บทเรียนราคาแพง เมื่อสนามเวิลด์คัพกลายเป็นลานจอดรถบัส

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Anduril, 6 Jun 2015

1. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ฟุตบอลโลก 2014 ผ่านไปนานเกือบปีแล้ว บรรยากาศความรื่นเริงเฉลิมฉลองก็จบไปนานแล้วเช่นกัน แต่ประเทศเจ้าภาพบราซิลยังวุ่นอยู่กับการแก้อาการแฮงโอเวอร์ที่มาในรูปของสนามกีฬาขนาดยักษ์ร้าง โครงสร้างพื้นฐานอีกมากมายที่ไม่แล้วเสร็จตามสัญญา ตีคู่มากับปัญหาเศรษฐกิจซบเซา กับการเร่งมือเตรียมจัดอีกมหกรรมกีฬาราคาแพง นั่นคือโอลิมปิกฤดูร้อน 2016

ไม่เหนือไปจากที่คาดเมื่อสนามใหม่ 4 แห่งที่สร้างขึ้นมารองรับฟุตบอลโลกและเป็นที่ถกเถียงมากที่สุด กำลังดิ้นรนอย่างหนักเพื่อความอยู่รอด สนามในเมืองนาตาล ที่พยายามหารายได้จากการให้ใช้สถานที่จัดงานแต่งงานและงานเลี้ยงสำหรับเด็ก บริษัทที่ซื้อมาในตอนแรก กำลังประกาศขายอีกเป็นครั้งที่สอง

สนามในเมืองกุยาบา ซึ่งใช้ทุนสร้างราว 250 ล้านดอลลาร์ ตกเป็นข่าวหลายหน ครั้งแรกถูกปิดเพราะสร้างผิดแบบ มีปัญหามาตรฐานความปลอดภัย และเมื่อไม่นานนี้ มีคนไร้บ้านเข้าไปจับจองห้องที่ยังไม่ได้ใช้ ล่าสุด ผู้จัดการสถานที่ระบุว่า ทางการของเมืองกำลังมองหาบริษัทเอกชนสักแห่งมารับช่วงโครงการนี้ไป เพราะการบำรุงรักษามีแต่ทำให้เงินไหลออก

นอกจากนี้ เจ้าหน้าที่ทางการรวมถึงอดีตผู้ว่าการรัฐ อดีตประธานสภาท้องถิ่นและอดีตประธานคณะจัดการแข่งขันฟุตบอลโลกของเมือง กำลังถูกสอบสวนความไม่ชอบมาพากล โครงการสร้างทางรถไฟในเมืองกุยาบา มูลค่า 800 ล้านดอลลาร์ เพื่อเชื่อมสนามบินกับใจกลางเมือง ที่ตามแผนต้องแล้วเสร็จทันการแข่งขัน แต่รางรถไฟความยาว 22 กิโลเมตร จนถึงขณะนี้ สร้างไปได้ไม่กี่กิโลเมตรเท่านั้น

สนามอามาโซเนีย อารีนา ในรัฐมาเนาส์ มีต้นทุนดำเนินงานถึง 2.33 แสนดอลลาร์ต่อเดือน กำลังถูกประกาศขายแก่ภาคเอกชนแม้ว่าสร้างจากงบสาธารณะเป็นหลัก และสนาม เอสตาดิอู นาซิออนนาล ในกรุงบราซิลเลีย สนามฟุตบอลโลกแพงที่สุดของบราซิล ด้วยทุนสร้าง 500 ล้านดอลลาร์ ปัจจุบันกำลังทำหน้าที่เป็นลานจอดรถบัสสาธารณะ
    จูเซ่ ครูซ ผู้สื่อข่าวกีฬาของอูนีเวร์โซ ออนไลน์ ในกรุงบราซิลเลีย กล่าวว่า
    เขาไม่เห็นมรดกเวิลด์คัพใดๆ เว้นแต่หนี้สินที่ตกทอดมา และอีกนานาปัญหาในเวลานี้ เวิลด์คัพจบไปแล้ว เรากำลังเผชิญทุกสิ่งอย่างที่ตามมาหลังจากนั้นคงจำกันได้ว่า การขึ้นค่ารถโดยสารประจำทาง เป็นหนึ่งในชนวนให้คนออกมาเดินขบวนประท้วงทั่วประเทศก่อนหน้าฟุตบอลโลก ชาวบราซิลที่ต่อต้านตั้งคำถามว่า เหตุใดรัฐบาลจึงทุ่มเงินราว 3,000 ล้านดอลลาร์ไปกับการสร้างสเตเดี้ยม ขณะขึ้นราคาค่าโดยสารและทอดทิ้งบริการสาธารณะอื่นๆ

