"ทหาร มีใว้ทำไม"

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 23 Jan 2016

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เรามาช่วยกันตั้งคำถามว่า “ทหารมีไว้ทำไม” ให้ติดปากทุกคน และช่วยกันหาคำตอบต่อคำถาม
    นี้อย่างเอาจริงเอาจัง โดยไม่ยอมให้ใครสถาปนาแนวคำตอบของตนขึ้นครอบงำคนอื่น

บทความนิธิ เอียวศรีวงศ์ (มติชนสุดสัปดาห์ 1-7 มกราคม 2559)
    http://www.matichon.co.th/news/2227

2. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    จากคำถามข้างต้น เลยมีคนจัดให้
    -------------------------------------------------------------------------------------
    เพจ ปราชญ์ สามสี จวกอ.นิธิ “เฒ่าทารก”ไม่รู้จักคุณค่าทหาร
    19 มกราคม 2016 โดย ผู้สื่อข่าวออนไลน์

ถ้าอ.นิธิ ไม่รู้จักคุณค่าของทหารกล้า! … แบบนี้ น่าจับ อ.นิธิไป เกณทหารอีกซะรอบ ช่วยเหลือประชาชน ตาม ตะเข็บชายแดนนะครับ!
    จากการที่ อ.นิธิ แสดงความเกลียดชัง การบริหารงาน ของ คสช. อย่างเต็มตัว โดย ออกตัวแรงวิพากวิจารณ์เหมารวม โดยสรุปไปว่า ประเทศไทย ไม่ควรมี”ทหาร” โดยตั้งคำถามตีน้ำให้ขุ่นไปว่า “ทหารมีไว้ทำไม” นั้น ทำให้มีกระแสวิพากวิจารณ์ “คุณภาพของ อ.นิธิ” เทียบเท่า “เฒ่าทารก” ไม่รู้จักโต….

เพราะคำถาม “ทหารมีไว้ทำไม” นี่เป็นคำถามเรียกว่า”เต่าตุ่น”เสียเอามาก เพราะหาก มองไปทางไหน แม้กระทั้งประเทศ สหรัฐอเมริกา รัสเซีย ฝรั่งเศส สวีเดน และ อีกหลายประเทศทั่วโลกก็มีทหารประจำการทั้งสิ้น และ ทหารก็เป็นส่วนหนึ่งของการเป็นพลเมือง ของประเทศนั้นๆ ทั้งสิ้น เพราะ ทั้งหมดก็ล้วนมาจากการสมัครรับราชการ หรือการ เกญทหารของพลเมืองประเทศนั้นๆ เพราะฉะนั้น ทหารเหล่านั้นก็ถือเป็นส่วนหนึ่งของสิทธิของพลเมืองชาตินั้นๆ ซึ่งมีหน้าที่ในการพิทักษ์รักษาเอกราช และพิทักษ์สวัสดิภาพและเสรีภาพของประชาชน ไม่ให้ชนชาติอื่นเข้ามาทำลาย นะครับ

อย่าลืมนะครับว่า ในอดีตทุกยุคสมัย ทหารที่ออกไปรบต่างๆ บ้างก็เสียชีวิต บ้างก็รอดกลับมา เหล่านั้น ก็คือบิดามารดา พวกท่านทั้งนั้น เขาทำไปก็เพื่อปกป้องลูกหลานของพวกเราทั้งมวล

ลองคิดดูนะครับว่าถ้าประเทศไทย ไม่มีพระมหากษัตริย์ ไม่มีทหารหนุ่มอันเป็นบรรพบุรุษของคนไทยทั้งมวล …ประเทศไทย จะเป็นเอกราชอันเป็นสิทธิเสรีภาพจากชาติอื่น ไม่ต้องไปเป็นทาสฝรั่งในครั้งสมัยนั้นหรือไม่? หากท่านจำได้ ร.ศ.๑๑๒ ประเทศสยาม เกือบสูญสิ้น เพราะการโดนล่าอาณานิคม ” วันที่เรือรบฝรั่งเศส ไล่ยิงคนไทยที่ป้อมพระจุลฯ แล้วมาจอดที่หน้าสถานฑูต พร้อมส่งสาสน์ข่มขู่ล้นเกล้ารัชกาลที่ ๕ ว่าหากไม่ยอมยกดินแดนให้ จะยิงถล่มพระบรมมหาราชวังให้พินาศย่อยยับ ถ้าท่านนึกออก ลองถามว่าท่านรู้สึกเจ็บลึกๆ ในหัวใจหรือไม่ และพระราชหัตถเลขาของ ร.๕ ความว่า ” หากเอกราชของสยามสิ้นสุดลงเมื่อใด ชีวิตของฉันก็คงสุดสิ้นลงเมื่อนั้น ” มันทำให้ท่านน้ำตาคลอบ้างหรือเปล่า ถ้าท่านเฉยๆ กับมัน ควรถามใหม่ครับ ” ว่าท่านเป็นคนไทยหรือไม่ “

