ทำไมประชาธิปัตย์แพ้ตลอด แล้วไม่ปรับปรุง

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 17 Jun 2015

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ผมก็เลือกพรรคนี้มาตลอด แต่อดสงสัยไม่ได้ว่า ในเมื่อไม่สามารถเจาะเหนือ-อิสาน ทำไมไม่คิดปรับปรุงตัวกัน

อย่างหัวหน้าพรรค ผมว่าควรจะเปลี่ยนตั้งแต่แพ้ยิ่งลักษณ์หลุดลุ่ยแล้ว เพราะมันแสดงว่า2ปีที่เป็นรัฐบาล มือไม่ถึงจริงๆ

ผมแอบเซ็งที่เขาพูดว่าถ้าแพ้ครั้งนี้อีกจะเลิก คือต่อให้มาร์กชนะ ด้วยนิสัยเดิมๆของเขา มันก็จะเละอีก

แต่คงยากบอกตรงๆ ถ้าไม่ปรับปรุงตัว เดี๋ยวก็แพ้เขาอีก

2. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ปชป แพ้เลือกตั้ง
    เค้าก็ยังมีที่ยืนในสภา จากคะแนนที่ได้จากส่วนที่เลือกเข้ามา
    แต่ประเทศไทยจะหาที่ยืนยากในสังคมโลก
    จากความตกต่ำทุกๆด้าน
    ผลของคุณภาพประชากรที่มุ่งหวังประโยชน์จากนโยบายเศษเงินมีเหลือทอน
    เราควรพัฒนาตรงไหนก่อนดี

อู๋ คาลบี้, kokkai, Bayonet และอีก 4 คน ถูกใจ
  3. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ยอมรับตรง ๆ เหมือนกันครับว่า ตอนเพื่อไทยเป็นรัฐบาลใช้วิชามารเล่นงาน ปชป ในที่สุดก็ลงเอยที่

มาร์คหนีทหาร ผมละโคตรเซ็งเลย ขนาดเอาหลักฐานก็แล้ว ข้อเท็จจริงก็แล้ว เพื่อไทยใช้วิธีปั่นหัวยุยง

ชาวบ้านที่ไม่รู้อะไรเลยให้เป็นแนวร่วมอย่างแนบเนียน คงจะจำได้ช่วงนั้นเสื้อแดงแถวบ้านผมพูดอย่าง

โคตรภูมิใจว่า มาร์คหนีทหาร อธิบายเข้าใจเสร็จ พรุ่งนี้แม่มมาถามใหม่ เพราะอีกฝ่ายเลี้ยงเหล้าเมา

ชีวิตช่วงนั้นโคตรเซ็งเป็ดเลย สุดท้ายต้องทำใจบอกว่าเลิกเมาแล้วค่อยมาคุยกัน ทุกวันนี้กิจกรรมเลี้ยงเหล้าแบบนั้นไม่มีแล้ว

เลยเบาหูหน่อย

ชายน้ำ, อู๋ คาลบี้, kokkai และอีก 4 คน ถูกใจ
  4. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ผมว่าพวกที่เลือก พท มันเกินเยียวยาแล้วครับ
    เลือดตั้งคราวหน้ามันก็เลือกอีก
    สำนึกหน้าที่พลเมืองที่ดีต้องทำอะไรมันไม่เคยมี
    ดูผลการเลือกตั้ง สว อุดร เป็นตัวอย่าง
    แค่คิดจะเลือกตัวแทนที่ดียังทำไม่เป็น
    การปรับเปลี่ยนทัศนคติพวกนี้น่าจะไม่ใช่หน้าที่ของ ปชป
    แต่น่าจะเป็นหน้าที่ของ กกต
    แต่เห็นมันเน้นแค่การเลือกตั้ง
    อนาคตประเทศคงวังเวงต่อไปหลังยุค คสช

nhum, ชายน้ำ, อู๋ คาลบี้ และอีก 8 คน ถูกใจ
  5. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    มุมมองของผม ไม่ใช่ไม่ปรับปรุงนะครับ แต่ หากการปรับปรุงเพื่อให้ได้ความนิยมก็จะไม่ใช่ ปชป.อีกต่อไป
    คำพูดที่ว่า คนชนบท(ต่างจังหวัด)ยังขาดความรู้ความเข้าใจเรื่องประชาธิปไตย คือความจริงครับ
    ตราบใดที่คนยังคิดว่า การเมือง(เลือกตั้ง)คือผลประโยชน์ต่างตอบแทน ยากครับที่ ปชป.จะชนะเลือกตั้งทั่วประเทศ พวกเขาคิดแค่ว่า นักการเมืองโกงเหมือนกันหมด(จากการบิดเบือน) และใครที่จะให้อะไร(สิ่งที่พวกเขายังขาด)เท่านั้นเอง

por, A better tomorrow, อู๋ คาลบี้ และอีก 2 คน ถูกใจ
  6. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ถ้าปชปมีแนวคิดแบบนี้ ผมคงทำใจแล้วฮะ

ถ้าคิดว่าแพ้เพราะผู้ใช้สิทธิขาดความรู้ ผมว่าปิดประตูชนะเลยนะ

Gop และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  7. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    พท ปชป ผมว่ามันคนละบริบทกัน พท มีทั้งช่วยทักษิณ ประชานิยม ระบบอุปถัมป์ ขายฝัน แล้วถ้า ปชป ทำแบบนั้น ผมก็คงจะไม่เลืิอกอีก ผมยอมรับน่ะว่าเลือก ปชป เพราะความชั่วของ พท เห็นด้วยว่าถ้าอยากชนะต้องเปลี่ยนหัวหน้าพรรค ต้องหาคนที่สามารถสร้างอุปทานหมู่ได้ว่าคนนี้คือความหวังของประเทศ ไม่ใช่ไม่ชอบอภิสิทธิ์ แต่อายุยังไม่มากเก็บไว้ใช้ทีหลังได้ แน่นอนผมมองว่ามีตำหนิ สำหรับพวกเราไม่ใช่ความจริง แต่หลายๆคนเชื่ออย่างนั้น จบดีฟ่า

8. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    บ้านผม ยังบอกพ่อตา ว่าไม่ควรเลือก ผท. ไม่ได้ แกเรียก E'Ngo ว่า "นายกฯ คนสวย"
    แต่คราวหน้า อย่าหวังว่าแกจะกาให้อีกนะ เพราะตอนนี้แกรู้ว่า อี NoBrain จริงๆ

9. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    รอ Leoman แฟนปชป พันธ์แท้เข้ามาคอมเมนต์ :eek::eek::eek:

apollo และ JSN ถูกใจ.
  10. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เขาอยากให้ทำเหมือนพรรคเผาไทยครับ

Redbuffalo010 likes this.
  11. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
    ทำไม คนส่วนใหญ่ (ของทั้งประเทศ) ไม่เลือก ปชป?
    ทำไม คนส่วนใหญ่ (กทม. กลาง ใต้) เลือก ปชป?