แม้แต่กรุงบราซิลเลียเองที่เป็นที่ตั้งของสนามราคาแพงที่สุด หน่วยงานตรวจสอบรัฐบาลระบุว่า มีโรงเรียนราว 80% ที่ขาดสิ่งอำนวยความสะดวก
    http://www.komchadluek.net/detail/20150516/206320.html
    .......................................................................................................
    หวังว่านี่คงจะเป็นบทเรียนให้เราได้รู้ว่า การลงทุนมหาศาลเพื่อหน้าตาของประเทศนั้น ต้องมองให้ลึกถึงการใช้งานหลังจากจบรายการนั้นๆด้วย ว่ามีความคุ้มค่าเพียงใด ที่สำคัญต้องไม่ละทิ้งความจำเป็นพื้นฐานที่เจ้าของประเทศคือประชาชนที่เป็นเจ้าของเงินตัวจริงต้องได้รับไปด้วย

หนูอ้อย, Gop, อาวุโสโอเค และอีก 2 คน ถูกใจ
  2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  3. เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    395
    e0b8b2e0b8a1e0b89fe0b8b8e0b895e0b88be0b8ade0b8a5e0b8abe0b899e0b8ade0b887e0b888e0b8ade0b8811-copy.jpg

นึกถึงสนามบางกอกฟุตซอล อารีน่าทันใด

สนามนี้เป็นอีกหนึ่งความภาคภูมิใจ เป็นหน้าเป็นตาของคนไทยทั้งชาติ

ที่ประเทศไทยสามารถเป็นเจ้าภาพฟุตซอลชิงแชมป์โลกครั้งที่ 7

เป็นบุญและเป็นการส่งมอบความสุขให้คนไทยแท้ๆ

งานนี้ต้องยกเคดิสทั้งหมดให้พรรคประชาธิปปัตย์

ไม่รู้จะยกให้ใครอีก ผมขอปรบมือให้ครับ:clap::clap:

4. คะยิ่นดง

คะยิ่นดง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    19 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    827
    ถ้าไม่คอยไปขัดขากับผู้ว่า กทม. ,รัฐบาลช่วยกันทำงานโดยเฉพาะกมธ.กีฬา ,จ่ายเงินตามงบประมาณที่ขอไป และไม่ปล่อยน้ำให้ท่วมประเทศ จนการขนส่งไม่สามารถส่งวัสดุอุปกรณ์เข้ามาได้.....

"กทม.ออกมาฟ้องอีกว่า ทางกรมบัญชีกลาง กระทรวงการคลัง ไม่อนุมัติเงิน งวดที่ 3 จำนวน 116 ล้านบาท ให้ทาง กทม. สำหรับการสร้างสนามฟุตซอล"

"จะเห็นว่า ช่วงระยะเวลาปีกว่าๆ งานมากกว่าครึ่งตกเป็นภาระของ กทม. ขณะที่ สมาคมฟุตบอลฯ ที่เป็นผู้เสนอไอเดีย กับคณะกรรมการฝ่ายจัดการแข่งขันฯ กลับไม่ได้มีบทบาทอะไรชัดเจน เช่นเดียวกับกระทรวงการท่องเที่ยวฯ หรือแม้กระทั่งการกีฬาแห่งประเทศไทย (กกท.) ที่มีหน้าที่หลักในการดูแลด้านกีฬาของประเทศแท้ๆ"

http://www.thairath.co.th/content/298348

5. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ใครขัดขาหล่ะครับ คิดสิคิด งบไม่จ่ายแถมสร้างหายนะกับประเทศด้วยน้ำท่วมปี 54 ฝีมือใครเหรอคร้าบบบบบบบบบ

