ทำไม เพื่อไทย ถึงกลัวการเลือกตั้งนายกโดยตรง

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Sigree Bin Mamak, 15 Dec 2014

1. Sigree Bin Mamak

Sigree Bin Mamak สมาชิกใหม่

สมัคร:
    15 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11
    วิเคราะห์กันสักนิด
    ผมอ่านเหมือนการจะไม่เอาตัวนี้จากเพื่อไทยจะชัดมาก
    ผมเชื่อว่ากังวลการเสียอำนาจมาก เพราะดูคะแนนทั้งประเทศจริงๆที่เป็นปาร์ตี้ลิส สามารถพลิกแพ้ได้เสมอ

หนูอ้อย และ Roilee Panmile ถูกใจ.
  2. Gop

Gop อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    361
    เวลาคนเรารู้สึกควบคุมอะไรไม่ได้เหมือนเดิมก็จะเกิดความกังวลหรือความกลัวตามมาเป็นธรรมดา ถ้าเกิดขึ้นจริงกติกามันจะเปลี่ยนเยอะ จนวิธีแบบเก่าๆแทบจะไม่มีความหมายไปเลย อย่างเรื่องหาหัวคะแนนให้ได้เท่านั้นเท่านี้เพื่อให้ได้ สส แล้วนำไปสู่การได้เป็นนายกฯก็จะทำไม่ได้แล้ว

เรื่องนี้น่าสนใจครับ ผมจะรอดูว่าแนวคิดนี้จะจุดติดหรือไม่?

ปู่ยง likes this.
  3. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ไม่ว่าจะเลือกตั้งแบบไหน ร่างรัฐธรรมนูญดีเลิศอย่างไร
    นักการเมือง-ข้าราชการ-บริษัทเอกชนเลวๆ มันก็ยังพยายาม หาทางเข้ามาโกงได้อยู่ดี
    ปัญหาโลกแตกนี่ ผมว่าเกิดจากคนไทยเราเองนี่แหละครับ(รวมผมด้วย)
    :banghead: :banghead: :banghead:
    ผมขอไม่เหมารวมคนไทยที่ดีจริงๆนะครับ พวกคุณเป็นคนไทยส่วนน้อยที่ผมขอยกเว้น

Familie และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  4. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    เลือกนายกฯ ตรง ซื้อเสียงยากนะครับ แถมถ้าแพ้ขึ้นมา เท่ากับเงินที่ลงไปเป็นศูนย์ทันที :D

MIRO และ -3- ถูกใจ.
  5. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ตีหน้าเศร้า
    เล่นละคร

6. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    ผมว่าเค้าไม่ได้กลัว แต่เป็นโอกาสอันดีที่จะ ตี คสช. และยุให้ ฝ่ายผู้สนับสนุน คสช. แตกกัน พร้อมทั้งใส่ไฟ ว่าปฎิรูปไม่ดี ออกนอกลู่นอกทาง ให้ประชาชนเกิดตวามไม่มั่นใจต่อการปฎิรูป 3 เด้งเลย

ฝ่ายเสื้อแดงมันหัวเราะเยาะนะ ปฎิรูปทั้งที ดันทำให้ประชาธิปไตยเข้าทางมันมากขึ้น มั่นใจว่ายังไงก็ชนะว่างั้น แถมถ้าพ่อมันได้กลับมา สลิ่มจะลำบากกว่าเดิม แต่ถึงมั่นใจขนาดไหน เอาเข้าจริงๆ เพื่อไทยก็ไม่ได้ชอบเท่าไหร่ เพราะเสียงลดเยอะพอดู และฝ่ายค้านมีโอกาสมากขึ้น ที่มีปัญหาจริงๆ ก็การเพิ่มอำนาจองค์กรณ์อิสระและการให้ประชาชนฟ้องโดยตรงมากกว่า เพราะโกงยากขึ้น (แต่คงไม่เกินความสามารถ :devil:)

แต่ สปช. คสช. พลาดรึเปล่าวที่เสนอทางนี้ออกมา..................... ผมว่าไม่ อิอิ :devil:

