ท่านทักษิณ ร่วมรำลึก 6ตุลา ณ LA สหรัฐอเมริกา

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย นายพลตัดแปะ, 6 ต.ค. 2016

1. นายพลตัดแปะ

นายพลตัดแปะ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    18 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    81

• "แม้ว"ยันไม่ใช่ผีเจ้าของบ้านอย่ากลัว-กลับไทยจะจรรโลงพุทธศาสนา
    • Thursday, October 6, 2016 - 15:50
    • แดงแอลเอยกย่อง"ทักษิณ อยู่ในหัวใจคนรากหญ้า" ขณะที่"แม้ว"บอกมีโอกาสกลับไทย จะขอจรรโลงพระพุทธศาสนา ยันตัวเองไม่ใช่ผีถ้าเจ้าของบ้านไม่กลัวหมอผีก็หมดความหมาย

วันนี้(6 ต.ค.) นายจอม เพชรประดับ หนึ่งในแนวร่วมคนเสื้อแดง และหนึ่งในผู้ที่หลบหนีคำสั่งคสช.ได้เผยแพร่เฟซบุ๊กไลฟ์ Thaksin in LA. โดยมีนายทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี ร่วมแลกเปลี่ยนความเห็นกับคนเสื้อแดงที่ลอสแองเจอรีส ประเทศสหรัฐอเมริกา เนื่องในงานรำลึก6ตุลา2519 ภายในงานมีการเตรียมโพเดียมให้นายทักษิณ ด้านหลังมีป้ายผ้าข้อความ "ทักษิณ ชินวัตร จักยืนอยู่ในใจไทยรากหญ้า" โดยมีการพูดคุยสลับการถามคำถามตลอดเวลา

นายทักษิณ กล่าวบางช่วงว่า "วันนี้ผมห่วงวิธีคิด ความแตกสามัคคี กระบวนการยุติธรรม สิ่งเหล่านี้เป็นแมคโคร ต้องรีบแก้ไข ถ้าใครไม่แก้ แล้วมัวแต่มามองหน้าผม จะเขียนกฎหมายก็มานั่งมองหน้าผม พยายามไม่พูดไม่จา เพื่อไม่ให้เขาเห็นหน้าผม ไม่ไปยุ่ง ไม่ไปเกี่ยว เพื่อที่เขาจะได้ไม่เห็นหน้าผม ไม่รู้ที่บ้านเขามีรูปหน้าผมหรือเปล่า"
      (มวลชนและนายทักษิณหัวเราะชอบใจ)

หนึ่งในมวลชนที่นั่งฟัง ตั้งคำถามพาดพิงไปถึงนายปีย์ มาลากุล ว่ามีส่วนเกี่ยวข้องผลักดันคนใกล้ชิดมาเป็นผู้ว่าแบงก์ชาติหรือไหม นายทักษิณ ระบุว่า ค่าเงินเราที่แข็งเพราะ current account(บัญชีกระแสรายวัน) แต่ข้อเท็จจริงเศรษฐกิจเราอ่อนแอมาก และก็มีหลายคนอยากให้อ่อน แต่ก็มีหลักคิดอยู่ ตอนที่ตนเป็นรมว.ต่างประเทศ ตอนนั้นอายุ45ปี เมื่อ22ปีที่แล้ว ประมาณปีพ.ศ.2537 ก่อนเกิดวิกฤติ2540 เห็นว่าค่าเงินเราแข็งเกินจริง เลยไปเตือนแบงก์ชาติ ในโลกเศรษฐกิจทุนนิยม มีการหากินจากส่วนต่าง เผลอไม่ได้เผลอแล้วมันเสียบเลย สุดท้ายยก็พัง ตอนนี้มันมีสัญญาณเตือน แต่วันนี้พูดไม่ได้ตกลงค่าเงินแข็งหรืออ่อนไป

"เพราะมันเป็น Mix อาจจะแข็งเพราะ current account คุณปีย์ อาจไปฟังใครที่เป็นนักเศรษฐศาสตร์เลยห่วงขึ้นมา เพราะคุณปีย์นอนดึกอยู่แล้ว แต่เศรษฐกิจเราคงไม่เหมือนตอนยุคต้มยำกุ้ง เพราะตอนนั้นเป็นการโจมตีค่าเงิน"