Last edited: 7 Jun 2015
  6. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ปีที่แล้ว ที่บราซิลเคยมีคนประท้วงต่อต้านการเป็นเจ้าภาพฟุตบอลโลก
    จากข่าวนี้ ผมว่าทำให้เหตุผลที่ต่อต้านเลยดูมีน้ำหนักขึ้นมาก
    เหมือนเห็นเค้าลางของปัญหาที่เกิดขึ้นจากการเป็นเจ้าภาพโอลิมปิกปีหน้าอยู่รำไร ??

สนามกีฬามันเป็นถาวรวัตถุ สร้างแล้วต้องดูแลรักษา ค่าใช้จ่ายก็สูง
    สร้างแล้วต้องนึกถึงวันข้างหน้าด้วยว่า เสร็จงานมหกรรมกีฬานี้จะใช้ทำอะไร

เมื่อสามปีก่อนมีโอลิมปิกที่ลอนดอน
    เจ้าภาพสร้างสนามบาสเกตบอลชั่วคราว
    http://www.creativemove.com/architecture/recycleble-basketball-stadium/

Alamos, Anduril, kokkai และอีก 1 คน ถูกใจ.
  7. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    แสดงให้เห็นว่า การจะเป็นเจ้าภาพในงานอีเว้นท์ใหญ่ๆจริงๆ ไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลยในปัจจุบันนะครับ
    โดยเฉพาะกับสภาวะเศรษฐกิจโลกในปัจจุบัน ที่ยังไม่ฟื้นขึ้นมาเท่าไหร่ หากจะนับประเทศมหาเศรษฐีที่มีความพร้อมจริงๆ
    คงมีไม่กี่ประเทศ ส่วนประเทศไทยคงต้องรอปฎิรูปประเทศให้เรียบร้อย เข้าที่เข้าทางก่อนซัก 4-5ปี ไปแล้ว ;)

Alamos และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  8. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เสร็จงานโอลิมปิก ลอนดอน 2012 สนามใช้ทำอะไร ?

สนามกีฬาโอลิมปิก - ลดความจุของที่นั่ง และใช้เป็นสนามเหย้าของเวสต์ แฮม ยูไนเต็ด
    สนามบาสเกตบอล - เก็บไว้ขายทอดตลาด (ไม่รู้มีใครซื้อไปหรือยัง ?)
    หมู่บ้านนักกีฬา - ให้ประชาชนเข้ามาอยู่
    ศูนย์กีฬาทางน้ำ - ลดความจุของที่นั่ง ปรับปรุงสนามเพื่อไว้ใช้แข่งขันในระดับท้องถิ่น
    http://www.buildernews.in.th/page.php?a=10&n=268&cno=6839

บางสนาม ที่ใช้แข่งมวย ฟันดาบ ก็ใช้ศูนย์แสดงสินค้าและการประชุม เอ็กเซล
    (แบบอิมแพ็ค หรือศูนย์ประชุมฯ สิริกิติ์ ของบ้านเรา) ไม่ต้องสร้างสนามใหม่

ปัญหาทางการเงินที่เกิดขึ้นหลังมหกรรมกีฬา
    มักจะมีคนยกเอา กรีซ และ แคนาดา ที่เคยเป็นเจ้าภาพโอลิมปิกฤดูร้อนมาเป็นกรณีศึกษา

kokkai, temp และ Anduril ถูกใจ
  9. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
    ฟีฟ่า เสือนอนกินมีรายได้กว่า 4000 ล้านเหรียญจากลิขสิทธิ์ แต่ประเทศเจ้าภาพ ขาดทุน ยับ...

