ท่านคึกฤทธิ์ ช่วยลุกขึ้นมาแก้ "สี่แผ่นดิน" หน่อยเถอะ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย ridkun_user, 4 พ.ย. 2014

1. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ไปอ่านเจอกระทู้ของล็อกอินลิเบอเร่าในตำนาน

http://pantip.com/topic/32388492

" แต่ในสี่แผ่นดินเดอะมิวสิเคิล กลับยิ่งตอกย้ำการป้ายสีคณะราษฎรให้ดูเลวร้ายมากยิ่งขึ้น ไม่ว่าจะ
    - บทบาทของอั้น
    - วาทกรรมล้มเจ้า
    - การนำเสนอบริบทเพียงแค่ด้านเดียวว่าการเปลี่ยนไม่แปลง "ไม่ดีขึ้น" โดยไม่สนใจในมิติอื่นๆ
    หรือการกระทำอื่นๆเลย
    - การเขียนบทให้รัฐบาลคณะราษฎรนั้นมีแต่ความเลวร้าย
    - การหยิบประเด็นสละราชฯ ของร.7 โดยไม่กล่าวถึงเรื่องอื่นๆ
    ฯลฯ "

เพิ่งรู้ว่า แม้แต่ละคร ก็ต้องเป็นกลางโดยการอวยท่านปรีดีและคณะราษฎร์ด้วยนะครับ

temp, กีรเต้, apollo และอีก 9 คน ถูกใจ
  2. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    ส่งพ่อ PD แห่งคณะร่านฯ ไปตบกบาลมันเลย

3. มนุษย์ตูดแดง

มนุษย์ตูดแดง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    648
    ศักดิ์ศรีความเป็นคนเท่ากันครับ แต่ความคิดเห็นของลิเบอเร่าถือว่าสูงกว่า
    เพราะถือว่าตระหนักรู้แล้ว ส่วนพวกที่เหลือไม่ต้องไปฟังมันครับเสียเวลา
    #ใครก็ไม่รู้พูดไว้ผมไปได้ยินมาเลยหยิบยกมาเล่าต่อเฉยๆ

Novice, กีรเต้, temp และอีก 4 คน ถูกใจ
  4. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ตอนนี้พวกมันเพ้อมากพยายามจะหาเรื่องด่าฝ่ายตรงข้าม พยายามจะทำให้ตัวเองดูดี แต่ก็โดนย้อนไปแบบเจ็บๆ เห็นใจเถอะ ใลกในควมเป็นจริงตอนนี้ช่างโหดร้ายกับเค้านัก

กีรเต้, bookmarks, padd และอีก 1 คน ถูกใจ.
  5. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    เหอๆๆ…นึกว่า "คึกฤทธิ์ คิดการใหญ่" นี่ซ๊ะอีก...;)

พระคึกฤทธิ์คิดการใหญ่....
    "ถ้านายกเป็นโยมอุปฐากผม ผมจะเปลี่ยนพระไตรปิฎก เอาข้อมูลที่ไม่ใช่พุทธวจนะออก"

http://pantip.com/topic/32804094

6. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    มันเป็นผลมาจากการล้างสมองต่อกันมาว่าปรีดีได้ให้อิสรภาพแก่ประชาชนโดยการให้ประชาธิปไตย แต่ผมบอกเลยว่าไม่เคยชอบปรีดี เพราะคณะราษณ์ก็ปฏิวัติโดยไม่สามารถหาเหตุผลที่หนักแน่นหรือหลักฐานน่าเชื่อถือพอว่าทำไมต้องปฏิวัติ อยู่ๆปรีดีก็เปลี่ยนประชาธิปไตยทันทีได้เครดิตไป โดยนักวิชาการมักพูดแค่นี้ แต่ไม่เคยบอกว่าจริงๆไทยมีการศึกษา เตรียมการเรื่องประชาธิปไตยมานานแล้วโดยรัชกาลที่ 6 และรัชกาลที่ 7 และพยายามเมินว่าประชาธิปไตยของปรีดีเกิดได้จากเผด็จการทหาร และไม่พูดถึงคณะราษณ์กัดกันเอง การทุจริตอยุติธรรมที่เกิดในยุคคณะราษณ์ปกครอง โดยข้ามช็อตเด็ดช็อดนี้ทุกที แล้วการร่วมมือกับคนเลวนี้เพื่อให้ตนได้ประสบความสำเร็จนี้ ผมไม่ชอบ

