ธรรมกายเป็นองค์กรมาเฟียหรือเปล่าครับ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย ควันหลง, 12 Mar 2015

1. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    ส่วนตัวผมว่าธรรมกาย เป็นมากกว่าลัทธินอกศาสนาไปแล้วนะครับ เป็นเหมือนองค์กรมาเฟีย เพราะทุกวันนี้ใกล้เคียงคำว่าองค์กรมาเฟียมากครับ ตย.เช่น

1. ทำธุรกิจหาผลประโยชน์ไม่ว่าจะผิดหรือถูกกฎหมาย ทั้งหลอกลวง ต้มตุ๋น ลักทรัพย์
    2. มีการจ่ายสินบน และแทรกซึมอิทธิพลเข้าสู่องค์กรของรัฐ
    3. มีลัทธิความเชื่อ เพื่อสร้างความจงรักภักดีิต่อองค์กร
    4. มีการจัดการ และบริหารงานในองค์กรที่เป็นระบบ
    5. ใช้วิธีการข่มขู่ คุกคาม ผู้ที่คัดผลประโยชน์ขององค์กร
    6. ไม่มีใครทำอะไรได้ กฎหมายเข้าไม่ถึง

พี่ๆคิดเห็นกันว่ายังไงครับ ผมเข้าใจอะไรผิดมั้ยครับ

Last edited: 12 Mar 2015
  2. นักล้างป่าช้า

นักล้างป่าช้า สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    26 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    45
    จ่ายสินบน หรือรีดไถ เหมือน เอสซีเอสเซ็ด โดน พระหวงกรวย ไถเปล่าวะ
    :call: ข้อ5 นี่แล้ว มีทั้งพกปืน พกมีด เข้าตัวหมด :tmi:

3. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ถ้ากล่าวแบบนั้น
    น่าจะเป็น บริษัทจำกัด หรือ ห้างหุ้นส่วน มากกว่า
    :(

Redbuffalo010 likes this.
  4. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    มันยิ่งกว่า มาเฟียอีก

architeer, Redbuffalo010 และ bookmarks ถูกใจ
  5. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    มีหลักฐานก็เอามาโชว์สิ
    อยากเห็นภาพท่านพุทธอิสระพกอาวุธหว่ะ มีมั้ย
    ไม่เอาตัดต่อนะ
    แต่ท่านไปหวงกรวยสิ่งศักดิ์สิทธิ์ควายแดงตอนไหนวะ งงเว้ยเฮ้ย
    รีดไถใครตอนไหน ขอดูหลักฐานหน่อย โหรีดไถถึงถิ่งควายแดงเลยนะ
    :think::think::think:

6. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    แก๊ง 18 มงกุฎ

7. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เห็นแต่หลักฐานทำมี่นะจ๊ะอวดอุตริ หมิ่นพระพุทธเจ้า รู้ว่าเงินนั้นโกงเขามาแต่ก็ไม่ยอมคืน ในอดีตไปรุกที่ส่งคนไปข่มขืนชาวบ้าน

8. Words of the Buddha

Words of the Buddha อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,860
    :rolleyes: จำแนกตามคำพระศาสดา... ธาตุย่อมเข้ากันได้โดยธาตุ... ทำมะกวยคนที่กราบมันลงส่วนใหญ่ก็...
    ... ชาดควายส่วนใหญ่...
    ... นักแดร๊กเมืองเพื่อพ่อกรู อยู่ดูไบ... ส่วนใหญ่
    ... นักต้มตุ๋น ไปจนโจรชาติชั่วแบบที่เชื่อว่าเงินฟาดหัวบุญล้างบาปที่ทำริยำไว้ได้ส่วนใหญ่...