kokkai, อู๋ คาลบี้ และ Alamos ถูกใจ
  10. hillton(ปาล์มาลี)

hillton(ปาล์มาลี) อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    19 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,195
    ไอ้นี้จะเทียบอะไรกับโฮปเวล ตอทั้งนั้น
    แต่เอาของทรท สักโครงการ
    โครงการเฟ้อฝัน อีลิทการ์ด เสียหาย 3000 ล้าน (เริ่มปี46)
    ยกกระด้งให้ ทรท เพื่อหน้าตาประเทศครับ

JSN likes this.
  11. เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    ของแบบนี้พรรคอื่นทำไม่ได้ ต้อง ปชป สิของแท้ เขาทำได้จริงนะ
    มีอะไรเหลือทิ้งไว้ให้ดูความอัปยศอดสูได้ตลอด:rofl::rofl:

12. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เอาอีกแล้วโฮปเวลล์ โรงพัก
    ไปถามพงศพัศเรื่องโรงพักนะจะได้ไม่เงิบซ้ำแล้วซ้ำเล่า
    :giggle::giggle::giggle::giggle:
    นายเวรเข้ากระทู้นี้นะ แล้วอ่านให้ละเอียด คิดซะว่าฝึกวิชาภาษาไทย จะได้ไม่โดนลอยแพอีก
    :rofl::rofl:
    https://สภากาแฟ.net/threads/แก้ไขความเข้าใจผิด-ของ-แดง-มาแบ่งปันกันครับ.391/

kokkai และ hillton(ปาล์มาลี) ถูกใจ.
  13. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เข้าใจนะ นายเวรมีชีวิตอยู่ได้เพราะความเชื่อผิดๆที่เขาเล่ามาปากต่อปาก
    อยากรบกวนนายเวรแสดงหลักฐานที่ดิ้นไม่หลุด ได้หรือไม่
    สนองการวนลูปของนายเวรเต็มที่

แต่ถ้าสมาชิกไม่ตอบแปลว่า สมาชิกรำคาญนะ เพราะเรื่องนี้ถามไม่รู้กี่รอบ นายเวรก็เงิบไม่รู้กี่รอบ

14. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    นายเวรอ่านข้างบนนะ เกินสามบรรทัดก็พยายามหน่อย
    :rock::rock::rock::rock:
    อ่ะตัดมาให้เล็กน้อย
    "กทม.ออกมาฟ้องอีกว่า ทางกรมบัญชีกลาง กระทรวงการคลัง ไม่อนุมัติเงิน งวดที่ 3 จำนวน 116 ล้านบาท ให้ทาง กทม. สำหรับการสร้างสนามฟุตซอล"

15. hillton(ปาล์มาลี)

hillton(ปาล์มาลี) อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    19 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,195
    ขำกลิ้งเลย.....ถ้าไม่รักเขา ไม่หลงเขา ไม่หวงเขา คงยัดเยียดแบบไม่ฟังเสียงพระ เสียงเจ้าอย่างนี้แน่
    โฮปเวลนี้เกิด ก่อน นายชวนมาเป็นนายก 7 ปี (ลงนาม 9/11/2533)
    ฟุตซอลนี้ทำให้คิดถึง ดราม่า ขวางการเปิดใช้ถไฟ BTS ส่วนต่อขยาย สถานี้กรุงธน บางหว้า จัง

JSN likes this.
  16. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    อีกหน่อยโกงจำนำข้าวคงยกให้ประชาธิปปัตย์เหมือนกัน มันคงจะออสซั่มพิลึก :giggle:

hillton(ปาล์มาลี) และ JSN ถูกใจ.
  17. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    ยิ่งไปกว่านั้น ในเดือน พ.ค. กทม.ออกมาฟ้องอีกว่า ทางกรมบัญชีกลาง กระทรวงการคลัง ไม่อนุมัติเงิน งวดที่ 3 จำนวน 116 ล้านบาท ให้ทาง กทม. สำหรับการสร้างสนามฟุตซอล ทั้งที่ๆ สำนักงบประมาณแผ่นดินยืนยันว่าได้จ่ายให้ครบไปหมดแล้ว
    แหม.... อย่าเอานิสัยอันถาวร ปชป. มาใช้สิคับ
    เอาดีใส่ตัวเอาชั่วให้คนอื่น โกหกพกลมบิดเบือนความจริง เห็นจะๆๆเลย>:)>:)
    สมาคมฟุตบอลฯ กับคณะกรรมการฝ่ายจัดการแข่งขันฯ ไม่ได้มีบทบาทสิคับ
    เขาไม่ได้รับผิดชอบในเรื่องการก่อสร้าง เขาเข้าไปช่วยเดี๋ยวก็หาว่าก้าวก่ายอีก
    ตกลงเงินเขาจ่ายไปหมดแล้ว สงสัยสวาปามกันจนเกลี้ยง
    จนไม่เหลือเงินมาสร้างให้เสร็จ เหมือนโครงการอื่นๆที่ทิ้งซากไว้ก็ยอมรับมา:wait:

18. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875

ทั้งที่ๆ สำนักงบประมาณแผ่นดินยืนยันว่าได้จ่ายให้ครบไปหมดแล้ว นั่นมันลมปาก ไม่ใช่หรือครับ
    เชื่อหมดทุกอย่างเลย อันที่จะโจมตีได้
    แล้วไม่คิดบ้าง ถ้าเขากล้าฟ้อง เขาก็ต้องมั่นใจหละครับ
    การจ่าย หรือ รับ ต้องมีหลักฐาน ไม่ใช่เหรอ

19. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    กทม.ออกมาฟ้องอีกว่า ทางกรมบัญชีกลาง กระทรวงการคลัง ไม่อนุมัติเงิน งวดที่ 3 จำนวน 116 ล้านบาท ให้ทาง กทม.

ทำหมดทุกอย่างเลยนะ อันไหนที่จะปกปิด บิดเบือนไม่ให้คนอื่นชี้แจงแก้ต่างบ้าง

กทม. ออกมาฟ้อง นี้ก็ฟ้องด้วยลมปากเหมือนกันครับ
    เอ๋ออารีน่า ใช้ลมปากบอกจะฟ้องฟีฟ่า ที่ไม่มาจัด
    บอกว่าตูสร้างเสร็จแล้วน๊าาา ฟีฟ่าไม่มาจัดเอง
    จนกระทั้งทุกวันนี้ ฟีฟ่าเค้าก็รอเอ๋อ ให้ไปฟ้องอยู่:giggle::giggle:

20. คะยิ่นดง

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    827
    เอานิสัยแดงมาใช้น่ะครับไอ้ที่บอกไม่หมดน่ะ ส่วนที่ไม่ได้ลงเพราะรัฐบาลอภิสิทธิ์ อนุมัติให้ 1239 ล้าน แต่ยังไม่ได้จ่าย พอเปลี่ยนรัฐบาล รัฐบาลปู ให้งบ กทม มา 1 ล้านบาท ในปีงบประมาณ 2555 ส่วนที่เหลือ 1238 ล้าน โยกไปเป็นงบปี 2556 ซึ่ง กทม จะได้รับเงินหลัง ตุลา 2555 ซึ่งสนามฟุตซอลจะใช้งานในเดือน พย 2555 จ่ายก่อน สนามเสร็จ 1 เดือนเท่านั้น พอมีเรื่องหลังจากเสร็จไม่ทันก็เอาตรงนี้มาอ้างว่าจ่ายแล้ว มันเลยไม่ได้เป็นสาระเพราะสำนักข่าวก็ลงไปเกือบทั้งหมดแล้ว....หาเอาเองเน้อ..

