ประเทศชาติจะล่มจมก็เพราะคนพวกนี้

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Redbuffalo010, 20 May 2015

1. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    อ่านจบ พูดไม่ออก บอกได้คำเดียวว่า อย่าอยู่เลยครับประเทศไทย

ขณะเดียวกัน เมื่อเช้าวันนี้ (20 พ.ค.) คุณฐปณีย์ ได้โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊กส่วนตัวถึงกระแสสังคมที่สะท้อนกลับ โดยระบุว่า
    "ขอแสดงความรับผิดชอบหากการทำหน้าที่ทำให้เกิดปัญหามากมายขนาดนี้ มีอีกสิ่งหนึ่งที่อยากบอกค่ะ จะด่าว่า จะกล่าวหา ฐปณีย์ อย่างเสียหายก็พยายามอดทนค่ะ"

แต่สิ่งที่เสียใจมากที่สุดขณะนี้คือ การที่ข่าวนี้กำลังทำให้เกิดความเกลียดชังต่อเพื่อนมนุษย์ กำลังถูกเชื่อมโยงการเมือง และส่อเค้าบานปลายถึงความขัดแย้งทางศาสนา ขอยืนยันว่า การนำเสนอข่าวที่เกิดขึ้นกับชาวโรฮิงยา ได้ทำตามหน้าที่ของสื่อมวลชน และเพื่อนมนุษย์อย่างดีที่สุดแล้ว ไม่มีเบื้องหลังและเจตนาใด นอกจากติดตามเรื่องนี้มาหลายปีและอยากเห็นการแก้ปัญหาให้ลุล่วง

ต่อข้อกล่าวหา บางเรื่องไม่ถูกต้อง จึงต้องชี้แจงว่า ฐปณีย์ไม่เคยพูดว่าให้ตั้งศูนย์พักพิง ฐปณีย์ ไม่เคยพูดว่ารัฐบาลไทยต้องดูแล แต่ได้บอกเล่าถึงชีวิตและชะตากรรมของคนเหล่านี้ ในฐานะนักข่าวที่ได้ขึ้นไปสัมผัสชีวิตบนเรือของผู้อพยพชาวโรฮิงญา ซึ่งเป็นภาพแรกที่เราได้เห็นว่าพวกเขาเป็นอย่างไร และเจ้าหน้าที่ไทยได้ทำดีที่สุดแล้ว

"แค่อยากให้โลกรับรู้ถึงชีวิตและชะตากรรมของพวกเขาเพื่อสังคมโลกจะช่วยกันหาทางออกก็เท่านั้นเองค่ะขอบคุณอีกครั้งคะจะพิจารณาตัวเอง และรับผิดชอบกับสิ่งที่เกิดขึ้นค่ะ" คุณฐปณีย์ กล่าว

Familie, ต้นหอม, Alamos และอีก 2 คน ถูกใจ
  2. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
  3. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
  4. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    หา ดราม่า มาขาย แต่ไม่คิดถึงความเหมาะสมและประโยชน์ต่อสาธารณะ ยัยนี่ไม่สวยขึ้นทุกวันๆ

มิติใหม่, ปู่ยง, Alamos และอีก 2 คน ถูกใจ
  5. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    จะโทษฐปนีย์ฝ่ายเดียวคงไม่ถูกครับ

ใครก็ตามที่เห็นความทุกข์ยากเฉพาะหน้าอย่างที่ฐปนีย์ประสพก็ย่อมอยากให้ความช่วยเหลือทั้งนั้น แต่การสื่อความอาจมีความไม่เหมาะไม่ควรบ้าง น่าให้อภัยนะครับ

อู๋ คาลบี้ และ bookmarks ถูกใจ.
  6. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    ถ้าผิดพลาดแค่ครั้ง - 2 ครั้ง คงให้อภัยกันได้ แต่ฐาปนีย์สร้างละครน้ำเน่าประเภทนี้นับครั้งไม่ถ้วนแล้วน่ะซิ :nerd:

