน์ ได้ขึ้นเป็นศาสตราจารย์ ซึ่งเป็นตำแหน่งทางวิชาการที่จะขอพระราชทานเครื่องราชฯ ได้ ดูข้อ7นะครับ
    หลักเกณฑ์การขอพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ให้แก่ผู้ดำรงตำแหน่งในสถาบันอุดมศึกษาของรัฐที่มีลักษณะพิเศษ ( พนักงานมหาวิทยาลัย)

ลำดับ
    ตำแหน่ง
    เครื่องราชสริยาภรณ์
    ที่ขอพระราชทาน
    เริ่มต้นขอ - เลื่อนได้ถึง
    เงื่อนไขและ
    ระยะเวลาการเลื่อนชั้นตรา
    หมายเหตุ

1.

ประจำแผนก หรือ ตำแหน่งเทียบเท่า

บ.ม. - จ.ช.

1. เริ่มขอพระราชทานตามตำแหน่ง

2. การขอพระราชทานเลื่อนชั้นตรา เว้นระยะเวลาไม่น้อยกว่า 5 ปีบริบูรณ์ ตามลำดับ จนถึงเกณฑ์ชั้นสูงสุดของ ตำแหน่ง

3. ลำดับที่ 5 และ 8 เสนอขอพระราชทานตามลำดับ เมื่อได้ ท.ช.แล้ว 3 ปี เสนอขอ ป.ม.

4. ลำดับที่ 7 เสนอขอพระราชทานตามลำดับ เมื่อได้ ท.ช.แล้ว 3 ปี เสนอขอ ป.ม. เมื่อได้ ป.ม. แล้ว 3 ปี เสนอขอ ป.ช.

1. ต้องปฏิบัติงานติดต่อกันมาเป็นเวลาไม่น้อยกว่า 5
    ปีบริบูรณ์ นับแต่วันเริ่มจ้าง จนถึงวันก่อนวันพระราชพิธี
    เฉลิมพระชนม์ พรรษาที่จะขอพระราชทาน ไม่น้อยกว่า 60 วัน
    (แนบสัญญาจ้าง ซึ่งปฏิบัติงานระยะเวลา 5 ปี )

2. การนับระยะเวลาปฏิบัติงาน สำหรับพนักงานที่เปลี่ยนสถานะมาจาก ข้าราชการ หรือย้ายมาจากรัฐวิสาหกิจแห่งอื่น ให้นับระยะเวลาต่อกันได้ แต่ต้องมีระยะเวลาปฏิบัติงานในสถาบันอุดมศึกษาของรัฐ ที่มิใช่ส่วนราชการ ที่เสนอขอพระราชทานไม่น้อยกว่า 2 ปีบริบูรณ์

3. อธิการบดีของสถาบันอุดมศึกษาของรัฐที่มิใช่ส่วนราชการ ที่ดำรงตำแหน่ง โดยสัญญาจ้างต้องดำรงตำแหน่งติดต่อกันมาเป็นเวลาไม่น้อยกว่า 2 ปีบริบูรณ์ นับตั้งแต่วันที่เริ่มทำสัญญาจ้างจนถึงวันก่อนวันพระราชพิธีเฉลิมพระชนมพรรษาของปีที่ จะขอพระราชทาน

2..

ประจำแผนก หรือ ตำแหน่งเทียบเท่า

จ.ม. - ต.ม.

3.

ผู้ช่วยศาสตราจารย์ หรือ อาจารย์

จ.ช. - ท.ม.

4.

ผู้ช่วยอธิการบดี
    รองคณบดี
    รองผู้อำนวยการศูนย์
    รองผู้อำนวยการสถาบัน
    หัวหน้าภาควิชา หรือ
    ตำแหน่งเทียบเท่า

ต.ม. - ท.ม.

5.

รองศาสตราจารย์

ต.ม. - ป.ม.

6.
    รองอธิการบดี คณบดี
    ผู้อำนวยการสถาบัน
    ผู้อำนวยการศูนย์ หรือ
    ท.ม. - ท.ช.
    7.

ศาสตราจารย์

ท.ม. - ป.ช.

8.

อธิการบดี หรือ

ท.ม. - ป.ม.

