ทำไมนายกถึงปรี้ด นี่คือคำตอบ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย JSN, 5 Feb 2016

1. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    Siriwanna Jill
    6 ชม. ·

แฉ ที่มาของ อาการ "อารมณ์บ่จอย " ของลุงตู่ ครั้งใหญ่ เพราะ ลุงตู่ถามสื่อ แบบผู้ใหญ่ที่เมตตาสื่อ ทักทายยามเช้าว่า ดูแอพพลิเคชั่น ที่มีอินโฟรกราฟฟิก ภาพประชาสัมพันธ์ผลงาน รัฐบาลหรือยัง ? มีคนตอบว่า เห็นแล้ว จะให้ทำอย่างไร ไม่รู้ส่งมาทำไม รกโทรศัพท์ ....... แพล๊งงงงง

2. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    เป็นเผด็จการที่น่าเบื่อมาก ควรส่งไปฝึกงานกับคิมน้อยซักพัก แล้วมาจัดการกับพวกสื่อสารเลวที่คิดว่าตัวเองใหญ่คับฟ้าเป็นศูนย์กลางจักรวาล

อาวุโสโอเค, ต้นหอม, Bayonet และอีก 3 คน ถูกใจ
  3. Silent Power

Silent Power สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    3 พ.ย. 2015
    คะแนนถูกใจ:
    146
    รัฐบางจีน พม่า เกาหลีเหนือ ก็คิดแบบนี้ ใครต่อว่ารัฐบาลคือคนไม่ดี เพราะทำลายความมั่นคง ทำความแตกแยกให้คนในชาติ ถือว่าเป็นตลกร้าย

โดยไม่สนกับคำว่า คุณถูก แต่ฉันคิดถูกต้องกว่า

Last edited: 5 Feb 2016
  4. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    นักข่าว สื่อ
    ในโลกปัจจุบัน ถือว่าเป็นสิ่งหนึ่งที่มีอิทธิพลต่อสังคมมาก
    ถ้าทำด้วยความรักชาติ รักประเทศตัวเอง คนเลวก็อยู่ยาก คนดีสบายใจ
    แต่ถ้าทำเพื่อตัวเอง เพื่อเงินอย่างเดียว ก็เท่ากับมีส่วนช่วยบ่อนทำลายประเทศได้เหมือนกัน

5. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แล้วนี่ใช่การต่อว่าหรือเปล่าครับ ตอบ
    เรื่องวิจารณ์รัฐบาลตอนนี้ก็เห็นทำกันอยู่ประจำ แถมฟังคนอื่นมากกว่ารัฐบาลเลือกตั้งบางรัฐบาลนะครับ ที่ปิดปากฝ่ายค้าน ไม่มีใครโดนอุ้มฆ่าเลยนิครับ เว้นแต่พวกปลุกระดม ที่เรียกไปปรับทัศนคติ กับดำเนินคดีตามกฎหมาย

Last edited: 6 Feb 2016
  6. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    พวกปลุกระดมก็ยังไม่โดนอุ้มหายเลยครับ
    แค่อุ้มไปพูดคุยเฉยๆ :D
    ขนาดเอาไปคุยทำความเข้าใจแล้ว ก็เห็นมันยังปากดีได้ต่อไป :cool:

7. Arch_Freeman

Arch_Freeman สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    244
    นายก คนนี่้มีวุฒิภาวะ ทางอารมณ์ต่ำ ผมแนะนำให้จัดระเบียบสื่อ อย่าปล่อยให้นายกฯ ต้องให้สื่อรุมสัมภาษณ์ แต่จะต้องมีสถานที่สัมภาษณ์เป็นหลักแหล่ง มีการคัดกรองสื่อ สื่อไหนไร้สาระกวนตีน เข้ามาป่วน ก็ไม่ต้องให้เข้ามาแค่นั้น

การให้นายกมีภาพออกมาแบบนี้ เป็นความบกพร่องของคนที่ดูแลเรื่องการประชาสัมพันธ์ การใช้ infographic ที่ดูแล้วรสนิยมต่ำกว่า infographic ที่ประชาชนรู้จักกันทั่วไป ก็แสดงว่า มีคนโง่และไม่มีความสามารถอยู่รอบตัวนายกฯ คนนี้มาก

ท่านยึดอำนาจประชาชนที่เขาเดินประท้วงมาเป็นเดือนๆ ปีๆ แต่สิ่งที่ควรทำท่านยังไม่ได้ทำ ตอนนี้ท่านไปทำสิ่งที่ท่านอยากทำ สิ่งที่ควรทำตอนนี้ก่อนจะเกิดการเลือกตั้งคือ เรื่องการปฏิรูปตำรวจ ทำยังไงไม่ให้พวกนี้กลับไปเป็นเครืื่องมือนักการเมืองชั่วอีก
    เรื่องรถไฟที่ล้าหลัง ทำไมไม่ปรับเปลี่ยนหรือปรับปรุงองค์กรอันนี้

