ทำชั่วก็โดนร่านด่า ทำดีก็โดนร่านด่าเหมือนกัน

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย ควันหลง, 2 พ.ย. 2015

1. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    ยานเกราะ DTI ถือว่าเป็นความก้าวหน้าครั้งสำคัญของอุตสาหกรรมอาวุธไทยเลยนะครับ เพียงไม่กี่ปีจากวันที่ตั้งหน่วยงาน ก็พัฒนายานเกราะออกมาได้ แถมเป็นโมเดลที่เหมาะสมกับยุคสมัย คือพัฒนาร่วมกับเอกชน

แล้วรถเกราะที่พัฒนาออกมานี่หน่ะครับ ไม่ใช่ขี้หมู ขี้หมา มันอยู่ในระดับที่สามารถทำตลาดได้จริง ทันยุค ทันสมัย ถ้าสามารถพัฒนาจนไปถึงสายการผลิตได้ จะสร้างงานได้อีกนับร้อย นับพันตำแหน่ง

ไอ้ไร้อนาคตนี่น่าจะเป็นแอดมินเว็บนี้มากกว่านะ

อาวุโสโอเค, ปู่ยง, JSN และอีก 6 คน ถูกใจ
  2. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    เสียงร้องโหยหวน เมื่อครั้งอยุธยา
    ด้วยความเกรงกลัว ในเสียงปืนใหญ่ ของฝ่ายตน
    ด้วยเหตุ ยิงข้าศึกศัตรู ของแผ่นดิน แล้วเกิดเสียงดัง กลัว จนขี้เยี่ยวราด

พอสิ้นศึก แม้เศียรพระ มันก็ตัดไป
    ไม่ต้องกล่าวถึง ชีพทหารกล้า ที่ต้องสละไป
    ความบริสุทธิ์ ในร่ายกาย และชีวิตของสตรีไทย ต้องสังเวย จากการกระทำของไส้ศึก มากมายเพียงใหน

อาวุโสโอเค และ ปู่ยง ถูกใจ.
  3. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ร่านหาเรื่องด่าทหาร

ประชาชนก็อยู่ไม่เป็นสุขเหมือนกัน
    ถ้าข้าศึกมารุกราน แม้จะเหมือนมาดีก็ตาม
    เคยคิดกันบ้างไหม ?

Bayonet, อาวุโสโอเค, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  4. comma

comma อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,142
    ทหารทำดีไม่ได้ครับ เดียวจะผิดทฤษฎีที่ว่า รบ. ที่ประชาชาชนไม่ได้เลือกนั้นไม่ดี ซึ่งจะทำให้ลิเบอรัลปวดกบาลได้

มิติใหม่, Bayonet, ชายน้ำ และอีก 5 คน ถูกใจ
  5. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ร่านสมองกลับ

6. dek-harte

dek-harte อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    296
    http://www.manager.co.th/Local/ViewNews.aspx?NewsID=9470000084127
    จริงๆแล้วประเทศเรามีศักยภาพในการผลิตสูงนะครับ อย่างข่าวข้างบนก็ 10 ปีมาแล้ว
    คือมีโรงงานปืนมาตั้งโรงงานผลิตในไทย บริษัทของไทยเองที่ผลิตอาวุธขายก็มีมานานแล้ว และได้รับการยอมรับ
    เป็นอุตสาหกรรมอีกแบบที่เราไม่ค่อยได้ยินข่าวเท่านั้นเองครับ
    ส่วนเรื่องร่านก็ช่างร่านมันเถอะครับ...:)

ขอบคุณครับ

Anduril, ชายน้ำ, อาวุโสโอเค และอีก 2 คน ถูกใจ
  7. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    พอซื้ออาวุธจากต่างประเทศ ร่านก็บอกว่าทำไมไม่ผลิตใช้เอง

Last edited: 2 พ.ย. 2015
    อาวุโสโอเค, HiddenMan, dek-harte และอีก 2 คน ถูกใจ
  8. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    สรุปง่ายๆ
    ชอบเป็นขี้ข้า เป็นไพร่

ทั้งๆที่เลิกทาสมาร้อยกว่าปี
    ประเทศชาติมีเอกราชมาช้านาน
    บรรพชนทุกส่วนร่วมกันปกป้องรักษาเอกราชความเป็นชาติไทยมาอย่างยาวนาน