-3- likes this.
  7. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    สมาชิกพรรค ปชป. คนหนึ่ง (นิพิฎฐ์ มั้ง) แกให้สัมภาษณ์ออก นสพ.คมชัดลึกประมาณว่า ถ้าเสื้อแดงเป็นผู้เสนอแนวคิดเลือกตั้งนายกฯ โดยตรง กระแสจะรุนแรงกว่านี้มาก

8. วิท

วิท อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    298
    เพื่อไทย/ปชป. กลัวคนนออกที่มีคุณสมบัติดีๆเข้ามาเป็นนายก. แล้วตัวเองจะแห้ว

สมมุติถ้าวันนี้ ประยุทธ อภิสิทธิ์ ยิ่งลักษณ์ ลงแข่งพร้อมกัน ผมว่าประยุทธ์จะได้เป็นนายก

Sigree Bin Mamak likes this.
  9. chaidan

chaidan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    281
    พวกนักเลือกตั้งไม่เคยกลัวการเลือกตั้งครับ ...
    แต่พวกมันกลัวการแยกอำนาจระหว่างฝ่ายบริหารและฝ่ายนิติบัญญัติ ...

“หลักแบ่งแยกอำนาจ กำหนดให้ฝ่ายบริหารและฝ่ายนิติบัญญัติแยกจากกันโดยเด็ดขาด ฝ่ายบริหารมาจากการเลือกตั้งโดยตรง ทำหน้าที่บริหารอย่างเดียว ไม่ทำหน้าที่นิติบัญญัติ ส่วนฝ่ายนิติบัญญัติทำหน้าที่ออกกฎหมายและตรวจสอบการใช้อำนาจของฝ่ายบริหาร ฝ่ายนิติบัญญัติทำหน้าที่เสนอกฎหมายได้ทุกแบบ ระบบที่มาแทนการอภิปรายไม่ไว้วางใจให้แทนด้วยฝ่ายนิติบัญญัติที่ทำหน้าที่ตรวจสอบผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองร้องต่อศาลคดีการเมืองได้โดยตรง หากพบว่ามีความผิดให้ถอดถอนออกจากตำแหน่งได้เลย"

kokkai, Sigree Bin Mamak, annykun และอีก 2 คน ถูกใจ
  10. Surawong

Surawong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    การเลือกนายกโดยตรง มันเป็นความเสี่ยงของพรรคการเมืองประเภทที่มีเจ้าของพรรค เพราะเจ้าของพรรคจะต้องเป็นผู้ลงสมัครแข่งขันเอง แล้วถ้าไม่ได้รับเลือก จะต้องหลุดไปจากวงจร อำนาจทางการเมือง มันจะส่งผลไปถึงพรรคของตนเองด้วย ที่จะต้องอยู่ในสภาพของ ผีหัวขาด เพราะพรรคการเมืองประเภทนี้ บริหารพรรคโดยคน ๆ เดียว คือ เจ้าของพรรค และเจ้าของพรรค สามารถบริหารพรรคได้ โดยอาศัย อำนาจทางการเมือง ในการชี้ให้คนในพรรคหันซ้าย หันขวา ตามที่ตนเองต้องการ ถ้าไม่มีอำนาจทางการเมืองอยู่ การจะไปชี้ให้คนในพรรคทำตามที่ตนเองต้องการมันก็ยากขึ้น แต่ถ้าเมื่อใดที่เขามั่นใจว่า ลงแข่งขันแล้วชนะ เขาต้องเอาแน่ เพราะการได้รับเลือกจากประชาชนโดยตรง มันเป็นการเสริมบารมีของเขา สามารถนำไปกล่าวอ้างเป็นอำนาจอันชอบธรรมที่ได้รับจากประชาชนโดยตรง

เขาคงอยากอยู่ครับ แต่ไม่กล้าเสี่ยง

kokkai likes this.
  11. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    มันลงทุนสูง

12. -3-

-3- อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    890
    ผมว่าเพื่อไทยไม่ได้กลัวไม่ได้เป็นรัฐบาล ตราบใดที่ระบบ สส เขตยังเหมือนเดิม

แต่เขากลัวตรงที่ต้อง "ดีเบท" มากกว่าครับ :D

อู๋ คาลบี้ และ bookmarks ถูกใจ.
  13. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ซื้อเสียงยาก

14. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    กลัว ความเป็นจริง ที่ตัวเองทำไม่ได้

Share This Page