การเป็นทหารมันคือการเสียสละ ที่แม้แต่ชีวิตก็สละได้ ก็เพื่อบำรุงสาธารณะประโยชน์… คิดดูว่าเวลาน้้ำท่วม หรือภัยแล้ง …ใครกันวะที่ไป ช่วยเหลือผู้ประสบภัย ลงน้ำเสี่ยงไฟดูดไปช่วยประชาชนที่เดือดร้อน ใครกันที่ลงไป ขุดคูคลองให้สะอาด คนเหล่านั้นก็คือทหาร ทั้งสัญญาบัตร และ ทหารเกณฑ์ซึ่งทั้งหมด ก็เป็นลูกหลาน เป็นเพื่อน เป็นพี่น้อง พวกคุณทั้งนั้น!!

นี่ยังไม่นับกับเรื่อง งี่เง่าที่ของนักการเมือง ที่ทำชิบหายมาตลอด80กว่าปี…ซึ่งที่ผ่านมาเต็มไปด้วยการกอบโกยและคดีความเต็มไปหมด คุณภาพนักการเมืองห่วยๆ ที่มันทิ้งปัญหาเต็มเมืองไว้ …ทั้งปัญหาสังคม .ปัญหาปากท้อง, ปัญหาคมนาคม, ปัญหาความเหลือมล้ำในสังคมเมืองและชนบท ฯลฯ ในเวลาที่นักการเมือง ทำไม่ได้หรือไม่ยอมทำ…ทหารก็เข้ามาเก็บกวาดบ้านเมืองให้สะอาดทุกครั้ง ใน ยุค คสช.ในครั้งนี้ก็เช่นกัน… ตอน นักการเมือง เข้าโกงคนไทยทั้งมวล… อ.นิธิหายไปไหนครับ?

การที่ อ.นิธิ ออกมา เหมารวม “วิชาชีพทหาร” ชั่วหมด…เลวหมด… นี่ ผมสงสัยเสียจริงว่า อ.นิธิหนึ่งใน กลุ่มนิติราษฎร์ เป็นคนไทยหรือไม่? หรือว่ารับเงิน “ฝรั่ง” จนพูดไทยไม่ได้แล้ว

ทำเรื่องของลี้ภัยโอนสัญชาติเตรียมไปเป็น พลเมืองชั้นสองใน ต่างประเทศหรือยังล่ะ…อ.นิธิ เดียรถีย์

ขอบคุณ เฟสบุ๊ค เพจ ปราชญ์ สามสี

3. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D แล้ว "นิธิ" มีไว้ทำไม...

ตฤณ, Bayonet, มิติใหม่ และอีก 10 คน ถูกใจ
  4. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    นิธิลองไปเดินเล่นแถว 3 จังหวัดชายแดนใต้นอกตัวเมืองสักอาทิตย์ดูละกัน

Last edited: 23 Jan 2016
  5. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เท่าที่ผมคิดออกตอนนี้คือ เอาใว้"กินข้าว" :p

6. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    มีไว้ แย่งเมียเพื่อน

7. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    โหย กำลังจะพิมพ์

8. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เรามี "นักวิชาการสมองกลวง ฟั่นเฟือน สิ้นคิด" เอาไว้ทำไม ?

9. Strangerman

Strangerman อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    885
    ปํญหาจริงๆ คือ สื่อระยำที่ชอบนำบทความหรือทำข่าวไอ้พวกปัญญาอ่อนนี่

แล้วเอามานำเสนอแบบเอนเอียง (ข้างเดียว)

10. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    จริงด้วย งั้นเพิ่มอีกคำถาม
    สื่อระยำ เอนเอียง ไร้ความรับผิดชอบ มีไว้ทำไม ?

11. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    อย่านึกว่าตะแกจะกลัวนะครับ
    (เสียดายลายธงชาติ ที่ติดอยู่)

12. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    รอคนกลางมาตอบ เห็นคนกลางรักทหาร

อาวุโสโอเค และ kokkai ถูกใจ.
  13. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
  14. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ถ้าแค่คำถามเฉยๆ โดยไม่รู้ว่าใครพูด ผมคงนึกว่าเป็นคำถามของเด็กอนุบาล :wait:

15. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ทหารเขาฝากมา

16. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เพจโชว์โง่ที่นายเวรนิยมเสพ

17. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    โจรก็คงคิดได้ว่า มี รปภ. ไว้ทำไม ?

18. Apichai

Apichai อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,042
    ไม่มีถังดับเพลิงไว้ติดบ้าน ก็ดี ไม่เปลื้องตังค์
    แต่ ถ้าไฟไหม้ ก็ ตัวใครตัวมัน

19. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    มาตรา 9

หลังจากญี่ปุ่นแพ้สงครามโลกครั้งที่ 2 สหรัฐอเมริกาก็เข้ามาจัดระเบียบการเมืองภายในของญี่ปุ่น โดยเนื้อหารัฐธรรมนูญส่วนใหญ่ถูกเขียนขึ้นโดยสหรัฐฯ รัฐธรรมนูญแห่งญี่ปุ่นมีผลบังคับใช้มาตั้งแต่วันที่ 3 พฤษภาคม 1947 และมาตราที่ยังคงถกเถียงกันไม่สิ้นสุดจนทุกวันนี้คือ มาตรา 9 อันเป็นมาตราที่จำกัดบทบาททางการทหารของญี่ปุ่น

มาตรา 9 กล่าวว่าญี่ปุ่นจะไม่ก่อสงคราม และจะไม่ใช้กำลังเพื่อยุติความขัดแย้งระหว่างประเทศ และเพื่อให้บรรลุจุดประสงค์ข้างต้น ญี่ปุ่นจะไม่มีกองทัพบก กองทัพเรือ กองทัพอากาศ และศักยภาพอื่นๆ ในทางสงคราม จุดประสงค์หลักของสหรัฐฯในการเขียนมาตรา 9 ก็เพื่อต้องการยุติอำนาจของกองทัพญี่ปุ่นไม่ให้มีโอกาสทำสงครามและออกไปรุกรานประเทศอื่นเหมือนในช่วงสงครามแปซิฟิกและสงครามโลกครั้งที่สอง นั้นหมายความว่า ญี่ปุ่นถูกบังคับด้วยรัฐธรรมนูญไม่ให้มีกองทัพแห่งชาติ คำถามคือ ญี่ปุ่นสามารถทำสงครามป้องกันตนเอง (individual self-defense) เมื่อมีภัยมาคุมคามได้หรือไม่

มาตรา 9 ไม่มีระบุไว้ ฉะนั้นจึงเกิดการตีความและถูกยอมรับโดยคนส่วนใหญ่ในญี่ปุ่นว่า ญี่ปุ่นสามารถทำสงครามเพื่อป้องกันตนเองได้ และการตีความนี้ส่งผลให้เกิดการยอมรับ “กองกำลังป้องกันตนเอง” ที่มีอยู่ในปัจจุบัน

แม้ญี่ปุ่นไม่มี “กองทัพ” ในทางนิตินัย แต่ในทางพฤตินัย ญี่ปุ่นมี “กองกำลังป้องกันตนเอง” Japan self-defense forces (JSDF) ที่มีศักยภาพเหมือนกองทัพ
    โดยในตอนแรกรัฐบาลตั้งองค์กรขึ้นเป็นลักษณะของกองกำลังตำรวจแห่งชาติในปี 1950 เพราะรู้สึกตกอยู่ในอันตรายในช่วงสงครามเกาหลี และปัจจัยสำคัญคือสหรัฐฯเปลี่ยนท่าทีจากที่เคยต้องการตัดแขนขาทางการทหารของญี่ปุ่นในช่วงหลังสงครามโลก เปลี่ยนมาเป็นต้องการให้ญี่ปุ่นสามารถมีกองทัพเป็นของตนเองได้ เพื่อที่จะเป็นพันธมิตรเข้าช่วยสหรัฐฯในการทำสงครามเกาหลี
    http://www.siamintelligence.com/japan-security-revision/