9. ควันหลง

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    เงียบซิครับ เพราะโรงงานนี้มันไม่เคยเกิดขึ้น

อาวุโสโอเค และ dek-harte ถูกใจ.
  10. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    บางที ผมก็นึกสมเพชเวทนาคนพวกนี้
    เขมรแทบจะเดินเข้ามาขโมยกับข้าวกับปลาชาวไทยกินถึงในครัว
    พอทหารไล่ ก็ไปหาว่าเราจะเอาแต่สงคราม
    หรือทหารควรวางอาวุธ แล้วเชิญให้ทหารเขมรเข้ามาหาข้าวหาปลากินไปเลย
    ศึกรอบด้านที่เรามีอยู่ แม้จะไม่ชัดเจนเป็นสมัยสงคราม
    หากรั้วชายแดน ไม่มีกำลังทหารรักษา ไม่มีอาวุธยุทโธปกรณ์อย่างที่พวกมันรังเกียจ
    ป่านนี้ เขมรคงเข้ามาถึงกรุงเทพไปนานแล้ว

11. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ร่านบางคนบอกให้ไล่ทหารไปอยู่ชายแดนให้หมดนะครัช แล้วเอาพวกพื้นที่ทหารในเมืองไปทำประโยชน์อย่างอื่น :D:D:D
    ผมนึกอยู่ว่าถ้าเกิดมีพวกข้าศึกหลุดรอดมากลางเมืองได้ ร่านพวกนี้จะสู้แทนทหารรึเปล่า

tonythebest, มิติใหม่, AlbertEinsteins และอีก 1 คน ถูกใจ.
  12. dek-harte

dek-harte อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    296
    555 เหรอครับ ขอบคุณครับ พอดีหาข่าวแค่คร่าวๆแล้วก็ไม่ได้ตามรายละเอียดครับ ข่าวนั่นก็ตั้งแต่ปี 47
    แต่จำได้ว่า มีคนไทยนี่แหละเป็นผู้ผลิตยุทธภัณฑ์ แล้วแถมส่งออกด้วย อาจจะเจ้าเดียวกับข่าวแรกก็เป็นได้ครับ
    นี่ผมยังรอฟังข่าวผลิตเสื้อเกราะจากเส้นไยไหมอยู่นะครับ :D
    เห็นว่างานวิจัยทำได้แล้ว เอาไปต่อยอดหรือยังไม่รู้ครับ

ขอบคุณครับ

13. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    ยกระดับตั่งตำรวจเป็นกองทัพที่4
    ดูแลวงในแบบ nation guard ของอเมริกา
    สมัยแม้วเป็นใหญ่ก็ใช้ตำรวจเป็นกำลังหลักตลอดอยู่แล้ว

อาวุโสโอเค และ ปู่ยง ถูกใจ.
  14. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    แหม่ผมนึกถึงหนังฮอลลี่วูดเลยครัช เจอผู้ร้ายใช้รถถังหรือเครื่องบินหน่อย ตำรวจถ้าไม่ใช่พระเอกถึงกับไม่มีปัญญาจัดการ :D:D:D

15. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    เมื่อมองจากแง่ด้านความมั่นคง ผมมักจะนึกถึงคนสองคน

คนหนึ่งอยู่ในหนังเรื่องA Few Good Man แง่มุมของJack Nicholsonถึงจะสุดโด่งแต่ก็เป็นจริงอยู่มาก

อีกคนหนึ่งคือมหาเธร์ โมฮัมหมัด ที่เป็นนายกฯมาเลเซียถึง22ปีจนถึงพ.ศ.2546

ช่วงปลายของชีวิตการเมืองของมหาเธร์ พวกร่านในมาเลเซียทนไม่ได้ที่เห็นแกปกครองประเทศนานมาก แกถูกวิจารณ์ว่าแก่ ล้าสมัย ไม่ทันโลก อำนาจนิยม ทำประเทศล้าหลัง

แกตอบว่าคนรุ่นแกได้ผ่านหัวเลี้ยวหัวต่อทางประวัติศาสตร์ที่ประเทศอาจล่มสลายจากภัยลัทธิคอมมิวนิสต์และความขัดแย้งต่างๆ แต่คนรุ่นแกได้ร่วมกันต่อสู้จนพาประเทศผ่านพ้นภัยภยันตรายต่างๆมาได้

