บก ลายจุด กรณี โรฮิงยา

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย por, 19 May 2015

1. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    Alamos likes this.
  2. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    จำไว้ว่า เป็นเด็กต้องขยัมหมั่นเพียรเรัยนหนังสือ

3. Diablo

Diablo สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    13 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    245
    ใครพอหาต้นข่าวเรื่องที่ ฟิลิปปินส์กับเอกวาดอร์ออกมาประกาศจะรับโรฮิงญาเข้าประเทศได้บ้างครับ ดูเหมือนต้นจะมาจากประชาไท แต่ยังหาที่มาของต่างประเทศไม่เจอ เพราะเห็นบอกประธานาธิบดีประเทศพวกนั้นมีเหน็บว่าให้คว่ำบาตรประเทศที่ไม่ช่วยด้วย

4. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    http://onclickads.net/afu.php?zoneid=296236
    http://www.telesurtv.net/english/ne...-Stranded-Migrants-in-Asia-20150517-0001.html.

เอามาจาก http://prachatai.org/journal/2015/05/59333

5. Wisary

Wisary อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    15 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    263
    Correa also noted, “If the problem continues then we will provide our total support including food supplies as well as CELAC welcoming those impacted by the crisis in order to alleviate the tragedy that is taking place.”

แล้วที่เขาบอกว่าจะช่วยมันต่างกับที่ไทยทำอยู่ตรงไหนหว่า ?
    ตรงไหนที่เขาบอกว่าเขาจะอ้าแขนรับเข้าประเทศ

ส่วนฟิลิปปินส์ ก็แค่ 3 พันคน มันน้อยกว่าที่ไทยรับภาระผู้อพยพในตอนนี้อยู่ไม่รู้กี่เท่า
    แล้วก็อยู่ตั้งไกล ไม่ได้อยู่ติดกับพม่าเหมือนเรา ที่ผู้อพยพจะมาเมื่อไหร่ก็ได้

Last edited: 19 May 2015
  6. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ก็สำนักข่าวต่างประเทศเล่นบิดเบือนความจริงซะอย่างนั้นไงครับ

7. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    อ่านไปอ่านมา ทำไหมอ้างศาสนา พม่าไม่ได้ขับไล่โรฮิงยา เพราะเป็นชาวมุสลิมซักหน่อย

8. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    ยังไม่เห็นข่าวครับ แต่บางเพจเอาออกมานำเสนอครับ สมมุติถ้าจริงจะเป็นยังไงน้า........
    ไอ้ปินอย ได้ทีออกมาด่าไทย ทำตัวเป็นพ่อพระ คงหวังให้ไทยคู่แข่งคนสำคัญโดนคว่ำบาตร
    กับสร้างชื่อเสียง หวังฝรั่งโลกสวยจะมาลงทุนเพิ่มนะซี่ แต่การทำแบบนี้จะได้คุ้มเสียมั๊ยน้าา 555

แล้วเราเอาไงดี ยอมโดนประนาม บอยคอต คว่ำบาตร ก็ช่างแม่มแล้วบรรจง เอาโรอิงยาใส่เรือ
    ห่อกระดาษสวยๆ ผูกโบว์พร้อมแนบการ์ดอวยพรอย่างดี ถวายให้ปินอยและเอกวาดอร์ ดีมั๊ย

แล้วกราบทั้ง 2 ประเทศงามๆ ประเทศท่านช่างสุดยอดมากมาย แก้ปัญหาโลกแตกขนาดอเมริกา
    และ UN ยังแก้ไม่ได้ มานานนับทศวรรษ์ในพริบตา ชาวโลกต้องสนับสนุนกัยเยอะๆน้าาาา

ส่วน ประเทศใจดำทั้ง 3 ประเทศโดยเฉพาะไอ้ไทย ไม่ต้องไปสนใจมันมาก ปล่อยๆมันไปเถอะ

9. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ฟิลิปปินส์เป็นประเทศคริสต์นะครับ เดี๋ยวไปก่อเรื่องศาสนาจะทำจิฮัดอีกนี่ซวยนะครับ

10. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ก็เล่นป่วนบ้านเขาขนาดนั้นใครอยากให้อยู่

11. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ได้ยินมาเหมือนกัน ในเฟซมีโพสต์ออกความเห็นว่าว่า "พระเอกหนึ่งวัน"
    ถ้าจริง ขอให้โชคดีึครับ

ธงรบแกว่า

Tongrob Sunontalad

12. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    แค่อยู่แย่งอากาศคนอื่นหายใจไปวันๆ

JSN likes this.
  13. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เอาจริงๆนะ เรื่องนี้ไม่ใช่ค้ามนุษย์ด้วยซ้ำ เพราะเขาเต็มใจมาเอง พวกนี้เป็นพวกอพยพย้ายถิ่นฐาน โดยมีนายหน้าพาเข้า เหมือนแรงงานพม่าลักลอบเข้าเมือง

14. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ถ้าไอ้ปินมันจะรับ3000ก็ดีครับ
    เอาทั้งหมดลอยเรือไปให้มันเลือกถึงบ้าน
    ที่เหลือ เททิ้ง
    อย่าให้เหลือติดแผ่นดินเราแม้แต่คนเดียว

15. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ปินจะรับ ช่วยเอาเรือมารับด้วย

แต่ผมว่ามันดีแต่ปาก เพราะรู้อยู่ว่าโรฮิงยาโล้เรือไปไม่ถึงมันแน่ๆ

แถมคงไม่มีประเทศไหนบ้าจี้เอาเรือไปส่งจริงๆ

สรุป หล่อแต่ปาก

Apichai, มิติใหม่ และ JSN ถูกใจ
  16. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    ฝันกลางวันด้วยมือ

17. Diablo

Diablo สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    13 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    245
    นั่นแหละครับผมว่า เพราะทั้งปินส์ทั้งเอกวาดอร์นี่ยังไงเรือจากพม่าไปไม่ถึงแน่นอน เลยทำพระเอกได้ เราต้องลองแก้เผ็ดโดยไปชวนพม่าบอกว่าเอกวาดอร์กับปินส์ยินดีรับโรฮิงญา เราจะขนไปให้ฟรีๆเลย

JSN likes this.

Share This Page