ผู้ร่วมงานอีกคนร่วมแลกเปลี่ยนโดยระบุว่า "จะทำอย่างไรให้บ้านเรากลับมาเป็นเหมือนเดิม ต้องหาหมอผีมาปราบหรือไม่" นายทักษิณ เห็นว่า "เจ้าของบ้านอย่ากลัวผี ถ้าเจ้าของบ้านไม่กลัว หมอผีก็ไม่มีความหมาย ผมยืนยันว่าไม่ใช่ผี ยินดีร่วมมือให้บ้านเมืองกลับมา ผมก็เฉยอยู่ ไปของผมไปเรื่อย แต่ก็มาสร้างข่าว ไม่เคยตอบโต้ เฉย รังแกน้องผมอย่างไม่เป็นธรรม ผมก็เฉย อดทนอยู่ จนแฟนหลายๆคนทนไม่ไหวบอก ทำไมยอมเขาขนาดนี้(เน้นเสียง) ก็ไม่อยากไปเป็นปัญหา อยากให้ทุกสิ่งทุกอย่างคลี่คลาย แต่ไม่เชื่อว่าจะทำได้ เพราะเขาเดินผิดทาง ยิ่งเดินยิ่งเป็นวัวพันหลัก ทหารนี่ ไม่ถามก็ไม่อยากเสือก(เมื่อถึงช่วงนี้มวลชนต่างหัวเราะ ปรบมือชอบใจ) เราพูดภาษาลูกทุ่ง อยู่เมืองนอกไม่ค่อยได้ยิน เดี๋ยวภาษาไทยเก่าๆจะลืม(หัวเราะ)

มวลชนอีกคนถามว่า ถ้าท่านมีโอกาสกลับไป หรือน้องสาวกลับมา(มีอำนาจ)อีกครั้ง ช่วยเอาเรื่องธรรมชาติ หรือศีลธรรมกลับมาได้หรือไม่ นายทักษิณ ตอบมาว่า "ผมนั่งสมาธิ แล้วก็อธิษฐาน ปวารณา ถ้าผมมีกรรมอะไรก็แล้วแต่ แต่เมื่อไหร่ มีโอกาสกลับไปประเทศไทย ผมปวารณาว่า ผมจะจรรโลงพระพุทธศาสนา"

หมายเหตุ : ขอบคุณรูปภาพจากเพจเฟซบุ๊ก Red USA

2. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :giggle: เมื่อไหร่มารำลึกที่ไทยล่ะ...

ปู่ยง และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  3. นายพลตัดแปะ

นายพลตัดแปะ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    18 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    81

4. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :giggle: มาเลย์ก็ส่งกลับนะ... คนมันมีคดีก็แบบนี้แหล่ะ

5. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396

ถูกต้อง ไม่ใช่ผีแน่นอน แต่เป็นHere ถรุ้ยย์ ไม่เคยดูเงาตัวเองเลย

Last edited: 6 ต.ค. 2016
  6. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    พอพูดถึงพุทธศาสนา รู้สึกว่าดัดจริตยังไงไม่รู้
    เมื่อเทียบจากวีรกรรมวีรเวรในหลายปีที่ผ่านมา

ปู่ยง likes this.
  7. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    หลักฐานว่าท่านทักษิณ ช่วยจรรโลงศาสนาพุทธ

8. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    3ทู้20
    ตัดแปะสารพัด
    มีโกหก มีตอแหล มีด่า มีแค้น
    อั้นแน่ มีเลียด้วยอะ

9. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
  10. prathaya

prathaya อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    4 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    507
    จรรโลงพุทธ โดยเอาสงฆ์ลัทธิฝาชีเป็นใหญ่สิไม่ว่า

Last edited: 7 ต.ค. 2016
    อาวุโสโอเค และ kokkai ถูกใจ.
  11. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    หน้าตาแต่ละคน ทำไมดูย้วยๆย่นๆพิกล ราศง-ราศรีแทบไม่เหลือแล้ว.....ได้อยู่ต่างประเทศคงมีความสุขเนอะ

12. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    6 ตุลา 19 เป็นบทเรียนที่ดีของความเลวร้ายของสื่อเลือกข้าง ที่ปัจจุบันสื่อเลือกข้างบางสื่อชอบเอามาเสนอแบบเลือกข้าง มันช่างลักลั่นย้อนแย้งยิ่งนัก :D

13. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ได้ข่าวพายุจะเข้าที่ฟลอริด้านี่
    สงสัยจะมีความเสียหายรุนแรงเกินกว่าที่คาด
    :rofl::rofl::rofl::rofl::rofl:

14. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ท่านชัชชาติได้ไปร่วมงาน 6 ตุลาที่ไหนบ้างครับ :D:D:D