JSN และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  20. comma

comma อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,142
    ผมว่าเพจหยุดดัดจริตประเทศไทย ควรเริ่มที่แอดมินเพจหยุดดัดจริตก่อนนะครับ

JSN, อาวุโสโอเค, Strangerman และอีก 2 คน ถูกใจ
  21. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ต้องเข้าใจความคิดพวกแม้วนะครับ
    ***ถ้ามันบอกจะเลี้ยวซ้าย แสดงว่ามันเลี้ยวขวาแน่นอน
    ***ถ้ามันยกย่องเชิดชูคนไหน เชื่อได้อย่างน้อย 90% ว่าคนนั้นต้องเป็นคนเลว
    :yawn: >:)

Bayonet, JSN, อาวุโสโอเค และอีก 1 คน ถูกใจ.
  22. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ผมถึงเคยบอกว่า หยุดดัดจริตตัวเองยังไม่ได้เลย นับประสาอะไรกับหยุดดัดจริตประเทศไทย

23. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    แอด มินเพจนี่แถไปแล้วครับ แถไปข้างคูๆ ว่ากองกำลังป้องกันตนเองญี่ปุ่นนี่เป็นพลเรือนนะ ขอไปฮาแป๊บ

แอดมินนี่ก็ หน้าด้านอิ๊บหาย ตามด้วยแถว่ากองกำลังป้องกันตนเองของญี่ปุ่น ศักดิ์ศรีไม่เท่ากัน เอาอะไรมาวัด ทหารญี่ปุ่นมียศด้วย มีธรรมเนียมทหารเหมือนๆกับที่ใช้ในกองทัพทั่วโลก และมีกำลังประจำการที่พร้อมรบ ไม่ต้องรอเรียกตัว

แล้วแอดมินมันบอกว่า อีกเหตุผลหนึ่งที่ศักดิ์ศรีไม่เท่าเค้า เพราะมีฐานทัพสหรัฐฯ ตั้งอยู่ในญี่ปุ่นด้วย แต่มันคงลืมไปว่า เกาหลีใต้ก็มี สหราชอาณาจักร ก็มี เยอรมันก็มี ปินส์ก็กำลังจะมี แสดงว่าพวกนี้กองทัพของประเทศเหล่าคงด้อยศักดิ์ศรีกันหมดเลยซิ

ฮาตรงลูกเพจมันนี่แหละ ทั้งๆที่เหมือนรู้ว่าแอดมินกำลัง ทำการโคตรดริฟครั้งใหญ่ที่สุดในประวัติศาสาตร์ของเพจ แต่ก็กดไลค์กันใหญ่

Last edited: 23 Jan 2016
  24. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    พลเรือนดาวเต็มบ่าเลยครัช แถมยังใช้ General อีก

มิติใหม่, conservative, Anduril และอีก 6 คน ถูกใจ
  25. stormtrooper

stormtrooper อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    20 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    310
    ที่เห็นบนบ่าไม่ใช่ดาวนะครับ เครื่องหมายยศเขาเป็นรูปดอกซากุระ
    ส่วนเจ้าหน้าที่กองกำลังป้องกันตนเองเป็นทหารหรือไม่ ตามพฤตินัยเขามีหน้าที่ใช้อาวุธเพื่อป้องกันประเทศ ก็ถือได้ว่าเป็นทหาร

มิติใหม่, conservative, Anduril และอีก 2 คน ถูกใจ
  26. Strangerman

Strangerman อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    885
    มีไว้ดูดตะโปดไอ้แม้วและตระกูลมันไงครับ เป็นการทำให้เงินที่โกงชาติหมุนเวียนในระบบ (โสมม) ต่อไปได้ครับ lol

27. stormtrooper

stormtrooper อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    20 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    310
    Last edited: 24 Jan 2016
    มิติใหม่, Anduril, JSN และอีก 3 คน ถูกใจ
  28. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    เสี้ยม:p

29. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ไม่ต้องมีก็ได้ ทหาร เอา นิธิ กับ ติ่ง นิธิ ไปเฝ้าตามชายแดนแทน

kokkai และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  30. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    วันนี้ถามว่าทหารมีไว้ทำไม