มิติใหม่, temp, Familie และอีก 6 คน ถูกใจ
  7. tonythebest

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ประเด็นสำคัญที่ผมมองเห็น
    คือในการนำเสนอภาพข่าว ไม่ควรชี้ไปที่เรื่องของอารมณ์และความรู้สึก
    การเป็นผู้สื่อข่าว ที่เคยต้องทำข่าวที่มีองค์ประกอบระดับสากลมาแล้วบ้าง
    ย่อมต้องรู้ว่า อะไรที่ควรและไม่ควรนำเสนอ
    ภาพที่ออกไปสู่การรับรู้ จากสิ่งที่กระทำ
    มีสายตาเป็นล้านคู่ได้รับรู้นะครับ
    ไหนจะเรื่องความสุ่มเสี่ยงที่อาจเกิดจากอะไรซักอย่าง ที่เราไม่อาจคาดเดา
    ยิ่งไม่สมควรที่จะแสดงอะไรออกมา

แต่สิ่งที่เห็น คือความพยายามแสดงความรู้สึกล้วนๆ
    ซึ่งไม่ใช่สิ่งที่ผู้สื่อข่าวควรกระทำ

ผมเชื่อว่า มารยาทเช่นนี้ เป็นเรื่องที่เธอรู้ดี ในฐานะผู้สื่อข่าวที่ทำงานนี้มาหลายปี
    ไม่ใช่เด้กพึ่งจบ

ดังนั้น สังคมกำลังสอนให้เธอเข้าใจ ว่าเธอควรเลือกจุดยืนแบบไหน ในหน้าที่นี้

มิติใหม่, lagrangian, Redbuffalo010 และอีก 6 คน ถูกใจ
  8. สี่ขาพาเพลิน

สี่ขาพาเพลิน สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    2 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    56
    พระไพศาล ชี้ ปล่อยโรฮิงยาตายกลางทะเล ไม่ใช่วิถีที่มนุษย์ทำต่อกัน แนะร่วมมือกันแก้

พระไพศาล วิสาโล เจ้าอาวาสวัดป่าสุขิโต จ.ชัยภูมิ และเป็น พระนักวิชาการ นักคิดนักเขียนพระพุทธศาสนารุ่นใหม่ แสดงความเห็นเกี่ยวกับสถานการณ์การแก้ปัญหาชาวโญฮิงยา ในเฟสบุ๊ก Phra Paisal Visalo ดังนี้

เกือบ ๔๐ ปีที่แล้วอ่าวไทยเต็มไปด้วยผู้อพยพชาวเวียดนามหลายแสนคนที่หนีภัยคอมมิวนิสต์ด้วยการนั่งเรือข้ามทะเลออกมาอย่างเสี่ยงตายทั้งนี้เพราะมุ่งหวังอนาคตที่ดีกว่าหลายคนตายเพราะขาดน้ำขาดอาหารจำนวนไม่น้อยถูกโจรสลัดปล้นข่มขืนและฆ่าคนเหล่านี้ไม่มีที่พึ่งอื่นใดนอกจากผู้คนตามชายฝั่งต่างๆที่เรือไปถึง รวมทั้งคนไทย

ตอนนั้นคนไทยจำนวนไม่น้อยก็เกือบมีชะตากรรมเดียวกัน เพราะระบอบคอมมิวนิสต์ได้มาประชิดชายแดนไทย หากไทยเป็นคอมมิวนิสต์เหมือนประเทศเพื่อนบ้าน คนไทยนับล้านคงต้องตัดสินใจทิ้งประเทศ ยอมออกไปเสี่ยงตายข้างหน้า ไม่ว่าจะเดินเท้า นั่งรถ หรือล่องเรือ ฝากชีวิตไว้กับน้ำใจของผู้คนในประเทศต่าง ๆ เดชะบุญไทยรอดพ้นจากเงื้อมมือของคอมมิวนิสต์ คนไทยจำนวนไม่น้อยจึงไม่ต้องไปเป็นมนุษย์เรือ (boat people) เสี่ยงเป็นเสี่ยงตายเหมือนชาวเวียดนาม

