ท่าทาง พวกมันคงอยากให้ประเทศชาติล่มจมจริงๆ ?...

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย suraphan07, 17 Jun 2015

1. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    เห็นอาจารย์ไพศาล แกโควตที่เฟสฯแกไว้ ว่า…
    ----------------------------------------------------------------
    Screen Shot 2015-06-17 at 09.23.06.png
    ----------------------------------------------------------------
    เพิ่งเปิดมาเจอ เลยไม่ทราบว่า ต้นตอมาจากที่ไหน.
    พอไล่ไป ไล่มา เลยเจอว่า ที่เฟสขี้ข้าไพร่แดง
    ต่างเร่งเอามาลงกันยกใหญ่…
    Screen Shot 2015-06-17 at 09.20.42.png
    เป็นอย่างงี้ ผมว่าน่าจะ เข้าข่ายแล้ว น่ะครับ ลุงตู่...
    หรือจะปล่อยให้พวกมัน ใช้เป็นแหล่งเรียกระดมพลกันรอบใหม่...
    อันนั้น ก็ตามใจพวกท่านกันน่ะครับ...:(

พวกกระผม คงได้แต่ทำใจ...โดยเฉพาะไอ้เฟสที่ขึ้นภาพปก
    ถามเกี่ยวกับเรื่อง 69 ปีครองราชย์ทำลายชาติพอหรือยัง
    นั่น ผมแจ้งไปนานและหลายครั้งแล้ว ป่านนี้ก็ยังอยู่กันดี...:snooze:

หรือว่าผมเข้าใจอะไรผิด ที่คิดว่าการกระทำเหล่านี้ ไม่ผิดกฏหมาย ?…
    เพื่อนๆ ช่วยไขข้อข้องใจให้ด้วยครับ...:worried:

JSN, thai4u, Bayonet และอีก 8 คน ถูกใจ
  2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  3. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    เห็นแดงในเฟสการเมืองก็เอามาเล่นอยู่ครับ
    พวกนี้มันเป็นมืออาชีพจริงๆ นะครับ ผมว่า
    ต้นหัวเอามาแปะ ตัวท้ายก็รีบเอามากระจายทันที เป็นระบบมากๆ
    แต่ไม่ยักกะมีใครคิดจะตรวจสอบที่มาที่ไปซักแอะ

JSN, อู๋ คาลบี้, apollo และอีก 3 คน ถูกใจ
  4. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    ให้คนมีหน้าที่จัดการไปร่วมมือกันจัดการดีกว่า จัดหนักๆเลย ..
    แล้วอย่าหาว่ารังแกเด้อ ..

Anduril, Familie, อาวุโสโอเค และอีก 1 คน ถูกใจ.
  5. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    บางเผ่าพันธุ์
    น่าจะโดนกวาดล้างให้สิ้นซาก
    ปล่อยเอาไว้
    การปฏิรูปประเทศไม่มีทางสำเร็จ
    มันไม่มีทางกลับใจดอกลุงยู๊ด

Bayonet, Anduril, suraphan07 และอีก 1 คน ถูกใจ.
  6. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    Anduril likes this.
  7. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เรื่องถูกจริต พวกเดียวกันบอก เชื่อหมดใจ แชร์รัวๆ
    อะไรที่กระทบพวกเดียวกัน รีบเช็ค รีบหาข้อแถกันพัลวัน

บางทีไอ้พวกล้มเจ้าแม่มก็คลั่งชาติด้วยล่ะฟะ อ้างชาติกันจัง

JSN, suraphan07, หนูอ้อย และอีก 1 คน ถูกใจ.
  8. เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    395
    อาจารย์ไพศาล คนนี้มันเป็นอาจมของโรงเรียนไหน ใครกล้าจ้างมันไปสอนเนี้ย

เขาแค่โพสต์เนื้อหาข้อความเรื่องจริงที่เกิดขึ้น มีตรงไหนที่มันไม่จริง
    ก็หาว่าอยากให้ชาติล่มจม

แต่พวกคนสิ้นคิด ที่สุมหัว ทำให้ชาติพินาศล่มจม
    เป็นต้นเหตุและบ่อเกิด เป็นเรื่องให้อียูระงับความร่วมมือ ไม่เห่าถึง

:speechless:

9. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    "EU ไม่ใช่พ่อ"

10. เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    หุ หุ โต้ได้แค่นี้:giggle:

11. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    por, JSN และ มิติใหม่ ถูกใจ
  12. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    พูดยาว แต่โกหกแบบคุณ ผมก็ไม่เอาหรอกครับ

13. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    นายเวรไม่อ่านให้ดีๆเลยเหรอ
    ปีที่แล้ว เอามาเล่นใหม่
    แบบนี้เรียกว่าพูดจริงในอดีต แต่เท็จในปัจจุบัน
    พวกที่สุมหัว ผมบอกให้นะ คือต้นเหตุของรัฐปนะหาร เป็นอดีตรัฐบาลมีที่มาจากจากการเลือกตั้งโดยใช้นโยบายหลอกควายโง่มาเลือก สร้างความชิบหายตั้งแต่แรกเข้า เริ่มจากบริหารน้ำผิดพลาด สร้างความเสียหายมโหฬาร ทั้ง 800 ชีวิต ทรัพย์สินอีกนับไม่ถ้วน หลังจากนั้นสนับสนุนควายแดง ให้เดินหน้าป่วนบ้านป่วนเมือง ทำร้ายคนเห็นต่าง ต่อมา้บี้ยวจ่ายเงินจำนำข้านจนชาวนาฆ่าตัวตาย ทำผิดแล้วไม่ยอมรับ โดยเฉพาะเสียบบัตรแทนกันในสภา ศาลตัดสินแล้วไม่ยอมรับ
    มองตื้นแบบนายเวรถึงได้โง่ให้เขาหลอกให้พวกเดียวกันยิงแบบนี้แหละ

Last edited: 18 Jun 2015
  14. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เอ็งโต้เขาไม่ได้:rofl:

15. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
    ต้องยอมรับว่าคนขายชาติ คนไม่รักชาติ คนจ้องแต่จะทำลายชาติ มีทุกยุคทุกสมัย มีมาตั้งแต่โบราณกาล
    เราไม่สามารถไปเปลี่ยนแปลงพวกเขาได้ทั้งหมด เป็นกรรมเก่าของพวกเขาที่จะต้องเกิดมาทำลายชาติตัวเอง
    แต่เราจะไม่ให้พวกเขามีอำนาจมากเกินไป ไม่ให้มีบทบาทมากเกินไป ไม่ให้แสดงความคิดเห็นในสังคมออนไลน์มากไป
    ถ้าเราเจอในเฟสบุ๊ค ก็มาช่วยกันรณรงค์ กดรายงานให้เฟสบุ๊คพวกมันถูกปิดกันเถอะ

JSN likes this.
  16. สี่ขาพาเพลิน

สี่ขาพาเพลิน สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    2 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    56
  17. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    เอาแบบนี้ ดีกว่ามั้ยครับ ไงๆ ก็มาถึงขั้นนี้แล้ว ผมว่ามันหลุดโลกไปแล้ว เลยตามเลย

เอาเป็นว่า "รัฐบาล ระหว่างดวงดาว สำนักงานใหญ่ ที่ดาวพูลโต เกิดความไม่สบายใจ
    เนื่องจาก ทหาร ทำรัฐประหาร ดังนั้นจึงงดการช่วยเหลือ ส่งไก่ต้มใบมะขามอ่อน มาช่วยเหลือไทย
    จนกว่า จะได้รับความไว้วางใจ โดยให้ตั้งกรรมกร ที่เชื่อได้มาดูแล ทั้งนี้ทั้งนั้น ในความควบคุมของธนาคารระหว่างดวงดาว "

18. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
    23/06/2014 ข่าวเก่า จะสื่อว่าอะไร?

19. emujack

emujack อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    30 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    ข่าววันไหน ดูดีๆสิฟระ ยิ่งมีคนด่าว่าโงเหมือนควาย หรือชาชิน(วัตร)เเล้ว

20. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    หาได้น้อยมาก ที่แมงสาบเหลือง จะมีความคิดสติปัญญามีมันสมอง
    แล้วสามารถกลั่นความคิดนั้นถ่ายทอดออกมา เป็นตัวอักษรเกินสามบรรทัด
    เห็นท่านหงส์เฒ่าแห่งอธรรม เขียนได้เพียงนี้ ผู้น้อยเห็นแล้วเลื่อมใส
    จึงอยากจะขอแลกเปลี่ยนความคิดเห็น

