ทำไม ปชป จึงไม่ชนะเลือกตั้ง?

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย รู้สลึงคุยบาท, 6 Apr 2015

1. รู้สลึงคุยบาท

รู้สลึงคุยบาท สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    29 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    30
    ถ้ามีการถามผลงานมีอะไรบ้าง? ก็คงตอบยาก เพราะส่วนมากเป็นฝ่ายค้าน หลังปี40 ก็มีรัฐบาลอภิสิทธิ์ช่วงปี52-54 ที่ไม่ได้ชนะเลือกตั้ง แต่ชนะโหวตในสภาจึงเป็นนายก รัฐบาลอภิสิทธิ์มีผลงานไหม? เศรษฐกิจภาพรวมใช้ได้ ถึงจะมีปัญหาปี52 วิกฤตแฮมเบอร์เกอร์ ราคาสินค้าเกษตรสูงที่สุดในรอบหลายๆปี ส่งออกขยายตามเป้า แต่มีปัญหาเรื่องสังคม เกิดการชุมชุนปี52, 53 ไล่รัฐบาล และถือเป็นนักการเมืองคนหนึ่งที่ประชาชนไม่ชอบขี้หน้ามากที่สุด

เข้าประเด็นเรื่อง ทำไม ปชป จึงไม่ชนะเลือกตั้ง?

ระบบเลือกตั้งแบบเขต(เน้นตัวบุคคล) และบัญชีรายชื่อ(เน้นพรรค) ซึ่ง ปชป มี สส แบบเขตน้อยกว่ามากเมื่อเทียบกับ พท บางรายมาจาก ปชป ด้วยซ้ำไป การมี สส แบบเขต สามารถกระจายข่าวสาร หรือรับเรื่องร้องทุกข์ประชาชนได้ง่ายขึ้น

นโยบายไม่ชัดเจน, อ่อนประชาสัมพันธ์ ผลของการเข้มงวดเรื่องการเงินการคลัง ทำให้เป็นอุปสรรคออกนโยบาย คิดเยอะ แต่ทำจริงช้า ซึ่งไม่ตอบโจทย์ประชาชน ที่เน้นรวดเร็ว ชัดเจน

เน้นตัวบุคคล ปชป อ้างว่ามีบุคลากรที่มีความสามารถเยอะ แต่ยังให้อภิสิทธิ์เป็นหัวหน้าพรรค ซึ่งเปรียบเหมือนสินค้าที่ร้องยี้หนักมากในภาคอีสานและเหนือตอนบน ซึ่งเป็นกลุ่มฐานเสียงที่ชี้วัดว่าจะเป็นรัฐบาลหรือฝ่ายค้าน

ประเทศไทยเป็นประเทศฐานะปานกลาง จัดอยู่ในกลุ่มกำลังพัฒนา ดังนั้นความเป็นอยู่ มีรายได้ใช้จ่ายเป็นสิ่งสำคัญ และมีนโยบายต้องตอบโจทย์คนกลุ่มนี้ เข้าใจง่าย อ่านปุ๊ปเข้าใจเลย กล้าทำและรับผิดชอบ(ออกไป)เมื่อทำไม่สำเร็จ

JSN และ chackrapbong ถูกใจ.
  2. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    หน้าไม่ด้านเท่าครับ

เช่น ไอ้พรรคหน้าด้าน กล้าออกนโยบายทำลายเศรษฐกิจระยะยาว แต่คนดีๆมีหัวคิดเขาไม่ทำกัน ดูสิเดี๋ยวมันก็จำนำข้าวสามหมื่น ค่าแรงห้าร้อยอีก

แล้วที่เศรษฐกิจมันซึมๆก็เพราะคนไทยมีหนี้สูงมาก เกือบๆ80%ของ GDP แล้ว หนี้ก็มาจากไอ้พรรคเลวๆที่หนุนให้คนสร้างหนี้ที่ไม่ก่อให้เกิดรายได้ไง

Last edited: 6 Apr 2015
    nhum, MIRO, มิติใหม่ และอีก 8 คน ถูกใจ
  3. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    Propaganda ของพรรคคู่แข่ง เก่งกว่าครับ
    หนักกว่า PR อีก

นักการเมืองบ้านเรามีความรับผิดชอบด้วยหรือ ?

