บรรณาธิการไทยรัฐ สงสัยเหมือนกะผมเบย....

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 29 Jan 2015

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
  2. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ทีมข่าวการเมืองของไทยรัฐเอียงมานานแล้ว แทนที่จะตรวจสอบอดีตนายก กลับเชียร์ไม่ลืมหูลืมตา

3. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    สำหรับผมสื่อค่ายนี้ออกแนวนกสองหัว มีนักเขียนที่เขียนบทความสนองทุกฝ่าย จับลูกค้าหลายกลุ่ม
    เปลี่ยนข้างได้เรื่อยๆตามทิศทางลม

4. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
  5. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ดูอย่างการ์ตูนการเมืองก็ได้ คนละหน้าและคนละขั้ว

6. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    ค่ายนี้ประสบการณ์เค้าเยอะครับ เล่นไพ่ก็จั่วเปิดไว้หลายหน้า ใครวินเค้าก็ตามน้ำไปด้วย

7. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ทีมการเมืองน่าจะเป็นเด็กรุ่นใหม่ เข้าใจอะไรไม่เป็น
    ผมอ่านแล้วโมโหมาก เพราะมันยาว เค้าจ่ายเงินตามจำนวนคำมั้ง
    เขียนมาเองแท้ๆเยอะแยะ
    บรรทัดสุดท้ายดันมาถาม ว่า ทำลาย สกัดกั้นพรรคเพื่อไทยหรือเปล่า
    ตรงไหนที่มันพูดถึงพรรค
    อ่านที่มันเขียนมา มันก็เขียนหมายถึงตัวบุคคล พูดถึงพรรคตรงไหนหว่า
    ไม่ถูกยุบพรรคก็อยู่ไป ยุบพรรคก็ตั้งใหม่สิ คนก็แต่งตั้งใหม่สิเลือกตั้งไม่เป็นแน่
    แล้วนี่เสื้อแดง มันจะเข้าใจมนุษยชาติไหมเนี่ย
    มันอ่านบรรทัดสุดท้ายบรรทัดเดียว

8. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    รุ่นนี้ไม่เนียนเหมือนรุ่นก่อน จั่วไว้หลายหน้าแต่ทิ้งโง่ตลอด

9. ประสงค์ ไม่ออกนาม

ประสงค์ ไม่ออกนาม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,210
    เมื่อก่อนผมอ่านข่าวหนังสือพิมพ์onlineหลายฉบับ
    ตอนนี้มาเสพข่าวจากพวกท่านๆในสภาพกาแฟเป็นส่วนมาก
    พวกคุณว่าผมโง่หรือเปล่าไม่เชื่อหนังสือพิมพ์ แต่ผมรู้สึกว่าเป็นคนมีความคิดเพิ่ม

10. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เลิกอ่านหนังสือพิมพ์ทุกฉบับมานานแล้ว รวมทั้งข่าวทีวี

11. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ผมก็เห็นด้วยกับบทความนี้นะ กฎหมายต้องจัดการทุกคน แต่ถ้ากฎหมายไปแตะต้องตระกูลชินหมาวัดเมื่อไหร่ พวกคนตระกูลชินหมาวัด ขี้ข้าและสาวก จะแห่กันออกมาว่าไล่ล่า และต้องการขจัดคนตระกูลมัน คือกฎหมายต้องยกเว้นให้ตระกูลมันตระกูลเดียว ทำอะไรก็ไม่ผิด สิ่งที่น่ากลัวต่อไปคือ ไอ้แม้วมันส่งในตระกูลมันมาเป็นนายกอีก ตอนนี้คงโกงได้มโหฬารแล้ว และข้ออ้างที่จะใช้คือ พอกฎหมายจะเล่นงาน ก็บอกว่า ไปไล่ล่าคนในตระกูลมัน

12. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    ครั้งนึงผมเคยจับได้ว่า คอลัมนิสต์ชื่อดังของไทยรัฐนี่ล่ะ นั่งเทียนมั่วข่าว เล่ามโนที่ผิดความจริงอย่างสิ้นเชิง
    แต่แบบว่า ชาวบ้านตาสีตาสาอ่านแล้วคงไม่รู้ไง แต่คนที่ศึกษามาอย่างดีจะดูปราดเดียวรู้เลยว่ามั่ว
    แล้วไม่ใช่ครั้งเดียว หลายครั้ง มาเรื่อยๆ มีแบบฉบับนึงเคยเขียนแบบนึงไว้ อีกหลายฉบับต่อมาเขียนอีกแบบ แบบพลิกหน้ามือเป็นหลังตีน ในเรื่องเดียวกัน โดยไม่บอกด้วยว่าเพราะเหตุใดจึงเปลี่ยนความคิดไป

ผมนี่สิ้นศรัทธาเลยครับ นักหนังสือพิมพ์บางทีมันก็ไม่ได้ฉลาดไปกว่าเราๆท่านๆหรอก อย่าไปเชื่อมันมาก ใช้วิจารณญานสูงๆ ยิ่งเดี๋ยวนี้มาตราฐานต่ำลงเรื่อยๆ

13. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    บางคน"หน้าหม้อ" อีกต่างหาก เจ้านายพามาตีกอล์ฟ"ปิดปาก" ยังไม่ทันมาถึงเลยแต่ออเดอร์มาก่อนแล้ว

14. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    พรรคการเมืองขนาดใหญ่ในระบอบประชาธิปไตย ของประเทศไหนบ้างที่
    ***ใช้เงินก้อนโตจากคนตระกูลเดียว เพื่อขับเคลื่อน ทำกิจกรรมของพรรค
    ***หัวหน้าพรรคไม่ได้โหวตจากสมาชิก แต่มาจากการชี้นิ้วสั่งการของนายทุนใหญ่ของพรรค
    ***หัวหน้าพรรคถ้าเป็นนอมินีของนายทุนใหญ่ ก็เป็นแค่หุ่นเชิด ไม่มีอำนาจสั่งการใดๆทั้งสิ้น
    พรรคแบบนี้ จะเรียกว่าเป็นพรรคในระบอบประชาธิปไตยได้ยังไง
    และตำรวจโลกแบบเมกา จะไม่รู้เรื่องเลยหรือ
    ผมถึงว่า เมกามันไม่สนหรอกว่าไทยจะปกครองด้วยระบอบอะไร
    ขออย่างเดียว อย่าขัดผลประโยชน์ของมันแค่นั้นเอง

Share This Page