วันนี้เมืองไทยได้เผชิญกับคลื่นผู้อพยพระลอกแล้วระลอกเล่าอีกครั้งหนึ่งคราวนี้เป็นชาวโรฮิงญาจากพม่าคนเหล่านี้ก็เช่นเดียวกับผู้คนทั้งหลายหากไม่ถูกกดขี่บีฑาหรือบีบคั้นอย่างถึงที่สุดย่อมไม่ตัดสินใจละทิ้งบ้านเกิดเมืองนอนออกมาเสี่ยงภัยกลางทะเลหลายคนต้องทิ้งชีวิตก่อนจะถึงฝั่งอีกไม่น้อยตายเพราะถูกสังหารเมื่อถึงฝั่งแล้วคนเหล่านี้แม้พูดคนละภาษากับเรา แต่ก็เป็นมนุษย์เหมือนเรา รักชีวิตเหมือนกับเรา ในยามที่เขาตกระกำลำบาก ขาดอาหาร ขาดน้ำ ขาดที่พักพิง ควรแล้วหรือที่เราจะผลักไสเขาออกไปตายที่อื่น เพราะหากเราเป็นเขา (อย่าลืมว่าเราเกือบจะเป็นอย่างเขาเมื่อ ๓๐ กว่าปีก่อน) เราก็คงปรารถนาความเมตตาจากเพื่อนต่างชาติต่างภาษาเช่นกัน

เรามิใช่เป็นแค่คนไทย แต่เรายังเป็นมนุษย์ที่มีน้ำใจ ลองใช้ความเป็นมนุษย์เปิดใจเพื่อรับรู้ความทุกข์ของเขา ไม่ใช่ในฐานะโรฮิงยาต่างด้าว แต่ในฐานะที่เขาเป็นมนุษย์เช่นเดียวกับเรา แล้วเราจะตระหนักว่าเขาเป็นเพื่อน ร่วมทุกข์ร่วมสุขกับเรา ที่เราสมควรยื่นมือช่วยเหลือเขา หากเราไม่ทำ แต่ผลักไสหรือปล่อยให้เขาไปตาย ไม่เว้นกระทั่งเด็กและคนแก่ เราจะพูดกับความเป็นมนุษย์ในใจเราได้อย่างไร

มีความเข้าใจว่าหากปล่อยให้ผู้อพยพตายกันมาก ๆ กลางทะเล ชาวโรฮิงญาในพม่าก็จะหวาดกลัว และอพยพทางเรือน้อยลง แต่ความจริงหาเป็นเช่นนั้นไม่ มนุษย์เรือที่หลั่งไหลจากอาฟริกาไปยุโรปเมื่อปีที่แล้วตายหรือสูญหายถึงเดือนละ ๘๐๐ คน เพิ่มขึ้นจากปีก่อน ๆ มาก แต่คลื่นมนุษย์ทุกวันนี้ก็ยังไม่ได้ลดลงเลย กลับเพิ่มมากขึ้น (และตายเพิ่มขึ้นด้วย) ดังนั้นจึงไม่ควรหวังว่าการทำใจแข็ง ปล่อยให้มนุษย์เรือชาวโรฮิงยาตายกลางทะเล จะช่วยให้การอพยพลดน้อยถอยลง

การปล่อยให้เพื่อนมนุษย์ตายกลางทะเล ไม่ใช่วิถีทางที่ควรทำ ขณะเดียวกันการแบกรับภาระทั้งหมด ก็เป็นไปได้ยาก สิ่งที่เราน่าจะช่วยกันผลักดันให้เกิดขึ้นก็คือ การร่วมกันแบ่งเบาภาระในระหว่างประเทศเพื่อนบ้าน โดยมีทุนสนับสนุนจากนานาชาติ ขณะเดียวกันก็ต้องได้รับความร่วมมือจากประเทศต้นทางเพื่อสกัดกั้นการหลั่งไหลในระยะยาว ทางออกที่เป็นไปได้นั้นมีหลายทาง แต่สิ่งสำคัญก่อนอื่นใด คือ ความตั้งใจที่จะช่วยเหลือเขาในฐานะเพื่อนมนุษย์ และด้วยสำนึกของความเป็นมนุษย์
    http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1432010590

9. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ผมว่าข้อเขียนนี้เข้าท่าดี อ่านเจอมาเมื่อคืน