มิติใหม่, Redbuffalo010, apollo และอีก 2 คน ถูกใจ
  4. รู้สลึงคุยบาท

สมัคร:
    29 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    30
    ก็ลองประกาศดูซิ ทำไม่ได้ลาออก

5. chackrapbong

chackrapbong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    ข้อนี้เห็นด้วยครับ
    ทำให้การดำเนินการทางการเมืองไม่เต็มสูบ
    แต่ในระยะยาวแล้ว เป็นเรื่องที่ดีต่อ ประเทศชาติและประชาชน
    แต่ไม่ได้ใจชาวรากหญ้า เพราะ อาจจะจับต้องไม่ได้ทันที ซึ่งคนไทยส่วนใหญ่วันนี้
    มักง่ายกันมากขึ้น -"เงินของใครไม่สำคัญ ขอให้อยู่ในกระเป๋ากูเป็นใช้ได้"
    เป็นผลทำให้นโยบาย ประชานิยมเข้มข้น ได้เปรียบและชนะในการเลือกตั้งวันนี้
    และวันพรุ่งนี้ แนวโน้มนี้ก็ยังไม่เปลี่ยน

การเลือกตั้งที่จะมีขึ้นในปีหน้า ผมจึงไม่แปลกใจ หาก ประชาธิปัตย์จะแพ้อีกครั้ง

อู๋ คาลบี้, bookmarks, แสงธูป และอีก 3 คน ถูกใจ
  6. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เห็นด้วยตรงอ่อนประชาสัมพันธ์ แต่ชอบตรงวินัยการคลังซึ่งเป็นวิกฤตที่เกิดขึ้นจากรัฐบาลที่แล้ว
    เรื่องช้าไม่ทันใจรากหญ้า มันเป็นมาจากนโยบายประชานิยมที่รัฐบาลแทบเอาเงินไปโปรยให้ ทำให้รากหญ้าพึ่งพาตนเองไม่เป็น

อู๋ คาลบี้, puggi, bookmarks และอีก 1 คน ถูกใจ.
  7. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    คุณจำคำประกาศไอ้การุณได้มั้ยครับ มันประกาศว่าถ้ามันผิดมันจะลาออก
    คุณจำวาทกรรม มันเป็นเทคนิกการหาเสียงเท่านั้น ได้มั้ยครับ
    ปี 54 เกิดความผิดพลาดในการบริหารจัดการน้ำจนเกิดหายนะที่คนไทยไม่เคยเห็นมาก่อน ควรจะต้องมีการลาออกของผู้รับผิดชอบ จริงมั้ยครับ แต่มีมั้ยครับ

อู๋ คาลบี้, maya, conservative และอีก 3 คน ถูกใจ
  8. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    คนไทยส่วนหนึ่งชอบความตอแหล ชอบอะไรเพ้อฝัน เช่นจะแก้ปัญหาจราจรใน6เดือน เป็นต้น

maya, ชายน้ำ, Redbuffalo010 และอีก 5 คน ถูกใจ
  9. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    คนไทยเสพติดดราม่า พอถูกจับได้ว่าโกงก็ดราม่ากันใหญ่ว่าโดนรังแก

อู๋ คาลบี้, Redbuffalo010, apollo และอีก 1 คน ถูกใจ.
  10. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    เพราะคนไทยส่วนใหญ่ยังโง่อยู่ไง มองไม่ออกหรือว่า จำนำข้าว มันจะทำให้เกิดหนี้ให้กับชาติจำนวนมหาศาล เชื่อกันไปได้ว่า พรรคเพื่อแม้ว จะทำโครงการจำนำข้าวไม่ขาดทุน ถ้าใช้คำพูดว่า ทำไม่ได้ให้ลาออกไป มันก็ควรจะโดนตั้งแต่ไอ้แม้วแล้ว จะทำให้กรุงเทพรถไม่ติด ภายใน 6 เดือน และอีปูก็ทำนโยบายไม่ได้ตั้งหลายอย่างที่หาเสียงไป อย่างยกเลิกกองทุนน้ำมัน จะลดค่าครองชีพ จะไม่กู้ จำนำข้าวจะไม่ขาดทุน ไม่แปลกหรอกถ้า ปชป จะแพ้เลือกตั้ง เพราะพรรคนี้ โกหกไม่เก่งเท่าพรรคเพื่อแม้ว และจรรยาบรรณของพรรคนี้มีมากกว่า ที่จะไปหลอกชาวบ้านเพื่อให้ได้คะแนนเสียง ด้วยนโยบายหลอกลวง

TheGreatBeyond, maya, ชายน้ำ และอีก 5 คน ถูกใจ
  11. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ถ้าผมเป็นคนยากจน เป็นชนชั้นแรงงาน เป้นเกษตรกรชาวนา
    นโยบายและภาพสร้างของทักษิณเอาชนะใจผมไดแน่นอนครับ