Last edited: 4 พ.ย. 2014
    AlbertEinsteins, กีรเต้, gaiser และอีก 11 คน ถูกใจ
  7. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
  8. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    จริง ๆ ต้องบอกว่าเพราะคนทั่วไปไม่ค่อยเห็นคุณค่าของประวัติศาสตร์มากเท่าที่ควรครับ ถึงได้ปล่อยให้งานซุยประวัติศาสตร์แบบของสุพจน์และไอ้พวกแก๊งค์เข้าป่ามันหลอกคนไทยได้ ถ้าจะมีอะไรซักอย่างที่ไอ้พวกคอมฯขี้แพ้พวกนี้มันทำได้ดีกว่าคนทั่วไป นั่นก็คือความพยายามในการทำเรื่องเฮีย ๆ แบบไม่หยุดยั้ง แม้ต้องตายก็ขอสร้างทายาทมาทำเฮียต่อไป

กีรเต้, Bayonet, อู๋ คาลบี้ และอีก 5 คน ถูกใจ
  9. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ผมเคยเถียงกับพวกลิเบอร์ร่าน หัวข้อ2475คนไทยพร้อมหรือยัง

เจอผมสวนว่า ถ้าประชาชนพร้อมแล้วปรีดีมันจะมี ส.ส. แบบแต่งตั้งทำไมตั้ง20กว่าปี?

ร.7 ท่านเตรียมให้มีการเลือกตั้งเทศาภิบาล คือให้ประชาชนเลือกตั้งท้องถิ่นกันก่อน แล้วค่อยๆให้เรียนรู้ระบบประชาธิปไตย

พ่อPD มันผ่าจับพระญาติที่เป็นคนแก่ผู้หญิงเด็กเป็นตัวประกัน บังคับให้ในหลวงสละอำนาจให้พวกมัน

สุดท้ายแม่งก็รวบอำนาจ ตั้งสภาของตัวเอง ประชาธิปไตยตรงไหน จะให้เรียกปฎิวัติยังกระดากปากเลย อยากเรียกว่ายึดอำนาจดีกว่า

----
    แล้วที่บอกปรีดีปกป้องในหลวง ผมอยากจะขำ ผมว่ามันอิงบารมีในหลวงมากกว่า

AlbertEinsteins, gaiser, twomonkeys และอีก 15 คน ถูกใจ
  10. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  11. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    เอาเข้าจริงผมยังคิดไม่ออกจนถึงทุกวันนี้ว่าทำไมปรีดีต้องปฏิวัติ เพราะเหตุผลดังประกาศคณะราษฎรนั้นก็เป็นแค่ข้ออ้างเลื่อนลอยเอาไว้โฆษณาชวนเชื่อเท่านั้น แถมเอาเข้าจริงประชาชนก็ไม่อินไปกับมันสักเท่าไหร่

http://www.pridiinstitute.com/autopage/show_page.php?h=11&s_id=19&d_id=19

Duke_th1, Bayonet, JSN และอีก 5 คน ถูกใจ
  12. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ถ้าประกาศคณะร่านจริง แล้วคณะร่านจะขอพระราชทานอภัยโทษทำไม
    http://www.kpi.ac.th/wiki/index.php/บันทึกการเข้าเฝ้าฯ_พระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัวของคณะราษฎร

ผมว่าเขาทำเพราะแค่อยากทำ ตามประสาคนจบเมืองนอก ที่ไปเห็นฝรั่งทำแล้วตื่นเต้นอยากทำมั่ง โดยลืมดูว่าคนทั้งประเทศตอนนั้นคิดอย่างไร

kokkai, bookmarks และ ชาวสวน ถูกใจ
  13. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    สู้แล้วรวยครับ :mm:

AlbertEinsteins, gaiser, temp และอีก 4 คน ถูกใจ
  14. baboon

baboon สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    4 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    41
    ขอลงชื่อไว้ก่อน อะไรที่ชำแหละปรีดีผมจะอยู่ที่นั่น

gaiser, bookmarks, Kop16 และอีก 3 คน ถูกใจ
  15. ctpk05

ctpk05 อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,606
    ถูกใจเพจพ่อ PD นักแล ชำแหละพวกร่านดับแดดิ้นกันเลยทีเดียวครับผม

ปล.สมาชิกใหม่หน้าเก่าขอรายงานตัวกับบ้านหลังใหม่ครับผม

bookmarks, อู๋ คาลบี้, padd และอีก 3 คน ถูกใจ
  16. juemmy

juemmy อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    517
    ประเด็นเปลี่ยนแปลงการปกครองเพื่อนำไปสู่ระบอบคอมมิวนิสต์แบบจีนก็น่าจะเป็นสาเหตุหนึ่ง เพียงแต่ว่าอะไรๆไม่ได้ง่ายอย่างที่ขุ่นพ่อPD วาดหวังไว้

padd likes this.
  17. ridkun_user

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    แปะ เผื่อใครยังไม่รู้จัก
    https://www.facebook.com/Khanaranparty

18. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ผมว่าพ่อPD เป็นอาจารย์มหาวิทยาลัย ข้อมูลมันลึกมาก:giggle:

19. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    PD ชอบประชาธิปไตย แต่ ไม่เคยลงเลือกตั้ง แถมยังก่อการอีกด้วย

เสียดายเป็นอาจารย์

20. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เพจ ตบดิ้น

21. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
    ทุกวันนี้ยังหาร้านขนมจีน อร่อยๆ ในอำเภอบางปะอิน ไม่เจอเลยครับ

ที่ตัวเมือง อยุธยา ข้างๆวัดพระญาติ อร่อยกว่าเยอะ

22. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    พ่อPD คงไม่มีเวลาไปตบกบาลใครในตอนนั้น
    เพราะหมกมุ่นอยู่กับการร่างประกาศคณะร่าน
    ฉบับที่เท่าไหร่ก็ไม่รู้ รู้แต่ว่าจะให้คนไทยทุกคน
    เป็นริเบอร่านกันให้หมด เป็นวาระแห่งชาติ(หมา)
    ทีเดียวเชียว ทำเป็นเล่นไป พวกสลิ่มมีหนาวแน่นวล

23. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ไม่กล้าไปเถียงกับเพจคณะร่าน แล้วแถว่าเขาเด็กไม่อยากเถียง:rofl:

ใครไปนิยามลิเบอร่าน ผมชอบ
    http://th.uncyclopedia.info/wiki/ลิเบอร่าน

กีรเต้ likes this.
  24. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    โอย....... จะบ้าตายกับความคับแคบของพวกร่าน
    1. ไม่เห็นด้วยกับละคร เอ็งจะให้เขานำเสนอแต่แนวทางที่ถูกใจเอ็งเท่านั้น นั่นมันยิ่งกว่าเผด็จการอีกนะ ระดับไอ้ตี๋คิมจองอึนเลยแหละ
    2. ความงดงามทางวรรณกรรมที่ปรากฏในงานเขียนของคุณชายคึกฤทธิ์นั้นยิ่งใหญ่นัก พวกร่านมัวแต่มองการเมือง เคยอ่านสี่แผ่นดินจนจบหรือไม่ ถ้าซาบซึ้งในความงดงามของสำนวนในเรื่อง เช่นตอนแม่พลอยต้องจากบ้านเพื่อเข้าวัง ไอ้เรื่องแนวคิดทางการเมืองที่พวกร่านพยายามป้ายสีให้งานของคุณชายท่านแปดเปื้อนนั้น เป็นส่วนประกอบกันน้อยนิด
    3. พวกร่านไม่เห็นด้วยกับแนวคิดทางการเมืองของสี่แผ่นดิน ลองไปอ่าน"ไผ่แดง"หน่อยเป็นไร คำศัพท์ภาษาไทยเกี่ยวกับอุดมการณ์คอมมิวนิสต์ที่คุณชายบัญญัติไว้ในนั้น ไอ้พวกคอมมิวนิสต์ตกขอบของไทยไม่มมีปัญญาหาคำศัพท์เอง ต้องลอกเอาคำของคุณชายมาใช้ทั้งกระบิ ทีอย่างนี้พวกร่านไม่นึกตะขิดตะขวงใจบ้างหรือที่หน้าด้านลอกเลียนงานของอำมาตย์มาเต็มๆ
    เขียนไปก็เท่านั้นแหละ คงไม่สามารถแก้ไขความมืดบอดของพวกร่านได้

และจริงๆก็ไม่ได้ให้ความสนใจคนพวกนี้มากนักด้วย ชาติไทยยังดำรงความเป็นชาติอยู่ได้โดยไม่ต้องอาศัยคนพวกนี้

25. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    มีประชาธิปไตยไม่ถึงปี คณะร่านล่อรัฐประหารครั้งแรกเองเลย และก็เป็นประเพณีการปกครองของไทยนับแต่นั้นมา หรือใครจะบอกว่าคณะร่านไม่เป็นประชาธิปไตยก็ไม่ว่ากันนะ :D:D:D

26. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    พ่อ PD แอนด์เดอะแก๊งค์ คือ บิดาแห่งการรัฐประหารของไทยครับ เพราะเริ่มมาตั้งแต่ปี 2476 กันเลย

Share This Page