ทำไม "มาร์คร้อยศพ" กระล่อนปลิ้นปล้อนตอแหลลงตับ จังครับ ?

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เจ้าพระยาหน้าตาดี, 20 May 2015

1. เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    395

'อภิสิทธิ์' พร้อมวางมือ หากแพ้เลือกตั้งครั้งหน้า
    by Passavee Thitiphonwattanakul 17 พฤษภาคม 2558 เวลา 16:39 น.
    18 KSHARES
    Facebook Twitter Google plus
    หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ ระบุ หากมีการเลือกตั้งครั้งหน้าก็พร้อมลงสมัคร แต่ถ้าทำไม่สำเร็จก็ต้องยุติหน้าที่ทางการเมืองลง

นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ ประกาศผ่านเวทีในการบรรยายพิเศษแก่นักศึกษาปริญญาเอก ที่มหาวิทยาลัยรังสิต หากมีการเลือกตั้งครั้งหน้าก็พร้อมลงสมัครอย่างแน่นอน แต่ถ้าทำไม่สำเร็จก็ต้องยุติหน้าที่ทางการเมืองลง

เนื่องจากที่ผ่านมาเป็นผู้นำฝ่ายค้านมาแล้วถึง 3 ครั้ง จะเป็นครั้งที่ 4 อีกไม่ได้ ซึ่งตั้งแต่เข้ามาทำงานการเมืองมากว่า 23 ปี ไม่มีช่วงไหนที่คนยกย่องสรรเสริญนักการเมือง ทำให้ภาพรวมยังไม่พอใจ แต่สิ่งที่เคยทำไปก็ไม่ได้สูญเปล่า

http://news.voicetv.co.th/thailand/206451.html

อีกสองวันถัดมา:whew::whew:

v
    v
    v
    v

อภิสิทธิ์ ยัน หากมีเลือกตั้งแล้วแพ้ แค่ลาออก หน.พรรค -ไม่ได้จะวางมือการเมือง
    วันที่ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2558 เวลา 09:00:00 น.

เมื่อเวลา 12.20 น. วันที่ 19 พ.ค. ที่พรรคประชาธิปัตย์ นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ กล่าวถึงกรณีไปบรรยายที่ ม.รังสิต ว่า จะวางมือทางการเมืองหากแพ้เลือกตั้งในครั้งหน้า ว่า เป็นเรื่องปกติของความรับผิดชอบของผู้นำองค์กร ตนเป็นหัวหน้าพรรคมา 10 ปีแล้ว หากลงเลือกตั้งครั้งนี้ ก็ครั้งที่ 3 หากพรรคไม่ประสบความสำเร็จ ตนก็ต้องแสดงความรับผิดชอบเป็นธรรมดาของระบบการเมือง ก็ต้องเปิดโอกาสให้คนอื่นบ้างเพื่อให้พรรคมีการเปลี่ยนแปลง ส่วนเรื่องการปฏิรูป ต้องโน้มน้าวให้ประชาชนมั่นในการทำงานของพรรค ทั้งนี้ ปฏิเสธว่า เป็นการเดิมพันครั้งสุดท้ายในชีวิตทางการเมือง

เมื่อถามย้ำว่า หมายถึงจะออกจากตำแหน่งหัวหน้าพรรค และเลิกการเป็น ส.ส. นายอภิสิทธิ์ กล่าวว่า หากได้รับเลือกตั้งก็อาจจะเข้าไปทำหน้าที่เป็น ส.ส. และไม่ใช่เรื่องการเดิมพัน แต่เป็นความรับผิดชอบต่อพรรคประชาธิปัตย์

“เราตั้งใจว่า พรรคเราจะเป็นทางเลือกของประชาชน ไปสู่การเปลี่ยนแปลง การปฏิรูปประเทศ เราต้องโน้มน้าวให้ประชาชนมั่นใจ และทำให้เราเดินหน้า ซึ่งระหว่างนี้เราเองก็ต้องปฏิรูปภายในพรรค เพื่อให้ประชาชนมั่นใจได้ว่าเราจะนำพาประเทศไปสู่การปฏิรูปได้ ถ้าตนทำไม่สำเร็จตนก็ต้องรับผิดชอบ” นายอภิสิทธิ์ กล่าว
    ขอบคุณเนื้อหาข่าวจากมติชน

