นายกฯอิสราเอล ประกาศกร้าว “จะไม่มีรัฐปาเลสไตน์ในอนาคต"

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย por, 27 ต.ค. 2015

1. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397

ประเด็นนี้ผมไม่ว่าใครนะ เพราะความจริงในประวัติศาสตร์สอนเราอย่างหนึ่งว่า เงิน และ ปืน เป็นใหญ่

2. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    จริง ๆ ถ้าให้ชาวปาเลสไตน์มีชีวิตที่ดีขึ้น ไม่ทำเหมือนเขาเป็นพลเมืองชั้นสอง ก็อาจไม่จำเป็นต้องมีรัฐปาเลสไตน์ก็ได้ แต่ความจริงมันเป็นยังไงก็เห็น ๆ กันอยู่ อิสราเอลคงไม่มีวันสงบไปตลอดถ้ายังคงยึดนโยบายแบบนี้

ชายน้ำ, Anduril, ปู่ยง และอีก 2 คน ถูกใจ
  3. Charlee

Charlee อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    334
    ผมเกลียดยิว เพราะยิวเป็นพวกเห็นแก่ตัวและชอบเอาเปรียบ

วิท และ ปู่ยง ถูกใจ.
  4. ParaDon

ParaDon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    ทีปาเลสไตน์ชาติตะวันตกไม่เห็นไปสนับสนุนเลย
    ปล่อยให้อิสลาเอลถล่มเอาๆเลือกที่รักมักที่ชัง
    หรือเพียงเพราะว่าปาเลสไตน์ไม่มีผลประโยชน์ทับซ้อน

ชายน้ำ, ปู่ยง และ kokkai ถูกใจ
  5. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ศัตรูของศัตรูคือเพื่อน

ปู่ยง และ plunk ถูกใจ.
  6. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    อย่าอ่านแต่พาดหัวข่าวนะครับ

ต้องเข้าใจก่อนว่า อิสราเอลมองว่าปาเลสไตน์ไม่ใช่ส่วนหนึ่งของอิสราเอล แต่อิสราเอลก็จะะไม่ยอมรับการตั้งรัฐของปาเลสไตน์ด้วย เพราะนั่นจะสร้างความยากลำบากต่ออิสราเอลมากในการแทรกแซงปาเลสไตน์ด้วยกำลังทหาร

เรื่องความขัดแย้งในห้วงเวลาที่ผ่านมาของ อิสราเอล-ปาเลสไตน์ แม้จะเป็นผลส่วนหนึ่งจากความไม่ลงรอยกันระหว่างคนทั้งสองชาติ แต่นักการเมืองก็เป็นปัจจัยหลักที่ผลักดันความขัดแย้งมาถึงจุดนี้

architeer และ ปู่ยง ถูกใจ.
  7. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ถ้าจะให้เทียบ ผมนึกถึงกรณี ของสหรัฐ ที่กระทำต่อชาวพื้นเมือง เช่นชาวอินเดียนแดง
    "เอ็งตู่ว่าประเทศของข้า ข้าค้นพบ ข้าค้นเจอ ในดินแดงแห่งนี้ ไม่ถามสุขภาพ หมู่เฮา ชาวอยู่ก่อนซักคำ"

ต่อให้ก่อการร้าย นี่นั่น ตามคำกล่าวหา แล้วลูกเด็ก เล็กแดง สุภาพสตรี หละ พวกนี้มีส่วนร่วมด้วย ???

ผมว่านี่คือการล้างเผ่าพันธุ์

ปู่ยง likes this.
  8. Novice

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    ก็จากคำพูดของเนทันยาฮู มันก็บอกชัดเจนแล้วว่าตราบใดที่มันยังได้เป็นผู้นำ มันก็จะคงนโยบายสร้างศัตรูรอบด้านแบบนี้ไปเรื่อย ๆ อิสราเอลสร้างศัตรูมากี่ประเทศแล้ว ไม่ได้เฉพาะปาเลสไตน์เท่านั้น

ผมเห็นว่าอิสราเอลจะมองปาเลสไตน์ยังไง ไม่เท่ากับที่จะมองว่าอนาคตลูกหลานของอิสราเอลจะอยู่กันยังไงในสภาวะแบบนี้มากกว่า

มิติใหม่, Anduril และ kokkai ถูกใจ
  9. ทองเค

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ผมว่า นี่คือ นอมินี ของ สหรัฐ ต่างหาก
    ดูการสนับสนุน ต่างๆ เหมือน usa มันรบเอง

10. Novice

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    ถ้าเป็นจริง ก็ขึ้นอยู่กับคนอิสราเอลเอง ว่าอยากจะมีชีวิตอยู่โดยที่หวาดผวากับการก่อการร้ายไปเรื่อย ๆ ไม่จบไม่สิ้น เพราะคิดว่าตัวเองจะต้องได้ในสิ่งที่ตัวเองเคยเสียไป หรืออยากจะมีชีวิตอย่างมนุษย์ปุทุชนที่สามารถไปไหนมาไหนได้ทุกที่

คลิบนี้คนยิวก็สร้างขึ้น เห็นได้ชัดว่า คนยิวก็ไม่ได้เห็นด้วยกับอิสราเอล และกังวลว่าคนทั้งโลกจะเห็นว่าอิสราเอล = ยิว

มิติใหม่ และ Anduril ถูกใจ.
  11. ทองเค

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    อืม...
    เมื่อ เป็นผู้ชนะ จะทำยังไงดี โอ้โลม ปฎิโลม เยี่ยง พระเอกผู้แสนดี
    ส่วนผู้แพ้ ไร้ซึ่งสำเนียงวาจา มีแต่คำร้อง โหยหวน

ผมว่าถ้าพวกนี้ยอมโดนกลืนกิน คงไม่มีสิทธิ อะไรสักอย่าง ในประเทศซึ่งแต่เดิม เคยครอบครอง

12. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    เช่นกัน
    คงจะไม่มีม้งทับเบิกในอนาคต

พ.อ.พงษ์เพชร กล่าวอีกว่า สิ่งที่เกิดขึ้นส่งผลให้พื้นที่ป่าไม้ตามพระราชบัญญัติ (พ.ร.บ.) ป่าไม้ พ.ศ. 2484 ซึ่งแต่เดิมนั้นศูนย์พัฒนาสังคมหน่วยที่ 38 หรือเรียกสั้นๆ ว่า ศูนย์ 38 ของกรมประชาสงเคราะห์เดิม ซึ่งปัจจุบันเป็นกรมพัฒนาสังคมและสวัสดิการ กระทรวงพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ (พม.) เคยขอกับกรมป่าไม้เพื่อทำเป็นพื้นที่สงเคราะห์ชาวไทยภูเขา ซึ่งส่วนใหญ่เป็นชาวเขาเผ่าม้ง ถึงขณะนี้ชัดเจนแล้วว่าที่ดินเหล่านี้มีการใช้ที่ผิดวัตถุประสงค์

“กลุ่มที่ี่เข้าไปสร้างรีสอร์ทอาจจะได้โมเดลมาจากการรุกที่วังน้ำเขียว จ.นครราชสีมา ในแง่ที่เห็นว่าการดำเนินการทางกฎหมายทำไม่ได้ในเร็ววัน กว่าคดีจะสิ้นสุดถึงขั้นตอนการรื้อต้องใช้เวลา ระหว่างคดีในชั้นศาล ผู้ประกอบการยังคงเปิดให้บริการตามปกติโดยอาจจะคาดการณ์ว่าเปิดได้จนคุ้มทุน เรากำลังประสานกับทุกฝ่ายให้เร่งดำเนินการเอาผิด ก่อนที่จะบานปลายมากกว่านี้” พ.อ.พงษ์เพชร กล่าว

เรากำลังประสานกับทุกฝ่ายให้เร่งดำเนินการเอาผิด ก่อนที่จะบานปลายมากกว่านี้” พ.อ.พงษ์เพชร กล่าว.... อ่านต่อได้ที่ : http://www.posttoday.com/local/scoop/396194

ที่ไหนๆก็ยากปฏิเสธ ในเมื่อเป็นไปตามประสงค์ของผู้เป็นเจ้าประชาธิปไตยแห่งทุน

architeer และ ปู่ยง ถูกใจ.
  13. ่johnyoter

่johnyoter สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    12 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    246
    ถ้าโดนก่อการร้าย วางระเบิดรถสาธารณะรายวัน จะทำยังไงครับ เลือกตรวจค้นทุกคน หรือตรวจค้นเข้มข้นเฉพาะชาวปาเลสไตน์

14. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    ปูติน แกล้งทำ จรวดลั่น ที่ อิสราเอล ที่ดิ

15. ทองเค

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    usa หรือ แม้ กระทั่ง nasa การกระทำต่างๆ ล้วนเป็นที่เคลือบแคลง มานานแล้ว
    อาจจะมีผู้รู้เฉพาะกลุ่ม ในด้้านจุดมุ่งหมาย ของคนเหล่านี้

ตรวจดวงดาว สำรวจ ดวงดาว โชว์เทคโนโลยี ความเหนือล้ำ ทางด้านการพัฒนาการทางวิทยาศาสตร์

มันเป็นแค่ภาพลวงตา ถ้าแค่นั้น แล้วจะทำไปทำไม ??? หาโฆษณา สปอนเซอร์

เสาะแสวงหาที่อยู่ใหม่ ??? ให้คนไปอาศัย ผมว่าเพ้อเจ้อ โดนคำลวงหลอก

เอาขีปนาวุธ ไปกระทุ้งทำไมดวงจันทร์ เสาะแสวงหาทำไมดาวอังคาร

ทั้งหมดทั้งมวล ก็เพื่อ หาแร่ อันมีค่า เช่นทองคำ เพชร และ ยิ่งไปกว่านั้น แร่อันมีประสิทธิภาพ ในการทำลายล้างเช่น ยูเรเนี่ยม

ที่บ่นมา น่าจะเป็นเรื่องหนังนะครับ เจได :D

16. Novice

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    การแก้ไขสถานการณ์รายวัน มันคนละเรื่องกับยุทธศาสตร์พัฒนานะครับ ผู้ก่อการร้ายก็ต้องจับไป แต่ก็ต้องพยายามไม่ให้เกิดผู้ก่อการร้ายรุ่นใหม่ ๆ ขึ้นมาด้วย วิธีไหนจะดีไปกว่าทำให้คนที่มีแนวโน้ม มีชีวิตความเป็นอยู่ที่ดีขึ้นจนไม่ต้องตกอยู่ในวังวนเดิม ๆ

่johnyoter likes this.
  17. ่johnyoter

่johnyoter สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    12 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    246
    แต่อิสราเอลเขาทำให้ดูแล้วครับว่าเขาใช้วิธีของเขาก็ปกป้องประชาชนของเขาได้แล้ว ก่อกำแพงสูงๆ ตรวจตราเข้มข้น หมดเรื่องก่อการร้ายไปแล้ว ช่วงยี่สิบปีมานี้ไม่มีข่าวก่อการร้ายรถระเบิดแบบสมัยก่อน ใช้วิธีของคุณข้างต้นมันโลกสวยและสำเร็จหรือเปล่าไม่รู้ (ขออภัย) แล้วมันไม่ใช่เรื่องอยู่ดีกินดีอย่างเดียวมั้งครับ พวกอาหรับใช้ศาสนาบิ้ว ก็ทำได้ทุกอย่างแล้ว

por likes this.
  18. ParaDon

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    พวกยุโรปก็เหมือนพวกขุดทองหาขุมทรัพย์เร่ร่อนไปทั่ว
    เจอที่ใหนก็ยึดมาเป็นของตัว
    อเมริกา-ออสเตรเลียคือใครมาจากใหน
    เผ่าพันธ์จากยุโรปทั้งนั้น
    เข้าไปยึดครองแย่งที่มันก็เหมือนไปก่อปฏิวัติชนพื้นเมือง
    แล้วยึดอำนาจมาเป็นของตัวเอง
    คนพวกนี้มันหาเหตุผลเข้าข้างตัวเองตลอด
    ถ้าไม่มีผลประโยชน์ทับซ้อนใครจะยอมหมดเงินเป็นล้านล้านดอลล์ล่า
    สู้เอาเงินไปพัฒนาประเทศไม่ดีกว่าหรือ
    มองให้ลึกๆมันมีที่มาที่ไปทั้งนั้น
    เรื่องสิทธิเสรีภาพกับมนุษย์ธรรมมันแค่คำลวง
    เพื่ออ้างความชอบธรรมกับชาวโลก

Last edited: 27 ต.ค. 2015
    por, kokkai, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  19. Octavarium

Octavarium อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    หลายๆคนเกลียดยิว ผมก็ไม่ได้ชอบยิวแต่ผมเกลียดชาติอาหรับมากกว่า
    ในเมื่อแยกชาวบ้านปาเลสไตน์ออกจากโจรฮามาสไม่ได้ ถล่มให้จบๆไปซะเลยก็ดี
    ผมจะคอยดูว่าชาติอาหรับรอบๆที่คอยสนับสนุนโจรฮามาสจะกล้าลงมือกับอิสราเอลด้วยตัวเองไหม

architeer และ AlbertEinsteins ถูกใจ.
  20. Novice

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    มันก็เป็นสิทธิ์ของอิสราเอลครับ ถ้าเขาเลือกอยากจะใช้ชีวิตในกำแพงสูงท่วมหัวตลอดกาลโดยหวังว่าจะไม่มีวันที่ศัตรูของพวกเขาจะสามารถข้ามผ่านหรือทำลายมันลงได้มันก็เรื่องของเขาครับ

ฮามาส อัลกออิดะ ไอซิส คนพวกนี้ไม่ใช่อิสลามทั้งหมด อันที่จริงเป็นคนส่วนน้อยมาก ๆ ด้วยซ้ำสำหรับศาสนาที่มีผู้นับถือมากที่สุดในโลก ถ้าอิสลามทั้งโลกสามารถบิ๊วให้เป็นผู้ก่อการร้ายได้ทั้งหมด อเมริกาก็เหลือแต่ซากไปนานแล้ว ผมยืนยันสิ่งที่นำเสนอไป ถ้าสามารถทำให้คนปาเลสไตน์มีชีวิตอย่างที่มนุษย์ธรรมดาซักคนสามารถมีได้ ก็อาจไม่จำเป็นต้องมีรัฐปาเลสไตน์ และอิสราเอลก็ไม่จำเป็นต้องมีศัตรูรอบด้านอย่างทุกวันนี้

Anduril likes this.
  21. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    อ่านๆมา แล้วนึกถึงลูกหลาน กลัวจะไม่มีแผ่นดินอยู่
    เพราะถูก ชาวล้านา มาแย่งที่อยู่ แล้ไล่พวกเรา ไปเป็นชนกลุ่มน้อย

22. ควันหลง

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    อิสลาม ไม่ได้มีผู้นับถือมากที่สุดในโลกนะครับ โลกเรามีคริสต์เตียนมากเป็นอันดับหนึ่ง มีมุสลิมเป็นอันดับสอง ส่วนอันดับสามคือไม่ถือศาสนา

จริงๆอิสราเอลไม่มีศัตรูรอบด้านนะครับ ณ ตอนนี้ ที่เป็นศัตรู กับอิสราเอลจริงๆ มีแค่ปาเลสไตน์ กับอิหร่าน ที่สนับสนุนกลุ่มฮิซบาเลาะห์ในเลบานอลอีกหยิบมือหนึ่ง

ในความเห็นผมนะครับ ที่รัฐอิสลามจะรวมตัวกันนั้นเป็นไปได้ยากมากครับ เพราะ
    1. รัฐสมัยใหม่หลังจากคริสต์ศตวรรษที่ 15 เป็นต้นมา มีแนวโน้มจะแยกศาสนาออกจากการเมืองกันหมดแล้ว และโลกอิสลามคงหนีไม่พ้นหรอกครับ
    2. มีการแข่งอิทธิพลในโลกมุสลิมกันเอง ระหว่างซาอุฯ-อิหร่าน หรือขั้วอำนาจที่เกิดขึ้นใหม่ในอนาคต ทำให้แตกแยกกันเอง
    3. รัฐอิสลามที่ใช้ศาสนานำการเมือง มักจะประสบปัญหาในหลายประการในการพัฒนาประเทศ แม้จะมีหลายประเทศที่เป็นประเทศพัฒนาแล้ว แต่ก็พัฒนาแล้วแบบฉาบฉวย ด้วยทรัพยากรที่ใช้แล้วหมดไป
    4. ตามความเชื่อของศาสนาอิสลามแล้ว มีจุดอ่อนที่สามารถนำไปบิดเบือนความรุนแรงได้มาก ซึ่งทำเกิดความอ่อนแอ บ่อนทำลายซึ่งกันและกัน

Last edited: 27 ต.ค. 2015
    por และ Novice ถูกใจ.
  23. ทองเค

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ผมว่า เราน่าจะดู ผู้ได้รับผลกระทบ มากกว่า ผู้ก่อการ
    ปัญหาต่างๆมากมาย มาจาก ผู้ได้รับผลกระทบ มากกว่า
    นักรบ ฆ่า กัน ตายแล้วตายไป กลายเป็นปุ๋ย
    แล้วพวกที่อยู่เบื่องหลัง หละ จะทำ ยังไง อพยพ หนีตาย เด็กสตรี ???
    หรือ ทำปุ๋ย ให้หมด จะได้จบไป ???

โลกปัจจุบัน นานา ประเทศ ไม่กล้าอ้างด้วยซ้ำ ว่าทำการยึดครอง
    แต่ เสไป หาเหตุ และคำกล่าวอ้างอย่างอื่น แทน ทั้งที่ความหมายมันก็เหมือนกัน

24. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    บางคนอ้างว่าเรืองยิวยึดดินแดนของปาเลสไตน์ เป็นเรื่องในอดีต แล้วๆกันไป แต่ผมมองว่ามันเป็นไปไม่ได้
    ประวัติศาสตร์ สามารถถูกรื้อฟื้นขึ้นมาได้เป็นข้ออ้างได้เสมอๆ ยิ่งปาเลสไตน์ไม่เคยยอมรับอิสลาเอล
    มันไม่เหมือนอเมริกากับอินเดียนแดงเลย ฮามาสก็คงสอนลูกหลานให้ต่อสู้สืบไป ลูกหลานปาเลสไตน์
    ก็จะไม่มีวันญาติดีกับอิสลาเอล ยิ่งอิสลาเอลมีนโยบายกดให้ชาวปาเลสไตน์เป็นพลเมืองชั้น 2 รวมทั้งใช้
    กำลังทำลายล้าง ยิ่งตอกย้ำประวัติศาสตร์ ว่าการต่อสู้ของฮามาสเป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้วในสายตา ลูกหลาน
    ชาวปาเลสไตน์ ความจริงมันผิดตั้งแต่ก่อตั้งอิสลาเอลแล้ว แต่เมื่อมันเลยเถิดถึงขั้นนี้แล้ว อิสลาเอลมีทางเลือก
    2 ทาง อยู่ไปอย่างงี้ และพยายามเจรจาปรองดองกับปาเลสไตน์ให้มากที่สุดเท่าที่ทำได้ หรือไม่ก็
    ล้างเผ่าพันธุ์ปาเลสไตน์ ให้หมด แล้วความเห็นใจยิวที่เคยโดนฮิตเลอร์ฆ่าล้างเผ่าพันธุ์ ก็จะหมดไปจากโลก

por และ Anduril ถูกใจ.
  25. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ขอจงระวังในอนาคต อาจจะมีคนประกาศว่า
    "จะไม่มีประเทศอิสราเอล อยู่บนโลกใบนี้"

26. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    อ่านประวัติแล้วกลายเป็นเห็นด้วยกับอิสราเอลซะงั้น แต่ประชาชนปาเลสไตน์นี่ซวยจริง ๆ เดิมเป็นชนเผ่ากระจัดกระจาย อังกฤษยึดเป็นอาณานิคมขีดเส้นแบ่งเป็นประเทศ เอาชาวยิวมาอยู่ เดิมมันก็อยู่กันได้ แต่พวกชาติอาหรับไม่พอใจ ยุปาเลสไตน์ให้รบ แถมให้ออกจากพื้นที่เพื่อให้ยิงถล่มอิสราเอลง่าย ๆ อีก พออาหรับรบแพ้ยับเยินมีการโวยทำไมไม่ให้กลับซะงั้น อิสราเอลเขาคงให้กลับอยู่หรอกนะก็รบจะเป็นจะตายขนาดนั้น ต่อมาผู้นำตกลงกันได้แบ่งเขตต่างคนต่างอยู่ ประชาชนไม่พอใจไปหนุนกลุ่มฮามาสให้เป็นรัฐบาล ก็เล่นยิงจรวดกะถล่มอิสราเอล พอเขากันได้เกือบหมด แล้วยิงสวนคืนมา ก็หาว่าเขารังแก :smoke:

por และ Octavarium ถูกใจ.
  27. Novice

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    ทุกวันนี้เรือขนส่งเดินสมุทรของบริษัทที่เทียบท่าอิสราเอล ไม่ได้รับอนุญาตให้เข้าประเทศตะวันออกกลางเกือบทั้งหมด ไม่เว้นแม้แต่ซาอุด้วยซ้ำนะครับ แนวโน้มแยกศาสนาจากการเมืองอาจเป็นไปได้ แต่การแยกจารีตจากสังคมมันยังยากมาก ประกอบกับอิสราเอล มีปัญหากับประเทศเพื่อนบ้านเสมอ ๆ ปีสองปีก็ตึงเครียดขึ้นทีนึง เลบานอน ซีเรีย พวกนี้ก็ระเบิดเวลาทั้งนั้น ยิ่งตอนนี้ซีเรียมีรัสเซียเป็นแบ๊คด้วยนี่หลังจากนี้จะเกิดอะไรขึ้นยังเดาไม่ออกเลย

ซึ่งก็อย่างที่บอกไป อิสราเอลอาจจะเลือกทางที่เป็นอยู่ แล้วคาดหวังให้ประเทศรอบด้านกัดกันเองไปตลอดกาล หรือทำสงครามซึ่งเป็นไปไม่ได้ในการล้างเผ่าพันธุ์ปาเลสไตน์ให้หมดแล้วเสี่ยงเอากับชาติอิสลามอื่น ๆ หรือจะเลือกทางที่จะอยู่ร่วมกัน มันเป็นทางเลือกของอิสราเอลเอง เมื่อเนทันยาฮูยังบอกว่าไม่คิดจะให้รัฐปาเลสไตน์ ก้เท่ากับอิสราเอลก็ยังต้องอาศัยหลังกำแพงสูงท่วมหัวต่อไป

