ทำไมไทยไม่มีแบรด์ของตัวเอง -- มาดูร่านตอบกัน

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 19 Jun 2015

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    http://pantip.com/topic/33804576

กระทู้เขาถามว่าทำไมไทยไม่มีแบรนด์เหมือนเกาหลี ดันมาตอบแบบลิเบอร่าน - คือถ้าเป็นอย่างท๊อปคอมเมนต์ว่าฟิลิปปินส์ ก็ต้องมีเหมือนเกาหลีแล้วครับ

ผมว่ามันไม่เกี่ยวกับระบบ แต่เกี่ยวกับนิสัยคนมากกว่า

hey guys likes this.
  2. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D มีครับ... กระทิงแดง สิงห์ ช้าง แต่ก็ดันหาว่าเขาเป็นอำมาตย์อีก

ปู่ยง, por, ชายน้ำ และอีก 5 คน ถูกใจ
  3. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    อยากให้มี รถ ของคนไทยครับ เพราะไทย พร้อมทุกอย่าง โรงงาน คนงาน ช่าง วิศวะ

4. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    มีฮะ:clap:
    http://www.oknation.net/blog/akom/2014/08/25/entry-2

5. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
  6. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เสื้อผ้าชุดกีฬาของเอฟบีทีด้วยมั้ย เป็นสปอนเซอร์หลักให้ซีเกมส์ครั้งล่าสุดด้วย
    เห็นนักกีฬา อาสาสมัครสิงคโปร์ ใส่เดินกันให้รึ่ม

ไอ้ที่ตอบใน1,000 ติ๊บ ที่ จขกท ยกมา
    ตอบไปนอกอวกาศเลย เหอะๆ

Alamos, ปู่ยง, Anduril และอีก 3 คน ถูกใจ
  7. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ทำไมคนไทยนิยมแบรนด์นอก

เช Neverdie likes this.
  8. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ผมว่าเป็นเรื่องของการอวดฐานะหน้าตา ครับท่าน

กีรเต้ และ ปู่ยง ถูกใจ.
  9. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ผมว่าโฆษณา "ศรีจันทร์" นี่สะท้อนทัศนคติของคนไทยต่อแบรนด์ไทยได้ดีเลยครับ...

รีแบรนด์ 'ศรีจันทร์' ผ่านไป 10 วันยอดขายทะลุ 2 แสนชิ้น
    หลังจากที่ปล่อยโฆษณา "What brand do you think of ? Yes... "ศรีจันทร์" ของผู้ผลิตผงหอมศรีจันทร์ เพื่อโปรโมทสินค้าใหม่ คือแป้งฝุ่น ศรีจันทร์ ทรานส์ลูเซนต์ พาวเดอร์ ใช้นางแบบต่างชาติและยังใช้บทพูดเป็นภาษาอังกฤษอีกด้วย ถือเป็นการรีแบรนด์ครั้งยิ่งใหญ่ของผงหอมศรีจันทร์ จนประสบความสำเร็จ สร้างยอดขายได้กว่า 200,000 ตลับเลยทีเดียว

http://shows.voicetv.co.th/voice-market/214131.html

10. เช Neverdie

เช Neverdie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    FLYNOW ก็กำลังโด่งดังตีตลาดเครื่องสำอางค์ไปทั่วโลกอยู่ตอนนี้

คำถามที่ว่า ทำไมไม่มีแบรนด์ของตัวเอง ต้องถามใหม่ครับ

"ทำไมคนถามโลกทัศน์คับแคบเท่ากะลา" น่าจะถูกกว่า

11. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    ผึ้งเคยเข้าไปดูเว็บขายของ ไม่เคยซื้ออะไรแต่มันส่งเมล์มาหาทุกอาทิตย์ ตอนแรกจะบล็อกแต่พอดูดีๆ ปรากฏว่ามันเป็นสินค้าแบร์นไทยทั้งนั้น เลยเก็บไว้ดูว่าแฟชั่นฝีมือคนไทยไปถึงไหนแล้ว มีหลายแบร์นแล้วก็สวยเป็นสากลมากๆ ร่านคงไม่รู้

12. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    มีนะครับแต่อาจไม่ทราบ แค่นั้นเอง
    jim-thompson

และปิดท้ายด้วย

.

.

.

กระทิงแดง

ต้นหอม, Alamos และ HiddenMan ถูกใจ
  13. pikoonwan

pikoonwan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    788
    กะลาอย่างเดียวที่ครอบหัวมันอยู่ก็มีแค่คำว่าความโง่และอคติเท่านั้น
    ลองดูตัวอย่าง แล้วทำไมจีน ทำแบรนด์ดัง ๆ ออกมาตีตลาดทั่วโลก
    ที่ประชากรภายในประเทศยังไม่มีโอกาสแม้แต่จะเข้า google
    [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

14. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    จีนแดง
    มี Baidu.com ไม่จำเป็นต้องมี google.com ก็ได้
    มี Youku ไม่จำเป้นต้องเปิด youtube ก็ได้
    มี waibo ไม่จำเป็นต้องมี facebook twiter ก็ได้

por และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  15. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
  16. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066

คนพูดหรือเขียน จะต้องได้ยินได้เห็นคำพูดของตน
    จงจำคำพูดของตัวไว้ให้ดี ถ้าไม่ตอแหล

คำพูดของของนายคนนี้ ตอบคำถามต่อไปนี้ได้เช่นกัน

ทำไมประชาธิปไตยไม่มีพรรคของตัวเอง

ผมแค่เอาใจเขียร์ แนวร่วมปชต.แบบสากล(ที่เหลืออยู่)
    แต่จะไม่ทำตัวเป็นเสื้อแดงอวดรู้สั่งสอนคน
    ก็ถ้าจิตอิสระ ก็แสดงศักยภาพเต็มที่อกกมาซี่ เอาดี๊
    ไหนอ๋ะ แนวร่วมปชต.สากลขับไล่เผด็จการ
    เชียร์อยู่จริงๆ เนี่ยเลิกเป็นสลิ่มชั่วคราวแล้วอ๊ะ

อะไรนะ ล่าสุดๆ บอก จะเอาเรื่องใครนะ แต่ไม่เกี่ยว คสช. อ้าวเฮ่ย ไม่กล้ายึกอ๊ะ

17. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    เผด็จการที่รัก.........น่ารัก อบอุ่น.................

อยากเห็นบรรยากาศนี้ในประเทศไทย เพราะจริงๆ แล้วเราอยากเห็นความรักความอบอุ่นและประเทศไทยขึ้นชื่อว่าเป็นสยามเมืองยิ้ม เป็นเมืองที่มีความรักความอบอุ่นให้อภัยซึ่งกันและกัน ถ้าเราได้บรรยากกาศนี้คงทำให้คนไทยทุกคนมีความสุข ก็ขอให้พี่น้องชาวไทยมีความสุขด้วยเช่นกัน ............................

อาหญิง บอกรักเผด็จการ...........ซะแล้ว

Share This Page