ทักษิณ....ชัยชนะอยู่แค่เอื้อม...โดย"จอม เพชรประดับ"

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 5 พ.ย. 2016

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
  2. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    :rolleyes:
    เสียดสีคนอื่นว่า "คนดี"
    วันนี้แมมดัดจริตแปลงร่างเป็นคนดีเองมั่ง

ว่าแต่ใครไล่มันออกจากประเทศฟะ หนีไปเองนี่หว่า ยายแก่บิดเบือน เหอๆ :giggle:

3. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    จะเหลือคนลงสมัคร สส. ได้กี่ตัวล่ะทีนี้

Familie และ ฟักแม้ว ถูกใจ.
  4. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    นั่งเห่าอยู่เมืองนอก จะชนะยังไง
    มีแต่โจร กับ พวกหน้าโง่ เต็มไปหมดที่เมืองไทย

5. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    ตกลงมันอยากเอาชนะใคร สถาบัน หรือว่ากฏหมาย
    ถ้าคิดจะเอาชนะสถาบัน มึงลืมไปเลย คนไทยคงเหยียบมึงไปจนลูกหลาน 10 ชั่วโคตรก็คงไม่มีทางเงยหัวขึ้นมา
    ส่วนถ้าต้องการชนะกฏหมาย ก็คงต้องร่างกฏหมายใหม่ เพื่อช่วยโจรขายชาติโดยเฉพาะ
    สรุปแล้ว แม้วตายแล้วเกิดใหม่น่าจะง่ายกว่า แค่มึงเอื้อมมือหยิบปืนแล้วยิงหัวตัวเอง ครับ แค่เอื้อมจริงๆ

ชายน้ำ, nueng93, kokkai และอีก 4 คน ถูกใจ
  6. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D แขนคงยาวกว่าเปรต ถึงได้เอื้อมไกลขนาดนั้น...

Familie, kokkai และ ปังตอ ถูกใจ
  7. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    คัยไปหลอกเขาอีกละ

8. Familie

Familie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,753
    สัปเหร่อตอกฝาโลงไม่สนิท

แสงธูป, kokkai และ หนูอ้อย ถูกใจ
  9. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    แต่คงเอื้อม ไมถึง 5555

10. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    จะเข้ามาตอบแบบนี้ ตอบซะก่อนแล้ว :(:(:(

plunk, Familie และ kokkai ถูกใจ
  11. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    สะดุดตาปลาล่ม หัวฟาดต้นถั่วงอกก่อน

Familie และ Tohchida ถูกใจ.
  12. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ชัยชนะที่ประเทศชาติแพ้นะเหรอ ?

Familie, kokkai และ Anduril ถูกใจ
  13. comma

comma อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,142
    เห็นแล้วก็อนาถว่าแม้วตกต่ำได้ถึงขนาดนี้แล้วเหรอ โยนเงินให้ลูกน้องจัดงานอวยตัวเอง ได้ห้องประชุมเล็ก ๆ มา ป้ายหน้าเวทีก็ทำแบบลวก ๆ งานที่อี้ไปทะเลาะกับพวกลิเบอร์รัลแดงยังทำดีกว่านี้อีกมั้ง

Familie likes this.
  14. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ผมว่ามีการอมเงินฮะ
    สงสัยเบิกหลักล้านบาท ทำแค่หลักพันบาท
    พอดียอดบริจาคลดลงฮะ
    :D:D:D:D:D:D

kokkai และ Familie ถูกใจ.
  15. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    มีเงินเป็นกะตั๊ก แต่หาความสงบทางใจไม่เป็น
    ไม่รู้ว่าโง่หรือฉลาด :banghead:

16. comma

comma อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,142
    ผมว่าเจ้าตัวแกก็รู้แหละ แต่ให้ทำไงได้ล่ะ ลูกน้องก็หนีหายไปทุกวัน ๆ ที่เหลืออยู่ก็มีแต่พวกกากไม่มีที่ไป ครั้นจะไล่เพราะอมเงินก็เดี๋ยวจะไม่มีลูกน้องเหลือให้ใช้งานอีก