ผมจะจำนำข้าวได้ 15000
    ผมจะได้ค่าแรง 300
    หมู่บ้านของผมจะมีกองทุน 1 ล้าน

มันแสดงให้เห็นว่า ทักษิณมองเห็นความสำคัญของคนจน ชาวนา และให้คนพวกนี้ก่อน
    ต่อให้วันนี้ ความจริงกระจ่างออกมาแล้ว
    ว่าการจะขายข้าวได้หมื่นห้า มันไม่มีทางขายได้จริง ต้องควักเนื้อของประเทศ (เงินคนอื่น)
    การจะได้ค่าแรง 300 มันทำให้มีการย้ายฐานการผลิต มันทำให้ค่าครองชีพเพิ่มขึ้น
    และส่งผลมาถึงวันนี้ มีการร้องขอค่าแรงที่ 360 บาท
    เพื่อที่วันต่อไป จะต้องร้องขอต่อไปเรื่อยๆ เพราะค่าครองชีพขยับตามทุกครั้งที่ค่าแรงขึ้น

คนที่เลือกทักษิณ เค้าไม่รู้หรอก ว่าเค้าต้องแลกกับอะไร เพราะไม่เคยมีใครบอก
    จนถึงวันนี้หลายคนพยายามจะบอก เค้าก็ไม่ฟังหรอกครับ
    เค้าได้ 15000 เค้าได้ 300 แล้ว วันนี้เค้าพอใจแล้ว

ถามว่า การที่รัฐบาลคิดนโยบายแบบนี้ รัฐนั้นคิดอะไร
    ถ้าเป็นความหวังดีจริงๆ คงต้องชี้หน้าว่า รัฐบาลนั้น หน้าโง่เหลือเกิน ในการวางแผนและคิดถึงผลกระทบ
    ในความเป็นจริง คงเป็นเพราะรัฐบาลทักษิณ ไม่ได้สนใจถึงปัญหาที่ะตามหลังมา
    ค่าแรงขึ้นไปแล้วไม่มีวันลดมาได้ ค่าครองชีพขึนไปแล้ว การว่าจ้าง การผลิต จะเหลือค่าแรงไว้ให้เค้าซักเท่าไหร่
    รัฐบาลที่เข้ามา ก็ไม่สามารถแก้ปัญหาที่เริ่มไปแล้ว ได้แต่รับบาปไป
    ว่าไม่สามารถแก้ปัญหาให้แรงงานนั้นได้

จนวันข้างหน้า รัฐบาลนอมินีใหม่ อาจจะประกาศค่าแรง 400 หรือ 500
    เพื่อจะให้คนพวกนั้นกลับมาเลือกอีกครั้ง
    คนที่ไม่กล้าคิด ไม่กล้าทำ ได้แต่ยืนอ่านนโยบายเลวๆ แบบไม่มีทางทำอะไรได้
    และไม่มีทางสู้

MIRO, Redbuffalo010, A better tomorrow และอีก 4 คน ถูกใจ
  12. Moo3storey.

Moo3storey. สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    150
    ทำไมไม่ชนะเลือกตั้ง ตอบสั้นๆ ก็คือไม่มีฐานเสียงพอที่จะเอาชนะเพื่อทุยได้ครับ เพราะเพื่อทุยก็ยังใช้วิธีใช้สื่อแดง,วิทยุชุมชน,ทีวีแดงครอบงำรากหญ้า ยังใช้วิธียั่วยุให้ปชช.แตกแยก ใช้วิธีสร้างความเกลียด เกลียดมากๆ ให้ตายยังไงก็ไม่เลือกปชป.หรอกครับ และปชป.จะลงพื้นที่หาเสียงก็ทำไม่ได้ เพราะอันธพาลมาเฟียแดงจะเข้าไปป่วน ทักษิณใช้วิธีหาเสียงแบบอั้งยี่

อู๋ คาลบี้, Redbuffalo010, Kiriwian และอีก 4 คน ถูกใจ
  13. comma

comma อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,142
    ง่าย ๆ เลยครับ เพราะแม้วไปเหมาพรรคต่าง ๆ มารวบเข้าเป็นของตัวเอง เหมือนบริษัทที่พยายามทำธุรกิจผูกขาดโดยการไปเทคโอเวอร์บริษัทอื่นนั่นแหละครับ

แล้วคนเราก็แปลกแทนที่จะว่าแม้วที่ทำแบบนี้ กลับมาดูถูก ปชป. ที่ยังเหลือรอดไม่ยอมถูกเทคโอเวอร์นี่ซะอีก