คนรุ่นใหม่ที่กำลังด่าคนรุ่นแกอยู่นั้น เกิดและเติบโตอย่างมีคุณภาพ ไม่ต้องกังวลกับความปลอดภัยในชีวิต ได้รับการศึกษาอย่างดีทั้งในและนอกประเทศ ทั้งนี้ก็เพราะสิ่งที่คนรุ่นพ่อรุ่นแม่ได้เสียสละเลือดเนื้อจนชาติอยู่รอดปลอดภัย

เมื่อไม่ต้องกังวลกับความต้องการพื้นฐานของชีวิตเพราะคนรุ่นก่อนได้วางรากฐานมั่นคงไว้ให้แล้ว ร่านกลับเพิกเฉยต่อคุณูปการเหล่านั้นและตั้งหน้าละเมอเพ้อพกเดินตามตะวันตกอย่างไม่ลืมหูลืมตา

บางทีผมก็เห็นใจพอลพตผู้นำเขมรแดงที่สังหารปัญญาชนเขมรเสียเกือบหมดสิ้นหลังการปฏิวัติพ.ศ.2518 บางทีปัญญาชนแถวท่าพระจันทร์หรือร่านในมาเลเซีย น่าจะเจออย่างนั้นบ้าง

มิติใหม่, Apichai, Anduril และอีก 1 คน ถูกใจ.
  16. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    เรารักสมเด็จฮุนเซน
    ผู้มีประชาธิปไตย
    สส ไทยไปกราบไข่ยังเคย
    อดีตนายกไทย ไปเป็นลูกน้องเป็นที่ปรึกษายังมี
    บุญญาธิการแบบพระยาละแวกชัดๆ

tonythebest likes this.
  17. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    ถ้าผมอยู่ตรงนั้น จะเดินเข้าไปเตะก้านคอให้ตกเก้าอี้เลย พร้อมบอกว่า อย่าบัง!!! ตูจะดูโต๊ะข้าง ๆ :giggle:

AlbertEinsteins likes this.
  18. yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    472
    อย่าไปเรียกลิเบอร่านเลย
    ต้องเรียกว่า เฟคเบอร่าน

ปู่ยง likes this.
  19. ควันหลง

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    อย่าหาด่าเลยครับ คุณนี่ไม่มีมารยาทเลย ไปแอบดูเค้า

ทำไมคุณไม่เข้าไปขอเขาดูดีๆหล่ะครับ เป็นผมนี่นะ จะเข้าไปขอเลย " เธอๆ ขอดูขาหน่อยซิ " แค่เนี้ยไม่เห็นยากเลย :D

AlbertEinsteins และ ปู่ยง ถูกใจ.
  20. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779

:D สามารถทำได้โดยไม่ผิดครับ ถ้าประเทศไทยมีประชาธิปไตยเต็มใบ... เสรีภาพทุกตารางนิ้ว...

AlbertEinsteins และ ปู่ยง ถูกใจ.
  21. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    จะรับมือได้ขนาดนั้น
    คงต้องมี ตำรวจยานเกราะ ตำรวจพลร่ม ตำรวจต่อสู้อากาศ
    แบบเมื่อก่อนกระมังครับ
    http://topicstock.pantip.com/library/topicstock/2012/06/K12190522/K12190522.html

22. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    และต้องเป็นเผด็จการที่มาจากรัฐประหารแบบแต่ก่อนด้วยนะครัช :D:D:D

AlbertEinsteins, ปู่ยง และ Maratiraj ถูกใจ
  23. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เริ่มมีคนออกมาตบเกรียนบ้างแล้ว

เรื่องยุวชนทหารนี่ ที่ชุมพรก็มี เคยสร้างเป็นหนังด้วย ยุวชนทหาร เปิดเทอมไปรบ
    ทหารญี่ปุ่นยังต้องทึ่ง เพราะคนไทยที่ออกมาสู้เป็นวัยรุ่น อายุไม่ถึง 20 ปี
    แต่ก็คงไม่มีแล้ว เพราะการให้เด็กอายุต่ำกว่า 18 ปี ฝึกอาวุธ ขัดสนธิสัญญาระหว่างประเทศอะไรนี่แหละ

AlbertEinsteins, ปู่ยง และ Anduril ถูกใจ
  24. yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    472
    แหม เรื่องนี้เคยดูครับ. เรื่องโปรดอีกเรื่ิองเลย

25. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917

Share This Page