นี่หรือ... คือประชาธิปไตยที่เสื้อแดงอยากได้

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย นิจนิรันดร์, 21 Jan 2016

1. นิจนิรันดร์

นิจนิรันดร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,472
    เมื่อวันที่ 19 มกราคม สำนักข่าวเอเอฟพีรายงานว่า ตำรวจกัมพูชาได้ประสานขอความช่วยเหลือไปยังตำรวจสากล หรือ อินเตอร์โปล เพื่อให้จับกุมผู้ใช้เฟซบุ๊ครายหนึ่งที่ถูกกล่าวหาว่าโพสต์ภาพที่ตัดต่อมา ซึ่งสร้างความเสื่อมเสียให้กับนางบุน รานี ภริยาของสมเด็จฯฮุน เซน นายกรัฐมนตรีกัมพูชา
    โดยภาพตัดต่อดังกล่าวที่แพร่ว่อนในโลกออนไลน์ก่อนที่บัญชีผู้ใช้เฟซบุ๊ครายหนึ่งจะลบภาพดังกล่าวนี้ทิ้งไปนั้น เป็นภาพของสมเด็จฯฮุน เซน และนางบุน รานี อยู่ในชุดเครื่องแต่งกายลำลอง ถ่ายภาพหมู่กับหลานๆขณะพักผ่อนในช่วงวันหยุด และในภาพนั้นนางบุน รานี ที่มีสีหน้ายิ้มแย้ม สวมกางเกงขา 5 ส่วน และใส่แว่นตาดำ ยืนขาแยกออกจากกัน ซึ่งการยืนในลักษณะดังกล่าวถือว่าไม่เหมาะสมอย่างยิ่งในสังคมอนุรักษ์นิยมอย่างกัมพูชาที่ผู้หญิงจะต้องยืนสำรวมในลักษณะขาสองข้างชิดกัน
    http://www.matichon.co.th/news/6288

images (3).jpg

kokkai likes this.
  2. HOT BOY

HOT BOY สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    31 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    53
    ที่1 409.jpg

3. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ที่ 1 เรื่องโกหกซินะครับ

4. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    แฟนขับพันธ์แท้เรยวุ๊ย แบบนี้สิลุงชื่นชม

Alamos และ นิจนิรันดร์ ถูกใจ.
  5. นิจนิรันดร์

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,472
    มาที่ 1 เลย แล้วไม่คิดจะตอบหน่อยเหรอว่า อยากได้ประชาติ๊บตัยแบบนี้

6. HOT BOY

HOT BOY สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    31 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    53
    พอดีเป็นคนไม่มีสี ไม่รู้เรื่องนี้กับพวกเสื้อแดง อยากปฎิรูปกะลาแลนด์มากกว่า

7. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ขำ ว่าคนอื่นโง่ แต่ตัวเองไม่รู้เรื่องเสื้อแดง งั้นก็แปลว่า hot boy โง่กว่าชาวบ้านซินะ
    อยากปฏิรูป ก็ยัดคำว่ากะลาแลนด์เข้าปากโสโคกของ hot boy ก่อนดีกว่า

8. นิติรั่ว

นิติรั่ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ปฎิรูป นปช. โดยการเลือกตั้งประธาน นปช.ก่อนดีกว่า

9. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    555 คนกางมาแว้วววว์ ยังยืนยันเหมือนเดิม แดงมันโสโครกจนยากจะ re-branding แล้ว แต่ถ้าเป้าหมายเหมือนกับแดงเป๊ะ มันจะต่างกันยังไง???

10. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    ก็มึงอยู่แต่ในกะลา หัดออกมาจากกะลาเสียบ้าง จะได้หัดรู้ผิดชอบชั่วดีกับเขาเสียบ้าง นะ ไอ้ บอยหน้าหมี :giggle::giggle::giggle::giggle::giggle:

11. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    เรื่องนี้เป็นเรื่องจริง
    ตัวผมเองทำงานอยู่พื้นที่ชายแดนมาเกือบตลอดชีวิตการรับราชการ
    เมื่อประมาณปี พ.ศ. 2550-2551 มีเพื่อนผมที่เดินทางเข้าออก
    ประเทศเพื่อนบ้านที่พรมแดนติดไทยและประเทศนี้มีทางออกทางทะเล
    เป็นว่าเล่น ได้โทร.มาหาว่า"เฮ้ย แก วันนี้ว่างหรือเปล่า" ผมตอบไปว่า
    "ว่างครับพี่ จะทำอะไร" พี่แกบอกว่า"เดี๋ยวเย็นเจอกัน จะมีเรื่องเล่าให้ฟัง"
    พอตอนเย็นผมก็ไปตามนัด พูดคุยกันสารพัดเรื่อง จนกึ่มๆได้ที่
    คุณพี่ก็เปิดปากเล่าเรื่องสำคัญว่า "นี่แกรู้ไหม มีเมียผู้นำที่ชื่อ............
    ถูกตำรวจประเทศ VN จับคาด่านชายแดนเลยนะ" ผมก็ซักต่อ"แล้วโดน
    จับข้อหาอะไรครับพี่" พี่แกหันซ้ายหันขวาแล้วป้องปากบอกผมว่า
    "ก็ตำรวจ VN เขาจับได้ว่าเมียผู้นำคนนี้ขนยาบ้าเข้าประเทศเขาชนิด
    คาหนังคาเขานะสิ" ผมถามต่อ"แล้วยังไงต่อ" พี่แกบอกว่า"ตำรวจVN
    ก็เลยจำเป็นต้องกักตัวไว้ 3-4 วัน จนสามีที่เป็นผู้นำต้องนำเงินมาไถ่ตัว"
    ผมถามต่อ"เท่าไหร่พี่" พี่แกตอบว่า"จำนวนไม่รู้แน่นอนเป็นตัวเลข รู้แต่ว่า
    เป็นเงินดอลลาร์ยูเอสราว 5 กระสอบ" ผมเลยสรุป"ตำรวจ VN ก็เลยปล่อยตัว
    กลับประเทศใช่ไหม" พี่ผมพยักกหน้าบอกว่า"ใช่เลย ไอ้น้อง"

*เรื่องที่ผมเล่า ไม่เกี่ยวกันกับเรื่องของ จข.กท. แม้แต่นิดเดียว:devil::devil::devil::devil::devil:

Last edited: 21 Jan 2016
    กีรเต้ และ Kop16 ถูกใจ.
  12. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
  13. นิจนิรันดร์

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,472
    เป็นเสื้อแดงนี่มันน่ารังเกียจขนานนั้นเลยเหรอครับ ถึงไม่กล้าแสดงตัวว่าเป็นเสื้อแดง

JSN likes this.
  14. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ครับ ที่หนึ่งเรื่อง ตอแหล
    ไหนๆก็กลับมาแล้ว ช่วย แสดงหลักฐานอุทยานหน่อยสิ

15. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เป็นควายแดงทำไมต้องอาย

16. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ: