นายกประยุทธ ให้สัมภาษณ์ aljazeera

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Anduril, 15 Jun 2015

1. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268

..............................................................................................................
    เห็นลุงเปลวพูดถึง เลยลองหามาให้ฟังกันครับ ให้สัมภาษณ์เป็นภาษาไทย ซัปอังกฤษ ลองฟังกันดูครับ อ้อ.. ตัวอย่างเล็กๆ
    .......แต่สิ่งที่ผมนำมาเป็นการนำบริหารประเทศ คือมายคิง พระองค์ท่านทำอะไรมาเยอะแยะมากตลอดพระชนม์ชีพของพระองค์ เรื่องการพัฒนา เรื่องปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง ซึ่งเหมาะสมกับสถานการณ์วันนี้

ไม่ใช่เพียงประเทศไทยเท่านั้นนะ ในโลกด้วยซ้ำไปที่มีความขัดแย้งสูง แล้วก็มีความเหลื่อมล้ำทางด้านอาชีพ รายได้ ต้องใช้แนวทาง 'พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว' ถึงจะไปได้

ผมก็ไม่อยากให้ไปบังคับใครใช้ แต่ผมเห็นว่ามีประโยชน์สำหรับประเทศไทยในวันนี้นะ"
    http://www.thaipost.net/?q=ตู่-ในรั้วมหาชน-ใครกล้าปฏิวัติ
    ..................................................................................
    การเลือกใช้ อัลจาซีร่า อาจจะสะท้อนให้เห็นมุมมองของรัฐบาลไทยกับสื่อตะวันตกได้ครับ

conservative, kokkai, Familie และอีก 3 คน ถูกใจ
  2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  3. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    Scott เข้าใจ แต่หวังคนอื่นจะเข้าใจหรือ ?
    แต่คิดอีกทีในทางตรงข้าม ประยุทธก็ได้เคลียร์คำถามหลายเรื่อง โดยเฉพาะเรื่อง " อารมณ์ " ที่มีต่อนักข่าวเมื่อถามสิ่งที่ไม่ควรถาม
    ซึ่งต้องเห็นใจด้วยเพราะท่านเติบโตมาจากการเป็นทหารไม่ใช่นักการเมืองแต่จับพลัดจับผลูต้องเข้ามาทำหน้าที่ที่เสี่ยงเช่นนี้
    เพราะเป็นเพียงคนเดียวในขณะนั้น ( 20 พ.ค. 2557 ) ที่สามารถใช้กฎอัยการศึกได้

Anduril และ Familie ถูกใจ.
  4. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ภาษาอังกฤษผมห่วยมาก เลยฟังไม่รู้เรื่อง
    แต่มีคนวิจารณ์แบบนี้อะครับ
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------
    ณ ที่นี้ กราบเรียนนายกรัฐตรีว่า คำพูดของท่านที่ให้สัมภาษณ์ไปมากมายนั้น “อัลจาซีรา” ยกมามาโปรยนำเรื่องนั้นมีข้อความแค่เพียง

“เราไม่ต้องการให้นักการเมืองเข้ามาก่อกวนและแสวงหาประโยชน์จากการปกครองชาติเพื่อพรรคการเมืองและพวกพ้อง ข้าพเจ้าจะไม่ปล่อยให้เป็นเช่นนั้น”

เท่านี้จริงๆ

ไม่ได้มีการถอดถ้อยคำการให้สัมภาษณ์ในรายละเอียดทั้งหมด ลงตีพิมพ์เป็นเรื่องเป็นราวใดๆ ทั้งสิ้น

แม้อาจจะมีครบ (ไม่เชื่อว่าครบจริง)ในการแพร่ภาพเสียงทางโทรทัศน์ แต่ก็ทำได้นิดหน่อย เพราะถูกจำกัดด้วยเวลา

http://chaoprayanews.com/blog/world/2015/06/16/สัมภาษณ์พล-อ-ประยุทธ์-“อ/

Anduril likes this.
  5. Anduril

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ท่านประยุทธให้สัมภาษณ์ภาษาไทยครับ ผู้สัมภาษณ์ถามเป็นอังกฤษ โดยมีซับภาษาอังกฤษให้ ซึ่งก็น่าจะเป็นการตั้งคำถามไว้ล่วงหน้าก่อนแล้วตามปกติครับ แต่เรื่องที่ลงข่าวทางหน้านสพ.อัลจาซีร่า ผมว่าก็ปกตินะครับ เพราะมีคลิปคำสัมภาษณ์ฉบับเต็มประกอบ

6. Anduril

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ส่วนตัวมองว่าเป็นโอกาสได้เผยแพร่ข้อมูลประเทศไทยอีกด้านหนึ่งนอกเหนือจากมุมมองของตะวันตก ซึ่ง อัลจาซีร่าถือว่าเป็นสื่อที่ให้ข่าวที่แตกต่างกับสื่อตะวันตกมากครับ

7. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    :punch: :punch: :punch: :tmi:

Anduril likes this.

Share This Page