ส่วนที่กล่าวหา
    "สงสัยสวาปามกันจนเกลี้ยง จนไม่เหลือเงินมาสร้างให้เสร็จ" อันนั้นพ้นข้อกล่าวหาตั้งแต่กลางปีที่แล้ว แต่ที่ท่านเอามากล่าวหาใหม่ อันนี้หมิ่นประมาทนะครับ

เมื่อวันที่ 19 มิถุนายน นายสัญญา จันทรัตน์ เลขานุการผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร (กทม.) กล่าว ถึงผลการตรวจสอบของกรมสอบสวนคดีพิเศษ (ดีเอสไอ) กรณีการก่อสร้างสนามบางกอกอารีน่า เขตหนองจอก ที่จะใช้ในการแข่งขันฟุตซอลชิงแชมป์โลก 2012 ซึ่ง กทม. ถูกกล่าวหาว่ากระทำผิดในการจัดซื้อจัดจ้างการก่อสร้างสนามฯ ขัดต่อ พ.ร.บ.ว่าด้วยความผิดเกี่ยวกับการเสนอราคาต่อหน่วยงานของรัฐ พ.ศ.2542 (ฮั้วประมูล) มีการแก้ไขแบบในการก่อสร้างเพื่อเอื้อประโยชน์ให้กับเอกชน ว่า ล่าสุดดีเอสไอ ได้ทำหนังสือด่วนที่สุดถึง กทม. เพื่อรายงานให้ทราบผลการตรวจสอบกรณีดังกล่าว โดยผลการตรวจสอบระบุว่า จากการสืบสวนยังไม่ปรากฎหลักฐานชัดเจนเพียงพอที่จะเห็นว่า การดำเนินการจัดจ้างบริษัท อี เอ็ม ซี จำกัด (มหาชน) ในโครงการก่อสร้างอาคารฟุตซอลสเตเดียม หรือสนามบางกอก อารีน่า และการใช้งบประมาณการก่อสร้างอาคารของส่วนราชการกทม. โดย ม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ บริพัตร ผู้ว่าฯ กทม. และ นายธีระชน มโนมัยพิบูลย์ อดีตรองผู้ว่าฯ กทม. กับพวก มีการกระทำผิดเกี่ยวกับการเสนอราคาต่อหน่วยงานของรัฐ ตาม พ.ร.บ.ฮั้วประมูล จึงได้ยุติเรื่อง

"จากที่ กทม. เป็นผู้ถูกกล่าวหา ถูกวิพากษ์วิจารณ์ถึงความโปรงใสในการดำเนินโครงการ และตกเป็นจำเลยสังคมมาตลอดระยะเวลา 2 ปี ขณะนี้ กทม.พ้นจากข้อกล่าวหานั้นแล้ว ซึ่งถือเป็นข่าวดี ที่ผ่านมา กทม. พยายามก่อสร้างอย่างเต็มที่ตามหน้าที่ที่ได้รับมอบหมายจากรัฐบาล แม้ในขณะนั้นมีปัญหาอุปสรรคมากมายในการก่อสร้างก็ตาม" นายสัญญา กล่าว

"สมาคมฟุตบอลฯ กับคณะกรรมการฝ่ายจัดการแข่งขันฯ ไม่ได้มีบทบาทสิคับ
    เขาไม่ได้รับผิดชอบในเรื่องการก่อสร้าง"
    สมาคมฟุตบอลฯ ที่เป็นผู้เสนอไอเดีย กับคณะกรรมการฝ่ายจัดการแข่งขันฯ
    แล้วทำไมเรื่องโรงพักถึงยังด่า ปชป.ละครับ ตำรวจเสนอ รัฐบาลอนุมัติ ตำรวจของบไปดำเนินการเอง แล้วไม่เสร็จ รัฐบาลเขาไม่ได้รับผิดชอบในเรื่องการก่อสร้างนี่ครับ...
    เปรียบเหมือนขอเงินแม่ไปซื้อคอมพิวเตอร์ แม่จะไปซื้อให้ ก็ขอไปซื้อเอง ผ่านไประยะนึงแม่ถามซื้อเครื่องคอมฯมารึยัง ปรากฏเครื่องคอมฯมีแต่เคสเปล่า พอสอบถามก็ต่อว่าแม่เป็นคนผิดที่จ่ายเงินให้.........

