ประเทศไทย จำเป็นต้องมีรถไฟความเร็วสูงด้วยหรือครับ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 19 พ.ย. 2014

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    กีรเต้ likes this.
  2. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    มีก็ดีครัช
    ผมเบื่อรถไฟเหาะตีลังกาแบบเดิมๆแระ

padd, กีรเต้ และ ปู่ยง ถูกใจ
  3. ถั่งโถมโหมแรงไฟ

ถั่งโถมโหมแรงไฟ สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    31 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    23
    ถ้ามองในแง่ กรุงเทพเป็นจุดรวมอะไรๆก็ลงกรุงเทพหมด ไม่จำเป็นหรอก แต่
    ถ้าจะ พัฒนาเมืองอื่น แบ่งอะไรๆที่มันรวมอยู่กรุงเทพจุดเดียวไปที่อื่นบ้าง ก็จำเป็นอย่างยิ่ง มากๆ

padd, กีรเต้ และ ปู่ยง ถูกใจ
  4. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    มีก็ดีครับ จะได้ติดต่อกับประเทศล้านาได้สะดวก

Bayonet, padd และ กีรเต้ ถูกใจ
  5. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ต้องมี เพราะไม่งั้นผักที่ปลูกบนดอย จะเน่า ส่งไปขายตลาดสี่มุมเมืองไม่ทัน เอิ้กๆๆๆๆ

Bayonet, joonkung, kokkai และอีก 4 คน ถูกใจ
  6. วิท

วิท อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    298
    สายกรุงเทพเชียงใหม่ รัฐบาลไม่น่าจะกล้าทำเพราะคงมีคนค้านเยอะ และดูแล้วไม่คุ้ม

7. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    สายกรุงเทพเชียงใหม่ ควรมีครับ แต่ไม่เข้า ชม. เข้าไปทำไม รถติดจะตาย ออกพายพาสตัดเพิ่มออกเชียงรายไปยูนานไปเลย ดีกว่า ชม. ให้ไปแค่เมืองผ่านก้อพอ 5555

Bayonet, กีรเต้, kokkai และอีก 3 คน ถูกใจ
  8. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    อ๋อ.....อยากได้แบบตีลังกาหลุดจากราง ชิมิ...ชิมิ....
    เด๋วการรถไฟไทย จัดให้ :rofl:
    ปล. ขนาดวิ่งช้าๆ มันยังทำให้ตกรางได้เลย...เฮ้อ

กีรเต้, โยธกา และ padd ถูกใจ
  9. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ถ้าทำแล้ว มีโอกาสเชื่อมต่อกับประเทศอื่นๆเป็นสายยาว ผมเห็นด้วย
    เพราะเราได้ประโยชณ์จากการท่องเที่ยวคืนมา คิดว่าน่าจะคุ้มการลงทุน
    แต่ถ้าทำแค่เชื่อมต่อกันภายในประเทศ ผมว่าคนคิดปัญญาอ่อนชัดๆ

Bayonet, กีรเต้, ปู่ยง และอีก 2 คน ถูกใจ
  10. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    จริงๆอยากให้มีการพัฒนาคมนาคมในท้องถิ่นก่อน บางจังหวัดยังไม่มีรถข้ามไปต่างตำบลหรืออำเภอเลย

kokkai, กีรเต้ และ padd ถูกใจ
  11. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ฮึ้มมมมมม พอมีเกวียนเข้าถึงแล้วยัง รู้สึกว่า เขามีการกระจายการบริหารถึงท้องถิ่นแล้วนะ หรือว่าตกแค่ถึงท้อง...?