:speechless: ที่ต้องบอกส่วนใหญ่ เพราะคงไม่ใช่ทั้งหมด แต่ที่เห็นๆมาทั้งหมด... ก็พวกเมิงทั้งนั้นแหละ... ไม่งั้นคงกราบกันไม่ลง

มิติใหม่, bookmarks, Redbuffalo010 และอีก 1 คน ถูกใจ.
  9. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    เอสซี แอสเสท นี่ชื่อ คุ้นๆนะ :rolleyes:

JSN likes this.
  10. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    มันบอกชื่อโรงแรมยังผิดเลยครับ มันไปจำขี้ปากเขายังไม่ถูกเลยครับ มีแต่โรงแรมเอสซี ปาร์ค ที่ไอ้กี้ไปไต่ตึกมาอ่ะครับ

มิติใหม่, ปู่ยง, bookmarks และอีก 2 คน ถูกใจ
  11. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  12. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    สังหรณ์ใจไม่ผิด ว่าแล้วต้องโดนนลป.มาเจิมกระทู้

ไม่ได้รังเกียจนะครับ แต่ว่าช่วยไม่เบี่ยงประเด็นหน่อยได้มั้ย หลวงปู่พุทธะอิสระ ท่านเป็นส่วนหนึ่งของธรรมกายตรงไหน หรือว่านลป.ยอมรับ ว่าเถียงสู้ไม่ได้ เลยต้องว่าคนอื่นเขา ประมาณว่า ถ้ากูเลว มรึงก็เลวเหมือนกันแหละวะ เบสิกมากๆครับ :giggle:

13. ถึงจะบิ่นแต่ยังคม

ถึงจะบิ่นแต่ยังคม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    842
    ธัมมี่มันเก่งจริงดูดวงคนนั้นคนนี้ว่าต้องเกิดแบบนั้นเป็นแบบนี้ แต่ไม่รู้ชะตาตัวเองว่าจะเกิดอะไรขึ้น
    ทุกวันนี้ผมว่าธัมมี่เพี้ยนไปแล้วล่ะครับ ฟุ้งสารพัดเรื่องเพื่อเงิน

ส่วนป่าช้านั้นผมว่าเจ้านี่วัน ๆตั้งกระทู้มาเพื่อให้พวกเราขุดเรื่องมาด่าพวกมันนั่นแหละครับมันจะด่าเองก็คงอาย แต่ละกระทู้แต่ละคำตอบมันพยายามเปิดช่องและชงให้เราด่าเห็น ๆ

14. khunpream

khunpream สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    189
    แหม่.......โดดฮุบทันที แถมแก้ตัวแทนยังกะเป็นพี่น้อง ทำ มะ กลาย เชียวนะคุณป่าช้า.....:cool::D

ปู่ยง likes this.
  15. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    สำคัญที่กระทรวงศึกษา ถ้ารู้เท่าทันต้องไม่ส่งเด็กไปล้างสมอง เว้นเสียแต่เป็นพวกเดียวกัน สมัยอยู่ ม.3 มีคนนึงเป็นกัลยาณมิตร ตอนแรกเพี้ยนๆยังดีที่ตอนหลังหลุดจากวงโคจรได้

bookmarks และ ปู่ยง ถูกใจ.
  16. ถึงจะบิ่นแต่ยังคม

ถึงจะบิ่นแต่ยังคม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    842
    ป่าช้า
    SCAsset ทำธุรกิจ บ้าน คอนโด โฮมออฟฟิต ทาวน์โฮม เอาเค้าไปยุ่งทำไม

JSN likes this.
  17. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ธรรมกาย เครือข่ายใหญ่โตเสียขนาดนั้น ไม่แปลกใจ แถมมีเอี่ยวกับคณะสงฆ์ไทยด้วย
    จอมขุดคุ้ยอย่างสำนักข่าวอิศรา ไปทำข่าวถึงถิ่น คนในนั้นถึงกับระแวง

ภูมิคุ้มกันของชาวพุทธส่วนหนึ่งที่มีปัญหา
    ลัทธิธรรมกายถึงได้อยู่ยั่งยืนยงจนถึงวันนี้
    เพราะตอบโจทย์เรื่องกิเลส อยากได้ อยากมี

bookmarks และ Apichai ถูกใจ.
  18. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ตกต่ำมากเลยนะครับเดียวนี้ มาแค่พิมพ์ด่ากับพูดจาเพ้อเจ้อ

19. stormtrooper

stormtrooper อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    20 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    310
    เอิ่ม... เท่าที่ดูหนังมานะครับ Robert De Niro หรือ Al Pacino แกก็ไม่ได้โกนหัวโล้นแบบธัมมี่นะครับ สรุปว่าองค์กรของไอ้ธัมมี่ไม่ใช่มาเฟียนะจ๊ะ

20. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    ป่าช้าเป็นมาโซคิสรึเปล่า ทำไมชอบโพสให้คนอื่นด่า

Share This Page