อาวุโสโอเค และ ปู่ยง ถูกใจ.
  15. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    6ตุลามีแต่พวกเหี้ยคอมมิวนิสต์ทั้งนั้น นี่คือด่าแกนนำนะ บรรดานักศึษาธรรมดาก็แค่วัยรุ่นสายลมแสงแดดโดนปั่นหัวเท่านั้น แกนนำอย่างไอ้หงอกนี่แหละที่อยากเห็นเลือดจะได้เอามาขยายต่อ

16. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ถูกใจครับ โดยเฉพาะตอนท้าย

17. เสียของ

เสียของ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    752
    อย่าคิดว่าพวกนี้รำลึกเพราะมีอุดมการณ์อะไร
    เมื่อก่อนไม่ค่อยมีใครอยากพูดถึง6ตุลา
    หลังไอ้แม้วจับมือกับพวกคอมมิวนิสต์เก่าที่อยู่ในมหาลัยและคอมฯเก่าที่อยู่ในพรรค
    พวกนี้ก็ฟื้น6ตุลาขึ้นมาใหม่แต่พยายามบิดเบือนให้นศ.เป็นวีรชน
    และโยง-โยนความผิดให้สถาบันหวังเขียนประวัติศาสตร์ใหม่หลอกเด็ก

#ชัดเจนนะครับไอ้แม้วคือหัวขบวนล้มเจ้า

Last edited: 7 ต.ค. 2016
  18. sugit

sugit อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    1,111
    นับถือ หน้าเหลี่ยมจริง ๆ

นักแต่งนิยายมืออาชีพ ยังต้องหลบ ชิดซ้ายไปเลย

โฮ่ "ผมห่วง การแตกความสามัคคี"

"รังแกน้องผมอย่างไม่เป็นธรรม ผมก็เฉย อดทนอยู่"

สุด ๆ พูดได้ไม่อายปาก

แล้วยิ่งโดยเฉพาะอันนี้

"ในโลกเศรษฐกิจทุนนิยม มีการหากินจากส่วนต่าง เผลอไม่ได้เผลอแล้วมันเสียบเลย สุดท้ายยก็พัง"

อ่านแล้วกลืนน้ำลายลงคอ แทบไม่ได้ คุณม**ง

ไม่มีส่วนร่วมเลยงั้นสิ

แล้วยังลงท้ายด้วย

"มีโอกาสกลับไปประเทศไทย ผมปวารณาว่า ผมจะจรรโลงพระพุทธศาสนา"

อันนี้อะ สุดติ่ง แถมมันยังว่า นั่งสมาธิได้ด้วยนะ

เออ เอากับมัน คนเราหนอ

ถ้านั่งนิ่ง ๆ ได้สักชั่วโมง แล้วยังได้ความคิดอย่างหน้าเหลี่ยมนี่

การนั่งสมาธิ คงไม่ได้ช่วยอะไรใครเท่าไหร่หรอก

แต่ผมเชื่อจริง ๆ ว่า "มันคือยอดนักแต่งนิยาย"

อู๋ คาลบี้, temp, conservative และอีก 1 คน ถูกใจ.
  19. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ส่วนเสื้อแดงติดคุกก็เศร้าไป เพราะแกนนำเสื้อแดงกับพวกอ้างปชต.สนแต่รำลึกเรื่องที่จบไปแล้วแก้ไขไม่ได้ แต่กับเพื่อนที่ยังอยู่ ณ ปัจจุบัน อย่าว่าแต่แม้แต่จะนึกถึง แค่สนใจยังไม่เคย

20. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466

ชั่วยัน DNA.

21. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    เขาว่า นี่คือภาพบรรยากาศบางส่วน...:cool:
    Screen Shot 2016-10-07 at 10.12.32.png
    คง "อด" จรรโลงพระพุทธศาสนาแหง๋ๆ แล้วแหล่ะ...:giggle:

22. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    5555

หลังจากทำแบนเนอร์ Happy Bird Day ให้เป็นที่ครื้นเครงกันเมื่อคราวก่อน ครั้งนี้กลับมาใช้ภาษาไทย

อยากเห็นภาพผู้คนมาร่วมงานล้นหลามแบบว่าล้นห้องจนมาถึงถนน ไม่รู้ว่าพ่อจอมแกจะมีรูปมาแชร์มั้ย

suraphan07 likes this.
  23. Tad

Tad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    16 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,773
    เพราะความเห็นแก่ตัวอยากได้นิรโทษสุดซอย เลยพาเพื่อนผองน้องพี่ตายยกเล้า สมน้ำหน้าเป็นสัมภเวษีไปเรื่อยๆก็แล้วกัน:giggle:

suraphan07 likes this.

Share This Page