ทีมนายสมคิดเข้ามาก็มีแต่ เข้ามา PR สร้างกระแสไปเรื่อยๆ เพื่อให้เกิดความเชื่อมั่น แต่งงานด้านการปฏิรูปโครงสร้างต่างๆ ด้านกฎหมายปรับปรุงองค์กรต่างๆ ไม่ค่อยเคลื่อนไหว

องค์กรสงฆ์ก็ย่ำแย่ สนง. พระพุทธศาสนาก็กลายเป็น สนงรับใช้อลัชชี มหาเถร ก็กลายเป็น มหาอลัชชี ถ้าคนแบบนายกฯ ยังแยกแยะพระกับอลัชชีด้วยพฤติกรรมของคนพวกนี้ไม่ได้ ผมก็ไม่คิดว่า นายกฯ จะสามารถแยกชั่วแยกดีได้ การทิ้งปัญหาพวกนี้ไว้กับ รัฐบาล ล้วนเป็น ปัญหาที่บ่อนทำลายความมั่นคงของชาติทั้งสิ้น

การจัดการตำรวจชั่ว และ อลัลชี และ องค์กรเน่า คือ สิ่งที่ต้องรีบทำ เพราะของพวกนี้ นักการเมืองเลือกตั้งทำไม่ได้เลย นี่คือสิ่งที่ควรทำ

8. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  9. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    พิมพ์ให้เคลียร์หน่อยเดี๋ยวเข้าใจผิด ต้องบอกว่า ส่วนพวกปลุกระดมก็โดนเรียกตัวไปปรับทัศนคติ ไม่ได้จับไปอุ้มฆ่าที่ไหน

อาวุโสโอเค และ JSN ถูกใจ.
  10. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ขอแถมอีกสัก 2 อย่าง
    การศึกษา และการเกษตร
    เพราะนี่ก็หัวใจหลักอีกอย่างของการพัฒนาประเทศ
    ถึงแก้ไม่ได้ทั้งระบบ แต่น่าจะวางรากฐานที่สำคัญใว้ก่อน

อาวุโสโอเค และ JSN ถูกใจ.
  11. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ขอโทษครับพิมพ์ไม่เคลียร์ แก้แล้วครับ

12. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ผมขอเสนอว่า เราควรเน้นด้านเกษตรกรรมมากกว่าอุตสาหกรรมนะครับ เพราะยังไงก็มีกิน

Anduril, อาวุโสโอเค และ kokkai ถูกใจ
  13. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ถ้าพูดกันตรงๆ ด้านเทคโนโลยีของเราสู้กับเขายาก
    แต่ด้านการเกษตร ของเราจัดอยู่อันดับต้นๆ และสภาพภูมิประเทศของเราก็มีส่วนช่วยให้เราได้เปรียบ
    ผมเห็นด้วยว่าเราน่าจะเอาจุดแข็งไปสู้ในเวทีโลก
    และที่สำคัญ คนเกิดมาต้องกิน ไม่มีรถ ไม่มีโทรศัพท์ไม่ตาย แต่ถ้าอดอาหาร ตายแน่

14. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    คือ ข้อเสียที่สำคัญของคนไทยส่วนนึงคือ เห่อตามฝรั่ง

15. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ทำผิด ทำไม่ดี ก็ว่าไป แต่การไม่ให้เกียรติ การกวนตีน มันอีกเรื่อง ใช่หรือไม่???

16. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    นายกโต้กลับด้วยการไม่ให้สัมภาษณ์ อดขยายเรื่องเล่นเลย

17. Arctinurus

Arctinurus สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    16 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    74
  18. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ต้องแบบอดีตนางยกใช่ไหมครับ หนีไปเลยไม่ตอบคำถาม หรือจะพูดไปร้องไห้ไป มีไอดอลแบบนี้เอง มิน่าถึงไม่พูดอะไรเลยหรือตอบคำถามซักคำ

19. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    บางลักษณะ อาการของท่านนายก
    บ่งบอกเราโดยแสดงออกทางกายภาพว่า "นักข่าวเป็นอาชีพที่ไม่มีเกียรติเลย"

20. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746

21. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    นิสัยสื่อไทยมันเป็นแบบนี้แหละ

วอนสื่อไทย-เลิกทำตัวไร้จิตสำนึก-แห่รุมทำข่าวย้ายร่าง-ปอ-ทฤษฎี-เหมือนแร้งทึ้ง-4.jpg

22. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ผมเข้าใจลุงตู่นะ คนที่เข้ามาโดยไม่หวังผลประโยชน์ ทำงานเพื่อส่วนรวม อย่างเต็มที่สิ่งที่ได้รับคือการ บ่น ตำหนิติเตียน และไม่ได้รับความร่วมมือจากคนอื่นๆเลย ย่อมเครียด ท้อแท้ เป็นธรรมดาครับ

อู๋ คาลบี้ และ JSN ถูกใจ.

Share This Page