วันหน้า เด๋วมันก็ถามไปถึงขั้นต่อไป

เชื่อได้เลย ความคิดของไอ้เฒ่าเลอะตัวนี้

:rolleyes::rolleyes:

kokkai, Anduril, อาวุโสโอเค และอีก 1 คน ถูกใจ.
  31. mee-sua-man

mee-sua-man สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    181
    นักวิชาการแบบ นิธิ เอาลูกศิษย์ทำเมีย

JSN, อาวุโสโอเค และ emujack ถูกใจ
  32. Tad

Tad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    16 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,773
    ถาม ขัยสิทธิ์ ชินวัตร ดูสิ เป็นทหารมาทำไมตั้งนาน

kokkai, มิติใหม่, conservative และอีก 5 คน ถูกใจ
  33. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ผมโค่ดเบื่อ พวกอาจารย์คร่ำครึพวกนี้จริง ๆ
    เอาความคิดตัวเอง ซึ่งไม่รู้ถูกหรือผิด ไปล้างสมองพวกลูกศิษย์ลูกหา
    ถ้าอยากเป็นแบบนั้นไม่ควรไปหาเงินเลี้ยงกะเพาะตัวเองด้วยการเป็นอาจารย์
    ออกไปเป็นนักการเมืองซะเลยดีกว่า อย่าไปเป็นอีแอบตามมหาลัย..

34. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    บ้านเรามีทหารไว้จับเหี้ยมั๊ง :finger::finger::finger::finger:
    ก็ไว้จับพวกมรึงนั่นแหละ

kokkai, ตะนิ่นตาญี, Anduril และอีก 2 คน ถูกใจ
  35. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    ต่อให้เอากองทัพของทุกประเทศในอาเซียนไปรุม JSDF ยังไม่ชนะเลย
    ในเอเซียนี่ ถ้าไม่เอานิวเคลียร์มาเล่นกันแล้วละก็ JSDF นี่เป็นรองแค่ PLA (กองทัพประชาชนของจีน) เพียงประเทศเดียวเท่านั้น

Anduril, อาวุโสโอเค และ kokkai ถูกใจ
  36. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    จะว่าไปนโยบายทหารบ้านก็เน้นตั้งรับอยู่แล้ว เปลี่ยนชื่อเป็นกองกำลังป้องกันตนเองแล้วเพิ่มงบประมาณให้เท่าของญี่ปุ่น น่าถูกใจพวกร่านกันนะ
    ป.ล. ญี่ปุ่นไม่มีทหาร แต่เ-ือกฝึกทองคำงูเห่าร่วมกับไทยด้วยวุ้ย

37. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
  38. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    เห็นชุดแบบนี้ ร่านบอกไม่ใช่ทหารนะครัช

มิติใหม่ และ JSN ถูกใจ.
  39. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    กรณี ญี่ปุ่น ผมคิดต่างนะ ต่อให้เจริญแค่ใหน หรือต่อให้บินได้
    คนรุ่นเก่าน่าจะรู้ดี เหตุการณ์ ฮิโรชิม่า นางาซากิ

จนปัจจุบัน ยังมีกำลังทหารของสหรัฐ หลัก 50000-100000 ประจำอยู่
    มันหมายถึงอะไร อยู่ช่วยพัฒนา หรือ อย่างไร

มีแม้แต่วัมทอมครูท คนเก่าคนแก่ ถ้ามองย้อนดูคนรุ่นหลัง น่าจะเป็นอันเข้าใจได้ถึงจิตใจ

ขออภัยถ้าความเห็นไปขัดใจ แต่ในมุมนี้ อยากให้มองย้อนกลับมาไทย เรารอด และรอดมาตลอด เพราะใคร
    ไม่ว่าเป็นยุคฝรั่งเศส ยุคพม่า หรือยุคใหนๆ

40. num1755

num1755 สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    23 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    89
    ผมว่าที่ อ.นิธิถาม มันมีคำอธิบายต่อ
    แต่ถ้าเรายกมาประโยคเดียว แล้วมาโจมตี ก็ไม่ต่างกับที่เสื้อแดงทำในบางครั้ง ที่โจมตีโดยไม่สนภาพรวมที่เค้าต้องการพูด
    อันที่จริงทหารไม่ควรเข้ามาตั้งแต่ปี49 ถ้าไม่มีรัฐประหารอาจจะแก้ปัญหาได้ดีกว่านี้
    ทหารเองก็ไม่ได้มีความสามารถอะไร ที่ดีอย่างเดียวคือใช้อำนาจเบ็ดเสร็จได้(ขนาดนี้ยังทำได้ไม่ดีในบางเรื่อง)

