บทสรุปเหตุการณ์หน้าโรงเรียนสตรีวิทยา ปี 53

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Ricebeanoil, 1 May 2015

1. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482

ศาลอาญากรุงเทพใต้ ชี้สาเหตุการเสียชีวิตของช่างภาพชาวญี่ปุ่นช่วงชุมนุมทางการเมืองปี 53 มาจากกระสุนปืนความเร็วสูง ไม่ทราบชนิด แต่ไม่รู้ทิศทางว่าใครยิง

ศาลอาญากรุงเทพใต้ นัดอ่านคำสั่งชันสูตรพลิกศพของ นายฮิโรยูกิ มูราโมโต้ ช่างภาพชาวญี่ปุ่น ประจำสำนักข่าวรอยเตอร์ พร้อมด้วย นายวสันต์ ภู่ทอง และ นายทศชัย เมฆงามฟ้า ผู้ชุมนุมคนเสื้อแดง ซึ่งทั้งหมดถูกยิงเสียชีวิตหน้าโรงเรียนสตรีวิทยา ระหว่างเหตุสลายการชุมนุม ในคืนวันที่ 10 เมษายน 2553

โดยศาลชี้ว่าจากพยานหลักฐานทั้งหมด ประกอบไปด้วยผลชันสูตรพลิกศพจากสถาบันนิติวิทยาศาสตร์ รายงานการตรวจสถานที่เกิดเหตุ และ ปากคำจากพยานในสถานที่เกิดเหตุ แม้จะยืนยันตรงกันว่าวิถีกระสุนปืนทั้งหมดมากกว่า 100 รอยในที่เกิดเหตุ ล้วนถูกยิงมาจากแนวของเจ้าหน้าที่เพียงทิศทางเดียว แต่ปรากฏว่าฝ่ายเจ้าหน้าที่ก็ได้รับบาดเจ็บจากอาวุธสงครามเช่นเดียวกัน และ ไม่มีพยานหลักฐานใดระบุได้ว่าสุดท้ายก่อนผู้ตายทั้ง 3 คน จะถูกยิงอยู่ในลักษณะใด และ ถูกยิงมาจากทิศทางใด

ศาลพิเคราะห์แล้วมีคำสั่งชี้ว่า ผู้ตายทั้ง 3 คน เสียชีวิตจากกระสุนปืนความเร็วสูง ไม่ทราบชนิดและขนาด โดยไม่ทราบว่าใครเป็นผู้ยิง และ ไม่ทราบว่ากระสุนมาจากทิศทางใด

ด้านนายเจษฎา จันทร์ดี ทนายความ กล่าวว่าหลังจากนี้จะขอศึกษาคำสั่งศาล ก่อนจะกลับไปหารือกับญาติผู้เสียชีวิตว่าจะดำเนินการอย่างไรต่อไป แต่เบื้องต้นยอมรับคำสั่งของศาล

2. ประสงค์ ไม่ออกนาม

ประสงค์ ไม่ออกนาม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,210
  3. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  4. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    กลับไปเป่าประกาศต่อ

เห็น ๆ อยู่ ทิศทางมาจากฝั่งไหน

สรุปไม่มีชายชุดดำ

5. hillton(ปาล์มาลี)

hillton(ปาล์มาลี) อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    19 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,195
    น่าจะยังสรุปไม่ได้ว่าเกิดอะไรขึ้น
    " โดยศาลชี้ว่าจากพยานหลักฐานทั้งหมด ประกอบไปด้วยผลชันสูตรพลิกศพจากสถาบันนิติวิทยาศาสตร์ รายงานการตรวจสถานที่เกิดเหตุ และ ปากคำจากพยานในสถานที่เกิดเหตุ แม้จะยืนยันตรงกันว่าวิถีกระสุนปืนทั้งหมดมากกว่า 100 รอยในที่เกิดเหตุ ล้วนถูกยิงมาจากแนวของเจ้าหน้าที่เพียงทิศทางเดียว แต่ปรากฏว่าฝ่ายเจ้าหน้าที่ก็ได้รับบาดเจ็บจากอาวุธสงครามเช่นเดียวกัน และ ไม่มีพยานหลักฐานใดระบุได้ว่าสุดท้ายก่อนผู้ตายทั้ง 3 คน จะถูกยิงอยู่ในลักษณะใด และ ถูกยิงมาจากทิศทางใด "

คงเป็นเพียงการสรุปผลการชันสูตรพลิกศพนายฮิโรยูกิ มูราโมโต้ ช่างภาพชาวญี่ปุ่น ประจำสำนักข่าวรอยเตอร์ พร้อมด้วย นายวสันต์ ภู่ทอง และ นายทศชัย เมฆงามฟ้า

6. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    รายงานการตรวจสถานที่เกิดเหตุ และ ปากคำจากพยานในสถานที่เกิดเหตุ แม้จะยืนยั่นรงกันว่าวิถีกระสุนปืนทั้งหมดมากกว่า 100 รอยในที่เกิดเหตุ ล้วนถูกยิงมาจากแนวของเจ้าหน้าที่เพียงทิศทางเดียว

บทสรุปแปลว่า เจ้าหน้าที่ ยิงที่เกิดเหตุ(ไ่ม่ทราบแ่น่ชัดว่าเป็นแตงโมหรือฟักทอง)เป็นรอยโดยไม่บาดเจ็บล้มตาย
    และแปลว่าอีกฝ่ายเจาะจงไม่ยิงที่เกิดเหตุเลย(กระทั่งกำแพงถนน) ยิงอะไรสืบสวนเมื่อไรจะได้รู้กัน ใครสรุปเป็นอื่นก็แล้ว
    แต่จะแถกันไปไปฝรั่งเศสดิ แถได้ถนัดดีนักแร

7. sugit

sugit อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    1,111
    ปากคำจากพยานในสถานที่เกิดเหตุ แม้จะยืนยันตรงกันว่าวิถีกระสุนปืนทั้งหมดมากกว่า 100 รอยในที่เกิดเหตุ ล้วนถูกยิงมาจากแนวของเจ้าหน้าที่เพียงทิศทางเดียว แต่ปรากฏว่าฝ่ายเจ้าหน้าที่ก็ได้รับบาดเจ็บจากอาวุธสงครามเช่นเดียวกัน

อ่านแล้วงงไหม

ผมบอกได้เลยว่า ถ้าพยาน คนไหน สามารถระบุได้

ว่าลูกกระสุนทั้งหมด มาจากที่ไหนได้

แสดงว่าพยานคนนั้น ต้องเป็น flashman กลับชาติมาเกิด

กระสุนความเร็วสูง ตาคนมองทันหรือ

นี่ไง อคติคน บางครั้งก็ทำให้คิดไปได้

ว่ากระสุนมาจากฝั่งเจ้าหน้าที่ เพียงฝ่ายเดียว

ก็ประโยคต่อมา ก็บอกแล้ว ว่าเจ้าหน้าที่

ก็ได้รับบาดเจ็บ ยิงกันเอง งั้นสิ

ไม่ต้องนับ ท่านพลเอก ร่มเกล้า ด้วย

เอาผมท้ากันซื่อ ๆ นี่ล่ะ

ใครกันสามารถบอกได้ ว่า ลูกปืนทั้งหมด

ระเบิดทั้งหมด นั้น ยิงมาจากทิศใดบ้าง

หรือแม้แต่เห็นจะ ๆ แค่ครั้งเดียว

ก็เหอะ ถ้า " กล้า " ยืนยันได้

ผมขอปวารณาตน เป็นลูกศิษย์สักคน

เผื่ออนาคต ผมจะไปสมัครเป็นนักข่าว

แล้วจะได้เขียนข่าว เป็นคนแรก

ว่าใครเป็นคนยิง แล้วยิงมาจากไหน มุมกี่องศา

8. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    แหม่ แล้วพยานในสถานที่เกิดเหตุนี่พวกไหนบ้างล่ะ แล้วพยานไม่ได้บอกรึว่าเจ้าหน้าที่ยิงใคร ถึงได้เกิดรอยมากกว่า ถ้าเจ้าหน้าที่ไม่โดนยิงด้วยอาวุธสงครามเช่นเดียวกันคงเข้าแผนของคนบางคน

9. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    เขาอาจมองที่เจ้าหน้าที่ยิงก็ได้ครับ ส่วนจะยิงไปที่ใดก็อาจทำเป็นไม่รู้ไม่เห็นตามที่มีคนประกาศก็ได้ครับ

10. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ผมนี่มึนกะระบบศาลไทยเลย
    555555555

ล้วนถูกยิงมาจากแนวของเจ้าหน้าที่เพียงทิศทางเดียว
    แต่ปรากฏว่าฝ่ายเจ้าหน้าที่ก็ได้รับบาดเจ็บจากอาวุธสงครามเช่นเดียวกัน
    ยิงยังไงครัชชชชช แค่เริ่มแบบนี้ก็ศรีธนนชัยแระ

แต่เคยเห็นในคลิปยิงกันไปกันมาระเบิดลงตูมทหารล้มกลิ้งเลยยยย
    บ้านผมเขาเรียกยิงกันทั้งสองทิศทาง
    คลิปก็มี เห็นกันจะจะ แปลเป็นอื่นไม่ได้

ปัญหาหมักหมมเพราะทำกันแบบนี้แหละ

Apichai และ thai4u ถูกใจ.
  11. สี่ขาพาเพลิน

สี่ขาพาเพลิน สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    2 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    56
    ขอบคุณตราชั่งไทย ที่เริ่มกลับมาเท่ากันอีกครั้ง