มิติใหม่ และ นอกคอก ถูกใจ.
  10. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ฐปณีย์ไม่เห็นอดทนเบย
    คนเขาต่อว่าถึงความเหมาะสมในความเป็นสื่อ ที่เล่นเอาดราม่ามาผสมปนเป แถมชักอารมณ์อยากเอาชนะประโคมข่าวใหญ่โตเพราะคิดว่าเป็นสื่อ ความคิดถูกต้อง ต้องทำตาม
    พอโดนข้อเท็จจริงศอกกลับเอียงแทบโดนน๊อค ก็อ้างว่าข่าวนี้กำลังทำให้เกิดความเกลียดชังต่อเพื่อนมนุษย์ กำลังถูกเชื่อมโยงการเมือง และส่อเค้าบานปลายถึงความขัดแย้งทางศาสนา

อย่างนี้บ้านผมเรียกชักแม่น้ำทั้งห้ามา สนับสนุนฐปณีย์
    ฐปณีย์อดทนอดกลั้นแล้ว
    แต่ที่มาต่อว่าฐปณีย์เพราะความเกลียดชัง การเมือง ศาสนา

ถ้าเป็นแบบนี้ฐปณีย์อย่ามาเป็นสื่อดีกว่า
    สื่อไม่ได้มีอภิสิทธิชนเหนือใครนะ
    แล้วฐปณีย์จะรับผิดชอบแบบไหนอ่ะ
    เรื่องใหญ่โตขนาดนี้ เป็นสื่อทำงานไม่รอบด้าน แถมใส่อารมณ์ ใส่ความเกลียดชังต่อผู้ไม่สนองตัณหาตัวเอง สุดท้ายทำให้ประเทศชาติเสียหาย เสี่ยงรอบด้าน
    อย่าแค่งดออกหน้าจอแค่ชั่วคราวนะ

lagrangian, อู๋ คาลบี้, Redbuffalo010 และอีก 4 คน ถูกใจ
  11. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  12. emujack

emujack อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    30 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    ผมเห็นด้วยอย่างมาก เพราะมันดูเเปลกๆหรือบังเอิญเกินไปหรือเปล่า
    1 กรณีเเรงงานไทยทำประมงในประเทศอินโดนีเซีย นักข่าวจ้าวปัญหาไปทำข่าว เเล้วผลที่ตามมาคือมีเเรงกระเพื่อมจากสหภาพยุโรป ซึ้งมีผลในการส่งออกอาหารทะเลเเช่เเข็งของไทยกว่า 2 เเสนล้านบาทตามด้วย IUU เล่นงานอีก
    2 กรณีชาวโรฮินจานั้น หลังจากที่นักข่าวเจ้าเดิมไปทำข่าว ผลที่ตามมาคือทาง UN มากดดันไทย มาเลเซีย อินโดนีเซีย ให้รับชาว โรฮินจาไปดูเเล (เเปลกที่พม่าไม่โดน UN กดดัน)
    ทั้ง 2 ครั้ง มันไม่พลาดเเล้วครับ คงตั้งใจเต็มที่ ที่จะเสนอข่าว คงคิดใข้สือเล่นงานลุงตู่ อย่างเเน่นอน

UNHCR ผมว่าคนไทยทุกคนคงจะรู้จักกันดีนะครับ ตั้งใจดึงมาด้วยหรือเปล่า ?

สรุป ผมในฐานะคนไทยคนหนึ่ง การทำข่าวช่องนี้ ผมไม่ไว้ใจครับ

Last edited: 20 May 2015
    Redbuffalo010, ปู่ยง, Alamos และอีก 3 คน ถูกใจ
  13. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ข้อมูลท่านคงไม่ครบ ค่ายโรงฮิยาที่ชายแดนบังคลาเทศรองรับได้แสนคน แต่ตอนนี้มีคนแค่สามหมื่น และบนเรือเป็นคนบังคลาเทศครึ่งหนึ่ง

เหตุผลที่เขามาเป็นเหตุทางเศรษฐกิจล้วนๆ ดังนี้นคนบนเรือคือผู้หลบหนีเข้าเมือง ไม่ใช่ผู้หนีภัยสงคราม

14. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ผิดครับ ในฐานะผู้รายงานข่าว แค่ชี้ผิดถูกก็อาจจะไม่ถูกต้องแล้ว ไม่ต้องนับไปถึงการแสดงอารมณ์ความรู้สึกออกสื่อ อีกอย่าง จะให้อภัยได้อย่างไรถ้าเจ้าตัวไม่มีแม้แต่ความรู้สึกว่าควรขอโทษ?

15. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    เค้ากำลังพูดถึงประเด็น เธอออกหน้าเกินเหตุขอรับ
    แค่เธอให้สัมภาษณ์ โจนาธาน เฮด บีบีซีเสื้อแดง เธอตีหน้าเศร้ายิ่งกว่าโคตรเหง้าศักราชเธอตายขอรับ

lagrangian, นอกคอก, AlbertEinsteins และอีก 1 คน ถูกใจ.
  16. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    แค่กดกดไลค์ยังไม่พอ ขอดันอีกรอบ ว่าชอบจริงๆ

Bayonet และ temp ถูกใจ.
  17. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    สุดยอดคอมเมนต์อีกหนึ่ง ต้องดันครับ
    ทำข่าวไม่ว่า จะคันหู คันอ ่า อะไรก็เกาไป แต่อย่าแสดงความมันส์เพราะได้เกา ออกอากาศ

18. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ขอเป็นลูกอีช่างดันซักวัน สุดยอดครับ
    ใครจะเห็นใจใครไม่ว่า แต่เผื่อแผ่นดินให้ลูกหลานไทยนะครับ

19. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    พูดยังงี้ แสดงว่าอยากจะรับเลี้ยง"โรฮินจา"ไว้ดูเล่นสอง สามคน แน่ๆ

20. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ปฏิเสธไม่ได้ว่า สาเหตุหนึ่งของความขัดแย้งในสังคมทั้งชีวิตจริงและโซเชียล ก็คือสื่อ
    แล้วมันหลายครั้งหลายเรื่องแล้วด้วย

พอถูกจับได้ แม่มเอาอุดมการณ์มาเป็นโล่กำบัง ดัดจริตมาก

lagrangian, AlbertEinsteins และ Redbuffalo010 ถูกใจ
  21. tonythebest

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    มีคนตั้งข้อสังเกตุ

22. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ท่านอาจได้รับข้อมูลไม่ครบ บ้านพาเพลินมีที่มั้ย
    อ้อแล้ว มาร์คตั้งรัฐที่ค่ายไหน

23. Strangerman

Strangerman อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    885
    มันเหมือนเหมาะเจาะเกินไปจริงๆ แล้วที่เค้าด่านักข่าวคนนี้กันเพราะว่า เสนอข่าวไม่ตรงไปตรงมา และไม่รุ้กาลเทศะ หลายครั้งครับ

จะอ้างสิทธิเสรีภาพสื่อลูกเดียว มันก็ไม่ใช่ครับ

Bayonet, Redbuffalo010, นอกคอก และอีก 3 คน ถูกใจ
  24. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    จาก "หมอชายแดน" ถึง "ฐปนีย์" ... หมอมีอะไรจะบอกคุณ !!

เมื่อคืนนี้ ผ่าสมอง เด็กหญิง อายุ 4 ปี
    คนไทย 100 % อ.บึงโขงหลง จ.บึงกาฬ

‪#‎ท่ายาก‬ ‪#‎นอนคว่ำ‬ ‪#‎เลือดออกcerebellum‬
    ‪#‎โอกาสเสียชีวิตสูงมาก‬

‪#‎ขอให้น้องรอดปลอดภัยครับ‬

ประเด็นคือ คนไข้ยากไร้ในประเทศไทย ที่เป็นคนไทยจริงๆ เยอะมากๆๆ

และโรงพยาบาลที่ติดชายแดนอย่างโรงพยาบาลของผมต้องรับรักษาคนไข้ข้ามฝั่งมาจาก‪#‎ฝั่งลาว‬เยอะพอควร

