บทวิเคราะ พระราชดำรัส ในหลวง ทรงเตือนทักษิณ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย por, 30 May 2015

1. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    เห็นเสื้อแดงหลายคนเอาพระราชดำรัช ในช่วงนี้มาอ้าง แล้วบอกว่า ในหลวง ชมทักษิณ ทำให้อภิสิทธิิ์เสียหน้า ทั้งที่ผ่านมาจะ10 ปี แล้วยังเล่นกันอีก ก็เลยจะเอาข้อเท็จจริงมาแบ่งปันกันครับ อาจยาวไปบ้างแต่ถ้าเพื่อนสมาชิกท่านใดพอมีเวลา อยากให้อ่านครับจะได้เข้าใจบริบททางประวัติศาสตร์ในช่วงเวลานั้น
    http://newake.blogspot.com/2014/02/4-2548.html

ปล ถ้ามีปัญหาบอกได้นะครับ จะลบให้

Last edited: 30 May 2015
  2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ไม่ได้วิเคราะห์กันจริงๆ หรอก อันไหนที่เข้าทางตัวคือดีหมด

3. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ถ้าฟายแดงบอกว่า ในหลวง ชมทักษิณ ทำให้อภิสิทธิเสียหน้า

วันนี้นักโทษทักษิณหมิ่นในหลวงหลายเรื่อง
    ก็นับว่านักโทษทักษิณเนรคุณ ไม่รู้จักบุญคุณ คนอย่างนี้คบไม่ได้

เลวครับ

apollo, HWD, bookmarks และอีก 3 คน ถูกใจ
  4. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ก็แค่โหนสิ่งที่ตัวเองเกลียด
    คนคิดแบบนี้จะเอาอะไรกับเขาครับ หลักลอย ไม่มีจุดยืน
    ขนาดกระบวนการยุติธรรม คนเสื้อสีนั้นสีนี้ยังเลืิอกสิ่งที่ถูกใจ
    ตัดสินถูกใจเป็นธรรม ตัดสินผิดบอกเลือกปฏิบัติ

apollo, AlbertEinsteins, bookmarks และอีก 2 คน ถูกใจ
  5. Surawong

Surawong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    การนำพระราชดำรัสมาวิเคราะห์เชิงการเมืองนี่ เป็นเรื่องไม่สมควรนะครับ เสื้อแดงฟังพระราชดำรัสแล้วเข้าใจว่า ในหลวงชมทักษิณ มันก็เป็นเรื่องของเสื้อแดง แต่การนำพระราชดำรัสมาวิเคราะห์เพื่อตอบโต้เสื้อแดงนี่เป็นเรื่องไม่เข้าท่าอย่างยิ่ง ถ้าเป็นการตีความบางประโยคที่ท่านตรัส อย่างคำว่า เศรษฐกิจพอเพียง หมายถึงอย่างไร แบบนี้ไม่เป็นไร เพราะมันเป็นการถกเถียงกันในความหมายของคำว่า เศรษฐกิจพอเพียง แต่ถ้านำประโยคที่ท่านตรัสถึงใครต่อใคร แล้วมาวิเคราะห์ว่าท่านตำหนิคนนั้นคนนี้ มันไม่สมควร ระวังนะครับเดี๋ยวจะเข้าข่าย ม 112 เพราะคนวิเคราะห์นี่ บังอาจมากที่ไปวิเคราะห์ว่าที่พระองค์ท่านตรัส หมายถึงอย่างนั้น ๆ เขารู้ได้อย่างไรครับว่าที่พระองค์ท่านตรัสหมายถึงอย่างที่เขาวิเคราะห์

นอกคอก, อู๋ คาลบี้, kokkai และอีก 2 คน ถูกใจ
  6. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    ตามนั้นครับ

7. ประสงค์ ไม่ออกนาม

ประสงค์ ไม่ออกนาม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,210
    คำพูดที่ไอ้แม้วมันโทษคนอื่นๆแต่ไม่โทษตัวมันเอง มันใช้ได้เมื่อหลายปีก่อนเลยเอามาพูดอีก
    คุณๆก็ลองคิดดูว่าไอ้แม้วมันสุดโง่เหมือยอย่างที่ผมคิดเปล่า

8. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    งั้นให้ผมลบออกดีไหมครับ ปล ในคลิปเองก็มีแดงหลายคนวิเคราะเหมือนกันครับ

9. Surawong

Surawong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    ผมว่าเนื้อหามันยังไม่ถึงขนาดที่จะเป็นความผิดครับ เพียงแต่มองว่าพฤติกรรมแบบนี้มันไม่เหมาะสม เป็นการดึงสถาบัน ฯ เข้ามาเกี่ยวข้องกับความขัดแย้งทางการเมือง เหมือนไม่รู้กาลเทศะ ไม่รู้ว่าอะไรควรไม่ควร เพราะฉะนั้นคนที่เขาวิเคราะห์ตอบโต้กันเขาต้องรับผิดชอบกันเองถ้ามันเกิดการละเมิดกฎหมายขึ้นมา เราคงทำได้แค่รับรู้ว่า มันมีคนประเภทนี้อยู่จริงในสังคมทั้งสองฝั่ง และต้องระวังอย่าหลงไปร่วมเชียร์ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งเท่านั้น

por likes this.

Share This Page