นักการเมืองพูดซะขนาดนี้แล้ว ยุบกองทัพเรือเถอะครับ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย ควันหลง, 5 Jul 2015

1. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    'วัชระ'ค้านทร.ทุ่มซื้อเรือดำน้ำ แนะดูสถานการณ์ประเทศ
    http://www.naewna.com/politic/166929

“ถาวร”ค้านซื้อเรือดำน้ำจีน 3.6 หมื่นล้านบาท
    http://www.dailynews.co.th/politics/332748

--------------------------------------------------------------------------------

พูดกันขนาดนี้แล้ว ผ่อนจ่ายปีละ 3.6 พันล้านบาท ยังค้าน ผมว่ายุบไปเถอะครับ กองทัพเรือ จะได้ไม่เป็นภาระงบประมาณประเทศ ประหยัดปีๆตั้งหลายหมื่นล้านบาทเชียวนะ

ส่วนเรือของกองทัพเรือ ก็เอามาเป็นเรือยามฝั่งซะ ( มีีรูปประกอบ )

ผมจะได้ไม่ต้องลุ้นมาก เวลาเกิดศึกสงคราม ไม่รบ ก็ไม่ต้องแพ้สงคราม ส่วนทะเลไทย ก็ยกให้กองกำลังต่างชาติดูแลแล้วกันครับ

Alamos, bookmarks, Yasuhiro และอีก 6 คน ถูกใจ
  2. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ถ้าแถวบ้านไม่มีขโมย ก็ไม่ต้องสร้างรั้ว สร้างกำแพงกันนะครับ

thai4u, foyfon, ปู่ยง และอีก 2 คน ถูกใจ
  3. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    มีคนร้ายพร้อมอาวุธครบมือบุกบ้าน มีด ปืน ไม้ มาเต็ม
    เราใช้สันติวิธีในการแก้ปัญหา ด้วยการกล่าวคำขอร้องอ้อนวอน
    พร้อมกราบตรีนคนร้าย :D

A better tomorrow, ปู่ยง และ Anduril ถูกใจ
  4. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    บางครั้งนักการเมืองก็มองด้านเดียว แต่ถ้าไม่มีกองกำลังปกป้องทางทะเลย่านนี้

แล้วจะให้แมวขโมยกินปลาย่างเหรอครัช

bookmarks, kokkai และ Anduril ถูกใจ
  5. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ชักสงสัยแล้วว่า เรือดำน้ำกับนักการเมือง อะไรมีความจำเป็นและทำประโยชน์ให้กับประเทศชาติมากกว่ากัน
    เรือดำน้ำไม่มีทุจริต ไม่คอร์รัปชั่น ป้องกันประเทศได้ด้วย ตอนนี้ไม่มีนักการเมืองประเทศชาติยังเดินหน้าได้ แถมไปได้ดีกว่าตอนที่มีนักการเมืองเสียอีก

Bayonet, foyfon และ โยธกา ถูกใจ
  6. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    นักการเมืองไม่สน จะรักษาปลาย่างของประเทศหรอกครับ
    แถมยังอยากกินเองอีกด้วย...พูดไปน้ำลายไหลไป

7. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
    ควรมีไว้ เพื่อป้องกันไม่ให้เกิดปัญหา ทั้งผู้ลี้ภัยทางทะเล / การค้ามนุษย์ในทะเล / และการประมงผิดกฎหมายในน่านน้ำไทย

อาวุโสโอเค, แสงธูป, Anduril และอีก 1 คน ถูกใจ.
  8. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    เงินเดือนนักการเมืองนั่นแหละ ที่เสียของที่สุด กรวยเอ้ย

conservative, อาวุโสโอเค และ temp ถูกใจ
  9. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    อยู่ยาวไปอีก 10 ปีเถอะ ฝึกคนรุ่นใหม่ที่มีสำนึกขึ้นมาดูแล

อาวุโสโอเค และ temp ถูกใจ.
  10. ควันหลง

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    จริงๆ ผมไม่ได้สนับสนุนทหารทุกเรื่องหรอกครับ แต่เรื่องนี้ขอไว้จริงๆ