การที่ท่านได้กล่าวว่า....
    คนไม่รักชาติ คนจ้องแต่จะทำลายชาติ มีทุกยุคทุกสมัย มีมาตั้งแต่โบราณกาล
    ผมอดสงสัยและอยากได้รับการชี้แนะว่า การโพสต์เนื้อเรื่องจริงแบบนี้
    จะเป็นคนไม่รักชาติ ทำลายชาติ ทำให้ชาติล่มจมได้อย่างไร?
    หรือจะให้เปลี่ยนนิสัยเป็น ดัดจริตโกหกปกปิดตอแหล บอกว่าอียูไม่ได้ระงับ
    เรื่องนี้มันไม่จริ๊ง ไม่จริง ถึงจะได้เป็นคนดีที่รักซาก รักแผ่นดิน
    เหมือนพวกท่านผู้เฒ่าหงส์แห่งอธรรม ที่พากันเฒ่าเพราะเกิดมานานเฉยๆ:giggle:

21. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    จากเรียงความนี้ บอกให้เราทราบว่า เจ้าพระยาตกวิชาภาษาไทยและชีววิทยา นั้นก็คือในด้านภาษาไทยตีความประโยคว่าผู้ส่งสารต้องการอะไรไม่แตก และไม่รู้พื้นฐานชีวะง่ายๆว่าแมงคือชื่อเรียกสัตว์ไม่มีกระดูกสันหลังในกลุ่มของสัตว์ขาปล้องที่มีมากกว่า 6 ขาขึ้นไป และแมลงสาบมี 6 ขา

มิติใหม่ และ JSN ถูกใจ.
  22. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D จะเอามาโพสซ้ำทำไม... อ่านบ้างมั๊ยเนี่ย

kokkai likes this.
  23. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    แล้วนายเวรคิดว่าตอนนี้ท่าทีอียูที่ว่าแบนน่ะแบนจริงหรือเปล่า เห็นวิ่งกันสู้ฟัดกันในเมืองไทย

หลังจากที่เราเปิดสัมพันธ์เพิ่ม จีนกับรัสเซีย :giggle: พอไทยเปิดเวทีโรฮิงจา สหรัฐก็ร่วมแจม

ตอนแรกไม่ร่วมฝึกคอบบร้าโกลด์ อังกฤษทำท่าจะผละจากอียู พวกนี้ปากว่าตาขยิบทั้งนั้น

24. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    https://สภากาแฟ.net/threads/นายเวรฝีมือตกไปเยอะ-หรือเพราะฉลาดถดถอย.1019/
    .... การมองอย่างผิวเผิน ตื้นเขิน ฉาบฉวย อาจจะทำให้คิดและเข้าใจเช่นนั้นได้ ดั่งกระทู้นี้

มันไม่ใช่การเขียนผิดพลาด หรือไม่มีความรู้เลยเรื่อง แมง หรือ แมลง

แต่กลับกัน ถ้าคุณมองและพิจารณาอย่างลึกซึ้งถ่องแท้อย่างปราชญ์
    จะเห็นเนื้อหาในวาจาคำคมที่ผมซ่อนเร้นไว้อย่างแยบยล

ใช่คับแมงเป็นสัตว์ไม่กระดูกสันหลัง
    เวลาแมงสาบเหลืองไปไหนมาไหน มักจะใช้การหมอบการคลานไป
    เพราะการที่มันไม่มีกระดูกสันหลัง

ผิดแตกต่างจาก มนุษย์ สามัญชน คนธรรมดา ที่มีกระดูกสันหลัง
    ไปไหนมาไหน จะมักใช้การเดินหรือวิ่งไป
    ซึ้งทั้งนี้ทั้งนั้นเพราะมีกระดูกสันหลัง ตั้งตรงฉากได้กับแผ่นดินนั้นเอง:happy::happy:

25. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อืม นายเวร
    การเขียนยาวไม่ได้บ่งบอกถึงสติปัญญานะ มันอยู่ที่เนื้อหา
    นายเวรก่อนจะว่าคนอื่นกรุณาช่วยอ่านที่ตัวเองแปะก่อนให้ดีเถอะ
    นายเวรจะได้ตอแหลได้เนียนๆหน่อย

26. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ซึ่งสัตว์นรกชนิดควายแดง เป็นสัตว์ไร้สมอง ชอบให้นายทาสแม้วสนตะพายจูงไปไหนก็แล้วแต่นายทาสแม้ว เช่น สั่งเผา

27. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ครับมันทำให้คิดถึงกระทู้นึงที่มีชื่อว่า "ตั๊น จิตภัสร์" โพสต์เฟซบุ๊ก แจงไม่เคยดูถูกคนชนบท
    ซึ่งมีไอ้บ้าที่ไหนไม่รู้ที่พูดว่าการบอกดูถูกคนอื่นว่าโง่เป็นเรื่องที่ผิด และไอ้บ้าคนนั้นก็ยังด่าผมว่าโง่อยู่ทุกวันนี้

28. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เชื่อแล้ว ควายแดงแมร่งไม่อ่านหนังสือจริง สองตัวในนี้แม่มโง่พอกัน

Bayonet likes this.
  29. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    การดูถูกคนอื่นว่าโง่เป็นเรื่องไม่ถูกอันนี้ยอมรับ
    อาจจะเคยดูถูกด่าคุณว่าโง่ ผมก็ยอมรับ
    แต่ผมไม่แหล แถไปว่าไม่เคยด่าดูถูกใคร เหมือนตั้น
    ถ้าติดใจเรื่องนี้ ต่อไปจะด่าคุณว่า
    ยังขาดความเข้าใจในขั้นวิกฤต ฉลาดน้อยไปหน่อย ก็แล้วกันนะ:giggle::giggle:

30. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เขายกมาเพราะจะเอามาย้อนคำพูดนายเวร ซึ่งเรื่องตั๊นเคลียร์ไปแล้ว มีแต่ข้อความบิดเบือนจากควายแดงตอแหลเท่านั้นแหละ

Alamos likes this.
  31. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    อยากจะพูดอะไรก็เชิญครับ ผมไม่ติดใจ เพราะมันไม่ใช่เรื่องของคำ แต่เป็นเรื่องสามัญสำนึกของคุณ คุณยิ่งพูด มันยิ่งแสดงให้เห็นความมนุษย์ในตัวคุณที่น้อยลงทุกที และการใช้อีโมหัวเราะหรือภาพคนดิ้น ก็ยิ่งแสดงให้เห็นว่าคุณดูถูกตัวเองว่าไม่มีอะไรจะค้านคนอื่นได้เลย เลยต้องเอาอีโมเข้าว่าเพื่อให้ชาวบ้านเจ็บใจ สำหรับผมมันไม่มีอะไรเลย ก็แค่อีโมคนหัวเราะ บอกตามตรงผมสงสารคุณนะครับว่าอนาคตจะกลายเป็นขยะสังคมอีกคน

32. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แค่นี้ก็เป็นขยะบอร์ดแล้วครับ

33. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    ก็เห็นคนอื่นใช้อีโมหัวเราะหรือภาพคนดิ้น เหมือนกัน
    ก็แสดงว่าเค้าดูถูกตัวเองว่าไม่มีอะไรจะค้านผมได้เลยสิเนี้ย หุ หุ

34. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    นายเวรไปหาที่มาของเรื่อง War of the World นะครับ ว่ามันมาได้ยังไง และเกิดอะไรขึ้น เมื่อสื่อเต้าข่าว
    งั้นนายเวรตอบผมได้มั้ย ว่าเอาข่าวเก่ามาเล่นทำไม เพื่อสร้างความเข้าใจผิดในสังคมว่า อียูเพิ่งระงับไป ใช่หรือไม่

Anduril likes this.
  35. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ผมก็ใช้เห็นมั้ย
    :rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::giggle::giggle::giggle::giggle::giggle::giggle::giggle::giggle::giggle::giggle::giggle::giggle::giggle::giggle::giggle::giggle:
    เพียงแต่ผมไม่ได้ใช้เพราะ เถียงเขาไม่ได้

36. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เขาอยากสะท้อนกลับครับว่าสิ่งที่คุณทำมันงี่เง่าแค่ไหน คิดว่าสมาชิกท่านอื่นเขาไม่รู้ความจริงหรือเหตุผลที่คุณโพสหรือครับ คุณชอบใช้อีโมประชดประชัน เขาก็ใช้อีโมกลับ ให้คุณรู้ว่าคนอื่นรู้สึกยังไงเวลาที่คุณทำแบบนั้น

JSN และ Anduril ถูกใจ.
  37. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    :wasntme: :giggle: :rofl:

38. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    "อียู"ออกแถลงการณ์ประณามไทย ระงับความร่วมมือ | เดลินิวส์
    อียู'ลงดาบ'ไทย ! หลังกองทัพทำรัฐประหาร - ข่าวไทยรัฐออนไลน์
    EU ระงับความร่วมมือกับไทย จี้คืนประชาธิปไตย - MThai News
    สื่อเต้าข่าวยังไง รู้จากตรงไหนอ่านหนังสือมาไม่จริง เขียนอธิบายให้เข้าใจสิ
    หลายครั้ง เห็นแกงับได้งับดี อยากคุยด้วย แต่ไม่ค่อยได้อ่าน เลื่อน คห ผ่านๆไปเท่านั้น

