ปมคนนอก

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย MasterHowl, 22 Dec 2015

1. MasterHowl

MasterHowl สมาชิกใหม่

สมัคร:
    3 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    2
    ช่วงนี้ เห็นทั้งนักวิชาการ นักการเมือง ออกมาพูดถึงคนนอก ในลักษณะเป็นอำนาจนิยมบ้าง
    มาตอนบ้านเมืองมีวิกฤตบ้าง จริงๆ เป็นการเข้าใจตามความเคยชินรึเปล่าครับ

ว่า นายกคนนอก เท่ากับ นายกรับเชิญ

คือเท่าที่ผมไปค้นมา ไอคนนอกเนี่ย สุดท้ายมันก็มาจากพรรคการเมืองเสนอขึ้นมาเอง
    หรือถ้าไม่อยากได้คนนอก ก็เสนอคนในพรรคก็ได้ หรืออยากให้ได้คนใกล้ชิดประชาชนเองโดยตรง เสนอชื่อคนที่จะรับสมัคร สส. ขึ้นมายังได้เลย แล้วพรรคก็ต้องเสนอชื่อให้เสร็จก่อนเลือกตั้งอยู่แล้ว

ดังนั้น คนที่เราจะได้มา ก็น่ามาจากคนที่เราคิดจะเลือกได้เช่นกัน มันก็ไม่เชิงว่าเป็นใครที่ไหนไม่รู้มั๊ยครับ

2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  3. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    เปลี่ยนอีกหน่อยซิครับ

ว่าคนนอกที่ว่านี่น่ะ ถึงจะมีโทษจำคุกติดตัวอยู่ก็ยังสามารถมาปฏิบัติหน้าที่นายกฯได้

แค่นี้แหละครับ ไอ้พวกนักวิชาการ และสื่อที่แก๊งอั้งยี่แซ่คูมันจ้างไว้ จะรีบออกมาเห่าหอนสนับสนุนทันที

4. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ยิ่งรักครับ
    นอกประเทศได้ยิ่งดี

ชอบคนนี้ครับ

Attached Files:

Last edited: 22 Dec 2015
  5. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    บอกตรงๆ นายกฯจะเป็นคนนอก คนในอะไร ผมไม่สนหรอก
    ผมสนแต่ว่าเป็นคนดีไหม เก่งไหม เห็นแก่ตัวไหม มีภาวะผู้นำที่ดีไหม
    และไม่เชื่อว่าการเลือกตั้ง จะเป็นหนทางเดียวที่จะคัดกรองให้ได้นายกฯ แบบที่ประเทศเราต้องการ

6. Surawong

Surawong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    ประเทศอังกฤษ ไม่มีรัฐธรรมนูญเป็นลายลักษณ์อักษร แต่นายกรัฐมนตรีของเขาก็มาจากพรรคการเมืองที่ได้เสียงข้างมากเป็นปกติ ไม่เห็นเขาบอกเลยว่า นายกต้องมาจากการเลือกตั้ง

สภาสูงของอังกฤษ เลือกกันเองภายใน ไม่เห็นนักการเมืองหรือประชาชนชาวอังกฤษออกมาโวยวายเลยว่า ต้องมาจากการเลือกตั้งของประชาชน มันต้องยึดโยงกับประชาชน

ความจริง ร่าง ของชุด อ บวรศักดิ์ มันก็ดีอยู่แล้ว คือไม่ต้องมีอะไรมาก แค่ไม่ระบุว่านายกต้องมาจากการเลือกตั้งเท่านั้น เพราะในระบอบรัฐสภา นายกต้องมาจากการโหวตของ สส ในสภาอยู่แล้ว จึงไม่มีเหตุผลอะไรที่ นักการเมือง นักวิชาการ หรือกลุ่มการเมือง จะมาโวยวายว่า รธน ต้องระบุว่านายกต้องมาจากการเลือกตั้ง เพราะนักการเมืองเลือกเอง ถ้าดันไปเลือกคนนอกมามันจะไปโทษใครล่ะ อีกอย่างหนึ่งก็คือจะเลือกคนนอกได้มันก็เฉพาะกรณีเกิดปัญหาที่ไม่สามารถเลือกนายกที่มาจากการเลือกตั้งได้เท่านั้น

