ประเทศไทยล้มบนฟูกนี่ถูกกฎหมายใช้มั๊ยครับ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 5 พ.ย. 2015

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    แค่สงสัย เจ้าตัวก็ออกจะพูดชัดเจนแต่เจ้าหนี้ก็เฉยๆ?

ซ้ำสุดท้ายคนที่ใช้หนี้แสนกว่าล้านของเขา คือประชาชนผู้ฝากเงินทุกคน!

5555, ปู่ยง และ Alamos ถูกใจ
  2. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450

ไม่มีไม่หนีไม่จ่าย
    ชักดาบไว้ก่อน...
    ไม่รู้ยังลอยหน้า ลอยตาอยู่ในสังคมได้ไง

Alamos likes this.
  3. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ถ้าคุณธรรมสูงนักเป็นพ่อค้าไม่ได้หรอกครับ

ผมเขื่อ Mario Puzo คนที่เขียน The Godfather ที่ว่า "Behind every successful fortune; There is a crime".

พ่อค้าที่ร่ำรวยมักอ้างภูมิหลังลำบากยากจนพร้อมหลักการและคุณธรรมสูงส่งโน่นนี่นั่น ผมไม่เชื่อครับ

สวัสดิ์ หอรุ่งเรืองก็หาทางออกโดยใช้สัญชาตญาณพ่อค้า

ที่น่าตำหนิในกรณีนายสวัสดิ์คือกฏหมายและผู้บังคับใช้กฏหมายครับ

อู๋ คาลบี้, สับปรับ, temp และอีก 2 คน ถูกใจ
  4. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    กฎหมายไม่ทันไอ้พวกนี้หลอก เชื่อเป็นการส่วนตัวว่าหลายๆกรณี ทำเป็นลงทุนยิ่งใหญ่เพื่อขายหุ้น ซื้อขายที่ดิน ... หาเศษหาเลยจนเต็มกระเป๋า แล้วก็ปล่อยให้เจ้ง คนซวยก็รายย่อยนั่นแหละ

Redbuffalo010 likes this.
  5. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ไม่ชอบสันดานมาตั้งแต่ก่อนฟองสบู่แตก โหงวเฮ้งก็บอกว่าฉ้อฉล

นอกคอก likes this.
  6. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    คบคนเช่นไร เป็นคนเช่นั้น จริงซะยิ่งกว่าจริง :D

7. sugit

sugit อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    1,111
    ผมอ่านรวม ๆ เร็ว ๆ

ผมว่า สวัสดิ์ นี่เป็นคนตรงนะ

คิดยังไง พูดอย่างนั้น

โอเค เรื่องเป็นหนี้ ไม่สะทกสะท้านนี่

อาจเป็นเรื่องที่หลายคน รับไม่ได้

โดยเฉพาะว่า ยังใช้ชีวิต หรูหราได้

แต่คนจนแบบผม ที่ทั้งชีวิต ไม่เคยมีเกิน

รถจักรยาน หรือ เงินติดตัว เกินหลักพัน อะนะ

กลับมองว่า เค้าก็เป็นคนที่ มองโลก มุมบวก

เอาจริง ๆ ถ้าผมเป็นเค้า ก็อาจทำแบบนั้นนะ

เพราะถ้าตัวเอง ไม่เหลืออะไรเลย

ความตั้งใจ ที่จะผลักดันตัวเองกลับมา

หรือ กำลังใจที่จะสู้ต่อ มันก็จะไม่มี

เอาล่ะ คนจนแบบผม ต้องเอาภาษีตัวเอง

ไปช่วยเค้าเท่าไหร่ ผมคงไม่ไปรู้หรอก

แต่ ผมว่า มุมมอง เค้าต่อนักการเมืองนี่

ผมว่า ผมเห็นด้วยนะ คบกันเป็นเพื่อน

ก็ไม่จำเป็นต้องเห็นด้วย กับความคิดเพื่อน

เหมือนผม จะมีเพื่อนชั่วอยู่บ้าง

แต่คนเคยเป็นเพื่อน ยังไงมันก็ปฏิเสธไม่ได้

ว่าเป็น แค่อย่าไปคล้อยตามเค้า อยู่ในหลัก

ของตัวเองให้ได้ ผมว่า ก็ยังใช้ได้อยู่

อู๋ คาลบี้, IndyDekdee, Anduril และอีก 1 คน ถูกใจ.
  8. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    เคยอ่านมาว่าซุกไม่ได้นะครับ เจ้าหนี้ตามสืบ ตามยึดได้หมด

แต่เผอิญเจ้าหนี้เป็นหน่วยงานรัฐ เขาเลยไม่ตาม

มันเซ็งที่ว่า คนเขาก็รู้ว่าล้มบนฟูก แต่มาหน้าด้านประกาศชัดๆว่าลมบนฟูก แล้วเจ้าหน้าที่ผู้เกี่ยวข้องกลับเฉยๆ

ถ้าเป็นประเทศที่กฎหมายมีมาตราฐาน ป่านนี้เข้ายึดทรัพย์หมดตูดไปแล้ว

อู๋ คาลบี้, temp, 5555 และอีก 2 คน ถูกใจ
  9. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  10. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ในโลกธุรกิจการตัดสินใจชักดาบชั่วคราวอาจเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดของแต่ละบุคคล
    แต่การออกมาประกาศแบบภาคภูมิใจ ออกทีวีแบบซ้ำแล้วซ้ำอีก จนเกิดเป็นลัทธิเอาอย่าง
    A ชักดาบB Bล้มเลยไปชักดาบC Cล้มเลยไชักดาบD Dล้มเลยไปชักดาบE แล้วก็ต่อไปเรื่อย ๆ ...
    แบบนี้สังคมลำบากกันไปหมด

11. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    แถมตอนที่รำ่รวยก็ไม่เคยหยิบยื่นอะไรให้กับสังคม มีแต่ตักตวง

Share This Page