ซึ่งเพิ่งได้รับพระราชทานเครื่อราชเมื่อวันที่5 ธ.ค. 2557 ที่ผ่านมา ทั่งๆๆที่ตลอดเวลาที่ผ่านมาอาจารย์ท่านนี้แสดงตัวเป็นลิเบอรัลตลอดมา (กรณีนี้ครบองค์ประกอบหมิ่นประมาทแล้วครับ ใครจะเป็นจำเลยร่วมกับผมบ้าง)
    ปล.ลิ้งค์ที่มาครับ
    http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1417764704
    http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1407475948
    http://www.tu.ac.th/org/ofrector/person/record/htm/rule.htm

25. ridkun_user

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    นี่แหละครับนิสัยพวกสลิ่ม โดนด่าก็หาว่าคนอื่นเป็นเสื้อแดง ผมประกาศตอนไหนครับว่าผมเป็นแดง ผมเป็นลิเบอรัลผู้ไม่ยึดติดกับความเชื่องมงายเต่าล้านปีแบบพวกสลิ่มต่างหาก เพราะเห็นท่านปรีดีบิดาของลิเบอรัลและประชาธิปไตยไทยจากปากกระบอกปืนถูกรังแกใส่ร้ายแบบนี้ ผมจึงทนไม่ได้ต้องมาแก้ต่างให้ท่านครับ :fubar:

-3- และ Novice ถูกใจ.
  26. กระต่ายในจันทร์

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    เผาทิ้งไม่ได้ครับ เพราะลูกหลานผมกำลังติดภาระนี้อย่างงอมแงม
    :punch::rock::devil:

27. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    พูดถึง วันก่อน พี่ลูกน้าผมบอกถ้าปรีดีไม่ดี ทำไมถึงให้ร.7 เสด็จมาเมืองไทย นี้ขนาดหลายคนชมเขาว่าฉลาดนะยังไม่ทันปรีดีเลย
    ทำไมคนที่กล่าวหาว่าระบบกษัตริย์ชั่วร้ายจนไม่น่าให้อภัย แต่กลับเชิญกษัตริย์มาขึ้นครองราชและเซ็นต์เอกสารต่างๆ ถ้าเดาง่ายๆก็แค่ประชาชนไม่ได้มีปัญหาอะไรกับระบบกษัตริย์เลย แต่ตรงกันข้ามคือคณะราษณ์ต่างหากที่มีปัญหา

28. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    ผิดครับ
    "พ่อง PD คือ พระบิดา พระจิต และพระบุตรแห่งรัฐประหารไทย"

BotVMask และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  29. Ricebeanoil

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    ประชาธิปไตยไม่เคยงอกออกจากปลายกระบอกปืน แต่งอกออกมาจากตีนตะขาบรถถังของพ่อง PD

Last edited: 8 Dec 2014
    มิติใหม่ และ emujack ถูกใจ.
  30. Ricebeanoil

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    ประชาธิปไตยไม่ได้งอกออกมาจากปลายกระบอกปืน แต่งอกมาจากการข่มขู่และจับตัวประกัน

Crucio, ridkun_user, -3- และอีก 2 คน ถูกใจ
  31. Ricebeanoil

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    ต้นแบบประชาธิปไตยของเหล่าร่านทั้งหลาย ก็งอกออกมาจากปลายกระบอกปืนทั้งนั้นละครับ
    แถมปืนใหญ่ที่ใช้ถล่มคุกบาสตีย์ ก็ Made in อโยธยาศรีรามเทพนคร นะครับ
    ดังนั้น อโยธยาศรีรามเทพนครคือผู้ส่งออกประชาธิปไตยรายแรกของโลกนะครับ

Crucio, -3- และ BotVMask ถูกใจ
  32. Charlee

Charlee อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    334
    การศึกษาบ้านเรามีปัญหาแล้ว เอาปรีดีมาเป็นตัวแทนประชาธิปไตย

-3- likes this.
  33. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    ที่อเมริกาตอนเกิดสงครามกลางเมือง
    ฝ่ายเหนือประชาธิปไตย
    ทำสงครามกับพวกฝ่ายใต้ค้าทาส
    พอฝ่ายเหนือชนะสงครามพิชิตฝ่ายใต้ได้อย่างเบ็ดเสร็จ
    อเมริกาถึงจะได้เป็นประชาธิปไตยทั้งประเทศ

34. Words of the Buddha

Words of the Buddha อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,860
    :rolleyes: เพิ่งรู้เร๊อะลุ๊ง... เก๊าตาสว่างวาบๆมาตั้งนานแย้วขอรับ... วู๊วววววว...

:rock:

35. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน

-3-, temp, BotVMask และอีก 1 คน ถูกใจ.
  36. Words of the Buddha

Words of the Buddha อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,860

MIRO, emujack และ Alamos ถูกใจ
  37. -3-

-3- อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    890
    บังอาจมาว่าบิดาแห่งประชาธิปไตรย มันต้องโดนประชาธิปไตรยถล่ม :rolleyes:

Share This Page