Anduril และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  21. คะยิ่นดง

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    827
    ไหนๆ ก็ไหนๆ เดี๋ยวจะหาว่าเอามาไม่หมดอีก ไปอ่าน งบประมาณ 2555 มีทั้งหมด 533 หน้านะ ค่อยๆอ่านตามลิงค์
    http://www.bb.go.th/budget_book/e-Book2555/pdf/03-06.pdf

Gop likes this.
  22. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
  23. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เสียเวลาเปล่า เพราะไม่อ่านหรอก ความจริง จะสู้ มะโน ได้ไง

คะยิ่นดง และ Gop ถูกใจ.
  24. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    เปรียบเหมือนขอเงินแม่ไปซื้อคอมพิวเตอร์ แม่จะไปซื้อให้ ก็ขอไปซื้อเอง ผ่านไประยะนึงแม่ถามซื้อเครื่องคอมฯมารึยัง ปรากฏเครื่องคอมฯมีแต่เคสเปล่า พอสอบถามก็ต่อว่าแม่เป็นคนผิดที่จ่ายเงินให้.........
    แม่ไม่ได้ผิดคับ ที่จ่ายเงินให้ไปซื้อ
    แต่แม่ผิด ที่แอบไปทำสัญญาลับๆล่อๆกับหนุ่มร้านขายคอม
    ว่าสภาพเครื่องไม่ว่าจะเป็นยังไง ยินดีไม่เอาความใดๆกับเขาและทางร้าน
    สรุปแล้ว แม่มีผลประโยชน์อะไรร่วมเอากัน กับหนุ่มร้านขายคอม:devil::devil:

25. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ชีวิตจริง?

26. คะยิ่นดง

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    827
    ผมเปรียบเทียบเพื่อที่จะเข้าใจง่ายๆ ก็ยังไม่เข้าใจอีก..... ลองหาดูซิครับใครทำลับๆล่อๆ ใครเป็นคนแก้สัญญา ใครเป็นคนต่ออายุสัญญา อันนี้ให้ลองค้นคว้าเองนะครับ สมาชิกที่นี่ก็เคยตอบไปหลายๆหนแล้ว...เพราะถ้าตอบไปแล้วจะเหมือนสีซอ.......

27. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    ผมภูมิใจครับ

28. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ใครๆก็พูดได้ครับแหม ในเมื่อเขาท้วงมาแทนที่จะรีบจ่ายดันบอกว่าจ่ายครบ เอ๊ เอาก้อนที่เหลือไปเข้ากระเป๋าใครหรือครับ เลยต้องโกหกว่าจ่ายครบแล้ว

29. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    นิสัยนายเวรใช่มั้ยครับ ขี้โกงแบบนี้

30. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อ่ะนายเวร เอามาป้อนให้แล้วอ่านซะนะ

31. maya

maya อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    447
    ตกลง เจ้าพระยากับ วินนิ่ง คนเดียวกันใช่ไหม มหาวิทยาลัย เปิด สค.ทนๆกันหน่อยช่วงนี้

32. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    มหาวิทยาลัยเปิด ทุกคนก็ไมได้รับความรู้จากผมแล้วครับ ต้องกลับไปเรียน
    ช่วงนี้หารายได้พิเศษ ใครสนใจติดผมได้ราคากันเอง สามกระทู้ยี่สิบบาท
    หรือจะเลือกแบบ หนึ่งร้อยบาทต่อวัน โพสด่าให้ได้กลางวันยันดึกคับ:rock:

33. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อย่าเลย การแถระดับนี้สอนกันไม่ได้หรอกครับ มันเป็นสันดาน:rock::rock:
    หาเงินไปเรียนภาษาไทยใหม่เถอะครับ

34. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เรียนมหาลัยยังสติปัญญาได้แค่นี้ เลิกเรียนแล้วมาขอทานดีกว่าครับ

35. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    บ้าป่าว ไม่มีไรทำรึไง ?
    แซวตัวเองก็เอา เพื่อนคนนี้ น่าเตะจริงๆ ..

36. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225

maya, อู๋ คาลบี้, HiddenMan และอีก 1 คน ถูกใจ.

Share This Page