เหอะๆ ๆ ถามจริงๆนะทำไมถึงได้พากัน กระล่อนปลิ้นปล้อนตอแหลไร้ยางอายกันจัง:D:D

2. Tad

Tad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    16 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,773
    แล้วไอ้ที่คนที่บอกถ้าเสีียงปืนแตกผมจะมาเดินนำหน้า บลาๆๆๆๆ ล่ะ เป็นคนประเภทไหน :giggle:

apollo, Thai de Lion, JSN และอีก 3 คน ถูกใจ
  3. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ต้องบอกว่า สื่อถามไม่เคลียร์เอง สื่อมันได้มาถามอีกวันให้เคลียร์ไง ควายหน้าตาดี ใครจะกระล่อนปลิ้นปล้อนเท่าไอ้แม้วไม่มีอีกแล้ว ด่าตัวเอง เพื่อสร้างภาพก็ได้ " ใครไปตั้งบริษัทที่บริติช เวอร์จิ้น เป็นพวกขายชาติ พอโดนตรวจสอบเรื่องซุกหุ้น บริษัทบลูไดมอนด์ของไอ้แม้ว ตั้งอยู่ที่บริติช เวอร์จิ้น" ไอ้แม้วนี่ ตอแหลขั้นเทพมากกว่า

Thai de Lion likes this.
  4. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    คุณอภิสิทธิ์ เขาก็พูดเคลียร์ไปแล้วเมื่อวันจันทร์ที่ 18 ที่ผ่านมา ในรายการต้องถาม ของอาจารย์เจิม ว่าไม่ใช่ออกจากการเมือง แต่จะไม่ขอเป็นหัวหน้าพรรคอีก ถ้าแพ้

apollo, por, Thai de Lion และอีก 3 คน ถูกใจ
  5. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    มาร์คกระล่อนหรือเปล่าไม่รู้นะ ....... แต่คุ้น ๆ ว่า มีเรื้อนจัญไรตัวนึงบอกจะเลิกเล่นบอร์ดนี้นี่นา

หรือว่า จำผิดหว๋า :nerd:

jeedeeja, khunpream, bookmarks และอีก 4 คน ถูกใจ
  6. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D แปลยังไงกัน... เขาจะไม่เป็น "ผู้นำฝ่ายค้าน" อีกเป็นครั้งที่ 4 ส่วนเลิกเล่นการเมืองตามที่คิดคืออายุ 50 ปี

http://www.dailynews.co.th/politics/321768

"ผมมีเวลาเหลือทำงานทางการเมืองอีกไม่มากนัก ไม่ทราบว่าการเลือกตั้งจะเกิดขึ้นเมื่อไหร่ แต่ถ้ามีการเลือกตั้งครั้งหน้า ผมพร้อมที่จะลงสมัครอย่างแน่นอน แต่ถ้าทำไม่สำเร็จก็จบ ผมเป็นผู้นำฝ่ายค้านมา 3 ครั้ง มากพอแล้ว เป็นครั้งที่ 4 อีกคงไม่ได้ แต่หากได้ทำงานอีกก็จะทำอย่างเต็มที่ เดิมเคยคิดไว้ว่าถ้าไม่มีอะไรสะดุดเมื่ออายุ 50 ปี ก็จะเลิกเล่นการเมือง เสร็จจากงานการเมืองผมก็จะไปทำอย่างอื่นแล้ว จากการทำงานการเมืองมา 23 ปี ในภาพรวมยังไม่พอใจ แต่สิ่งที่เคยทำไปก็ไม่ได้สูญเปล่า แม้ขณะนี้บ้านเมืองไม่ได้เป็นไปตามที่ต้องการ แต่เราก็ต้องต่อสู้ไป"นายอภิสิทธิ์ กล่าว“

apollo, Thai de Lion และ bookmarks ถูกใจ
  7. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    อ้อ กลับมาแล้ว

8. สี่ขาพาเพลิน

สี่ขาพาเพลิน สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    2 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    56
    ลิเกพันลิ้น ฉายานี้ไม่ได้มาเพราะโชคช่วย ความสามารถตัวเองล้วนๆ

9. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D เสื้อแดงอ่านไม่เกิน 3 บรรทัดนี่มาจากสมอง... น้อยล้วนๆ

Thai de Lion, JSN และ bookmarks ถูกใจ
  10. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    ล่าสุด ศาลตัดสิน จตุพร เรื่องอะไรน้าาา?

11. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เจ้าพระยาสี่ขา นี้เขาเรียก "แฝดนรก" ใช่ไหมครับ ก่อนจะชวนกันด่าใคร กลับไปช่วยกันติววิชาภาษาไทยจะดีกว่า

Thai de Lion และ bookmarks ถูกใจ.
  12. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    อ่านละเอียดอีกที จากที่คุณ Hiddenman เอามาลง คุณอภิสิทธิ์ ไม่ได้บอกเลยว่าจะเลิกเล่นการเมือง แต่คงเป็นหัวหน้าพรรคไม่ได้อีก ในครั้งที่ 4

Last edited: 20 May 2015
    Thai de Lion และ HiddenMan ถูกใจ.
  13. สี่ขาพาเพลิน

สี่ขาพาเพลิน สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    2 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    56
    ก็มันแหลไงครับ จะหาเสียงทางอ้อม มันก็บอกอยู่ถ้าไม่สะดุด มันจะเลิกที่ 50 แต่ถ้ามันไม่ชนะ มันจะไม่เป็นหัวหน้าพรรค แล้วมันบอกว่าถ้าได้ทำงานอีก ก็จะทำอย่างเต็มที่

คือมันพูดให้คนสับสนว่ามันจะเลิกเล่นการเมือง ถ้าแพ้เลือกตั้งอีก

มันกะล่อน จะตาย มีแต่พวกดูดส้วม นั่นแหละชอบนัก

14. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ปัญญาอ่อนครับ หัดแยกประโยคให้เป็น และตีความหมายให้แตก
    1. เขาจะลงสมัครเลือกตั้ง
    2. ถ้าแพ้ก็จะเลิก
    3. ถ้าชนะก็จะทำงานต่อจนอายุ 50 ปี
    มันยากตรงไหน

Thai de Lion, Bayonet, อาวุโสโอเค และอีก 2 คน ถูกใจ
  15. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    4 ขา 2 เขา ใจร่มๆ ว่ะ เอ็งตกภาษาไทย ก็อย่าแก้เก้อเลย

jeedeeja, Thai de Lion, Alamos และอีก 1 คน ถูกใจ.
  16. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ตกลงใครสับสน... หรือใครคาบแต่หัวข้อข่าว...

apollo, Thai de Lion, JSN และอีก 2 คน ถูกใจ
  17. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820

apollo, Thai de Lion, bookmarks และอีก 1 คน ถูกใจ.
  18. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ปรากฏว่าหัวข่าวที่ 2 มีอยู่เจ้าเดียวที่ลงข่าวนี้ คือ มติชิน หาเจ้าอื่นยังไงก็ไม่มี แล้วตูจะเชื่อดีไหม

apollo, Thai de Lion, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  19. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ข่าวที่ลงอยู่เจ้าเดียว เจ้าแรก ออกก่อนใคร บางทีก็มีอะไรแหม่งๆ

Thai de Lion, JSN และ Alamos ถูกใจ
  20. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ชัดเจน กรูบอกให้จบ พวกมะอึงรับปาก แต่ลับหลัง พวกมะอึงไม่จบ

"วันรุ่งขึ้นที่พวกเรามาพบกันมันถึงเกิดความรู้สึกว่า ไม่ได้ให้เกียรติหรือคำว่า ส.ว. ถูกหักหลัง มันถึงเกิดขึ้น" นฤมล

ด้านอภิสิทธิ์ โต้กลับทันทีว่า "ไม่มีครับ ผมพูดชัดเจน คุยกันช่วงบ่ายภายในกี่โมงๆ การปะทะต้องหยุด ถ้าไม่หยุดนี่ผมไม่สามารถไปคอยบอกกับผู้บฏิบัติว่าคุณต้องไม่ทำอะไรทั้งสิ้นได้ เพราะฉะนั้นคุยกับท่านประธานเรียบร้อย พอเลยเวลาปั๊บก็บอกว่าจบ จบคือจบเท่านั้นเองครับ"