กีรเต้ และ ปู่ยง ถูกใจ.
  12. -3-

-3- อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    890
    ไอ้รถไฟความเร็วสูงที่เถียงๆ กันหลายคนอยากได้จนตัวสั่นน่ะ

มันคือรถไฟประเภทไหน? ใครตอบได้บ้าง ใช่หัวกระสุนรึเปล่า หรือแค่ให้มันเร็วกว่าปัจจุบัน+รางคู่ก็พอ

kokkai, กีรเต้, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  13. เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    รอให้ถนนลูกรังหมดจากประเทศไทยก่อนนนนนน

ค่อยมีก็ได้รถไฟความเร็วสูง

อย่าไปเห่อตามตูดฝรั่ง ตอนนี้มันยังไม่จำเป็นนนน
    :tmi::tmi::tmi::D:D:D

14. -3-

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    890
    แค่ความเห็นส่วนตัว นี่ก็เล่นได้ยันหลานสึกเลยสินะ :D

padd, อู๋ คาลบี้ และ bookmarks ถูกใจ
  15. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    อาจฟังดูขัดๆ แต่ผมไม่ได้คัดค้านเรื่องสร้างนะครับ คือแถวบ้านผมพวกอปท. เขาไม่ค่อยสนใจปัญหานี้นะครับ จะหารถเข้าเมืองนี้บางทีนานเกือบ 2 ชั่วโมง มีรถมอเตอร์ไซต์รับจ้างก็ไม่ถูกซะด้วย รถเมลล์กับรถทัวร์หลายคันเลิกวิ่ง บ้างก็หนีไปขับรถตู้ แถมวิ่งแต่สายหลัก คนที่เดือดร้อนจริงๆมักเป็นผู้สูงอายุที่ขับรถไม่ได้ พ่อแม่ต้องลำบากมาส่งลูก แล้วยังทำให้เด็กหลายคนขับรถมอเตอร์ไซต์มาเรียนทั้งที่ยังไม่มีใบขับขี่ ยังดีว่าบางอบต.ยังมีใจจัดจ้างรถให้เด็กๆไปกลับโรงเรียน

kokkai และ กีรเต้ ถูกใจ.
  16. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ครับ เข้าใจครับ แต่บริหารระดับประเทศ กะตำบล ต่างกันมากนะครับ อบต. อบจ. ผู้ว่าฯ มีขั้นตอนการบริหารจัดการอยู่นะครับ ต้องออกไปบอกกำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ให้ช่วยกันร้องเรียนหน่อยครับ

กีรเต้ likes this.
  17. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    คือรถไฟไม่ใช่ความเร็วสูงนะครับ เป็นรถไฟความเร็วปานกลางไม่ใช่เหรอครับ

กรุงเทพฯ - เชียงใหม่ 56 : 3.17 แสนล้านบาท
    กรุงเทพฯ - เชียงใหม่ 57 : 0.26 แสนล้านบาท

กรุงเทพฯ - หนองคาย 56 : 1.98 แสนล้านบาท
    กรุงเทพฯ - หนองคาย 56 : 0.11 แสนล้านบาท

* มีราคาประเมินหลายชุดนะครับ เพราะมันคงยากที่จะประเมินราคาโครงการใหญ่ๆ ที่ยังไม่ได้เริ่มก่อสร้างที่ใหญ่ขนาดนี้ อย่างที่สายกรุงเทพ-เชียงใหม่นี้มีตัวและตั้งแต่ 2.2 - 4.2 นู้นแหละครับ เลยเอาตัวเลขกลางๆมาดีกว่า

ผมว่ามันต่างกันตรงนี้แหละครับ คือโอกาสสร้างแล้วคืนทุนมีมากกว่าแยะ เพราะลงทุนน้อยกว่าอย่างมหาศาล ซึ่งทำให้ประชาชนไม่ได้ต้องแบกรับภาระค่าก่อสร้าง แม้จะไม่ได้นั่ง ก็ตาม

HiddenMan, padd, กีรเต้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  18. -3-

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    890
    แค่อยากรู้ว่ารถไฟความเร็วสูงในยุคยิ่งลักษณ์ เขาหมายถึงอันไหน พี่น้องเสื้อแดงมาตอบก็ได้