ไม่อยากเสียเวลานั่งพิมพ์โต้ตอบ เอาเวลาคุยโต้คนที่เขียนน่าอ่านสนใจเท่านั้น

ครั้งนี้จะลองสละเวลาพิมพ์ จะดูมีปัญญาเขียนได้ โชว์บอกคนอื่นได้
    พยายามให้เกินสามบรรทัด ตอบมาให้น่าอ่าน มีความคิดน่าสนใจ
    ทำให้อยากจะเสียเวลาพิมพ์โต้ตอบนะ เค

สื่อเต้าข่าวตรงไหน รู้จากไหนอ่านหนังสือมาไม่จริง

39. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    เฮื่อม... ผมใช้อีโมหัวเราะหรือภาพคนดิ้น
    หาว่าผมดูถูกตัวเอง ไม่มีอะไรจะค้านคนอื่นได้เลย
    แต่คนอื่นใช้กลับบอกว่า ทำให้ผมรู้สึกยังไงเวลาที่ผมทำแบบนั้น
    ต่อไปผมจะลองงดใช้อีโม มันจะเป็นเหมือนคุณพ่นไว้ไหม
    จะลองดูมีใคร ยังงี่เง่าใช้อีโมกันบ้างปะ หุหุ ห้าห้า

40. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    นายเวร ถามหน่อย ผมบอกตอนไหนว่าสื่อไทยเต้าข่าว ผมบอกว่าอะไร
    "นายเวรไปหาที่มาของเรื่อง War of the World นะครับ ว่ามันมาได้ยังไง และเกิดอะไรขึ้น เมื่อสื่อเต้าข่าว"
    ผมบอกหรือยังว่าสื่อที่ยกมาเต้าข่าว ผมกำลังชี้ให้เห็นความเสียหายที่สื่อสามารถก่อขึ้นได้
    เพราะคำพูดนี้ของนายเวร
    "เขาแค่โพสต์เนื้อหาข้อความเรื่องจริงที่เกิดขึ้น มีตรงไหนที่มันไม่จริง
    ก็หาว่าอยากให้ชาติล่มจม"
    "ผมอดสงสัยและอยากได้รับการชี้แนะว่า การโพสต์เนื้อเรื่องจริงแบบนี้
    จะเป็นคนไม่รักชาติ ทำลายชาติ ทำให้ชาติล่มจมได้อย่างไร?"

ผมจึงให้นายเวรไปหาอ่านเรื่องที่ผมบอก เป็นตัวอย่างความเสียหายที่สื่อสามารถทำได้
    สรุปมีประโยคไหนที่ผมบอกว่าสื่อไทยเต้าข่าว

จริงแล้วผมมองแค่ว่า เป็นการแถของนายเวรเท่านั้นแหละ แต่ขอโปรดสัตว์นิดนึง เลยแนะนำให้ไปดูตัวอย่าง แต่ไม่คิดว่า นายเวรจะอ่านแค่ สื่อเต้าข่าว

ผมถามนะ ข่าวนี้เก่าแล้ว จะเอามาเผยแพร่ให้เกิดความตื่นตระหนกในสังคมทำไมอีก
    แล้วปัจจุบันอียูเขาแบนจริงมั้ย มีข่าวยกเลิกนำเข้าสินค้าไทยมั้ยครับ มีข่าวกลุ่มประเทศอียูเรียกทูตกลับมั้ยครับ มีข่าวอียูแบนคนไทยไม่ให้เข้าประเทศมั้ยครับ ผมรอนายเวรเอาหลักฐานมายืนยันอยู่

การนำเรื่องเก่ามาคุยกันเองมันไม่เกิดอะไรขึ้นหรอกแต่ การปล่อยข่าวเก่าเป็นปีลงในโซเชียลมีเดีย ที่สามารถกระจายได้รวดเร็วแบบนี้ มีเจตนาอะไรครับ ทำแบบนี้เรียกว่าจงใจสร้างความปั่นป่วนได้มั้ย
    ตอบผมให้ได้