"ก็ได้หวังว่าจะมีการยืดหยุ่นเพื่อให้โอกาสในการสูญเสียมันน้อย" นฤมล กล่าว

"ผมเห็นใจครับผมเห็นใจ ย้ำอีกครั้งถ้าในวันที่ 19(พ.ค.53)ถ้าไม่มีการเข้าไปในสวนลุม คิดว่าความสูญเสียจะน้อยหรือมากกว่านี้ ผมยืนยันได้เลยว่ามากกว่านี้เยอะเลยครับ เพราะเงื่อนไขของการสูญเสียตอนนั้นอยู่ที่การไม่จบของการที่มีคนมาปะทะกับเจ้าหน้าที่ซึ่งตั้ง อยู่ 4 ด้านอะครับ แต่ว่าผมก็เห็นใจเพราะท่านก็เข้าไปเจรจา ท่านก็อาจจะไม่ทราบว่าเงื่อนเวลาอะไรต่างๆเป็นอย่างไร แล้วก็ต้องขอเรียนว่าบังเอินพวกผมนี่ เจรจาแบบนี้มาเยอแล้วอะครับ ที่บอกว่าเวลาอย่างนี้แล้วมันก็ไม่จบไม่จบ" อภิสิทธิ์ กล่าว
    http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1432046259

21. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    เวรหายไปนาน นึกว่าตายห้าไปแล้ว ถถถถถถ

Thai de Lion และ bookmarks ถูกใจ.
  22. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เอ่อ นอกจากควายแดงจะโง่แล้วยังฟังไม่ได้ศัพท์อีกนะครับ
    โง่จริงๆ

23. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แสดงว่าไม่ได้อ่านเลยใช่มั้ยไอ้ควายแดง

24. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เสียงปืนแตกเมื่อไหร่ ผมจะกลับมานำหน้ามวลชนเอง
    ใครพูดหว่า กะล่อน ปลิ้นปล้อนลงตับชิบเป๋ง
    :rofl::rofl::rofl:

25. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ตกลงมาร์คตั้งรัฐค่ายไหน ไอ้ตุ้ด

26. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เผื่อว่าไม่อ่าน จะมัวแต่โง่อ่านว้ายทีวีจอมบิดเบือน:tmi::tmi::tmi::wasntme:
    'มาร์ค'ฉะระบอบ 'ทักษิณ'ต้นเหตุขัดแย้ง | เดลินิวส์
    „'มาร์ค'ฉะระบอบ 'ทักษิณ'ต้นเหตุขัดแย้ง "มาร์ค"ซัดระบอบ "ทักษิณ"เข้ามา ทำประเทศขัดแย้ง เหตุต้องการเอาชนะกฎหมาย แนะ คสช.เร่งเขียนกติกาประเทศที่เป็น ปชต. บอกพร้อมลงเลือกตั้งครั้งหน้า ลั่นไม่สำเร็จเตรียมวางมือการเมือง วันอาทิตย์ที่ 17 พฤษภาคม 2558 เวลา 12:10 น. เมื่อวันที่ 17 พ.ค. ที่มหาวิทยาลัยรังสิต นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ บรรยายพิเศษในหัวข้อ “การสร้างแรงบันดาลใจในการประกอบอาชีพการเป็นนักการเมือง” ให้แก่นักศึกษาหลักสูตรปรัชญาดุษฎีบัณฑิต สาขาวิชาผู้นำทางสังคม ธุรกิจ และการเมือง ว่า หลายคนตั้งคำถามว่าทำไมขณะนี้ตนถึงยังเป็นนักการเมือง ในสภาวะที่สังคมและผู้มีอำนาจแสดงความรังเกียจนักการเมือง และนักการเมืองถูกมองในทางลบ ซึ่งตั้งแต่เข้ามาทำงานการเมืองกว่า 23 ปี ไม่มีช่วงไหนที่คนยกย่องสรรเสริญนักการเมือง ที่ผ่านนักการเมืองตกเป็นจำเลยของสังคมมาโดยตลอด ซึ่งเป็นปรากฎการณ์ที่ไม่ได้แตกต่างกับในต่างประเทศ ที่คนมีความศรัทธาต่อนักการเมือง หรือองค์กรทางการเมืองลดลงอย่างต่อเนื่องในรอบหลาย 10 ปี ตนมองว่าไม่ใช่เรื่องแปลก เพราะการเมืองเป็นเรื่องการจัดสรรอำนาจและผลประโยชน์ โดยเฉพาะนักการเมืองในระบอบประชาธิปไตย ที่ต้องพร้อมรับการตรวจสอบและยอมรับการเปิดโปงในสิ่งที่ทำไป นายอภิสิทธิ์ กล่าวต่อว่า เหตุการณ์ 14 ตุลา เป็นจุดที่ทำให้ตนเปลี่ยนมุมมองอยากเห็นประเทศไทยเป็นประชาธิปไตย โดยอาศัยกลไกของประชาชนและประชาธิปไตยแบบมีส่วนร่วม ทั้งนี้สิ่งที่เลวร้ายที่สุดคือการเมืองในช่วง 10 ปีหลัง ที่ระบอบทักษิณเข้ามาทำให้การเมืองเปลี่ยนแปลง ซึ่งความขัดแย้งในประเทศไทยจะไม่จบตราบที่ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร ยังต้องการเอาชนะกฎหมายไทย ฉะนั้นจึงต้องถามว่าประชาชนเลือกอย่างไร มี 2 ตัวเลือกคือ 1.ใจแข็งอย่ายอม พ.ต.ท.ทักษิณ รอให้พ.ต.ท.ทักษิณ ตายไปเอง หรือ 2. ยอม พ.ต.ท.ทักษิณ ชนะระบบยุติธรรม ซึ่งตนเลือกข้อแรกอยู่แล้ว เพราะเชื่อว่าข้อ 2 เป็นไปไม่ได้ "ผมมีเวลาเหลือทำงานทางการเมืองอีกไม่มากนัก ไม่ทราบว่าการเลือกตั้งจะเกิดขึ้นเมื่อไหร่ แต่ถ้ามีการเลือกตั้งครั้งหน้า ผมพร้อมที่จะลงสมัครอย่างแน่นอน แต่ถ้าทำไม่สำเร็จก็จบ ผมเป็นผู้นำฝ่ายค้านมา 3 ครั้ง มากพอแล้ว เป็นครั้งที่ 4 อีกคงไม่ได้ แต่หากได้ทำงานอีกก็จะทำอย่างเต็มที่ เดิมเคยคิดไว้ว่าถ้าไม่มีอะไรสะดุดเมื่ออายุ 50 ปี ก็จะเลิกเล่นการเมือง เสร็จจากงานการเมืองผมก็จะไปทำอย่างอื่นแล้ว จากการทำงานการเมืองมา 23 ปี ในภาพรวมยังไม่พอใจ แต่สิ่งที่เคยทำไปก็ไม่ได้สูญเปล่า แม้ขณะนี้บ้านเมืองไม่ได้เป็นไปตามที่ต้องการ แต่เราก็ต้องต่อสู้ไป"นายอภิสิทธิ์ กล่าว และว่าวันนี้เมื่อเกิดคณะรักษาความสงบแห่งชาติ (คสช.)ขึ้นมา แม้ว่าจะอยากหรือไม่อยากให้เกิด แต่สิ่งที่หวังคือต้องทำให้กติกา และบ้านเมืองกลับเข้าสู่ประชาธิปไตยที่ยั่งยืนให้ได้ ซึ่งใน 10 ปี ข้างหน้าคงไม่มี คสช. แน่นอน สิ่งที่ตนอยากเห็นคือ การจัดการระบบการเมืองให้เข้ารูปเข้ารอยให้เร็วที่สุด เข้าสู่กระบวนการประชาธิปไตย เพราะหากกลไกการเมืองล้มเหลว การปฏิรูปก็เดินไปไม่ได้ ฉะนั้นใน 1-2 ปี ควรทำระบบให้ดีและทำสังคมให้เข้มแข็ง อยากเห็นคนในสังคมตื่นตัวมากขึ้น.“

อ่านต่อที่ : http://www.dailynews.co.th/politics/321768:wasntme::wasntme::wasntme:

27. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ให้พวกแมลงวันแดงตอมขี้อ่านหน่อย ตกภาษาไทยเหรอจ๊ะ:tmi::tmi::tmi::rock::rock::rock::lipssealed::lipssealed::lipssealed:
    'มาร์ค'ฉะระบอบ 'ทักษิณ'ต้นเหตุขัดแย้ง | เดลินิวส์
    „'มาร์ค'ฉะระบอบ 'ทักษิณ'ต้นเหตุขัดแย้ง "มาร์ค"ซัดระบอบ "ทักษิณ"เข้ามา ทำประเทศขัดแย้ง เหตุต้องการเอาชนะกฎหมาย แนะ คสช.เร่งเขียนกติกาประเทศที่เป็น ปชต. บอกพร้อมลงเลือกตั้งครั้งหน้า ลั่นไม่สำเร็จเตรียมวางมือการเมือง วันอาทิตย์ที่ 17 พฤษภาคม 2558 เวลา 12:10 น. เมื่อวันที่ 17 พ.ค. ที่มหาวิทยาลัยรังสิต นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ บรรยายพิเศษในหัวข้อ “การสร้างแรงบันดาลใจในการประกอบอาชีพการเป็นนักการเมือง” ให้แก่นักศึกษาหลักสูตรปรัชญาดุษฎีบัณฑิต สาขาวิชาผู้นำทางสังคม ธุรกิจ และการเมือง ว่า หลายคนตั้งคำถามว่าทำไมขณะนี้ตนถึงยังเป็นนักการเมือง ในสภาวะที่สังคมและผู้มีอำนาจแสดงความรังเกียจนักการเมือง และนักการเมืองถูกมองในทางลบ ซึ่งตั้งแต่เข้ามาทำงานการเมืองกว่า 23 ปี ไม่มีช่วงไหนที่คนยกย่องสรรเสริญนักการเมือง ที่ผ่านนักการเมืองตกเป็นจำเลยของสังคมมาโดยตลอด ซึ่งเป็นปรากฎการณ์ที่ไม่ได้แตกต่างกับในต่างประเทศ ที่คนมีความศรัทธาต่อนักการเมือง หรือองค์กรทางการเมืองลดลงอย่างต่อเนื่องในรอบหลาย 10 ปี ตนมองว่าไม่ใช่เรื่องแปลก เพราะการเมืองเป็นเรื่องการจัดสรรอำนาจและผลประโยชน์ โดยเฉพาะนักการเมืองในระบอบประชาธิปไตย ที่ต้องพร้อมรับการตรวจสอบและยอมรับการเปิดโปงในสิ่งที่ทำไป นายอภิสิทธิ์ กล่าวต่อว่า เหตุการณ์ 14 ตุลา เป็นจุดที่ทำให้ตนเปลี่ยนมุมมองอยากเห็นประเทศไทยเป็นประชาธิปไตย โดยอาศัยกลไกของประชาชนและประชาธิปไตยแบบมีส่วนร่วม ทั้งนี้สิ่งที่เลวร้ายที่สุดคือการเมืองในช่วง 10 ปีหลัง ที่ระบอบทักษิณเข้ามาทำให้การเมืองเปลี่ยนแปลง ซึ่งความขัดแย้งในประเทศไทยจะไม่จบตราบที่ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร ยังต้องการเอาชนะกฎหมายไทย ฉะนั้นจึงต้องถามว่าประชาชนเลือกอย่างไร มี 2 ตัวเลือกคือ 1.ใจแข็งอย่ายอม พ.ต.ท.ทักษิณ รอให้พ.ต.ท.ทักษิณ ตายไปเอง หรือ 2. ยอม พ.ต.ท.ทักษิณ ชนะระบบยุติธรรม ซึ่งตนเลือกข้อแรกอยู่แล้ว เพราะเชื่อว่าข้อ 2 เป็นไปไม่ได้ "ผมมีเวลาเหลือทำงานทางการเมืองอีกไม่มากนัก ไม่ทราบว่าการเลือกตั้งจะเกิดขึ้นเมื่อไหร่ แต่ถ้ามีการเลือกตั้งครั้งหน้า ผมพร้อมที่จะลงสมัครอย่างแน่นอน แต่ถ้าทำไม่สำเร็จก็จบ ผมเป็นผู้นำฝ่ายค้านมา 3 ครั้ง มากพอแล้ว เป็นครั้งที่ 4 อีกคงไม่ได้ แต่หากได้ทำงานอีกก็จะทำอย่างเต็มที่ เดิมเคยคิดไว้ว่าถ้าไม่มีอะไรสะดุดเมื่ออายุ 50 ปี ก็จะเลิกเล่นการเมือง เสร็จจากงานการเมืองผมก็จะไปทำอย่างอื่นแล้ว จากการทำงานการเมืองมา 23 ปี ในภาพรวมยังไม่พอใจ แต่สิ่งที่เคยทำไปก็ไม่ได้สูญเปล่า แม้ขณะนี้บ้านเมืองไม่ได้เป็นไปตามที่ต้องการ แต่เราก็ต้องต่อสู้ไป"นายอภิสิทธิ์ กล่าว และว่าวันนี้เมื่อเกิดคณะรักษาความสงบแห่งชาติ (คสช.)ขึ้นมา แม้ว่าจะอยากหรือไม่อยากให้เกิด แต่สิ่งที่หวังคือต้องทำให้กติกา และบ้านเมืองกลับเข้าสู่ประชาธิปไตยที่ยั่งยืนให้ได้ ซึ่งใน 10 ปี ข้างหน้าคงไม่มี คสช. แน่นอน สิ่งที่ตนอยากเห็นคือ การจัดการระบบการเมืองให้เข้ารูปเข้ารอยให้เร็วที่สุด เข้าสู่กระบวนการประชาธิปไตย เพราะหากกลไกการเมืองล้มเหลว การปฏิรูปก็เดินไปไม่ได้ ฉะนั้นใน 1-2 ปี ควรทำระบบให้ดีและทำสังคมให้เข้มแข็ง อยากเห็นคนในสังคมตื่นตัวมากขึ้น.“