28. Novice

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    ตามประวัติศาสตร์ว่าไว้มันก็ใช้ พื้นที่ของอิสราเอลเคยเป็นทะเลทรายที่ไม่มีใครมาตั้งถิ่นฐานถาวร ได้ แต่พอยกให้คนยิวก็สามารถสร้างดินแดนที่คนอยู่ได้ขึ้นมาได้ สงคราม 6 วันก็เป็นเรื่องจริงอีกนั่นแหละ แต่ความจริงหลังจากนั้นก็จริงอีกที่ว่าอิสราเอลใช้นโยบายกินดินแดนที่อยู่ของปาเลสไตน์ไปเรื่อย ๆ และก็เป็นความจริงอีกที่การโจมตีของิสราเอลทำความเสียหายต่อประชาชนปาเลสไตน์มากกว่าที่ฮามาสทำกับประชาชนอิสราเอล ความแค้นของอิสราเอลมีความชอบธรรมกว่าความแค้นของปาเลสไตน์หรือไม่ผมตอบไม่ได้ ผมเพียงแต่คาดการณ์เท่านั้นเองว่าถ้าอิสราเอลยังไม่ปรับท่าที ชีวิตของอิสราเอลในอนาคตก็คงจะอยู่ยากกว่าคนทั่ว ๆ ไป

por และ Anduril ถูกใจ.
  29. ควันหลง

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    รัฐเลบานอลจริงๆ ไม่ได้มีปัญหากับอิสราเอล แต่กลุ่มฮิชบาเลาะห์ตะหากที่มีปัญหา ฐานการสนับสนุนของกลุ่มฮิชบาเลาะห์ เป็นมุสลิมสายชีอะห์ ซึ่งเป็นคิดประชากรเพียง 1 ใน 4 ของเลบานอนเท่านั้น

ส่วนการปฎิบัติการทางทหาของอิสราเอลในซีเรีย ส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ต้องขัดแย้งกับรัฐซีเรียที่เหลือ แต่เพื่อปฎิบัติกาทางทหารที่ทำลายการสนับสนุนของกลุ่มฮิชบาเลาะห์ด้วยเช่นกัน

ตั้งแต่เกิดสงครามซีเรียมา อิสราเอลแทบจะไม่ยุ่งเกี่ยวกับสงครามนี้เลย เพราะถ้าปล่อยฝ่ายอัซซาดชนะ อิสราเอล ก็ไม่มีอะไรตั้งเสีย เพราะคนสนับสนุนอัซซาด คือรัสเซีย รัสเซียและก็ไม่ได้ต้องการทำภูมิภาคนี้มันวุ่นวายด้วยสงครมหรอกครับ จะแข่งอิทธิพลนั่นพวกฉัน นี่พวกข้าแบบสงครามเย็นมันจบไปนานแล้ว

30. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ถ้าอิสราเอลยอมอ่อนข้อก็เละครับ ประชาชนตัวเองจะเดือดร้อน ไม่มีความปลอดภัยอะไรเลย แล้วประชาชนอิสราเอลก็ไม่ได้มีแต่เชื้อสายยิว พวกเชื้อสายอาหรับก็มีกว่า 20% เรื่องอิสราเอลทำความเสียหายต่อประชาชนปาเลสไตน์มากกว่าฮามาสทำกับประชาชนอิสราเอลก็ไม่แปลกหรอกครับ ในเมื่ออิสราเอลป้องกันประชาชนของตัวเองได้ แต่ฮามาสป้องกันไม่ได้ แถมนอกจากไม่ป้องกันยังคิดเอาประชาชนตัวเองเป็นโล่มนุษย์อีก ประชาชนปาเลสไตน์ซวยครับอยู่ก็โดนอิสราเอลยิงถล่ม จะหนีก็โดนฮามาสจัดการ

31. ควันหลง

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    มันเหมือนคู่อริวิ่งเดินตรงเข้าทำร้ายเราหนึ่งหมัด เราต่อยกลับคืนหกหมัด น็อคกลางอากาศ แบบนี้ก็ไม่ยุติธรรม ถ้าจะให้ยุติธรรม ต้องต่อยคนละที ผมก็ว่ามันไม่ใช่นะครับ

ถ้าไม่อยากถูกต่อย ก็อยากไปต่อยคนอื่นก่อน เพราะเขาก็มีสิทธิโดยชอบธรรมที่จะป้องกันตัว ผมว่าอย่างเอาเรื่องความเสียหายมาเป็นประเด็นเลยครับ

32. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ดูแล้วไม่น่าแค่หนึ่งหมัดนะครับ รัวเป็นชุดเลยล่ะ แต่ดันกันหมัดได้เกือบหมด พอสวนกลับเป็นชุดก็ดันเข้าเป้าเกือบหมด

33. ParaDon

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    ตกลงทุกวันนี้ที่คนในบ้านกับคนข้างบ้านตีกันจนฝุ่นตลบ
    เพราะเกลียดกันจริงๆหรือมีคนที่อื่นคอยยุแย่ให้ตีกัน

kokkai likes this.
  34. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ตามความคิดผมอิสราเอล ได้ดินแดนตั้งประเทศนั้นไม่ถูกต้องตั้งแต่แรก
    ถ้าจะอ้างเรื่องโบราณเป็นพันๆปีแล้วได้ดินแดน ผมว่าถ้าทุกชนชาติอ้างอย่างนี้ได้ ผมว่าโลกนี้คงต้องเปลี่ยนแปลงกันขนานใหญ่
    อเมริกาก็ต้องกลับไปเป็นของชาวอินเดียนแดง
    ออสเตรเลียก็ต้องเป็นของชาวอะบอริจิน
    แล้วทำไมอิสราเอลถึงอ้างได้อยู่ชนชาติเดียว

35. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    เดิมมันอยู่ด้วยกันได้ จนมีคนมายุให้ตีกันจนมองหน้ากันไม่ติด แถมไอ้คนยุก้ดันหักหลังซะอีก

36. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    จริง ๆ อิสราเอลไม่ต้องอ้างก็ได้แหละครับ เพราะมันต่างจากของอเมริกาหรือออสเตรเลีย เนื่องจากพวกยิวมันก็อยู่แถวนั้นอยู่แล้วต่อมามีพวกจากยุโรปอพยพไปอยู่มากขึ้น พออังกฤษถอนตัวออกก็จัดตั้งประเทศก่อนพวกอาหรับที่อยู่ในดินแดนนั้น

37. Novice

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    อิสราเอลโจมตีฮามาสแบบมั่ว ๆ เหมารวมโดยอ้างว่า ฮามาสปะปนกับประชาชน ดังนั้นเลยต้องบอมบ์โรงเรียน บอมบ์บ้านคนปาเลสไตน์ อิสราเอลอ้างว่าซีเรียสนับสนุนกลุ่มก่อการร้าย เลยส่งฝูงบินไปถล่มฐานทัพกองทัพซีเรียในพื้นที่ประเทศซีเรีย

สิ่งที่ทำให้อิสราเอลแตกต่างจากพม่า ก็มีแค่อเมริกาใบ้แดรกทุกครั้งเวลาเกิดเรื่องแบบนี้นั่นแหละครับ ก็อย่างที่บอก ก็อย่างที่บอก ถ้านี่คือสิ่งที่คนอิสราเอลเลือกแล้ว มันก็สุดแต่กรรมของเขาครับ

38. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    ผมว่าทุกวันนี้เขาแบ่งเป็น 2 กลุ่มครับ กลุ่มแรก กาซ่า อย่างที่คิดครับ ส่วนกลุ่มที่เวสแบ็ง ถือเป็นเขตปกครองภายใต้รัฐอิสลาเอลแล้วแล้วก็ดูแลเป็นพันธมิตรอยู่ครับ ครับ ส่วนจะดีขึ้นไหม กับ ปาเลสไตน์ เป็นเรื่องของอนาคต

39. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    ปัญหาหลักๆ ของอิสลามคือความไม่ยืดหยุ่น ไปอยู่ที่ไหนแทนที่จะปรับตัวให้เข้ากับโลก ดันพยายามปรับโลกให้เข้ากับตัวเอง ผึ้งมีเพื่อนในเฟสเป็นคนอเมริกัน เลยอ่านเจอข่าวที่มุสลิมไปบังคับให้โรงเรียนที่อเมริกาหยุดตามวันหยุดของอิสลาม ไปบังคับให้อเมริกางดวันหยุดทางศาสนาคริสต์ ไปห้ามผู้หญิงใส่บิกีนี่เดินหาดในเดือนที่มุสลิมมีวันสำคัญ สารพัดจะวุ่น ไม่แปลกที่คนอเมกันบางส่วนออกมาต่อต้านมุสลิมทั้งที่อยู่ในและนอกอเมริกา

kokkai, por และ Redbuffalo010 ถูกใจ
  40. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    ประเด็นนี้จริงครับ เคยมีข่าวว่าถล่มไม่หยุด จนอิสลาเอลสวนนี่แหละ กลุ่มอาหรับถึงออกมาปกป้อง

41. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    คือ เหตุผลที่เนทันยาฮู ต้องบินไปหาปูติน

42. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    อันนี้ไม่ทราบ ครับ แต่ตราบใดที่อิสลาเอลกอดขามะกันไม่ปล่อย ถามว่ามีใครกล้าตบตรงๆนอกจากพี่ปู เหล่าลูกฮาบเหราผมว่าไม่ อีกอร่างลองเทียบคุณภาพชีวิตคนอิสลาเอล ที่จัดเป็นประเทศพัฒนาแล้ว ท่ามกลางดงตีนสิครับ ซีเรีย เลบานอน อียิป บอกตรงเลือกได้ผมไปอยู่อิสลาเอลแทนประเทศพวกนี้แน่นอนครับ 555

43. ควันหลง

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    ตอนนี้เปิดปฎิบัติการ Protective Edge ผมก็ติดตามข้อมูลอยู่พอสมควรนะครับ เท่าที่จำได้ทางอิสราเอลเขาก็มีหลักฐานอยู่มาก ว่ากลุ่มฮามาสใช้พื้นที่ตรงไหนโจมตี แล้วฮามาสเลือกตั้งใจใช้พื้นในเขตชุมชน เขาเลือกที่จะไม่ใส่ชีวิตพลเรือนเอง ก็จริงอยู่ฉนวนกาซ่ามันเล็กนิดเดียว แต่ก็สามารถสร้างเขตพื้นที่ปลอดภัยได้ ที่จะไม่มีกิจกรรมทางทหารบริเวณนั้น แต่ที่ฮามาสทำ คือใช้ทุกจุด ใช้ทุกพื้นที่

อิสราเอลมีข่าวกรองที่ค่อนข้างแม่นยำ พวกฮามาสขุดอุโมงค์ไว้ตรงไหน ก็หาเจอหมด เป็นไปได้น้อยมากที่อิสราเอลจะโจมตีไปมั่วๆ โดยไม่หวังผลทางทหาร เพราะนั่นจะให้ฮามาสได้สิ่งที่ต้องการ คือการสร้างภาพว่าอิสราเอลเป็นผู้ร้าย

กรณีนี้ผมยังไงก็มองว่าฮามาสผิดจริง แต่ไม่ได้หมายความฮามาส ไม่มีสิทธิ์จะโจมตีอิสราเอลนะครับ แต่ควรจะเป็นวิธีอื่น ไม่ใช่วิธีนี้ครับ

kokkai, มิติใหม่ และ por ถูกใจ
  44. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    ก็ไม่ถูกแหละ แต่ถามว่าถ้าจะไปทวงคืนผมว่าไม่มีใครยอมหรอกฮะ

45. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    จริงครับ เมกาใบ้แดก ตลอดถ้าเกี่ยวกับ ยิว

46. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    แสดงว่าคุณมีวิธีแยกระหว่างฮามาสกับคนปาเลสไตน์ใช่ไหมครับถึงได้บอกว่าโจมตีแบบมั่ว ๆ
    แปลกดีไหม กลุ่มฮามาสยิงอาวุธจากบริเวณนั้น อิสราเอลประกาศเตือนให้ผู้ไม่เกี่ยวข้องออกจากบริเวณนั้น แต่ฮามาสสั่งให้ไม่ต้องออก จะเรียกว่ากรรมของใครดีระหว่างอิสราเอลหรือปาเลสไตน์

47. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    อเมริกานี้ผมว่ายิวคุมนะครับ เลยใบ้แดก

48. Novice

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    มันก็ไม่ใช่ข้ออ้างที่จะโจมตีพลเรือนแน่นอนครับ เพราะถ้าอ้างแบบนี้ได้รัฐบาลก็สั่งโจมตีผู้ต่อต้านได้ทั้งโลกสิครับ

49. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    แล้วพลเรือนปกติที่ไหนอยู่ในพื้นที่สู้รบกันล่ะครับ ในเมื่อมีการเตือนให้อพยพออกก่อนที่จะยิง แต่ทีฮามาสยิงจรวดใส่อิสราเอลไม่สนเป้าหมาย ไม่มีการเตือนนี่ใช้ข้ออ้างอะไรหรือครับ

50. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    เรื่องโจมตีสวนกลับ ไม่ต้องใช้หน่วยข่าวกรองก็ได้ครับ ใช้เรดาห์หาว่ายิงมาจากตรงไหนก็สวนกลับไปตรงนั้นก็พอ ปัญหาเลยเกิดขึ้นรู้ว่ายิงมาแต่ไม่รู้ว่ามีใครอยู่ตรงนั้นบ้าง แต่อิสราเอลถือว่าคนของตัวเองสำคัญกว่าเลยไม่สนใจ

Share This Page