เพราะเห็นป้ายประชาสัมพันธ์เป็นรถไฟหัวกระสุน และมันไม่ได้เชื่อมต่อกับเพื่อนบ้าน แต่นายกฯ ในตอนนั้นบอกเอาไว้ขนสินค้าการเกษตร

kokkai, padd และ กีรเต้ ถูกใจ
  19. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    ผมว่ารถไฟรางคู่ก็ ok อยู่แล้วนะ
    มันได้ประโยชน์ในวงกว้าง ผู้โดยสารส่วนใหญ่เข้าถึงได้ ใช้ขนสินค้าก็ได้

padd, กีรเต้ และ maya ถูกใจ
  20. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    แก้ปัญหาเรื่องจุดตัดถนนรถผ่าน - รถไฟก่อนมั้ย ผมเคยเห็นภาพข่าวจากกล้องวงจรปิดที่จับภาพรถไฟชนรถกระบะ มันไปไวแต่สยองมาก

padd และ กีรเต้ ถูกใจ.
  21. NISH

NISH สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    26 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    27
    รถไฟความเร็วสูง ไม่ว่าสายไหน วิ่งในประเทศ ขาดทุนยับแน่นอน

22. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ทีตอนแม่ปูทำไมไม่พูดงี้ละ :snooze:

gaiser, JSN และ padd ถูกใจ
  23. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    คำถามที่ตามมาคือ ต้องทำยังไง
    ถึงจะทำให้รถไฟความเร็วสูงได้รับความนิยม จนถึงขั้นสายการบินภายภายในประเทศญิ่ปุ่นขาดทุนย่อยยับจนต้องปิดตัวไป
    เหมือนที่ประเทศญี่ปุ่นเป็น

24. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ทุกวันนี้คนยังรอรถไฟฟรีอยู่เลย ความหมายคือคนยังยินดีที่จะไม่สะดวกขอให้ประหยัดก็พอ ส่วนคนที่มีปัญญาจ่ายเค้าก็มีทางเลือกอื่น แต่ว่าน่ะให้ดีก็เอาเอกชนมาทำปลอดภาษีไปเลยนานๆดูซิจะเจ้าหรือเจ้ง

kokkai, padd, กีรเต้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  25. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    จ่ายถูกกว่าสะดวกกว่าและเร็วกว่าเครื่องบิน

26. มนุษย์ตูดแดง

มนุษย์ตูดแดง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    648
    ถูกกว่านี่ไม่เสมอไปนะครับ แต่สะดวกกว่า กับ เร็วกว่าถ้าจะเข้าไปในย่านใจกลางเมืองนี่จริงแน่นอนครับ

เผด็จการที่รัก, kokkai, padd และอีก 2 คน ถูกใจ
  27. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    Abhisit Vejjajiva
    เดินทางด้วยรถไฟความเร็วสูงจากปักกิ่ง (Beijing) ถึงเจิ้งโจว (Zhengzhou) :18 พ.ย.57

ลุงตู่ วางรางไว้ก่อนเอาไว้วิ่งสัก 160-200 พี่มาร์คค่อยมาสัก 200-500 ส่วนความเลวสูงขนผักไว้ชาติหน้า

padd, กีรเต้, Alamos และอีก 1 คน ถูกใจ.
  28. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ใช่ครับ
    ปีนี้สายการบินก็ไม่รอด
    เจ๊งเกือบทุกสาย
    ยกเว้นบางกอกแอร์เวย์
    ลดราคาตั๋วกันกระหน่ำจะเหลิออะไร
    ลูกค้าก็รอ ถ้าไม่ถูกไม่บิน

padd, นอกคอก และ กีรเต้ ถูกใจ
  29. emujack

emujack อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    30 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    ทีเมื่อก่อนแม่มอยากจัง ใครคัดค้านยังไงก็ดันทุรังจะทำ

กีรเต้ และ padd ถูกใจ.
  30. NISH

NISH สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    26 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    27
    prospect customer ของเรายังน้อยครับ คนที่พร้อมจะจ่าย จริงๆ มีกี่คนกัน เทียบกับญี่ป่นที่ส่วนใหญ่เป็นคนมีรายได้ดี อันนี้เป็นโจทย์ใหญ่

