ปรองดอง-ป๊องด๊อง

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย temp, 20 Feb 2015

1. temp

temp อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    9 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    868
    บ้านอยู่โซนสีแดง ชายขอบนนทบุรี ไม่ค่อยได้กลับบ้าน
    ไม่ได้ฟังชาวบ้าน(นอกinternet)คุยกันเยอะๆมาซักพักแล้ว เพราะไม่ได้ตัดผมมา 3 เดือนกว่า วันนี้นั่งในร้านประมาณ 1 ชม.
    มีทั้งเรื่องใหญ่เล็ก ตั้งแต่ปรส. สปก. จำนำ - ม็อบขอทาน บุกที่ราชการ ขโมยงาช้างขโมยคอมพิวเตอร์ ฯลฯ - นายหัวชวน พี่มาก พระสุเทพ หลวงปู่พุทธอิสระ หมอ(หลายท่าน) ฯลฯ - ผิด โกง ชั่ว เลว - ทุกคนทุกกรณี แม้คนไหนไม่ชั่วก็เป็นคนดีที่หูเบา ขี้เกียจ
    อเมริกาเป็นห่วง ทักษิณถูกล่า ปูถูกลวง จานบินจริงใจ - เจ้าหลอกลิง เสร็จนาฆ่าโคถึก - ชาวบ้านยินดี ชาวบ้านเจริญ ตาสว่าง - แดงคนดี - แทบทุกคนทุกกรณี

ปกติผมจะมีสวนมั่ง แย้งมั่ง ก็เสียวจะหูขาดอยู่เหมือนกัน
    คราวนี้นั่งฟังอย่างเดียวเพราะคุยกันต่อเนื่องเป็นพิเศษไม่เว้นวรรคเลย และconsensusกันเป็นพิเศษ (เฉพาะเรื่องจานบินมีคนเห็นแย้งบ้าง)

ไม่นึกว่าผ่านมาหลายเดือนขนาดนี้แล้ว ความ?#%^*&ยังอยู่กับที่ เหมือนเดิมทุกประการ

แล้วใครมาชวนว่า "ดีกันนะๆๆ"
    สรุปได้คำนี้เลย "เกินทน" :banghead::banghead::banghead::banghead::banghead::banghead::banghead::banghead::banghead::banghead:

aneak, Bayonet และ bookmarks ถูกใจ
  2. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ผมก็คล้ายๆคุณ Temp

หลังรัฐประหารผมลดการเสพย์ข่าวสารการเมืองภายในประเทศ ตั้งอกตั้งใจสะสางงานที่คั่งค้าง ผมเข้าใจผิดอยู่นานคิดว่าสภากาแฟถูกปิดถาวร รู้ว่ากิจการที่พันทิพยังปกติแต่ก็ไม่ค่อยได้แง้มไปดู

เคยคิดว่าดีเหมือนกัน ไม่มีสภากาแฟก็ไม่มีใครมากวนอารมณ์ชวนทะเลาะ วันๆก็ดูข่าวCNNที่มีแต่เรื่องไกลตัว เหงาหน่อยก็แวะไปเสรีไทยเฟสบุ๊ค มีแค่จิกๆกัดๆไม่มีอะไรรุนแรงกว่านั้น

ก็หลงเข้าใจผิดไปสักพักว่าสังคมสงบราบรื่นกว่าเดิม คิดว่าลุงตู่แกคืบหน้าเรื่องปรองดองไปไม่น้อย

แต่ไม่นานมานี้แวะเข้าไปใช้เวลาอ่านกระทู้ต่างๆในพันทิพราชดำเนิน จึงประจักษ์ว่าแนวความคิด ความเชื่อ รูปแบบการโจมตีกลุ่มคนที่คิดต่างในเว็บนั้นมิได้มีอะไรเปลี่ยนแปลงเลย

พอดีรู้จากเสรีไทยเฟสบุ๊คว่าสภากาแฟยังอยู่ก็รีบกลับเข้ามา เจอ"ป่าช้า"เข้าหลายโพสท์จึงตระหนักว่าสภาพความขัดแย้งในสังคมไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง

ได้แต่นึกเสียดายความปรารถนาดีของลุงตู่ ท่านคงทำได้แค่ปลดชนวนระเบิดเมื่อปีที่แล้ว แต่เชื้อปะทุยังอยู่ ประกาศยกเลิกกฏอัยการศึกเมื่อไหร่คงได้โป๊งๆชึ่งกันอีก

temp, kokkai, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  3. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ช่างแม่งเหอะ

temp likes this.
  4. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    จะปรองดองได้เนี่ย คุณต้องถึงกับเปลี่ยนสันดานพวกควายแดงเลยนะ

5. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ปรองดอง = ยอมศิโรราบให้โจร ??

6. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เดี๋ยวนี้อ้างปรองดองกันไปทุกวงการแล้ว

7. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ผมอยู่โซนสีแดง สบายมาก ผมพูดเสื้อแดงฟังผมทุกคน
    จะมาบอก มาร์คเลวแม้วดี ผมบอกอ้าวเฮ้ย
    พวกมึงเข้าบ่อน ขายของผิดลิขสิทธ์ หนีภาษี ออกดอกเงินกู้เกินกฏหมาย เป็นนักเลงอิทธิพล ค้าของ งิงิๆๆๆๆๆๆ แล้วมึงจะเลือกคนดีมาจับมึงหรือ
    ทำไมมึงไม่เลือกตัวแทนคนเลวเหมือนมึงมาคุ้มครองมึง
    มันเชื่ออะ มันเลิกพูดแล้วมาร์คเลวแม้วดี
    มันบอก ผมพูดถูก

8. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    :eek:

Share This Page