ถ้าประชาชน บางกลุ่ม บางภาค ยังไม่เปลี่ยน กรอบความคิด ก็คงได้ สส. แบบเดิมๆ ต่อไป...

การที่ ปชป. จะสามารถ เปลี่ยนกรอบความคิด ของประชาชน แต่ละภาคได้นั้น ต้องอาศัย เวลา และต้องมีโอกาส อีกมากมายมหาศาล หรือ ต้องมีผู้นำที่เก่งจริงๆ ถึงจะเปลี่ยนแปลงได้

หรือ รอจนถึงวันที่ ประชาชน คิดเองได้ ว่าอะไรดี อะไรไม่ดี... มีความเข้าใจในประชาธิปไตยอย่างสมบูรณ์

por, kokkai, เผด็จการที่รัก และอีก 4 คน ถูกใจ
  12. LeoMan

LeoMan สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    ในอดีต ไดโนเสาร์ ปรับตัวสู้ แมลงสาปไม่ได้ ก็ต้องสุญพันธ์ไป
    แต่ พรรคที่ได้ชื่อว่า แมลงวาปจะอยู่หรือไป น่าคิด ผมว่าอย่างไรก็ไม่ถึงกับสุญพันธ์
    แต่คงแคระแกรนไปอีกหลายสิบปี คง ต้องรอให้ คนยุค "แพ้เพราะซื้อเสียง" "แพ้เพราะโดนโกง"
    และที่มาแรงแซงโค้งคือ "แพ้เพราคนเลือกมันโง่" ตายไปหมดก่อน

ค่ายนี้ จะขายของแต่ดูถูกลูกค้า เพราะของไม่มีอะไรใหม่ ระบบคิดแบบ Oxford Harward เข้าไม่ถึงความต้องการที่แท้จริง
    ดูง่ายๆ จะแจกเงินมั่ง พี่ท่านแจกแต่พวกมีประกันสังคมซะงั้น เมื่อไรชาวนา เค้าจะเลือกอะครับ

อีกค่ายนึง ก็ "ดูถูก" เหมือนกันเลยหาของได้ตรงใจลูกค้า แพงหน่อยโกงหน่อย ลูกค้าไม่ว่า ขอให้กรุได้ของที่ต้องการ
    ขาดดงขาดดุล ห่าเหว เป็นหน้่าที่ของเอง ข้าไม่เกี่ยว กรุจะเอา 15000 มาออกกระบบโว้ย

ความซวยมันอยู่ที่ผม จะเลือกอีกข้างมันก็เหรี้ยจัดไปหน่อย แม่นต้องกันฟัดเลือก ไอ้พรรคซังกระบ้วยเนี่ยเพราะ
    แม้ว่ามันเป็นข้าวบูด มันก็ยังดีกว่า แดรกขี้ แต่ เพื่อนๆร่วมชาติเค้าไม่เห็นแบบผม มันก็แพ้ทั้งปี แพ้จนหลอน

พวกกองเชียร์ เลียคนหล่อ ยิ่งแล้วใหญ่ แพ้แล้วแทนที่จะกลับมามองตัวเอง ว่าหล่อทำอะไรผิด ป่าวเลย โทษคนเลือกผิด
    คนเลือกโง่ ไอ้คนในพรรคก็มโนแบบเดียวกัน มันถึงไม่เคยมีการปรับตัว หรือแก้ไขใดๆทั้งสิ้น ที่สำคัญยัง หลงติดกับความคิดโง่ๆ
    ว่าคนเมืองหลวงเลือกเยอะ คนมีการศึกษาเลือกเยอะ ถ้าจะคิดชนะเลือกตั้ง คิดได้แค่นี้ชาติหน้าก็ไม่ชนะ

ปัญหาของพรรคนี้จริงๆคือ ขาดความกระหายในชัยชนะ เนืองจากไม่มี นักบริหาร นักวางแผน นักการตลาด มืออาชีพ ทอดตาไป
    มี หล่อเล็กคนเดียว ซึ่งก็ไม่ได้มีอำนาจอะไร อำนาจอยู่ในมือ แก๊งนักเรียนนอก กับ แก๊งนักกฏหมาย พวกนี้ แพ้กี่ชาติก็ไม่อดตาย
    สมบัติเยอะ แพ้แม่ม 30ปี ไม่มีงานทำก็อยู่ได้ ส่วนใหญ่สมบัติตกทอดมา

ต่างจาก อีกข้าง นักเลือกตั้ง นักตั้งตัว กลุ่มทุนใหม่ ที่ทำงานจนรวย และเข้าสู่การเมืองและใช้การเมืองเพื่อ
    เพิ่มพูนทรัพย์สิน แพ้ไม่ได้ แพ้แล้วลำบาก

ถ้าเป็นกีฬาก็ แพ้ตั้งแต่ยังไม่แข่ง ใจมันสู้กันไม่ได้

ปางนู, A better tomorrow, Gop และอีก 2 คน ถูกใจ
  13. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    อ่านทุกบรรทัด ตรงใจหลายจุด โดยเฉพาะเรื่องการตลาด

por และ kokkai ถูกใจ.
  14. Octavarium

Octavarium อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    การตลาดที่ซื้อขายเสียงโหวต >:)

apollo, อู๋ คาลบี้ และ JSN ถูกใจ
  15. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    อันนี้ยอมรับจริง การตลาด จิตวิทยา มีผลกับกลุ่มผู้บริโภคในบ้านเราสูงมาก

16. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อ๋อครับ ไม่ลองมองความจริงให้ละเอียดกว่านี้เหรอครับ เพราะมองแค่แจกสองพันผ่านประกันสังคมแค่นี้ ยังไม่พอที่จะคิดอะไรต่อไปอีกหรอกครับ
    ผมเลือกเพราะนโยบายด้านการเงินเขารัดกุม เพราะแก็งนักฎหมาย เพราะแก็งเด็กนอกนี่แหละครับ
    สำหรับข้อเสียที่เห็นด้วยคือเรื่องด้านการตลาดจริงๆ เพราะประชาสัมพันธ์น้อยมาก

por, apollo, Anduril และอีก 1 คน ถูกใจ.
  17. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    จำได้ว่าตอนก่อนเลือกตั้งปี54 ก็ลุ้นอยู่ว่า พท เสียงไม่ถึงครึ่ง แต่พอเสียงเขาเกินครึ่งสภาซึ่งเท่ากับว่า ปชป เป็นรัฐบาลคะแนนลดลง ถ้าพูดตรงๆคือ ถ้าไม่ปรับตัวชนะยากครับ ขนาดตอนนั้นเป็นรัฐบาลยังแพ้ซะน่าเกลียด

JSN likes this.
  18. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    การแจกสองพันคือการเพิ่มเงินในระบบหมุนเวียนของเงินเพื่อแก้ปัญหาภาวะเงินฝืด มันเป็นเพียงการแก้ปัญหาเบื้องต้นเท่านั้นครับ

por, Gop, apollo และอีก 2 คน ถูกใจ
  19. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ผมว่าปชป.ขาดความเข้าใจที่ลึกซึ้ง ถึงความต้องการของเกษตรกร ซึ่งเป็นคนส่วนใหญ่ของประเทศ
    จะเห็นได้ว่าสส.ปชป.มาจาก 2 ส่วนใหญ่ๆ
    ***ภาคใต้
    ***คนเมือง
    เพราะคนสองกลุ่มนี้ ช่วยตัวเองได้ การเลือกสส.จึงไม่ใช่ต้องการพึ่งพา แต่เลือกเพื่อให้ไปบริหารประเทศ
    แต่ยังมีเกษตรกรอีกจำนวนมาก ที่ยังจน ยังช่วยตัวเองไม่ได้(ขาดความรู้ ขาดโอกาส โดนเอาเปรียบ)
    เขาจึงเลือกสส.เพราะหวังพึ่งพา โดยไม่สนใจว่าคนนั้นจะดีเลวอย่างไร
    ถ้าปชป.จะแข่งกับพรรคเพื่อไทย โดยเอาประชานิยมหรือเอาเงินทุ่มเข้าแข่ง ไม่มีโอกาสชนะหรอกครับ
    ****มีเงินหน้าตักน้อยกว่ามาก
    ****เอาประชานิยมแข่ง ก็ทำได้ไม่มาก เพราะหน้าด้านไม่พอ
    ในความคิดผม ปชป.มีทางที่จะเอาชนะคู่แข่งได้ก็คือมีนโยบาย
    ****กวดขันหน่วยงานราชการ ที่เกี่ยวข้องกับเกษตรกรให้มากกว่านี้
    -กระทรวงเกษตร ต้องทำงานให้จริงจัง ให้ความรู้ ลดต้นทุนการผลิต
    -กระทรวงพาณิชย์ ต้องสำรวจตลาดใว้ล่วงหน้า ทั้งในและต่างประเทศ ก่อนผลผลิตจะออกมา
    ไม่ใช่มาแก้ตามก้น เหมือนปัจจุบัน
    ****จัดการคนที่เอาเปรียบเกษตรกรให้เด็ดขาด ให้เขาได้ราคาที่ยุติธรรม
    ****หาทุนหรือส่งเสริมให้ลูกเกษตรกร ได้มีโอกาสเล่าเรียนหนังสือ
    ปรับปรุงระบบการศึกษาเสียใหม่ เพราะปัจจุบันการศึกษาของเราเละหมดแล้ว ส่งลูกเรียนแต่ละคน ค่าใช้จ่ายสูงจนเวอร์

สิ่งต่างๆเหล่านี้ปชป.ใส่ใจน้อยมาก แล้วคุณจะได้ใจเขาได้อย่างไร
    ฮิ.....ฮิ.....อัดอั้นมานาน ถือโอกาสระบาย ผิดถูกอย่างไร แล้วแต่พวกท่านจะพิจารณา

20. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    อยากให้ประชาธิปัตย์ปรับปรุงตัวเองอะไรก็บอกมาเลย
    ถ้าไม่ใช่การเล่นนอกเกมแบบทักษิณ ถ้าไม่ใช่การโกง
    ทุกดอกทุกเม็ดแบบทักษิณ ถ้าไม่ใช่การใช้ความรนุนแรง
    กับประชาชนผู้เห็นต่างแบบทักษิณ ถ้าไม่ใช่การผลาญเงิน
    งบประมาณไปกับโครงการประชานิยมแบบทักษิณ หรือ
    ถ้าไม่ใช่การเอาคาสิโนหวยบนดินมอมเมาประชาชนแบบ
    ไอ้แม้ว บอกมาเลยว่าจะทำอย่างไร และอยากจะถามไปยัง
    คนที่เลือกเพื่อไทยของไอ้แม้ว เมื่อไหร่จะเลิกดัดจริตรอคอย
    ความช่วยเหลือจากรัฐเพียงอย่างเดียวสักที เมื่อไหร่จะเลิก
    เป็นทาสจากไอ้แม้วสักที ถ้าทำได้ ปชป.อาจมีโอกาสชนะ
    แต่ถ้าพวกที่เลือกเพื่อไทยเลิกสันดานแบบนั้นไม่ได้ ก็เห็น
    สมควรแล้วที่นายกตู่ จะอยู่ต่ออีกสักสิบปี เพื่อให้ไอ้แม้วและ
    พวกเสื้อแดงตายๆไปซะให้หมด จะได้จบเรื่องเสียที เพลียจริงๆ

21. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    มันต้องปรับปรุงทั้งสองฝ่าย ทั้งพรรค และ ผู้มีสิทธิเลือกตั้ง

22. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    สถานการณ์การเลือกตั้งปัจจุบันของประชาธิปัตย์ผมมองว่าเหมือนการลงไปแข่งขันขายครีมหน้าขาวให้ผู้ชายใช้