การที่กองทัพเรือเราไม่มีเรือดำนํ้าไว้ใช้เลย มันทำให้ผมไม่ค่อยสบายใจเลย ถึงประเทศเพื่อนบ้าน จะสะสมอาวุธไว้คานอำนาจกับจีน แต่ถ้าเรามีปัญหากับเค้า เราก็เดือดร้อนได้เหมือนกัน

ผมยังมองไม่ออกเลย ถ้าเรามีปัญหาทางทะเลกับเวียดนาม มาเลเซีย แล้วกองเรือของเราจะรอดไปจากการถูกจมได้ยังไง จะไปโจมตีก่อน ก็เข้าไปไม่ถึง สุดท้ายต้องตั้งรับ รอเค้ารุกอย่างเดียว

ปิดประตูแพ้ครับ

Last edited: 6 Jul 2015
    ปู่ยง, อาวุโสโอเค, Yasuhiro และอีก 2 คน ถูกใจ
  11. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
    ดอกประดู่ (Royal Thai Navy)

12. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
    เพลงราชนาวี (Royal Thai Navy)

13. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    คุณควันหลง เป็นทหารหรือเปล่าครับ

ปู่ยง และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  14. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เห็นด้วยที่ต้องมีเรือดำน้ำ เพราะรอบข้างเรามีเกือบหมดแล้ว เรื่องจำเป็นจริงๆครับ

15. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ผมสงสัยที่เคยได้ยิน

งบประมาณที่ซื้อเรือดำน้ำ เป็นงบประมาณปกติ ที่ได้รับจากงบประมาณของรัฐบาลเช่นเดิมทุกๆ ปี
    และการซื้อเรือดำน้ำ ไม่ได้ซื้อทีเดียว จ่ายงวดเดียว แต่เป็นการผ่อนจ่าย
    ดังนั้น จึงไม่ได้ของบประมาณพิเศษเพิ่มเติมอะไรมาจากกรณีนี้เลย
    เพียงแต่เป็นข่าวขึ้นมาว่า จะเอาเงินไปซื้อเรือดำน้ำเท่านั้น
    หมายความว่า แม้จะไม่ซื้อเรือดำน้ำ งบประมาณที่กองทัพเรือได้รับไป ก็จะยังได้เท่าเดิม
    กองทัพจะเอาไปใช้จ่ายอะไร ก็ตามแต่ที่ทำกับงบประมาณนั้นๆ ในแต่ละปี เท่ากัน

ผมฟังมาถูกมั๊ยครับ

16. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    จ่ายปีละประมาณ 4000ล้านนี่จิ๊บๆครับ
    แค่ตัดงบโดยสารเครื่องบินฟรีของ สส มาจ่าย ก็เหลือๆแระ
    ส่วน สส ไปไหนก็หัดจ่ายตังค์เองมั่ง
    เงินเดือนก็ไม่ใช่น้อย
    แล้วก็หัดหุบปากเพื่อชาติเสียบ้าง
    พวกเมรึงเป็นภาระของชาติมาตลอด

ปู่ยง, อาวุโสโอเค, temp และอีก 1 คน ถูกใจ.
  17. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ถ้าเพื่อนบ้านจะมายึดพื้นที่ทับซ้อนคงต้องยกให้เขาไป แล้วขอเจรจากราบตีนเพื่อนบ้านกระมัง เขาพระวิหารก็เกือบไปทีแล้วนี่ สมัยนั้นพรรคไหนเป็นรัฐบาลหว่า ดีที่ปืนใหญ่เราเหนือกว่าอาวุธเพื่อนบ้านที่ได้มาใหม่(แต่เก่าของประเทศอื่น)ที่มาลองของ

Octavarium, ปู่ยง, bookmarks และอีก 2 คน ถูกใจ
  18. Garfield

Garfield อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    อยากให้ลุงตู่อยู่ไปยาวๆเลยจนกว่าไอ้พวกไดโนเสาร์พวกนี้จะตายๆกันไปให้หมดก่อนค่อยเลือกตั้ง

19. ควันหลง

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    ไม่ใช่ครับ

ปู่ยง และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  20. sbv1

sbv1 สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    23 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    89
    พูดแล้ว ทำให้ตัวเองดูดี หรือเปล่า

21. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    บอกฝ่ากวัชระและถาวรด้วยว่า ให้ยกเลิกพ.ร.บ.กองทุนผู้เคยเป็นสมาชิกรัฐสภา มาจ่ายให้ทหารหางบมาป้องกันประเทศดีกว่า