จะรอดูว่าแกจะแถอะไรให้ขำแต่เช้า

ผมผิดหวังในการอ่านของนายเวรนะ สอนมาหลายรอบ ช่วยแสดงความฉลาดให้ดูหน่อย ผิดหวังหลายรอบแล้วนะ นายเวร
    แค่เห็นคำว่า สื่อเต้าข่าว ก็กระโดดงับเล่นซะแล้ว สงสัยเสียเวลาแนะนำนายเวรเปล่าๆ อ่านหนังสือช่วยอ่านให้ดีๆได้มั้ย อย่าให้ผมเสียเวลามากกว่านี้เลยนะ ให้ผมเอาเวลาไปนั่งขำอยู่ได้ นายเวรไม่อายบ้างเหรอ

สอนให้อีกนะ เขียนยาวไปก็ใช่ว่าจะแสดงความฉลาด มันอยู่ที่สาระของเนื้อหา
    ยาวแต่ไร้สาระแบบนายเวรก็ไร้ประโยชน์รกบอร์ดเปล่าๆ

วิธีเต้าข่าวของสื่อชั่วๆในไทยก็คือ ตั้งหัวข้อข่าวเกินจริง แต่เนื้อหาข่าวปกติ

ถ้าโพสท์นายเวรมีสาระผมตอบเกินสามบรรทัดอยู่แล้ว

41. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    :rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock::rock:
    ที่เขาโพสท์มา มันไม่เข้าหัวเลยเหรอ

Alamos likes this.
  42. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ลองดูนะ โพสท์แรกของกระทู้นี้เลย

43. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ตอบคำถามอันนี้ด้วยนะ

44. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
    ประเด็นอยู่ที่เจตนาเอาข่าวเก่า หลังจากพลเอกประยุทธ์ เข้ามาบริหารบ้านเมืองใหม่ๆ ตอนที่ยังไม่ได้สื่อสารให้ทาง อียู รับทราบสถานการณ์ที่แท้จริง มาโพสต์ ทำให้ประชาชนที่เห็นแต่หัวข้อข่าว เข้าใจว่าในปัจจุบัน อียู ยังคงระงับความร่วมมือกับไทยอยู่
    ทำให้เกิดความไม่ไว้วางใจในการทำงานของรัฐบาล

ทั้งที่ความเป็นจริง หลังจากที่รัฐบาลเดินสายทำความเข้าใจกับ อียูแล้ว ก็มีท่าทีผ่อนปรน และร่วมมือกับรัฐบาลในการแก้ไขปัญหาในด้านต่างๆ เช่น มาตรฐานการบินกรมการบินพลเรือน เรื่องแรงงานประมง ค้ามนุษย์ ที่เป็นปัญหาค้างคามาจากรัฐบาลที่แล้ว ทางอียู กดดันให้ไทยเร่งแก้ปัญหาให้เร็ว แต่ก็ไม่ได้คว่ำบาตรไทย ทุกวันนี้ อียูยังนำเข้าสินค้าจากไทยเป็นจำนวนมากอยู่

การที่รัฐบาล ยกเลิกกฎอัยการศึก และมาใช้ ม.44 เพื่อเร่งรัดการแก้ปัญหาต่างๆที่ อียู ร้องขอมา รวมถึง โรดแม็ปที่จะได้มาของรัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้ง ซึ่งทุกอย่างก็กำลังเดินหน้าไปด้วยดี อียู ก็เข้าใจดี

แต่ก็ยังมีคนที่อยากให้ชาติ วุ่นวาย เอาข่าวเก่าๆ พาดหัวโจมตีรัฐบาล มาทำให้ประชาชนเข้าใจรัฐบาลผิดๆอีก เจอแบบนี้มากๆ ประชาชนจะเริ่มต่อต้านการทำงานของรัฐบาล และจะมีผลต่อการแก้ปัญหาของชาติได้

ถามจริงๆว่า จะเอาข่าวเก่า มาโพสต์ ให้สับสนทำไม

45. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ผมก็ถามไปแล้ว เดี๋ยวพรุ่งนี้มารอดูว่ามันจะตอบยังไงครับ
    ผมอุตส่าห์แนะนำให้มันไปอ่านเรื่อง War ofthe World ให้เห็นถึงความเสียหายเมื่อสื่อสร้างข่าวเท็จ
    มันก็ดันไปอ่านแค่ สื่อเต้าข่าว

46. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    คิดเหมือนผมเด๊ะ เวลามันเถียงใครไม่ได้ มันก็ใช้วิธีนี้ และหนีไป

47. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    นายเวร ถามหน่อย ผมบอกตอนไหนว่าสื่อไทยเต้าข่าว ผมบอกว่าอะไร
    "นายเวรไปหาที่มาของเรื่อง War of the World นะครับ ว่ามันมาได้ยังไง และเกิดอะไรขึ้น เมื่อสื่อเต้าข่าว"
    ผมบอกหรือยังว่าสื่อที่ยกมาเต้าข่าว ผมกำลังชี้ให้เห็นความเสียหายที่สื่อสามารถก่อขึ้นได้
    เพราะคำพูดนี้ของนายเวร
    "เขาแค่โพสต์เนื้อหาข้อความเรื่องจริงที่เกิดขึ้น มีตรงไหนที่มันไม่จริง
    ก็หาว่าอยากให้ชาติล่มจม"
    "ผมอดสงสัยและอยากได้รับการชี้แนะว่า การโพสต์เนื้อเรื่องจริงแบบนี้
    จะเป็นคนไม่รักชาติ ทำลายชาติ ทำให้ชาติล่มจมได้อย่างไร?"

ผมจึงให้นายเวรไปหาอ่านเรื่องที่ผมบอก เป็นตัวอย่างความเสียหายที่สื่อสามารถทำได้
    สรุปมีประโยคไหนที่ผมบอกว่าสื่อไทยเต้าข่าว

จริงแล้วผมมองแค่ว่า เป็นการแถของนายเวรเท่านั้นแหละ แต่ขอโปรดสัตว์นิดนึง เลยแนะนำให้ไปดูตัวอย่าง แต่ไม่คิดว่า นายเวรจะอ่านแค่ สื่อเต้าข่าว
    ++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
    งง งง มากๆ ผมก็หาอ่านแล้ว แต่ไม่มีเวลาดู มันก็ยังไม่เข้าใจ
    สื่อก่อความเสียหายได้ มันเกี่ยวอะไรตรงไหนกับหนังเรื่องนี้
    อ่านกี่ที ก็ยังไม่เห็นมีใครเขียนถึงสื่อเต้าข่าวก่อความเสียหาย ในหนังเลย
    ชี้จุดมาเลยครับ

http://topicstock.pantip.com/chalermthai/topicstock/A3578505/A3578505.html

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ผมถามนะ ข่าวนี้เก่าแล้ว จะเอามาเผยแพร่ให้เกิดความตื่นตระหนกในสังคมทำไมอีก
    แล้ว ปัจจุบันอียูเขาแบนจริงมั้ย มีข่าวยกเลิกนำเข้าสินค้าไทยมั้ยครับ มีข่าวกลุ่มประเทศอียูเรียกทูตกลับมั้ยครับ มีข่าวอียูแบนคนไทยไม่ให้เข้าประเทศมั้ยครับ ผมรอนายเวรเอาหลักฐานมายืนยันอยู่

การนำเรื่องเก่ามาคุยกันเองมันไม่เกิดอะไรขึ้นหรอกแต่ การปล่อยข่าวเก่าเป็นปีลงในโซเชียลมีเดีย ที่สามารถกระจายได้รวดเร็วแบบนี้ มีเจตนาอะไรครับ ทำแบบนี้เรียกว่าจงใจสร้างความปั่นป่วนได้มั้ย
    ตอบผมให้ได้

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
    อ้าว….. ก็บอกเอง

การนำเรื่องเก่ามาคุยกันเองมันไม่เกิดอะไรขึ้นหรอก
    แล้วสังคมจะมาตื่นอะไรกันครับ กับเรื่องแค่นี้

เนื้อหาใจความในภาพก็มีแค่อียูระงับความร่วมมือ
    ไม่ได้บอกยกเลิกการนำเข้าสินค้าไทยเลย คุณเอามาจากไหน

คุณก็ยังนำเรื่องนำข่าวเก่ากว่าเค้าอีกโพสต์
    เรียกคุณมีเจตนา จะสร้างความปั่นป่วนในสังคมก็ได้สิครับ

48. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    นึกแล้วต้องไม่รู้

The War of the Worlds เป็นนิยายถูกเขียนขึ้นในปี ค.ศ.1898 โดย H. G. Wells โดยเนื้อหาของเรื่องจะเกี่ยวมนุษย์ต่างดาวที่พยายามจะยึดครองโลก โดยนิยายเรื่องนี้นับได้ว่าเป็นบิดามารดาแห่งนิยายหรือหนังเอลี่ยน ในเวลาต่อมาเลยทีเดียว แต่นั่นไม่ใช่ประเด็นครับ

มันเป็นเรื่องขึ้นในปี ค.ศ. 1938 เพราะนิยายเรื่องนี้ถูกนำไปทำเป็นละครวิทยุ ออกอากาศในประเทศสหรัฐอเมริกา ซึ่งทำได้ละม้ายคล้ายจริงมากๆ จนคนฟังเอานึกว่าเป็นเรื่องจริงซะงั้น เล่นเอาวุ่นวายกันไปพักใหญ่ :D