ตอนนี้กระแสแรง และมีแบรนด์ยอดนิยมอยู่แล้วในตลาด ถ้าประชาธิปัตย์อยากชนะก็ต้องทุ่มโฆษณาและรายการส่งเสริมการขาย แต่นั่นคือการเพิ่มจำนวนหนุ่มหน้าขาว ซึ่งอาจมีดีอย่างเดียวคือหน้าขาว แต่ไม่ใช่ประชากรที่มีคุณภาพของชาติ

แต่หากประชาธิปัตย์บอกผู้ชายในประเทศนี้ตรงๆว่าตั้งใจทำมาหากินดีกว่า การรักสวยรักงามอย่างฉาบฉวยไม่ได้เพิ่มศักยภาพแต่อย่างใด แล้วชักชวนชายไทยให้ดูแลตัวเองแค่ให้สะอาดไม่น่ารังเกียจ และชวนเข้าร่วมอบรมพัฒนาฝีมือแรงงาน ใช้ชีวิตอย่างพอมีพอกิน

แน่ใจได้เลยว่ากิจการของปชป.ต้องเจ๊งและชายไทยก็เป็นทาสโฆษณาครีมหน้าขาวต่อไป

ผมว่าทางข้างหน้าไม่สดใสครับ

23. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เพราะมาร์คหนีทหาร

24. LeoMan

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    เปรียบเทียบได้ แหล่มมาก

25. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    แพ้???
    ผมว่า ไม่น่าจะใช้คำนี้
    เหมือนกับ นักวิ่ง 100 เมตร ผู้หัวใจทรนง วิ่งแข่ง กับ รถยนต์
    ถ้าเรียกว่า การวิ่ง ระหวา่ง คน กับ เครื่องยนต์ ที่ได้เปรียบ ว่าการแข่ง คงไม่ได้

ทำไมไม่ซื้อ ส.ส หละครับ โดยที่เขานิยมกัน ไม่ต้องควักกระเป๋า ใช่งบประมาณแผ่นดิน
    ทำไม ไม่ใช้นโยบายหาเสียง กระตุ้น กิเลส ของคนหละครับ
    ทำไมไม่ซื้อหน่วยเลือกตั้งไปเลย
    ซื้อมันให้หมด ซื้อความเป็นคน ซื้อประชาธิปไตย
    ง่ายๆ ถ้าทำได้ ก็ชนะ

การเมืองใช้ทุกรูปแบบ เอาชีวิต วางเดิมพัน คงยังไม่เรียกว่าแพ้ เพราะยังไม่ตาย

apollo และ bookmarks ถูกใจ.
  26. LeoMan

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    นอกจากน้อยแล้ว มันไม่มีอะไรจะประชาสัมพันธ์ตั้งแต่ต้น อีกต่างหาก
    เช่น เรียนฟรี 15 ปีอะ ตอบผมหน่อยว่า ลูกใครเรียนโรงเรียนรัฐบาลแล้วไม่ต้องจ่ายค่าเทอมบ้าง
    เหอๆๆ ผมเพิ่งปั่นไปกรุงไทย จ่ายเงิน เป็นค่าเทอม อยู่เลย ผมถึงบอกไงว่ามันขาดนักการตลาด เพราะ
    แบบนี้เค้าไม่ทำกัน ทำไม่สุด เยี่ยวไม่สะเด็ด สุดท้าย ก็ไม่มีใครกล้าเอาโครงการนี้มาอวด เพราะ พูดมาก็อายเค้า
    เพราะ ขาวบ้าน ยังต้องจ่ายค่าเทอมกันอยู่เลย เค้าก็ด่าว่า พรรคนี้ ขี้จุ๊ไม่ทำจริง ไหนว่าฟรี ความผิดชาวบ้านเหรอที่คิดว่าฟรีอะ

ผมมีเวลาไม่มาก เอาแบบนี้ ถ้่าไม่นับความซื่อสัตย์สุจริต คนดี ที่โฆษณาได้แต่ คนกลุ่มเดียวเนี่ย
    ถามว่าตั้งแต่ สมันนาย ชวน 8 ปี กับ นาย อภิสิทธ์ 3 ปีที่ พรรด ปชป เป็นรัฐบาลเนี่ย พรรคนี้มี นโยบาย
    หรือ ผลงาน อะไรที่ คิดว่าประทับใจประชาชน ที่เป็นเครื่อง การันตีได้ว่า ประชาชนจะเลือกบ้าง
    เอาระดับที่ชาวบ้านเข้าใจ และรับรู้ได้ด้วยตัวเอง นะครับ เพราะคนเลือกส่วนใหญ่เป็นชาวบ้าน
    เอาระดับที่ ขายได้ และกล้าพูดว่า ข้าคิดข้่าทำเอง ไม่ใช่แค่สานต่อ ที่มีอยู่แล้ว

ขณะที่โครงการ ของ อีกฝาก
    - 30 บาทที่หาแดรกได้ชั่วลูกหลาน งานนี้ คนได้ประโยชน์ หลายสิบล้านคน ทุกสีทุกกลุ่ม เห็นมาเยอะแล้ว ที่ด่าว่าห่วย ถึงเวลาเป็นโรคเรื้อรังก็ใช้
    ทุกราย แม้ว่า คนมีความรู้จะบอกว่า แม้วไม่ได้คิด แล้วไงครับ ชาวบ้านรู้แค่ว่า แม้วคิด และ แม้วเอามาให้
    - โครงการหนึ่งตำบลหนึ่งผลิตภัณฑ์ (OTOP) งานนี้ เงินถึงทุกตำบลเลย ใครจะไม่ชอบ ช่าวบ้านรักตายเลย เอางบมา ทอดกล้วยตาก กล้อยฉาบ
    แม่ม ทุกตำบล ขายได้ก็ดีไปขายไม่ได้ก็ รองบปีหน้า
    - จำนำข้าว 15000 ฉิบหายขนาดนี้ ลองไปถามชาวนาดิ ว่า ถ้า รอบหน้า พท เอานโยบายนี้มาอีกจะเลือกอีกหรือป่าว หรือจะเอา
    5000-7000 แบบตอนนี้ เหอๆๆ

A better tomorrow, kokkai, JSN และอีก 1 คน ถูกใจ.
  27. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    พูดโดนใจเห็นภาพเลยครับ คือถ้ารู้ว่าประชาชนส่วนใหญ่ของประเทศมีปัญหาแล้วนักการเมืองเสนอทางแก้ปัญหาระยะยาวให้ ผมว่าสุดท้ายก็จะได้ใจประชาชน แต่ทุกวันนี้ ปชป. เหมือนเน้นแต่กลุ่มชนชั้นกลางขึ้นไป

อู๋ คาลบี้ และ JSN ถูกใจ.
  28. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ตอกหน้าควายแดงมาเยอะแล้ว ว่าพ่อแม่มัน ไปรับเงินเบี้ยยังชีพคนชรามั้ย แม่งเงิบว่ะ เรียนฟรี 15 ปี ชุดนักเรียนฟรี ได้จริงว่ะ เห็นคนใช้ที่บ้าน ลูกหลาน ไม่ต้องซื้อชุดนักเรียนเลย ยังบอกคนใช้ที่บ้านเลยว่า นี่ผลงาน ปชป ว่าแต่ลูกเอ็งเรียนโรงเรียนรัฐบาลหรือเปล่าล่ะ ถ้าเอกชนก็อย่ามาเอาฟรีสิว่ะ ยิ่งมาอ้างเรื่องจำนำข้าว ทำไมชาวนามันจะไม่เอา ของแน่ ก็คุณภาพคนไทยมันเป็นแบบนี้ ต้องให้ ปชป เกทับบลัฟแหลก ออกเป็นนโยบายมาเลย เผาไทยให้ 20000 ต่อตัน ปชป อยากจะปรับปรุงพรรคให้ชนะ ก็เกทับไปเลย 25000 ต่อตัน ชาวนามันคงเอาที่มากกว่า แต่รออลงกรณ์เป็นหัวหน้าพรรคก่อนนะ เพราะอยากเห็นอลงกรณ์เข้าคุกเหมือนอีปู 5555

29. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อันนี้เห็นด้วย ถ้าผมอยากให้แก้ไข เรื่องเดียวคือเรื่องประชาสัมพันธ์ แต่เรื่องนโยบายผมพอใจอยู่พอสมควร เรื่องเรียนฟรีเขาทำกับโรงเรียนรัฐบาลครับ ผมไม่ทราบว่าลูกคุณเรียนที่ไหนครับ
    กองทุนการออม นี่ครับนโยบายที่ผมชอบ ส่งเสริมให้ออมทรัพย์ เตรียมจะทำ อันนี้ดีครับ เรียนฟรี รักษาฟรี ที่ยังไม่มีโอกาสทำ หรือไม่ก็กำลังนำร่องอยู่ เป็นแนวคิดของรัฐสวัสดิการครับ และอันนี้ผมก็ชอบ เบี้ยยังชีพคนชราครับ ประกันราคาพืชผลการเกษตรก็ดีครับถึงเงินจะน้อย แต่ปิดช่องว่างการโกงได้ ชาวนาได้รับเงินเต็มจำนวนไม่มีหักหนือเบี้ยว จ่ายเงินตรงทุกงวด
    ผมพูดตรงๆนะครับ รัฐบาลที่เข้ามาในขณะที่เกิดภาวะแฮมเบอร์เกอร์ไครซิซตอนนั้นแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้ดีครับ ทำให้มีเงินหมุนในระบบคล่องขึ้น ตอนแรกจะกู้ถึงแปดแสนล้าน แต่กู้จริงคือครึ่งเดียว แถมต้องพบกับเหตุการณ์ความวุ่นวายสองปีซ้อน ครั้งแรกล้มประชุม ปิดเมือง ความเสียหายก็รุนแรงแล้วครับ ครั้งที่สองนี่หนักกว่าเดิม ปิดเมือง ใจกลางธุรกิจ เกิดความวั่นวาย มีการเผาห้าง เผาอาคาร ลุกลามไปกว้างไม่ใช่แค่ในกทม.แต่เป็นต่างจังหวัดด้วย รัฐบาลผ่านมาได้ จะทำอะไรลำบากมั้ยครับ ประชุมสภายังลำบากเลยครับ บางพรรคเขาไปอภิปรายในม็อบเกือบยกพรรคเลยครับ แต่ที่คุณพูดเรื่องประชาสัมพันธ์ ผมเห็นด้วย 100%

Last edited: 19 Jun 2015
  30. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
    วันก่อนไปฟังบรรยายเกี่ยวกับการพัฒนาคลังความรู้ ... มีเรื่องจะเล่าให้ฟัง
    ถ้ายื่น เงิน 1000 บาท กับกล้วย 1 หวี ให้ลิง ... ลิงก็จะเลือกกล้วย ... แต่ถ้าลิงรู้ว่า เงิน 1พันบาท สามารถไปซื้อกล้วยได้ 30 หวี ลิงจะเลือกเงิน
    สำหรับ มนุษย์ .. ผู้บรรยาย เชื่อว่า ถ้ามีหนังสือดีๆ ที่สามารถใช้ทำมาหากินทำกำไรมีเงินใช้ได้ทั้งชาติ กับเงิน 1 พันบาท วางไว้ให้เลือก มนุษย์จะเลือก หนังสือนั้นทันที ...
    มีหมอท่านหนึ่ง แย้งขึ้นมาว่า ผมเลือกเงินครับ ... เพราะหนังสือผมมีเยอะแยะเติมบ้านไปหมดแล้ว แต่เงินไม่มี .. อยู่ที่เมียหมด (ฮา)

....
    ผมมองว่า การชนะเลือกตั้ง ไม่ใช้เป้าหมายที่แท้จริงของพรรคหรอก
    ผ่านร้อนผ่านหนาวมาได้ 69ปี และ จะดำรงอยู่อีกต่อไปอย่างยั่งยืน และมั่นคง
    สจฺจํเว อมตา วาจา (คำสัตย์แลเป็นวาจาไม่ตาย)

apollo, bookmarks, Anduril และอีก 1 คน ถูกใจ.
  31. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    จำได้ว่าตอนพี่มาร์กเป็นรัฐบาล ผมเซ็นสาธิต วงศ์หนองเตยอันดับหนึ่ง ตอนนั้นจำได้ว่าคุมสื่อแต่กลัวข้อหาแทรกแซงสื่อ มัวแต่รีๆรอๆ แต่ตอนเป็นฝ่ายค้านนี่เก่งจัง:rolleyes:

JSN และ หนูอ้อย ถูกใจ.
  32. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ผมว่า หนทางข้างหน้ามี 2 ทาง ให้ประชาธิปัตย์เลือกปฏิบัติ

ทางแรก ก็อาจจะทำอย่างที่นายลีว่า มันอาจต้องเอาชนะด้วยการตลาด ด้วยนโยบายที่เจาะใจ หากุนซือทางการตลาดที่เก่งๆ มาดูแล งัดนโยบายที่มองเห็นได้ง่ายๆ ชัดๆ มาแข่ง จะทำยังไงให้ไม่ซ้ำซ้อนเพื่อไทย ไม่ไปในทิศทางเดียวกับเพื่อไทย และไม่หลอกลวงจนเกิดปัญหาย้อนหลังแบบเพื่อไทย และชาวบ้านได้ประโยชน์จริงๆ แบบเห็นๆ จะจะกันไป

กับอีกทาง เมื่อจะยึดมั่นในความเป็นพรรคอนุรักษ์นิยม ก็ต้องปรับปรุงให้สิ่งที่มี มันเหลือแต่ของดีๆ จริงๆ อะไรที่เหม็นเน่า ก็ต้องเอาออกไป ปรับปรุงแนวทางให้ชัดเจนขึ้น ตัดเรื่องคาใจชาวบ้านบางเรื่องออกไป เช่นที่ชาวบ้านเคยมีอคติกับลุงกำนัน หรือการเกรงอกเกรงใจ ระบบอาวุโส เช่นปู่พิชัย คุณอลงกรณ์ หรือการเกรงใจพรรคร่วม (นึกถึงสมัยเป็นรัฐบาลแล้ว ถนนหนทางของฝั่งพรรคร่วมดีเยี่ยมไปหมด แต่พรรคหลักคือประชาธิปัตย์ งบจะลงถนนบ้านตัวเองยังไม่มี ทุกวันนี้ ถนนภาคใต้เลยยังห่วย เพราะให้เพื่อนก่อน)

อย่างหลัง คงรับโอกาสเป็นรัฐบาลได้ยาก พรรคร่วมคงไม่เอาด้วย แถมใครจะกล้าอยู่ร่วมพรรค แต่ถ้าเป็นได้ ผมก็ว่าน่าจะโอเคกว่าอย่างแรก ที่น่าจะทำได้ง่ายกว่า แต่โจทย์ที่อาจจะยากกว่าการนึกประชานิยมโง่ๆ อย่างที่เพื่อไทยเคยทำ

แอบคิดว่า วันข้างหน้าถ้าได้คนอย่างกรณ์มาเป็นหัวหน้าพรรค อาจจะมีอะไรดีขึ้น เพระามีความเป็นคนรุ่นใหม่มากกว่า ลุยมากกว่า จับต้องได้มากกว่า

อู๋ คาลบี้, kokkai, apollo และอีก 2 คน ถูกใจ
  33. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ผมก็เซ็งครับ

34. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    ปชป จะแพ้จะชนะ ก็ช่างหัวมันเหอะครับ เพราะประเทศไทยเท่านั้นที่สำคัญสุดครับ และที่พูด ๆ มาทั้งหมด มันก็ไม่ใช่วิธีการได้ผู้ปกครองที่ดีเลยครับ มีแต่วิธีชนะเลือกตั้งเท่านั้นเอง

ไม่เห็นเหรอไงว่าไอ้แม้วมันลงทุนการเลือกตั้งด้วยอะไรบ้าง ทำลายระบบเศรษฐกิจเกษตรทั้งหมดเพื่อให้ได้เสียงชาวนาส่วนใหญ่ เพื่อที่มันจะเอาชนะการเลือกตั้งให้ได้ เราจะเอาแบบนั้นกันเหรอไงครับ

bookmarks, Anduril, apollo และอีก 1 คน ถูกใจ.
  35. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ถูกต้องครับ
    ทุกอย่างมีต้นทุน
    ถ้าปรับตัวเพียงแค่หวังจะได้คะแนนมาเป็นรัฐบาล แลกกลับการสร้างนโยบายที่ทำให้ประเทศชาติอ่อนแอย่อยยับ
    ผมว่าอย่าทำเลย

Last edited: 18 Jun 2015
  36. emujack

emujack อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    30 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    ปรับปรุงอะไร ? ผมคิดว่าควรปรับปรุงเรื่องคุณภาพ ผู้สมัคร สส. ของพรรคก่อนดีไหม บางคนเเทนที่จะพูดให้ผู้ฟังเลือกตน เเต่เสือกผลักไส ให้เลือกฝ่ายตรงข้าม

37. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ผมเสนอทางเลือกให้ปชป. แต่ปชป.คงไม่เลือก

ให้ปชป.ประกาศชัดเจนว่าเป็นพรรคอนุรักษ์นิยม ต้องการพัฒนาชาติไทยให้มั่นคงโดยยึดโยงกับสถาบันหลัก คุณค่า ค่านิยมดังเดิมและวัฒนธรรมของชาติบนพื้นฐานของปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงให้ประเทศไทยยืนหยัดในสังคมโลกได้บนขาของตัวเอง

และที่สำคัญประกาศให้ชัดเจนว่าจะยึดถือนโยบายดังกล่าวมากกว่าการมุ่งเน้นการชนะเลือกตั้งเพื่อให้ได้อำนาจรัฐมาบริหารประเทศ การไม่ได้เป็นรัฐบาลไม่ใช่สาระสำคัญแต่ต้องการเสร้างความสมดุลย์ให้เกิดขึ้นในชาติ ไม่ให้มุ่งเน้นความเจริญทางวัตถุโดยปราศจากจริยธรรม

ปชป.เป็นพรรคการเมืองไทยพรรคเดียวในปัจจุบันที่ทำอย่างนี้ได้ ผมเชื่อว่าพรรคมีคนที่มีคุณภาพมากพอและจำนวนไม่น้อยเป็นคนที่ไม่ต้องพึ่งพารายได้จากผลประโยชน์มิชอบจากการเมือง

ถ้าประกาศอย่างนี้ผมก็จะเลือกปชป.ต่อไปอย่างเต็มภาคภูมิ ใครอยากชนะเลือกตั้งเพื่อให้ได้อำนาจรัฐก็ปล่อยเขาไปตราบใดที่ไม่ได้ทำผิดกฏหมาย เราร่วมกันคัดท้ายสังคมไว้ไม่ให้ต่ำทรามไปกว่านี้