ตาม ‪#‎หลักมนุษยชน‬ เราไม่เคยปฎิเสธการรักษา รับผ่าตัดหมด

‪#‎ส่วนใหญ่เก็บเงินไม่ได้ และขาดทุน‬

‪#‎โรงพยาบาลตามเขตชายแดนขาดทุนและเสียเงินไปมากขนาดไหน‬ ไม่มีใครทราบ

‪#‎คนไทยไม่แล้งน้ำใจ‬ ‪#‎คนไทยเป็นชาติที่มีมนุษยธรรมสูงมาก‬

!!!!!!! จริงๆๆแล้ว หาก ‪#‎คุณฐปนีย์‬ รักในชาติไทย

ควรจะสละ เวลาที่ทำข่าว ‪#‎โรฮิงญา‬
    มาทำข่าว ‪#‎โรงพยาบาลในประเทศไทยรับรักษาคนไข้ต่างชาติที่ยากไร้‬ ‪#‎จากลาว‬‪#‎เขมร‬ ‪#‎พม่า‬

‪#‎หมดเงินซึ่งเป็นภาษีของคนไทยไปแต่ละปีมากขนาดไหน‬

หากผมเป็นคุณฐปนีย์
    ผมจะเสนอข่าวนี้ออกไปแทน เพื่อ สะท้อนให้ ประชาคมโลก UN ได้เห็นว่า

‪#‎ประเทศไทยช่วยเหลือคนตามหลักมนุษยชาติมากมายขนาดไหน‬ เพื่อหักล้างคำพูดของนานาชาติที่ว่า ‪#‎ประเทศไทยเห็นแก่ตัว‬

แต่คุณ ‪#‎ฐปนีย์‬ กลับเสนอข่าวทำให้คนมองประเทศไทยเป็น ‪#‎ผู้ร้าย‬ ทั้งๆๆสามารถทำให้คนทั้งโลกเห็นได้ว่า

‪#‎คนไทยมีจิตใจงามช่วยเหลือคนมากมายขนาดไหน‬

แต่เรื่อง #โรฮิงญา เป็นปัญหาใหญ่ระดับโลกที่ ประเทศไทยไม่สามารถแก้ไขได้เพียง ประเทศเดียว

‪#‎ไม่ใช่‬ ‪#‎ประเทศไทยคนไทยไร้มนุษยธรรม‬ !!

เลยสงสัยว่า ???

คุณฐปนีย์ คุณ ‪#‎รักประเทศไทยจริงๆๆไหม‬

ที่มา: https://www.facebook.com/jakkrit.infinity

25. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    เป็นกำลังใจให้ใครดีหว่า

26. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    สื่อมวลชนต้องมองในมุมสูงและกว้าง ไม่ใช่ไปคลุกวงใน คนโดนตีหัวเลือดอาบมามันก็น่าสงสาร แต่สื่อต้องหาคำตอบว่าทำไมถึงโดนตี

27. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    มิน่าล่ะ อียูถึงจะยิงเรือผู้อพยพ ยิงให้มันตายๆ ให้หมด จะได้ไม่ต้องทรมาน

หนูอ้อย, AlbertEinsteins และ Kop16 ถูกใจ
  28. prathaya

prathaya อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    4 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    507
    รู้สึกสมน้ำหน้าตอนโดนสำนักข่าวอิศราเล่นงานนังแยมและพวก นี่แหล่ะสื่อตรวจสอบสื่อ ตามหลักปฎิรูป

29. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    กำลังจะบอกว่าคุณหมอโดน"โลกสวยพันทิพ"เปลี่ยนประเด็นไปด่าคุณหมอเรื่องถ่ายรูปในห้องผ่าตัด

ผมว่าพันทิพมันสามาราด่าได้โดยไม่ต้องถามที่มานะ

30. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    คุณหมอท่านทำรัดกุม ใส่แบนเนอร์เรื่องการถ่ายรูปในห้องผ่าตัดแนบไว้ด้วย
    อย่างว่าคนเราบางทีก็อ่าน ก็ฟังไม่ละเอียด เขาอธิบายแล้วยังย้อนถามเฉยเลย น่าตรบให้ฟร่ำ[​IMG]

31. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
  32. เช Neverdie

เช Neverdie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    คำเดียวสั้นๆครับ...

"สื่อสันดานสัตว์"

AlbertEinsteins, อู๋ คาลบี้, tonythebest และอีก 1 คน ถูกใจ.

Share This Page