ทุกวันนี้อยู่ได้ด้วยการโยนเงินให้มา pr ตัวเองเพื่อหลอกตัวเองไปวัน ๆ ว่ายังยิ่งใหญ่อยู่ ภาพลวงตาทั้งนั้น

17. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    อ.ไพศาล แกได้รับข่าว(ลือ) มาจากแหล่งไหนไม่ทราบ ว่า…

"ทักษิณ ตายแล้ว"…:speechless:
    Screen Shot 2016-11-08 at 09.53.22.png
    ทักษิณตายแล้ว
    ห็นข่าวทักษิณตายแล้วก็รู้สึกใจหาย เพราะเคยรู้จักกันมานาน
    แต่แวบเดียวก็คิดว่าน่าจะเป็นข่าวเท็จ เพราะพอจะรู้อยู่บ้างว่าคนแบบทักษิณนั้นไม่มีโอกาสตายในช่วงเดือนนี้หรอก พักเดียวก็มีการแก้ข่าวว่าไม่จริงดังที่คาด
    แวบแรกที่ได้อ่านข่าวว่าทักษิณตายก็คิดว่าจะต้องเขียนคำไว้อาลัยให้ในฐานคนมีไมตรีต่อกันและคิดว่าจะเขียนในจุดที่มีความหักเหสำคัญ
    คือการทำบุญประเทศเพราะตอนนั้นใกล้เวลารอบ ๑๒ ปีสุดท้ายของรอบการเปลี่ยนแปลงใหญ่ ๘๔ ปี รอบต่อจาก ๒๔๗๕ ซึ่งจะครบรอบเมื่อดาวมฤตยูเข้าราศีเมษในปี ๒๕๕๙
    ที่เดิมทีรองนายกลุงจิ๋วเป็นประธาน กำหนดแผนการทำบุญประเทศเป็น ๒ พิธีคือพิธีหลวงทำในวัดพระเก้ว จะกราบบังคมทูลพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ ๙ ทรงเป็นประธาน และพิธีราษฎร์ทำที่สนามหลวงและทุกจังหวัดพร้อมกัน พิธีหลวงจะใช้บทสวดมหาราชปริตรเพื่อความเป็นสิริมงคลแก่แผ่นดินแลราษฎรทั้งปวง
    ช่วงนั้นต้องถือว่ารัฐบาลทักษิณมีขุนพลใหญ่ ๒ คนคือลุงจิ๋วดูแลทางบู๊ ป๋าเหนาะดูแลทางบุ๋นและคุมเกมในสภาเป็นประธานวิป จู่ๆทักษินก็ปลด ๒ ขุนพลเฉยเลย
    ผมเขียนบทความในช่วงนั้นว่าแต่นี้ไปทักษิณก็เหมือนทหารออกรบไม่ใส่เสื้อเกราะ ถูกตีก็ตาย ถูกดาบถูกทวนก็ตาย ถูกเกาฑัณฑ์ก็ตาย และในที่สุดก็ตกเก้าอี้เพราะ ๑๙ กันยา ๔๙ จนบัดนี้ ย่างปีที่ ๑๑ แล้ว
    เมื่อปลด ๒ ขุนพล ก็ให้เสี่ยเพ้งคุมสภา และให้รองนายกอีกคนหนึ่งเป็นประธานกรรมการเตรียมการทำบุญประเทศแทนลุงจิ๋วโดยมีแก๊งร่วมทีมเข้ามาเป็นพรวน
    เท่านั้นแหละได้เรื่อง มีการรื้อแผนทำบุญประเทศเดิมทั้งหมด ให้เหลือพิธีราษฎร์เพียงพิธีเดียวแต่ดันไปทำในโบสถ์วัดพระแก้วและทักษิณใส่เสื้อโปโลไปนั่งเป็นประธานพิธีเสียเอง
    ใครๆก็รู้ว่าโบสถ์วัดพระแก้วนั้นเป็นสถานที่สำคัญและศักดิ์สิทธิ์ของประเทศ เป็นพุทธาวาสของพระเจ้าแผ่นดินสำหรับการพระราชพิธีของพระเจ้าแผ่นดิน ไม่ใช่ที่ซึ่งรัฐบาลหรือราษฎรจะใช้ทำอะไรได้ตามใจชอบ และตรงที่ทักษิณไปนั่งนั้นก็เป็นบริเวณที่พระเจ้าแผ่นดินท่านเคยประทับ
    นับแต่นั้นมาอัปมงคลทั้งหลายและวิบัติวินาสทั้งหลายก็ประดังเข้าใส่จนรัฐบาลนั้นล้มลงและชะตากรรมทักษินก็เป็นดังที่รู้เห็นกันอยู่
    คนเราทุกคนเกิดมาแล้วย่อมต้องตาย ไม่มีใครพ้นจากความตายไปได้ เหลือไว้ก็แต่ดีชั่วประดับไว้ในโลกา