สงสัยทานข้าวเช้ามากไป ฝันแต่เช้าเลย

38. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ผมชอบที่ ปชป เป็นแบบนี้ ดีกว่า ทำประชานิยมแบบเผาไทย แล้วประเทศล่มจม ปชป สู้เขาไม่ได้ เพราะโฆษณาประชาสัมพันธ์ไม่เป็น เผาไทยทำชาติเจ๊งขนาดนี้ ยังมีคนชื่นชมนโยบาย จำนำข้าว ปชป ไม่ค่อยประชาสัมพันธ์ผลงานตัวเอง โดนเผาไทย กินรวบผลงานไปเยอะ ควายแดงยังคิดว่า เบี้ยยังชีพคนชรา เป็นผลงานของเผาไทยเลย รถไฟฟ้าความเร็วสูง ปชป เป็นคนริเริ่ม ยังโดนเผาไทย เอาไปเป็นของตัวเอง ไอ้ที่มาบอกว่า อย่าดูถูกคนต่างจังหวัด พวกนี้รู้จักประชาธิปไตย ตอแหลสาดเลยครับ ดัดจริต รู้จักแต่หย่อนบัตรน่ะสิ เวลาไปถามพวกชาวบ้านต่างจังหวัดแต่ละคน ตอนเจอปัญหา เห็นเยอะเลย ไอ้คำพูดที่ว่า ฉันไม่รู้ เรื่องการเมืองหรอก กำนัน ผู้ใหญ่บ้านเขาว่าดี ฉันก็ไปกา ฉันจะได้อย่างนั้น อย่างนี้ ตามที่บอก ฉันก็เชื่อ บอกตรงๆ พวกนี้จะไปรู้อะไรว่าไปเลือกนโยบายนี้แล้ว ประเทศมีเงินหรือเปล่า ต้องกู้มั้ย มันไม่สนหรอก ประโคมข่าวกันโครมๆ ประเทศขาดทุนจากจำนำข้าว 7 แสนล้าน แม่งยังหน้าด้านบอกว่า จะขาดทุนได้ไง ในเมื่อยังมีข้าวในโกดัง นี่ขนาดมีการศึกษายังโง่ อ้างแบบนี้ สรุป ปชป แพ้ เพราะควายแดงมันโง่ แต่ดันมีจำนวนมาก จะเปลี่ยนคนโง่ให้ฉลาด คงยาก เป็นฝ่ายค้านก็ได้ ขอให้จับโจรโกงชาติได้ก็พอแล้ว

Anduril likes this.
  39. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ไทยยึดติดตัวบุคคลเกินไป ประเทศที่พรรคการเมืองได้มาตราฐานไม่มีหรอกนะ แพ้เลือกตั้งลาออก แล้วมาสมัครใหม่

40. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ก็คงเหมือนกับ ที่หัวหน้าพรรค ไม่ได้เป็นนายก นายกไม่เคยเล่นการเมือง ไม่เคยเป็น สส นั่นแหละครับ ส่วนประเทศอื่นที่แพ้เลือกตั้งลาออกทันที อันนี้ไม่มีข้อมูลประเทศอื่น ว่าเขามีหรือเปล่า ส่วนจะว่าคนไทยติดที่ตัวบุคคลเกินไป ก็ไม่เชิง ถ้าหาตัวคนที่มีความสามารถกว่ามาแทนไม่ได้ จะดันคนไม่มีความสามารถมาลงแข่งแทน ก็น่าจะรู้ผลว่าแพ้แน่ๆ จะดันทุรังทำไม ดันอลงกรณ์มาเป็นหัวหน้าพรรค จะแพ้หลุดลุ่ยยิ่งกว่านี้ โหวตโนคงจะมากขึ้น ตามแป๊ะลิ้มมันว่านั่นแหละ

41. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ผมถึงใช้คำว่า"ไทยยึดติดกับตัวบุคคลเกินไป" คนไทยที่มีความสามารถมีมากมายไปครับ แต่ระบบและวัฒนธรรมองค์กร ไม่เปิดโอกาส

kokkai และ JSN ถูกใจ.
  42. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    ตอบนะครับ ผลงานประชาธิปัตย์ที่เด่นๆ คือ
    ประกันสุขภาพทั้งครอบครัว ๕๐๐ บ./ปี
    ขยายโรงพยาบาล
    โครงการ"กข.คจ."-กำเนิดกองทุนหมู่บ้าน
    เบี้ยยังชีพผู้สูงอายุ
    ชุมชนเข็มแข็ง (ที่ พท โจมตี)

ถนน ๔ เลน ทุกภาคทั่วไทย
    กำเนิดรถไฟรางคู่(คนไม่ค่อยทราบ เพราะไม่ PR)
    กระจายความเจริญ – BOI เขต ๓
    ปฏิรูปที่ดิน กว่า ๑ ล้านครัวเรือน
    สนับสนุนธุรกิจขนาดกลาง/ย่อม (SMEs)

ขยายการศึกษาพื้นฐานถึง ๑๒ ปี
    ขยายมหาวิทยาลัยทุกภูมิภาค
    กู้ยืมเงินเพื่อเรียนต่อ (กยศ) สมัย ชวน
    นมดื่มและอาหารกลางวันฟรี ให้เด็กประถม-มัธยม (คนไม่ค่อยทราบ เพราะไม่ PR)

Gop, Anduril, JSN และอีก 1 คน ถูกใจ.
  43. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ผมยังไม่เห็นใครมีความสามารถเท่าคุณอภิสิทธิ์ การยึดติดตัวบุคคล นั่นหมายถึงต้องทำงานล้มเหลว ไม่มีความสามารถเหมือนอีปู แล้วยังหลงชมเชย นั่นถึงจะเรียกว่ายึดติดที่ตัวบุคคลครับ

Anduril และ JSN ถูกใจ.
  44. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ถ้าแค่ในพรรค ปชป กรณ์เก่งกว่า การศึกษาก็ไม่ด้อยกว่ากัน แถมมีประสบการณ์ทำงานที่ประสบความสำเร็จในภาคเอกชน