เรื่องความสะดวกในการเดินทาง ถ้าออกแบบระบบขนส่งฯ ดีตั้งแต่ต้น รถไฟจะสะดวกกว่าเครื่องบิน เพราะสถานนีอยู่กลางเมืองได้ แต่สนามบินต้องอยู่ชานเมือง

กีรเต้ และ padd ถูกใจ.
  31. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เห็นด้วยกะคุณครับ วิ่งภายในประเทศเอาแค่รางคู่ก็พอ
    ถ้าไม่ใช่คิดเชื่อมต่อระหว่างประเทศ แล้วยังคิดจะทำรถไฟความเร็วสูง
    ผมว่าเหมือน"เห็นช้างขี้ ขี้ตามช้าง" (ยกเว้นคนคิดจะทำ เพื่อหวังจะได้โกงกันเยอะๆ)

ข้อมูลรถไฟรางคู่ ถ้าผมผิดก็ขอเชิญค้านเลยนะครับ
    ***รีบเร่งอนุมัติโครงการณ์ตอนช่วงชุลมุน คนมุ่งแต่สนใจ กรณีเงินกู้ 2 ล้านๆ
    ***กลุ่มที่ได้ผลประโยชณ์มากที่สุดของโครงการณ์ คือกลุ่มที่ได้ออเดอร์รางรถไฟ
    มีการล็อคสเป๊ก ให้ขนาด-ลักษณะราง ไม่เหมือนชาวบ้าน ข้อดีคือ
    -มีเจ้าเดียวที่เสนอรางแบบนี้ ไม่มีราคากลางเพราะไม่เหมือนใคร
    ซึ่งเมื่อเทียบกับราคาที่ควรจะเป็น มันสูงผิดปกติไปมาก
    -บริษัทที่ได้เนื้อก้อนโตนี้ มาจากจีน โดยอดีตนายกจอมโกงมีเอี่ยวด้วย

ถ้าข้อมูลผมผิดไป ก็ขอโทษเพื่อนสมาชิกทุกท่านด้วยนะครับ

32. คะยิ่นดง

คะยิ่นดง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    19 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    827
    และควรมีไม้กั้นให้ครบทุกทางตัดกับถนนก่อนดีมั้ยครับ 2 เดือนมานี้ การถไฟทำสถิติกันหรืออย่างไรไม่ทราบ...

อู๋ คาลบี้, Bayonet และ bookmarks ถูกใจ
  33. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    ตอนนี้ทำรถไฟทางคู่ก็พอแล้ว ขอปรับปรุงเรื่องการขนส่งสินค้าก่อน
    ส่วนรถไฟทางคู่ที่เชื่อมกับจีน ใช้รางขนาด 1.435 เมตร
    รางขนาดนี้ถ้าเปลี่ยนหัวรถจักรก็สามารถอัปเกรดเป็นรถไฟความสูงได้ทันที
    เรียกว่า "รางพร้อม รอเปลี่ยนหัวจักร" เลยละครับ

Last edited: 19 พ.ย. 2014
    redfrog53 และ kokkai ถูกใจ.
  34. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    สำหรับผมไม่จำเป็นครับ ไปไหนนั่่งเครื่องบินเร็วกว่า และผมว่า รถไฟความเร็วสูง ยังไงก็เจ๊ง เพราะนักการเมือง มันจะใช้หาเสียง ด้วยการให้นั่งฟรี แล้วจะเจ๊งเหมือน ขสมก นั่นแหละ

kokkai likes this.
  35. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ถ้าจะมีรถไฟฟ้า แล้วใช้วิธีการแบบที่ กรณ์ ทำในรัฐบาลอภิสิทธิ์ ผมว่าโอเค

เพราะ ไม่ว่ามันจะเจ๊ง หรือ จะรุ่ง ประเทศชาติก็ได้อยู่ดี

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1365241083

redfrog53 และ kokkai ถูกใจ.
  36. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ไปบอกนักการเมืองท้องถิ่นสิครับ

Share This Page