JSN likes this.
  41. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ถึงผมจะยกมาแค่ประโยคเดียว แต่ผมก็อ่านที่ตะแกเขียนทั้งหมด
    ถ้าตะแกโจมตีเรื่องการโกงกินในหน่วยงาน ผมจะไม่เอามาต่อว่าหรอก
    เพราะประเทศไทยเรา การโกงกินมันซึมลึกอยู่ในทุกวงการ จี้ไปตรงไหนก็เจอ
    แต่ที่ผมเอามาตั้งกระทู้ เพราะคำถามนั้น มันแสดงถึงความใจแคบ เห็นแก่ตัว
    ไม่มองปัญหาให้ครอบคลุมทุกด้าน
    เป็นคำถามที่มุ่งสร้างความแตกแยกขึ้นในประเทศมากกว่า ที่จะเป็นไปในทางสร้างสรรค์
    ถามมาได้ไง "ทหารมีใว้ทำไม" ปัญญาอ่อนชัดๆ

42. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ทหารมีไว้ป้องกันและพัฒนาประเทศ แต่ทหารบางคนที่มีไว้เฝ้าบ้านนายมีไว้ทำไม :wasntme::wasntme::wasntme:

Last edited: 25 Jan 2016
  43. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    มีหลักฐานไหมว่าเขามีหน้าที่เอาแต่เฝ้าบ้านนาย แล้วหลักฐานไม้กอล์ฟข้ามปีแล้วยังไม่ได้นะครับ พ่อคุณธรรมจอมปลอม

44. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    เคยรู้จักทหารจริงๆซักคนมั๊ยครับ

45. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ไหนเหรอครับ กรมไหน อยากเห็นครับ ดูละครมากไปแล้วครับ

46. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383

มรีงไปทำไมเค้าให้อยู่ค่าย หนีไปเที่ยวเล่นบ้านนายทำไม :lipssealed::lipssealed::lipssealed:

47. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    แล้วมันทุกคนไหมที่เป็นแบบนั้น ครอบครัวผึ้งเป็นทหารมาทุกชั่วคน นับตั้งแต่ยุคต้นรัตนโกสินท์ ทั้งแบบโดนเกณฑ์และแบบเต็มใจ อยู่ในทุกเหล่าทัพ ไม่เคยมีใครต้องไปเป็นทหารรับใช้ น้าผึ้งมีทหารรับใช้คนนึง แต่ก็แค่ให้เขามาช่วยดูแลแม่ หลังแม่เขา (ยายของผึ้ง) ตาย เขาก็ให้ทหารกลับ แต่ระหว่างนั้นเขาก็จ่ายค่าเบี้ยเลี้ยง มีข้าวให้กินมีที่ให้อยู่ ไม่ได้ให้ทำฟรีๆ

kokkai และ Alamos ถูกใจ.
  48. iamserebi

iamserebi สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    24 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    203
    ควายมันคิดเองไม่เป็นครับ เห้นทหารที่ไปรับใช้นายที่บ้าน ก็จะเหมาว่า ทหารทุกคนเป็นอย่างนั้น
    ขนาด มีนายกหญิงบางคน โง่บัดซบ ก็ยังไม่มีใครเหมาว่า ผู้หญิง โง่ทุกคนนะ

kokkai, JSN และ Alamos ถูกใจ
  49. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ขำครับ แล้วที่เอามา ใครบอกคนกลางหรือครับว่าเป็นกฏหรือประเพณีที่ทหารตั้งไว้ ถ้าไม่มีก็แปลเป็นที่ตัวคน และก็แปลว่าคนกลางอคติ จำแต่ขี้ปากชาวบ้านอีกแล้ว
    แล้วหลักฐานไม้กอล์ฟก็ยังไม่ได้นะครับ

JSN likes this.
  50. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    อ้าวไม่เสียดายภาษีแล้วเหรอ พลทหารก็ไม่ได้ทำงานให้ฟรีนะ รัฐต้องจ่ายเงินเดือนนะ
    ชื่อเขาก็บอกแล้วว่า ทหารกองประจำการ ไม่ใช่ ทหารกองประจำบ้านนายทหาร
    ทหารเอาไปเฝ้าบ้านนายทำให้ชาติเจริญขึ้นตรงไหน

Share This Page