อู๋ คาลบี้, Redbuffalo010, Kiriwian และอีก 8 คน ถูกใจ
  14. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    ต้องถามว่าทำไม ทักษิณมันถึงชนะเลือกตั้งได้ทุกครั้ง

ก็เพราะมัน "ควบคุมทุกกลไกของประเทศนี้" ได้หมดน่ะสิ

อู๋ คาลบี้, Redbuffalo010, bookmarks และอีก 1 คน ถูกใจ.
  15. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    แพ้นโยบายขายฝันครับ และ หนึ่งในนโยบายนั้น กำลังจะ มี นางยกหญิงโง่ๆ และ รมต ติดคุก เร็วๆนี้ ด้วยครับ

Redbuffalo010, Kiriwian, นอกคอก และอีก 1 คน ถูกใจ.
  16. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    ติดคุก เสร็จยุบ เพื่อทุย ได้ไหมเนี่ย

นอกคอก และ ปู่ยง ถูกใจ.
  17. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    โอ๊ยยยย โดนใจ

bookmarks และ นอกคอก ถูกใจ.
  18. Octavarium

Octavarium อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    ผมขอถามอย่างเดียว คุณอยากให้ ปชป ทำทุกอย่างเพื่อชนะเลือกตั้งอย่างที่อีกพรรคทำไหมล่ะครับ

apollo, maya, โยธกา และอีก 6 คน ถูกใจ
  19. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    สาเหตุสำคัญอีก 1 สาเหตุ คือการที่ ไทยรักไทย สมัยนั้น มีการซื้อ หรือ จ้าง สส. เข้าสังกัดพรรค
    เทียบได้กับสินค้า ที่ติดแบรนด์ ติดหู ติดตา ลูกค้าแล้ว เพราะเป็น สส. เก่า หรือบางคนหลายสมัยด้วยซ้ำ

การซื้อขาย แบบศรีธนญชัย จึงเกิดขึ้น โดยที่ไม่ได้ควัก กระเป๋าตัวเอง สักแดงเดียว
    บ้างมีการ จ่ายเป็นงวด บ้างก็ทะยอยจ่าย จ่ายตามผลงาน ตามความภักดี โดยดูจากผลโหวต หรือการลงคะแนน

ทั้งหมด ทังมวล ล้วนใช้แต่เงินของแผ่นดิน
    อัต ยาย ซื้อขนม ยาย จึงไม่ได้ผิดเพี้ยนเลย

apollo, Redbuffalo010, Kiriwian และอีก 2 คน ถูกใจ
  20. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    จำได้แต่ "ถ้าผมแก้ไขปัญหาการจราจรติดขัดไม่ได้ภายใน ๖ เดือน ผมจะลาออก"

apollo, bookmarks, อาวุโสโอเค และอีก 1 คน ถูกใจ.
  21. เสียของ

เสียของ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    752
    เห็นอลงกรณ์ก็พูดอยู่ตอนนี้ก็ลาออกไปละ
    แสดงว่าพรรคคงเลือกแนวทางพรรคมากกว่าผลแพ้ชนะ
    อุดมการณ์ทางการเมืองมั่นคงกับโกหกตอแหลยังไงก็ได้เพื่อให้ชนะแล้วเข้าไปหาประโยชน์มันไม่เหมือนกัน
    ถ้าปชป.ยังเป็นแบบนี้ผมว่าวันนึงก็ต้องชนะ
    พรรคการเมืองของปลอมมันทำลายตัวเองอยู่แล้วช้าหรือเร็วเท่านั้น

เอ่อ...ชนะไม่ชนะคุณเดือดร้อนเหรอครับ :)

apollo, maya, Kiriwian และอีก 5 คน ถูกใจ
  22. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ยังมีคนจะกระโดดแม่น้ำโขงตายอีก แล้วนักการเมืองก็สนุกกับการสัญญาแล้วไม่ต้องทำตั้งแต่บัดนั้น จริงๆนักการเมืองต้องมีความรับผิดชอบสูงกว่าคนธรรมดา น่าจะมีกฎหมายเอาผิดได้แรงๆไม่งั้นก็โกหกหลอกคนไปเรื่อย แล้วก็ดันมีคนให้หลอกซ้ำหลอกซากแบบไม่เจ็บไม่ปวดอีก

apollo, bookmarks, อาวุโสโอเค และอีก 1 คน ถูกใจ.
  23. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    รอบที่เท่ารัย ละเหนี้ยยยยย!!!

apollo, หนูอ้อย, Alamos และอีก 2 คน ถูกใจ
  24. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    จะชนะหรือไม่ชนะไม่สำคัญ สิ่งที่สำคัญคือได้ทำหน้าที่สมกับการเป็นตัวแทนปวงชนชาวไทยหรือไม่