ร่างของชุด อ มีชัย นี่ บอกตรง ๆ ว่าเห็นแล้วรู้อึดอัด เหมืิอนกลัวว่านายกจะออกมาจากกระบอกไม้ไผ่นั่นแหละ เลยต้องให้เสนอชื่อ 5 คน เป็นคนนอกก็ได้ คงต้องการบอกให้ประชาชนรู้ว่าพรรคไหนเสนอใครเป็นนายก จะได้ไม่ไปเบี้ยวภายหลังพอได้เสียงข้างมากแล้วไปเสนอชื่อบุคคลไม่พึงประสงค์เข้ามา

กรณีให้เสนอชื่อนายก 5 คน เป็นคนนอกก็ได้นี่ ผิดวัติถุประสงค์หรือเปล่า เพราะนายกคนนอกนั้น วัติถุประสงค์เขาให้เลือกได้กรณีมันเกิดปัญหาไม่สามารถเลือกผู้ที่มาจากการเลือกตั้งได้เท่านั้น ถ้าเอาชื่อไปเสนอประชาชนแต่แรกก็แสดงว่าเขามีสิทธิเป็นนายกโดยไม่ต้องเกิดปัญหาอะไรเลยหรือเปล่า

ทำให้มันยุ่งยากทำไม ไม่เข้าใจ

kokkai และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  7. MasterHowl

สมัคร:
    3 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    2
    เรื่องคนนอกนี่ ผมว่าก็แล้วแต่เขาจะเสนออะนะ
    แต่ดูๆแนวโน้ม ก็เห็นพรรคส่วนใหญ่ไม่เอาคนนอกอยู่แล้ว ถ้าเขาจะเสนอคนในพรรคอย่างเดียวก็น่าจะจบ
    เพียงแต่ การเปิดช่องเรื่องคนนอก อาจเอาไว้ใช้หากเกิดกรณีหาคนในไม่ได้จริงๆหรือเปล่าครับ

8. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ผมว่าปัญหาคือแนวทางบริหารของพรรคการเมืองใหญ่ในการบริหารประเทศมากกว่า

ในสมัยรัฐบาลยิ่งลักษณ์เมื่อบริหารประเทศไปไม่รอดแล้ว กลับดันทุรังไม่ยอมลาออก

จนเกิดความวุ่นวาย ลากยาวจนโดนศาลตัดสิน ก็พยายามจะสืบทอดอำนาจตัวเอง

หากมองย้อนในสมัยสุจินดา ตอนแรกเอาอานันท์ ปันยารชุน ก็สามารถบริหารไปได้

แต่พอสุจินดาขึ้นเป็นนายกเองกลับนำไปสู่วิกฤติ พฤษภาทมิฬ สิ่งเหล่านี้เกิดจาก

ความพร่องเนื้อในตน การแก้ปัญหาไม่ตรงจุดกลับสร้างปัญหามากขึ้น ปัญหาคือ

คนที่เข้าสู่อำนาจมีความพร้อม ความดีงามจะเข้าสู่ตำแหน่งสำคัญหรือไม่

MasterHowl likes this.
  9. MasterHowl

สมัคร:
    3 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    2
    หรือเราควรมีมาตรการกำกับเกี่ยวกับพรรคการเมือง ให้มีความมาตรฐาน มีความเข้มข้นตรวจสอบได้มากกว่าเดิมครับ
    จริงๆทั้งหมดทั้งมวล ควรเริ่มมากจากที่บุคคลทางการเมืองและพรรคการเมือง

10. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    บางครั้งแม้จะดีงามตอนแรกก็ไม่มีอะไรประกันได้ว่าจะไม่ตกสู่ด้านมืด

11. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    คงต้องขึ้นกับกรรมการในระดับต่าง ๆ เช่น ปปช องค์กรตรวจสอบ ฯลฯ สุดท้ายคือประชาชนทุกคนที่จะ

ช่วยกันดูแลประเทศชาติเพื่อส่งต่อให้ถึงรุ่นต่อไป

Share This Page