อ่านต่อที่ : http://www.dailynews.co.th/politics/321768

conservative likes this.
  28. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ขอบคุณท่าน Hiddenman มากครับ

bookmarks likes this.
  29. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ไม่โหนแล้วเหรอ
    https://สภากาแฟ.net/threads/ของคุณอภิสิทธิ์-ที่ไม่เป็นตุ๊ด-เหมือน-สมาชิกสภากาแฟ.1909/

bookmarks และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  30. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    หมายถึงไอ้เด็จพี่พร้อมพงษ์นะเหรอ
    :rofl::rofl::rofl::rofl:

31. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ไม่ได้ เขาเป็นถึงเรื้อนผู้ยิ่งหย่ายยยยยยยย เชียวนะครับ
    :party::party::party::party:

32. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    มาร์คปลิ้นปล้อนหรือเปล่าไม่รู้ แต่ยืนยันได้ว่านายเวรปลิ้นปล้อน กะล่อน ห่วยแตกครับ

33. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ตอแหลว่า บกพร่องโดยสุจริต

34. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ตกลงกี่ศพกันแน่ ตอนแรกบอก 89 ไหงจำนวนมันเพิ่มเป็น 99 ได้หล่ะ ตอนนี้บอก 100 นับศพทหารรวมไปด้วยทำไม กลัวจำนวนไม่เยอะเหรอ แล้วหาศพปี 52 เจอหรือยัง
    วางถุงกาวลงก่อนนะ
    :rofl::rofl::rofl::rofl:

35. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    เสียงปิดแตก น้ำแรกผมจะกลับไปเดินนำพี่น้องเข้า อาบอบนวด

เผาไปเลยครับพี่น้อง ผมรับชอบเอง

bookmarks และ JSN ถูกใจ.
  36. LeoMan

LeoMan สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    ผมก็อยากให้ท่านเล่นการเมืองไปนานๆ บ้านเมืองจะได้มีทางเลือก
    การไม่เป็นหัวหน้าพรรค ก็เป็น สปิริตที่ นักการเมืองควรมี
    คนเก่งๆในพรรคมีอีกเยอะ หัวหน้าพรรคหาไม่ยาก
    ท่านหม่อม ท่านไทกร ท่านศิริโชค หรือ น้องตั้น น้องติ่ง ก็ยังไหว

กลัวอย่างเดียว พูดซะอย่างดี เด๋วเพื่อนๆ ลงคะแนนให้ ก็ กลับมาเหมือนเดิม ด้วยฟามจำใจ ...

37. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    การกลับมารับโทษติดคุก เป็นเรื่องของลูกผู้ชาย

ไม่ใช่เป็นตุ๊ด เห่าหอนอยู่นอกประเทศ

อู๋ คาลบี้, JSN และ Redbuffalo010 ถูกใจ
  38. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ผิดกับบางพรรค ไร้ซึ่งสปิริต

39. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    เนื่องจากที่ผ่านมาเป็นผู้นำฝ่ายค้านมาแล้วถึง 3 ครั้ง จะเป็นครั้งที่ 4 อีกไม่ได้ ซึ่งตั้งแต่เข้ามาทำงานการเมืองมากว่า 23 ปี ไม่มีช่วงไหนที่คนยกย่องสรรเสริญนักการเมือง ทำให้ภาพรวมยังไม่พอใจ แต่สิ่งที่เคยทำไปก็ไม่ได้สูญเปล่า

ก็อ่านหนังสือแล้วไม่มีสติปัญญาพอจะคิดได้อย่างนี้เอง
    ถึงไม่เคยได้พัฒนาสติปัญญาจริง ๆ
    สงสัยคงอ่านแต่สำนักข่าวหลอกควายว้อยทีวี ตรงที่ขีดเส้นใต้ให้ดู มันเอามาจากไหนกัน

:)

http://www.thairath.co.th/content/499366
    ข่าวเต็มไอ้ว้อยหลอกควายมันคงไม่เอามาลงให้หรอกมั๊ง
    กลัวควายมีสติปัญญาเดี๋ยววันหลังหลอกยาก
    555

Last edited: 22 May 2015
  40. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    พวกควายแดงนี่ก็ตลกดีนะครับ ฟังไม่ได้ศัพท์ จับมากระเดียดเอง ดันให้มาร์ครับผิดชอบในสิ่งที่พูด คือต้องเลิกเล่นการเมือง อย่างที่พวกมันอ่านภาษาไทยไม่แตกเอง

JSN likes this.
  41. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    เบาๆ มือหน่อยนะท่าน ควายแดงมีเหลืออยู่แค่สองตัว
    เอ๊ะ หรือว่ามีเหลือจริงๆแค่ตัวเดียวในบอร์ดนี้ ระวังนะ
    ควายแดงจะสูญพันธ์ เลี้ยงเอาไว้ดูสักตัวนะ ขอร้อง

JSN likes this.
  42. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อุ้ย พวกนี้มันหน้าด้านครับ บางตัวบอกจะไปแล้วมันก็กลับเข้ามาแสดงความเป็นตุ้ดให้เห็นแบบนายเวรนี่แหละครับ

43. คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    410
    ทำไม "เจ้าพระยาหน้าตาไม่ดี" กะล่อนปลิ้นปล้อนตอแหลลงตับ จังครับ

44. เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    จับใจความสำคัญ และตีความหมาย มันไม่ยากหรอกคับ

แต่พวกสุดติ่งกระดิ่งสาวกไข่มาร์ค มัน
    กระล่อนปลิ้นปล้อนตอแหลลงตับเลียนแบบ มาร์ค แถแทน มาร์ค เท่านั้นเอง
    อีกอย่างคนพวกนี้ มันพากันโง่ดักดาน เรียกว่า โง่ไม่ลืมหูลืมตา ก็ว่าได้:giggle::giggle:

45. คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    410
    แล้วที่แม้วบอกว่า มีเสียงปืนดังเมื่อไหร่ จะมาเดินนำหน้าเลย ตอแหลกะล่อนปลิ้นปล้อนลงตับ หรือเปล่าครับ

46. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ถ้าคุณคิดยังงั้น ผมว่าคุณก็คงเป็นพวกสุดติ่งกระดิ่งสาวกไข่มาร์คเหมือนกันละครับ เพราะคุณก็โกหก สร้างภาพเป็นประจำอยู่แล้ว

JSN และ bookmarks ถูกใจ.
  47. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ทำให้ได้ก่อน แล้วค่อยบอกนะ
    จะด่าใครอย่าเลียนแบบนะ ใช้สมองที่มีอยู่น้อยนิดคิดหน่อย
    เชื่อแล้ว ควายแดง อ่านหนังสือไม่เกินสามบรรทัด

Last edited: 26 May 2015
  48. Familie

Familie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,753
    แล้วไอ้พวกเย้วๆแทนนักโทษหนีคุกที่อยู่ต่างประเทศนี่
    เขาเรียก กระพรวน ที่ห้อยคอควายได้มั๊ยครับ

Share This Page