ที่น่าสนใจคือ ทุกครั้งที่ทรราชย์เหิมเกริม ประชาธิปัตย์คว่ำเมื่อไร จุดจบทรราชย์มาทุกที อย่างน้อย

2 ครั้งที่ ประชาธิปัตย์คว่ำบาตรการเลือกตั้ง ทรราชย์ต้องหยุดแม้ว่าไม่อยากหยุดก็ตาม :giggle:

ทองเค, apollo, maya และอีก 6 คน ถูกใจ
  25. รู้สลึงคุยบาท

สมัคร:
    29 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    30
    ถ้าทำทุกอย่าง เพื่อชนะ ก็ไม่ต่างกับ พท แต่เลือกใช้วิธีดีกว่า เช่น จำนำ 15,000 กับ ประกัน 15,000
    จำนำ 15,000 ผลสรุปล่าสุด
    ขาดทุนตันละ 9,500 ส่วนชาวนาได้เงินเพิ่มแค่ 7,000 เงินไม่ถึงชาวนา 2,500
    นี่ยังไม่นับค่าดำเนินการ ดอกเบี้ย เพราะใช้เงินซื้อข้าว 3-4 แสนล้าน
    ประกัน 15,000
    ชาวนาได้เงินเพิ่ม 7,000 ส่วนค่าดำเนินการและดอกเบี้ยน้อยมากเมื่อเทียบจำนำ

*ราคาตลาดที่ 8,000 บาท

26. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    โต้งไว้ลายเคยบอกว่าถ้าจำนำข้าวก่อให้เกิดความเสียหายเกินกว่าหมื่นล้านมันจะรับผิดชอบ ตอนนี้เสียหายหลายแสนล้าน เห็นหัวมันบ้างไหม

Redbuffalo010, bookmarks, หนูอ้อย และอีก 1 คน ถูกใจ.
  27. รู้สลึงคุยบาท

สมัคร:
    29 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    30
    นี่เรื่องลาออก ไม่ต้องดูพรรคอื่นหลอกนะ
    ถ้า ปชป คิดว่าแน่ เสนอไปเลยทำไม่ได้ลาออก ก็เป็นผลดีกับประชน และ ปชป ก็กระตุ้นทำงานไปด้วย
    นี่เขาเรียกว่า เสนอจุดต่างและสร้างวัตนธรรมการเมือง

28. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    การเมืองแค่คิดว่าใครต้องแน่กว่าใคร ก็สิ้นคิด-ไม่มีวัฒนธรรมทางการเมืองแล้วหละ
    คุณภาพแค่นี้อย่ามาโพสเรื่องการเมืองเลยหนู น่าเหยียดหยาม

แสงธูป, ปางนู, apollo และอีก 4 คน ถูกใจ
  29. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    ลองเลือกทีมเศรษฐกิจ ของ เผาไทย ให้มา ดีเบต กับทีม ปชป.ดูครับ

30. รู้สลึงคุยบาท

สมัคร:
    29 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    30
    แสดงว่า ปชป ไม่กล้ารับประกันนโยบายทำได้จริง จึงไม่กล้าให้คำมั่นลาออก ถ้าทำไม่ได้ 555

31. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    คือ ผมก็ไม่รู้ว่ะครับว่าทำไม ปชป มันแพ้เลือกตั้ง ผมรู้แต่ว่าพรรคขี้ข้าไอ้แม้วมันเกิดขึ้นได้โดยการซื้อเครือข่าย สส. อีสาน น่ะครับ ไอ้เครือข่ายที่ว่ามันมาเป็นแพ๊คครับ เช่น ซื้อหัวหน้าพรรค ได้ กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน อบต. ตำรวจท้องถิ่น นักเลงท้องถิ่น มือปืนท้องถิ่น มาด้วยพร้อมกัน 7 จังหวัด อะไรทำนองนี้

ไอ้ Propaganda เอย ไอ้นโยบายหลอกแดรกเอย พวกนี้มันมีผลแค่ทำให้ม๊อบรอบ ๆ กรุงเทพมันคลั่งเร็วขึ้นเท่านั้นแหละครับ ไม่มีผลไปถึงการเลือกตั้งหรอก ไม่งั้นมันผลการเลือกตั้งมันคงไม่สามารถคาดเดาได้ล่วงหน้าหรอกครับว่าพื้นที่นั้นใครจะได้ ถามว่าคนในพื้นที่ได้ประโยชน์อะไรตามนโยบายไหม ก็คงได้ล่ะครับ แต่คงไม่ใช่ปัจจัยหลักที่ทำให้จงรักภักดีขนาดนั้น ถ้าไม่มีเครือข่ายผู้มีอิทธิพลในท้องที่หนุนด้วย