12. AlbertEinsteins

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    55555
    ถูกใจตาชั่งตรง
    ไม่ถูกใจสองมาตรฐาน อำมาตย์บงการ

13. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ศาลตัดสินตามหลักฐานที่โจทก์กับจำเลยแสดงครับ ถ้าฝ่ายจำเลยไม่ได้เอาคลิปนั้นไปให้ศาล ศาลก็ตัดสินมากกว่าหลักฐานที่แสดงในศาลไม่ได้หรอกครับ ส่วนสาเหตุที่ไม่แสดงก็เดาได้ไม่ยากหรอกมั้ง ก่อนรัฐประหารนี่รัฐบาลเป็นพวกไหน

14. เสียของ

เสียของ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    752
    เห็นใจศาลครับเหตุการณ์ชุลมุนพิสูจน์ชี้ชัดยาก แต่มีข้อเท็จจริงอย่างนึงคือมีชายชุดดำใช้อาวุธสงครามและคนเสื้อแดงทำร้ายเจ้าหน้าที่แล้วขโมยปืนไปเยอะมาก

Last edited: 2 May 2015
  15. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    ปี 2552 ไม่มีคนตายสักคน
    ไม่เป็นที่พอใจของบางกลุ่มบางฝ่าย
    ปี 2553 มันจะทนอดทนกลั้นได้อีกสักกี่น้ำ
    แผนต้องซับซ้อนเข้าไปอีก ต้องใส่แรงเพิ่มขึ้นไปอีก
    แหย่มันเข้าไป รุกคืบมันเข้าไป จนได้ศพไปแห่จนได้
    แค่นั้น อย่างอื่น..ช่าง

Gop, thai4u และ Familie ถูกใจ
  16. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    ถ้าสำนวนหลักฐานฟ้องปัญญาอ่อนนี้ออกมาในยุคพวกจัญไร อย่าง ปะชา ทาริด เป็ดเหลิม คุม ก.ยุติ-ทำ ก็อย่าได้แปลกใจเลย

แต่ถ้ารื้อคดีสอบใหม่ รวมทั้งสอบประวัติ ไอ้พยานในสถานที่เกิดเหตุ นั่นทุกตัวด้วย รับรองว่าข้อเท็จจริงจะกลายเป็นหนังคนละม้วน :party:

Annekun และ Alamos ถูกใจ.
  17. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D อาจจะเท่ากันมานานแล้ว... แต่มีบางคนสายตาเอียงไม่รู้ตัว

LazyLemon, apollo, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  18. thai4u

thai4u อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    818
    ไม่ถามก็แล้วกันนะ ว่ารู้มาจากไหนว่าเริ่มตรง
    เห็นเสื้อแดงบางตัวโวยวายว่าไม่เชื่ออยู่นิ

หนูอ้อย likes this.
  19. AlbertEinsteins

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    อันนี้ยิ่งเศร้าใหญ่
    น่าจะให้ญาติผู้เสียชีวิตที่ติดใจฟ้องรื้อฟื้นสำนวนหรือฟ้องแย้งว่าหลักฐานชี้แจงไม่ครบถ้วน
    พร้อมทั้งเอาฝ่ายอัยการหรือตำรวจที่ทำสำนวนอ่อนหลักฐานอ่อนเข้าคุกซะบ้าง

Bayonet และ temp ถูกใจ.
  20. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    มันก็เท่ากันมาตั้งนานแล้วนะ เพราะไม่ใช่พวกพาลเวลาแพ้คดี

21. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    ผมมองแบบนี้ครับ
    คือจากหลักฐานปากคำพยานบอกว่า กระสุนมีทิศทางมาจากฝั่งทหาร ซึ่งพยานจะเป็นใครนั้นก็ไม่ทราบได้
    แต่หลักฐานที่ประจักษ์คือทหารก็มีบาดเจ็บจากกระสุนด้วยเช่นกัน อันนี้เรื่องเกิดขึ้นจริง ผลการตรวจก็ยืนยันแน่นอน
    แถมเมื่อตรวจจากสภาพศพผู้ตาย ก็ไม่มีใครสามารถยืนยันได้ว่าผู้ตายอยู่ในท่าทางใดที่ถูกยิง แผลกระสุนเข้าก็เลยยืนยันไม่ได้ว่ามาจากทิศทางใด
    เมื่อหลักฐานทั้ง 2 ขัดกันเอง ทำให้ศาลไม่สามารถสรุปได้ว่าทิศทางกระสุนมาจากฝั่งไหนกันแน่ครับ

Bayonet, JSN และ หนูอ้อย ถูกใจ
  22. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    เจ้าหน้าที่ยิงกระสุนยาง มันก็บอกทหารยิงประชาชน
    :D

JSN likes this.

Share This Page