พรบ.นี้ ฝ่ายค้านฝ่ายรัฐบาลแม่งปรองดองกัน ยกมือให้พรึบ อยากให้ลุงตู่ยกเลิกจริงๆ

Octavarium, maya, อาวุโสโอเค และอีก 4 คน ถูกใจ
  22. pikoonwan

pikoonwan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    788
    557000000565401.JPE
    บ่อน้ำมันในอ่าวไทยสมบัติชาติ เวลามีสงครามจริง ไม่มีใครเขาบอกหรอกว่า กูจะยิงมึงละนะ
    เตรียมอาวุธให้พร้อม แล้วก็ถ้ามีโจรคนหนึ่งต้องเลือกขโมยของจากบ้านสองหลัง โดยที่โจรก็รู้ว่า
    หลังแรกมีปืน หลังที่สองไม่มีปืน คุณคิดว่าโจรจะเลือกเข้าบ้านหลังไหน

23. Annekun

Annekun สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    1 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    143
    บางครั้งก็อยากให้หุบปากซะบ้าง ถ้าไม่จำเป็นขนาดนั้นกองทัพจะขอซื้อทำไม
    เราไม่รบกะใครก็ไม่ต้องมีทหารเลยซินะ ประสาท

24. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    ดีกว่า เรือดันน้ำ นะผมว่า

25. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    นักการเมืองเขาแค่ค้านไม่ให้ซื้อตอนนี้เท่านั้นครับ ไม่ใช่ไม่ให้ซื้อเลย

เขาแค่อยากให้กองทัพชลอการซื้อออกไปจนประเทศมีรัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้ง

เผื่อเขาจะได้อะไรติดปลายนวมบ้าง

temp, เผด็จการที่รัก, JSN และอีก 5 คน ถูกใจ
  26. สับปรับ

สับปรับ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    574
    ถ้า สส.2คนนี้ออกมาเรียกกระแสเฉยๆ ผมก้อไม่ติดใจอะไร แต่ถ้ามันคัดค้านเอาจริงๆแบบคัดค้านหัวชนฝน
    ผมสาบานได้เลยว่า จะไม่เลือกพวกมันมาอีก

temp, เผด็จการที่รัก, Novice และอีก 3 คน ถูกใจ
  27. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ข่าวว่า การพยายามขออนุมัติจากรัฐบาลเพื่อซื้อเรือดำน้ำ
    มีมาแล้วทุกรัฐบาล แต่รัฐบาลใดๆ ก็ไม่เคยให้ความสนใจจะซื้อ
    ทั้งที่อ้างความจำเป็นให้รู้กันไปแล้ว นานาประการ
    เมื่อถึงคราวที่เป็นรัฐบาลที่มาจากทหาร
    ย่อมต้องเข้าใจในเหตุผลที่อ้างจะซื้อได้เป็นอย่างดี
    และหากว่า เป็นการซื้อโดยใช้งบประมาณปกติ มีการผ่อนเป็นรายปีในงบประมาณ
    ผมว่า มันก้เป็นเรื่องปกติ ที่ทหารน่าจะซื้อได้นะครับ
    เพราะโดยปกติ ถึงจะไม่ได้ซื้อ
    ก็ไม่ใช่ว่าจะโยกงบประมาณของกระทรวงนึง มาลงที่กระทรวงนึง
    เอาเงินซื้ออาวุธตามปกติของทหาร มาซ่อมถนนได้ ไม่ใช่เหรอครับ

JSN, ปู่ยง และ Redbuffalo010 ถูกใจ
  28. เช Neverdie

เช Neverdie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    ประเทศนี้ไม่พัฒนาก็เพราะสาเหตุสองประการ

1.เพราะระบอบประชาติ้บไตยเลื่อนลอย

2.เพราะนักการเมืองในระบอบประชาธิปไตยเลื่อนลอย

pikoonwan, อู๋ คาลบี้, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  29. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ขอเติมngo ค้านมันทุกประเด็น

30. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ช่างหัวนักการเมืองมันเถอะ ก็ขนาดเขมรจะฮุบเขาพระวิหารมันยังไม่บ่นเลย บัดซบ