ไม่เชื่อลองสังเกตดูก็ได้ครับว่าไอ้พวกก่อการร้ายแดงมันมีกี่เปอร์เซนต์ที่มาจากอีสานจริง ๆ

ทองเค, maya, Redbuffalo010 และอีก 2 คน ถูกใจ
  32. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ตอบแบบกำปั้นทุบดิน เพราะมีคนเลือกน้อยกว่า

ถามว่าทำไมคนเลือกน้อยกว่า? เพราะเจาะกลุ่มที่เป็นคนส่วนใหญ่ หรือพูดให้เจาะจงกว่านั้นคือ กลุ่มประชาชนที่ครอบครองจำนวน ส.ส. ส่วนใหญ่ไม่ได้

ถามว่าทำไม่เจาะไม่ได้? เพราะคนกลุ่มที่ว่านี้ ไม่ได้ชื่นชอบแนวทางของพรรคประชาธิปัตย์

ถามว่าทำไมไม่ชอบ? ส่วนหนึ่งเพราะฝังหัวแบบผิด ๆ ว่า ปชป. กู้ IMF บ้าง ปชป. สร้างเสาโฮปเวลล์บ้าง ฯลฯ และอีกส่วนคือไม่ได้ชื่นชอบแนวทางบริหารแบบเดิม ๆ ชอบพวกกิมมิคแบบ สามสิบบาท บ้านเอื้ออาทร บ้านคันแรก รถคันแรก จำนำข้าวทุกเมล็ด โดยบอกว่า "ประชาชนได้ประโยชน์" จากโครงการเหล่านี้

ถามว่าทำไมประชาชนเหล่านี้จึงคิดแบบนี้? เหตุผลหลักคือ ปชป. อ่อนประชาสัมพันธ์ ใช้การประชาสัมพันธ์แนวตั้งรับเสมอ ไม่สามารถสู้กับแนวทาง "คนชั่วฟ้องร้องก่อน" ได้ และในระยะหลายปีที่ผ่านมา มีสื่อวิทยุชุมชนเสื้อแดงที่เข้าถึงประชาชนเหล่านั้นโดยตรง จึงยากที่จะเปลี่ยนใจคนเหล่านั้น และปชป. ก็ไม่สามารถนำเสนอ "ผลงาน" ของตัวเอง ในรูปแบบเดียวกับ "ผลงาน" ในความคิดของคนเหล่านั้นได้ ถึงแม้จะมีอยู่ก็ตาม

บทสรุปคือ ปชป. จำเป็นต้องเลิกขวยกับการที่จะลงเลือกตั้ง "เพื่อชนะ" เพราะวลีที่ว่า เลือกไปเป็นฝ่ายค้าน นั้น ไม่มีคนเลือก ปชป. คนไหนพูด มีแต่พวกแดงแอ๊บสลิ่มใช้เป็นวาทกรรมเสียดสี ปชป. พรรค ปชป. ใหญ่เป็นอันดับสองของประเทศ ไม่ใช่พรรคเล็กพรรคน้อยแบบพรรคเสี่ยอ่าง ไม่มีใครเลือกแล้วไม่หวังให้ชนะเพื่อเข้าไปผลักดันในนโยบายของพรรคในฐานะรัฐบาล ดังนั้นการชนะเลือกตั้ง จะต้องเป็นหนึ่งในยุทธศาสตร์ของพรรคได้แล้วครับ ไม่ใช่ว่าชนะก็ดี แพ้ก็เป็นฝ่ายค้าน อีกฝ่ายเขาไม่เฉื่อยแบบนี้ครับเพราะเดิมพันเขาสูง

puggi, MIRO, ทองเค และอีก 3 คน ถูกใจ
  33. หนูอ้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    คำตอบของฉันมิได้ตอบให้ปชป.ว่ามันกล้าหรือไม่กล้ารับประกัน
    แต่บ่งชี้โดยตรงไปที่ประเด็นวัฒนธรรมทางการเมืองของหนูจขกท.เลยล่ะ
    คืออยากให้ไปอ่านและยกระดับให้เป็นห้าสลึงก่อนดีกว่าแล้วค่อยมาคุยบาท 555+