คนเราทั่วไปนั้นชีวิตหนึ่งย่อมเคยทำถูกทำผิด ทำดีทำไม่ดีด้วยกันทั้งนั้น จะต่างกันที่ความสำนึกรู้จักผิดชอบชั่วดี รู้ผิดรู้ชั่วก็ละเลิกทำผิดทำชั่วเสีย รู้ดีรู้ชอบก็เร่งทำดีทำชอบนั้นให้มาก ก็ย่อมมีชีวิตประเสริฐได้ หากทำผิดทำชั่วแล้วไม่รู้ไม่ละเลิกก็ย่อมมีอนาคตอย่างเดียวกับเทวทัตนั่นแล

ขออภัย…ไม่มีภาพประกอบ...:speechless:

Last edited: 8 พ.ย. 2016
  18. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ทุกวันนี้ ผมว่าทักษิณทรมานนะครับ
    เรื่องลูกน้อง บริวารก็เรื่องหนึ่ง แต่ก็เข้าใจได้ว่าเพราะอำนาจและเงินทอง หากกลับมายิ่งใหญ่ได้ พวกนี้ก็มาซบแทบเท้าเหมือนเดิม ไม่เว้นแม้แต่ฝ่ายตรงข้าม
    แต่ที่เจ็บใจ น่าจะเป็นความนิยมจากฐานเสียงที่เคยทนงตัวว่ามีมากมาย สร้างประวัติศาสตร์การเมืองหลายเรื่อง ทุกวันนี้ผู้คนเริ่มลืมเลือน แม้จะพยายามจากหลายช่องทาง เสียงตอบรับจากปชช.ที่เคยนิยมร่อยหรอไป ความมั่นใจ ความถือดีขาดหายไปมาก
    ดีไม่ดี สุดท้ายเราอาจจะเห็นการขอกลับเข้ามาในรูป บรรพชิตก็ได้ครับ

19. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778

ต่อมาเป็นโพสของ"โดนัล ทรัมป์" ที่ไว้อาลัยทักษิณ จนอุ๊งอิ๊งต้องออกมาแก้ข่าวการโพสของทรัมป์

[​IMG] F

ภาพทักษิณใส่เสื้อโปโลไปนั่งเป็นประธานพิธีในโบสถ์วัดพระแก้ววัน(อาทิตย์)ที่ 10 เมษายน 2548
    http://oknation.nationtv.tv/blog/arya-tirawej/2016/01/26/entry-1

20. บอยจอส

บอยจอส สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    24 Jul 2016
    คะแนนถูกใจ:
    2
    มาแล้วมุขตะโกนในโรงหนัง ยังเล่นไม่เลิก ไม่รู้จักกาละเทศะ

ทุกวันนี้ ถ้าไม่มี 30บาท ไม่มีโอทอป ไม่มีกองทุนหมู่บ้าน เศรษฐกิจไทย อาชีพการงานไทย จะหนักหน่วงยิ่งกว่านี้
    อย่างว่า เปลี่ยนประชานิยมเป็น ประชารัฐ แจกเงินหนักเหมือนกัน แต่หลอกตัวเองไม่ใช่ประชานิยม ไอ้เหี้ย
    ทุกวันนี้ ส่งเสริมทุนผูกขาด เอาร้านสะดวกซื้อมาทำธนาคาร จนลามไปถึงธุรกิจการธนาคารจะชิบหายหมด แต่ดันบอกไม่ผูกขาด ไม่จัดการ เราจะส่งเสริมด้วย เอาไปสิครับพรรคข้าราชการเบ็ดเส็ดเล่นพวกพ้องเอาเครือญาติเข้าไปหมด ผสมพรรคนายทุนผูกขาด คนไทยรากหญ้า ค้าขายเล็กๆน้อยๆก็เตรียมชิบหายได้เลย

21. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :giggle: เป็นรัฐบาลมามากกว่าใคร แต่ไม่ยักกะทำได้อย่างที่พ่น... ดีแต่โทษคนอื่น

gaiser, ปางนู, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  22. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ใช่ ทักษิณก็เคยสร้างความเจริญให้ชาติอยู่เหมือนกัน

ทำให้นึกถึงปีหนึ่งที่คุณชวนอภิปรายไม่ไว้วางใจบรรหาร แกบอกว่าไม่เถียงหรอกที่บรรหารสร้างโน่นสร้างนี่ในประเทศไทย ไม่ได้ไปสร้างให้กับลาว เขมร เวียดนาม ฯลฯ

แต่พร้อมๆกับที่ใช้เงินมหาศาลสร้างโครงการยักษ์ต่างๆในประเทศไทย บรรหารก็คิดอยู่ตลอดว่าจะมีเงินหลวงไหลเข้ากระเป๋าตัวเองและพรรคพวกเท่าไหร่ และถึงกับยอมรับตรงๆว่าทนเป็นฝ่ายค้านไม่ไหว มันอดอยากปากแห้ง

ทักษิณก็ทำเหมือนกับบรรหาร เพียงแต่มูมมามเกินไป และนิสัยเลวทรามจนถึงขั้นเปลี่ยนกฏหมายและกติกามาเอื้อให้ตนและพวกพ้องเขมือบงบประมาณและผลประโยชน์ต่างๆได้สะดวกขึ้น ในที่สุดความชั่วของทักษิณลามไปไกลถึงขนาดดึงเอาสถาบันมาเล่น

จุดจบของทักษิณจึงเป็นอย่างที่เห็นกันอยู่

คนกวาดขยะ, apollo, ปู่ยง และอีก 4 คน ถูกใจ
  23. บอยจอส

บอยจอส สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    24 Jul 2016
    คะแนนถูกใจ:
    2
    อืมใช่ หาแดกในค่าย ก็เยอะนะ รวยๆทั้งนั้น มีพวกดีอยู่พวกเดียวไม่หากิน ไม่มีผลประโยชน์แอบแฝง เขาเอาเงินมาลงทุนเพื่ออนาคตชาติ ก็ไม่เอา เก็บเอาไว้ให้เน่าในคลัง ค่าเงินมันก็ลดลงไปเรื่อย ของก็แพงไปเรื่อย ประชาชนก็ไม่ต้องมีอาชีพมีอะไรไหม่ๆเข้ามา ขนาดน้องชายแท้ๆ ยังดูแลไม่ได้เลย

24. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    คุณเป็นคนลาว มีสิทธิ์อะไร มายุ่งอะไรกับการเมืองไทยอ่ะครับ

apollo, ปู่ยง, ชายน้ำ และอีก 2 คน ถูกใจ
  25. ชายน้ำ

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    อ้าว พ่อบอยจอสนี่เป็นคนลาวเหรอครับ

ไม่น่าเชื่อ ผมรู้จักคนลาวหลายคน ไม่เห็นมีใครถ่อยเลย

26. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  27. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    "2559 ทักษิณกลับมา"

อีกไม่ถึง 60วัน เลยไปก้อมาเป็นถุงแน่นอน??

kokkai, apollo, ชายน้ำ และอีก 2 คน ถูกใจ
  28. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ไม่มีทางกลับครับ หน้าตัวเมียกลัวติดคุก กะโดนตีนประชาชน
    คงหนีต่อไปไร้กำหนด จนกว่าจะนิรโทษกรรมสำเร็จ
    ผมว่าเป็นผงใส่ถุงกลับมาเหมือนกัน

29. ชายน้ำ

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    สงสัยจะได้กลับมาในถุงจริงๆ

พ่อทรัมพ์แกส่งข้อความแสดงความเสียใจว่าเสียชีวิตแล้วนี่

kokkai likes this.

Share This Page