ส่วนอีกพรรค ผมว่าทุกคนเก่งกว่าปู

ปล อภิสิทธิ์เป็นรัฐบาลแล้วแพ้เลือกตั้งแบบหมดรูปขนาดนั้น ทางการเมืองเรียกว่าล้มเหลว แต่ถ้าจะโทษว่าคนเลือกมันโง่ที่ไม่เลือกอภิสิทธิ์คือถ้าส่วนใหญ่ในพรรคปชป คิดอย่างนี้จริงๆ ผมคงทำใจว่าเลือกอีกกี่ปีก็ไม่ชนะ

45. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เห็นด้วยกะคุณหลายอย่าง
    ****การได้เป็นรัฐบาลหรือไม่ ไม่สำคัญ อย่ามุ่งเอาชนะจนเอามาเป็นตัวกำหนดพฤติกรรมในการวางนโบายการหาเสียง
    เป็นฝ่ายค้านก็ทำงานได้ ถ้ารู้จักทำ แล้วจะชนะแน่ในระยะยาว
    สะดวกกว่าด้วยเพราะไม่ต้องยุ่งเรื่องการบริหาร ระหว่างเป็นฝ่ายค้านก็หมั่นพบปะประชาชน โดยเฉพาะพวกรากหญ้า
    หาข้อมูลปัญหาของเขาให้มากที่สุด ถ้าช่วยได้ก็พยายามช่วย เท่าที่ทำได้
    ที่ทำไม่ได้ก็เอามาวิเคราะห์ ว่าจะแก้อย่างไรแล้วกำหนดเป็นนโยบาย
    ****ประกาศนโยบายแบบที่คุณคิด"พัฒนาชาติไทยให้มั่นคงโดยยึดโยงกับสถาบันหลัก คุณค่า ค่านิยมดั้งเดิมและวัฒนธรรมของชาติบนพื้นฐานของปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงให้ประเทศไทยยืนหยัดในสังคมโลกได้บนขาของตัวเอง"
    ****ต้องทำจริง อย่าดีแต่พูด ผมเห็นพอเลือกตั้งเสร็จ ก็ไม่เคยเห็นหัวอีกเลย

46. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ผมก็บอกแล้วไงครับ ว่าไม่ได้หวังให้ ปชป ชนะ ส่วนคุณจะคิดว่ากรณ์ เก่งกว่า นั้นในมุมมองของแต่ละคน ผมว่า อภิสิทธิ์เก่งกว่า ความสามารถทางด้านการเมือง อภิสิทธิ์มีประสบการณ์มากกว่า การเปลี่ยนตัวมาเป็นกรณ์ จึงไม่มีใครในพรรคเลือกให้มาเป็นหัวหน้า ถ้าแพ้เลือกตั้งหัวหน้าพรรคต้องลาออก ให้คนใหม่มาเป็นแทน ปชป คงเปลี่ยนหัวหน้าพรรคตลอดแหละครับ เอากรณ์มา ก็เป็นหัวหน้าพรรคได้ครั้งเดียว เพราะต้องลาออกเหมือนกัน

Anduril likes this.
  47. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ไม่ใช้เลือกแพ้แล้วให้หัวหน้าลาออกครับ แต่2554 พรรครัฐบาลได้เสียงน้อยกว่าเดิม ในขณะที่ฝ่ายค้านได้คะแนนมากกว่าเดินจนเกินครึ่งสภา โดยปรกติถ้าเป็นอย่างนี้ประเทศตะวันตกหัวหน้าพรรคจะลาออกเพราะถือว่าล้มเหลวประชาชนไม่ไว้วางใจ

ซึ่งตอนนั้นอภิสิทธ์ก็ลาออกจากหัวหน้า แต่ก็มาสมัครใหม่...

ผมเข้าใจคุณนะว่าไม่อยากชนะเลือกตั้ง เพราะจากคำพูดข้างบนของคุณอภิสิทธิ์ เขาก็ไม่ได้อยากชนะอะไร ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าไม่อยากชนะแล้วทู่ซี้เป็นหัวหน้าพรรคทำไม

48. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ทำไมต้องอ้างให้ ปชป มีสปิริตพรรคเดียวล่ะครับ ถ้าอ้างแบบนี้ นายกไทย ก็ต้องลาออก เหมือนญี่ปุ่น ด้วยสิครับ คะแนนเสียงตกต่ำลง เขาก็ลาออกแล้วครับ ทำประเทศเสียหาย เขาก็ลาออกแล้ว ส่วนจะทู่ซี้เป็นหัวหน้าพรรค ต้องถามคนในพรรค ทำไมยังโหวตให้อภิสิทธิ์อยู่ ถ้าคนในพรรคเห็นว่าคุณอภิสิทธิ์ยังมีคะแนนนิยมสูง เขาก็คงเลือกคนนั้นให้เป็นหัวหน้าพรรคต่อ และกรุณาอย่าอ้างประโยคตัดบางส่วน บางตอนมาอ้างครับ เอามาเต็มๆ บางสถานการณ์ การพูดเช่นนั้น ไม่ได้หมายความว่า เขาอยากจะแพ้เลือกตั้ง ในสนามการเลือกตั้งที่ปกติ

49. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ดูๆแล้ว คงหวังอะไรกับ ปชป. ไม่ได้แล้วเพราะนายอภิสิทธิ์คงรอจนแพ้เลือกตั้งครั้งต่อไปแล้วจึงลาออก และก็คงได้วางมือทางการเมืองจริงๆ เพราะดูๆแล้วคงแพ้แน่ๆ
    แถมมีคนหนุนว่าถ้าแพ้ให้ลาออกถึง78%:D
    http://poll.kapook.com/poll-15

เอาเถอะครับ เลือกตั้งครั้งหน้าผมยังไม่รู้เลยว่าจะออกไปกากอะไรดี ดูๆแล้ววังเวงจริงๆ ปชป ก็หน้าเดิมๆไม่ปรับอะไรเลย อีกฝ่ายฐานเสียงก็ยังดีอยู่ หวังทหารเขาก็คงไม่กล้ายื้อนาน ถ้าฝ่ายแดงชนะ และ จะให้ออกมาลุยเหมือน กปปส. คงไม่มีคนแบบลุงกำนันอีกแล้ว :clap:

50. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ในกระปุกหนุนให้อภิสิทธิ์ลาออก ก็พอๆ กับในกระปุกหนุนให้แม้วกลับมาไม่ต้องติดคุกนั่นแหละครับ

Share This Page