แสงธูป, apollo, Redbuffalo010 และอีก 2 คน ถูกใจ
  34. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    เรียกร้องแต่ ปชป ทำ แต่อีกพรรค ไม่ต้องยึดถืออะไร เลวชั่วเหมือนเดิม คนก็ไปเลือกมันเหมือนเดิม มันเสนอจุดต่างอย่างไร ปชป นั่นแหละ ที่จะถูกเล่นงานที่ไปพูดแบบนั้น เรื่องนิดเรื่องหน่อย ก็เป็นประเด็นได้ แต่อีกฝ่ายไม่ต้องเล่นงาน เพราะไม่ได้พูด และอย่าหวังว่าคนไทย จะมองจุดนี้ว่าเป็นผลดีหรอกนะ ถ้าคิดอย่างนั้นก็มองคนไทยในประเทศผิดไปแล้วล่ะ

maya และ Redbuffalo010 ถูกใจ.
  35. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    จริงๆ ผมไม่อยากให้ ปชป ออกมารับประกันเลยนะ ว่าต้องทำได้ ผมอยากให้ออกเป็นกฎหมายบังคับเลยว่า ถ้านโยบายของแต่ละพรรค ทำไม่ได้ ให้ยุบพรรคไปเลย ผมเชื่อเลยว่า ปชป ไม่มีปัญหา กับเรื่องนี้ แต่พรรคที่มีปัญหา คือพรรคเพื่อไทย ที่จะออกมาเต้นแร้งเต้นกา :D:D

36. รู้สลึงคุยบาท

สมัคร:
    29 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    30
    ทำไมได้ ลาออก เป็นสร้างวัฒนธรรมทางการเมืองไม่ดีหรือ? ปชป ทำก่อนไม่ดีหรือ? แหม่...หรือให้ พท ก่อน
    ตรงนี้ผลประโยชน์อยู่ที่ประชาชน และเป็นการสร้างจุดขายให้ ปชป หรือไม่กล้าทำแสดงไม่มั่นใจนโยบายตัวเอง 555

37. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ทำไมไม่คิดหาดีให้ตัวเอง ปชป จะไม่ดี จะไม่เก่ง จะแพ้ มันก็เรื่องของเค้า หรือของตัวเองหาดีไม่ได้แล้วจริงๆอ่านข้างบนบ้างมั๊ยไอ้ที่เคยสัญญากันไว้น่ะ สุดท้ายมันไม่ใช่คำสัญญา มันแค่ตด คนที่เขาไม่คิดหลอกลวงใครเขาจะไม่สัญญาอะไรพร่ำเพรื่อ

38. หนูอ้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    อ่านเยอะๆหน่อย
    ส่วนความเห็น ส่งโดยตรงเลย..
    http://www.democrat.or.th/th/contact-downloads/

พรรคประชาธิปัตย์
    67 ถ.เศรษฐศิริ แขวงสามเสนใน เขตพญาไท กรุงเทพมหานคร 10400
    โทรศัพท์ : 02-828-1000
    โทรสาร : 02-828-1001
    อีเมล์ : public@democrat.or.th

39. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    เห็นด้วยเป็นอย่างสูงยิ่ง นโยบายหลอกคนจนจะได้หมดไปซะที พท พร้อมไหมพร้อม???

bookmarks likes this.
  40. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ให้ออกเป็นกฎหมายบังคับไปเลยครับ ผมสนับสนุนเต็มที่เลย ผลประโยชน์ตกอยู่ที่ประชาชนล้วนๆ เลย เป็นการปฎิรูปการเมืองไทยอย่างแท้จริงด้วย

41. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แบบนี้มันจะไม่ยุติธรรมสิ ถ้าจะให้คำมั่น ต้องให้หมดทุกพรรค อยากให้ออกเป็นกฎหมายเลย

bookmarks และ มิติใหม่ ถูกใจ.
  42. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    White Lie

43. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    :rock::rock::rock:

ยิ่งอ่าน ก็ยิ่งเหมือนคนคุ้นเคย :wondering::wondering::wondering:

apollo, bookmarks และ JSN ถูกใจ
  44. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ถ้าเงื่อนไขหลักๆยังไม่เปลี่ยน เลือกตั้งครั้งหน้าปชป.ก็ไม่ชนะครับ