31. Yasuhiro

Yasuhiro สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    57
    เป็นอีกเสียงครับที่เห็นด้วยและสนับสนุนกองทัพเรือไทยในเรื่องนี้ ถึงแม้ส่วนตัวผมจะไม่นิยมจีน นโยบายด้านความมั่นคงทางทะเลของจีน และเรือดำน้ำจีนขับเคลื่อนด้วยดีเซลก็ตาม แต่ไทยเราจำเป็นต้องมีเรือดำน้ำเพื่อปกป้องทรัพยากรทางทะเล และปกป้องเส้นทางขนส่งทางทะเลในระยะกลางและยาว เงื่อนไขที่จีนเสนอให้แบบมิตรภาพแบบนี้ ถือว่ายอมรับได้สำหรับความจำเป็นและเหมาะสมกับงบประมาณที่เรามีในตอนนี้ครับ

อู๋ คาลบี้, JSN และ foyfon ถูกใจ
  32. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    อ่านคำตอบท่านนายกฯแล้ว ค่อนข้างมั่นใจครับ :)

"จะอะไรกันนักหนา จะโยงกันไป เรื่องประมงบ้างเรื่องรถไฟบ้าง ถ้าอย่างนั้นไม่ต้องทำอะไรเลยอยู่เฉยๆดีกว่า เอาเงินมาจัดการแล้วโกงกันเอามั้ย เปิดฟรีกันไปเลย แบ่งเค้กกันไป ใครอยากจะเอาอะไรมาติดต่อกับผมนี่ตั้งโต๊ะกันไปเลยเอาไหม แล้วก็เป็นอย่างนี้อยู่กันไปอย่างนี้แล้วกันหากินกันไปเรื่อย เขาอยู่ในกระบวนการของเขาชอบพูดให้ฟัง ก็เป็นเรื่องภายในของเขา เดี๋ยวกองทัพอื่นเขาพูด แผนพัฒนา 10 ปี 20 ปีมีหมด วันนี้ปฏิรูปกองทัพก็มีปฏิรูปตำรวจก็มีการปฏิรูปข้าราชการก็มีหมด แต่กลับเป็นระยะๆของเขา ผมถามว่าการเมืองมีมั้ยเคยทำมั้ยล่ะ ปฏิรูปการเมืองตัวเองเคยไหม ไม่เคยทำหรอก มีแต่อยากจะได้อำนาจ แล้วก็ใช้อำนาจแบบนี้แบบที่ผ่านมา แต่ผมพนายามจะใช้ ให้ถูกก็พยายามจะโจมตีผม เรื่องนี้เรื่องนั้นผมก็มาถูกบ้างผิดบ้าง แต่วันนี้จะโทษผมไม่ได้เพราะผมเป็นผู้ควบคุมกติกา ผมไม่เกรงใจหรอกเพราะถ้าเกรงใจก็จะเคยตัว เรื่องเรือดำน้ำ รอดูขั้นตอน ถ้ามันสามารถซื้อได้ ต้องดูความจำเป็นว่าจะต้องซื้อหรือไม่ หรือมีไว้เพื่อรบ หรือมีเพื่อไม่รบ หรือจะรบกับใครมาหรือไม่รบกับใคร ทรัพยากรที่จะต้องดูแลมีหรือไม่ เรามีทะเลอ่าวไทย how เดียวหรืออย่างไรอันไหนอันดามันมีหรือไม่ จำเป็นจะต้อง ปกป้องพิทักษ์ทรัพยากรทางทะเลหรือไม่ ไม่ได้มีเพื่อไปรบยิงกับใคร แต่มีเพื่อให้เกรงใจ วันหน้าจะรักษาการเดินเรืออย่างไร เดินการประมงอย่างไร ก็เห็นอยู่ว่าทะเลอื่นเขามีปัญหา วันหน้าคิดว่าจะไม่มีปัญหาหรืออย่างไร มันเป็นศักยภาพเท่านั้นเอง แล้วมีก็ไม่ใช่ว่าจะใช้ในวันนี้ต้องผ่อนอีกไม่รู้กี่ปี กว่าจะผ่อนเสร็จเรือคลองคุ้ยแล้ว โธ่" พล.อ.ประยุทธ์กล่าว
    http://www.bangkokbiznews.com/news/detail/655326
    ..........................................................................................................................

Share This Page