Last edited: 19 Jun 2015
    อาวุโสโอเค และ JSN ถูกใจ.
  49. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    นายเวร War of the world ที่ผมยกตัวอย่างมาจากสื่อวิทยุในปี 1938 สงสัยคาดหวังในตัวนายเวรมากไป
    https://th.m.wikipedia.org/wiki/เดอะวอร์ออฟเดอะเวิลด์ส
    เอามาให้อ่านแล้ว อ่านซะ
    ผมบอกว่า เอามาคุยกันเองมันไม่เป็นอะไรหรอก แต่การปล่อยข่าวลงโซเชียลมีเดีย นายเวรไม่เคยคิดใช่มั้ยว่า มันสร้างความเข้าใจผิดได้รุนแรงมาก
    อ้อ เรื่องอียูระงับความร่วมมือ นายเวรถามเองว่า เอามาแปะแล้วมันไม่จริงยังไง ผมเลยถามกลับ แล้วมันจริงมั้ย
    เข้าใจยากไปเหรอ ผมเคยพูดเหรอว่า อียูยกเลิกการนำเข้าสินค้าไทย ผมว่านายเวรเจอปัญหาประโยคคำถามอีกแล้วนะ
    ถามหน่อย นี่โง่จริงหรือแกล้งโง่เนี่ย แถได้ดีแค่นี้เหรอ
    นายเวรอ่านใหม่นะ
    แล้ว ปัจจุบันอียูเขาแบนจริงมั้ย มีข่าวยกเลิกนำเข้าสินค้าไทยมั้ยครับ มีข่าวกลุ่มประเทศอียูเรียกทูตกลับมั้ยครับ มีข่าวอียูแบนคนไทยไม่ให้เข้าประเทศมั้ยครับ ผมรอนายเวรเอาหลักฐานมายืนยันอยู่

โอเค อาจนอกเรื่องแต่อุตส่าห์ถามชัดเจนแล้วว่า มีข่าวพวกนั้นมั้ย ไม่มีก็บอกไม่มี แค่นั้น ปล้วจำเป็นมั้ยที่เอาข่าวเก่ามากระจาย
    โอ้ยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    แล้วอ่านประโยคนี้ใหม่ด้วยนะ

ผมพูดชัดเจนนะว่า ปล่อยข่าวลงโซเชียลมีเดีย
    นายเวรลองกลับไปดูในโซเชียลมีเดียนะ ตอนนี้เขาแพร่กระจายข่าวอะไรกัน แล้วลองอ่านคอมเม้นต์ นายเวรลองกลับไปดูเรื่องวันสิ้นโลกปี 2012 ก็ได้ การที่ปล่อยข่าวลือต่างๆลงสื่อต่างๆมันเสียหายมั้ย ข่าวลือตอนนั้นหนาหูมากว่าดาวนิบิรุจะมาชนโลก อ้างนาซ่ามาด้วย ทำไมสมาคมดาราศาสตร์บ้านเรา หรือนาซ่าต้องออกมาปฏิเสธ ถ้านายเวรพูดว่า แล้วสังคมจะมาตื่นเต้นอะไร ถ้าสังคมไม่ตื่นเต้น เขาจะต้องออกมาแก้ข่าวกันให้จ้าละหวั่นทำไมครับ ปล่อยไปไม่ดีกว่าเหรอ
    กรณีนี้ เอาข่าวเก่าที่รายงานความเสียหายปีที่แล้วมากระจายอีกครั้งในโลกโซเชียลนี่เพื่ออะไร ถ้าเราคุยกันเองในเพจแบบนี้ มันยังควบคุมการกระจายได้มากกว่าในสื่ออื่น เพราะมันกดแชร์ทันทีไม่ได้ นายเวรเห็นมั้ยว่า ข่าวหนังสือพิมพ์หลายฉบับอ้างที่มาจากโลกโซเชียลก็หลายข่าว แล้ว มีเจตนาอะไรที่เอาข่าวเก่ามากระจายอีก คำถามอยู่ตรงนี้ต่างหาก

สรุปมีตรงไหนนอกจากเรื่อง War of the Worlds ที่ผมบอกว่า สื่อเต้าข่าวเรื่องอียูแบนไทย

Last edited: 19 Jun 2015
  50. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ผมหวังมากเกินไปจริงๆ

Share This Page