เหตุผล

1. อย่างที่มีสมาชิกกล่าวไว้ข้างต้นว่าเผาไทยเขาซื้อไว้เป็นแพ็คเกจ คือตัวสส. หัวคะแนนและกลไกการบริหารส่วนท้องถิ่น เขาผูกขาดไปแล้วครับ
    2. เป็นอมตะวาจาของทักษิณที่ว่า"คนตาบอดย่อมไม่กลัวเสือ" เผาไทยและตัวแทนอื่นของทักษิณจะทำให้คนไทยตาบอดต่อไปเหมือนที่เคยตาบอดมาแล้ว ตาบอดไม่เห็นมหันตภัยของการจำนำข้าว ตาบอดกับพระมหากรุณาธิคุณของในหลวง ตาบอดบูชาเงินและอำนาจโดยปฏิเสธที่จะมองการได้มาซึ่งเงินและอำนาจนั้น ฯลฯ ทักษิณได้ควักดวงตาของคนไทยจำนวนหนึ่งไปแล้ว และคงอีกนานกว่าคนไทยเหล่านั้นจะได้มองเห็นอีก
    3. สภาพเศรษฐกิจในปัจจุบันเอื้อให้ทักษิณกลับมา ขณะนี้เงินนอกระบบจากการติดสินบน ส่วย รีดไถ อาชญากรรมจำนวนมากได้หายไปจากระบบเศรษฐกิจของไทยเพราะความเข้มงวดของรัฐบาลลุงตู่ เราต้องยอมรับว่าเงินบาปเหล่านี้อยู่ในจักรกลของเศรษฐกิจชาติ เศรษฐกิจในระบบไม่พอที่จะสนองการจับจ่ายใช้สอยของคนจำนวนมากโดยเฉพาะข้าราชการไม่ซื่อได้ คนเหล่านี้และคนที่พึ่งพาเงินนอกระบบต่างรอคอยการกลับมาของการฉ้อราษฎร์บังหลวง แล้วใครจะดีไปกว่าทักษิณในเรื่องความโสมมทั้งหลาย
    หวังว่าการปฏิรูปประเทศไทยของลุงตู่คงจะได้ผลบ้าง ผมมองว่าปชป.เป็นน้ำดี คิดว่าน้ำดีคงแพ้การเลือกตั้งครั้งต่อไปแต่หวังไว้ว่าคงไม่แพ้มาก ถ้าชนะกันไม่ขาด ฝ่ายทักษิณไม่กล้ากินมูมมามเหมือนที่ผ่านมาหรอกครับ

ทองเค และ bookmarks ถูกใจ.
  45. มิติใหม่

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    ทำไมต้องเป็นปชปพรรคเดียวล่ะคะ พรรคอื่นมีไม่ต้องมีจรรยาบรรณก็ได้งั้นเหรอ หรือคุณก็รู้ว่าพวกมันตอแหลเป็นปกติ ไม่มีจรรยาใดๆ ทั้งสิ้น

bookmarks likes this.
  46. รู้สลึงคุยบาท

สมัคร:
    29 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    30
    แหม่...แล้วไปสนใจทำไมพรรคอื่นๆ ลองคิดดู ปชป ประกาศแบบนี้ คะแนนจะเพิ่มขึ้นหรือลดลง?

47. มิติใหม่

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    ไม่เห็นจะเกี่ยว คนเราถ้าไม่ชอบ ให้ตายมันก็ไม่ชอบ ขนาดแม้วมันตอแหลว่าเสียงปืนแตก มันจะกลับมานำหน้าพี่น้อง เสื้อแดงเห็นชัดๆ ว่ามันตอแหล ถึงเวลาก็ยังเลือกพรรคมันเข้ามา

JSN likes this.
  48. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ก็ไม่เพิ่มขึ้นก็ไม่ลดลง พูดง่ายๆว่า ไม่มีผล เพราะต้องสู้กับอีกพรรคที่ขายนโยบายขายฝันแล้วลงท้ายว่า ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ เพราะพรรคการเมืองมันแข่งนโยบาย ปชป.เขาคุมวินัยการคลังเขาไม่ออกนโยบายสุดโต่งแบบนั้นอยู่แล้วครับ

มิติใหม่ และ bookmarks ถูกใจ.
  49. chackrapbong

chackrapbong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    กระทู้วัด rating สาวก ปชป เสนอโดย จขกท ขี้ข้าแม้ว

ถ้าจะเปลี่ยน หัวกระทู้จาก ทำไม ปชป จึงไม่ชนะเลือกตั้ง?
    มาเป็น ทำไม พท ชนะ ปชป เสมอ?
    น่าจะตรงคำถาม คำตอบที่อยู่ในใจของสาวกแต่ละฝ่ายมากกว่า

ใครเข้าใจผิดว่าการเมืองคือเรื่องของเหตุผลโปรดเข้าใจใหม่

หนูอ้อย, bookmarks และ Redbuffalo010 ถูกใจ
  50. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ดราม่าด้วยวาทกรรมใส่อารมณ์
    ความผิดตน มองเป็นเรื่องเล็กน้อย
    พอรับโทษตามกฎหมาย ก็โวยวายเสียใหญ่โต

หนูอ้อย likes this.

Share This Page