ทหารแจ้งความ ส.ศิวรักษ์ หมิ่นฯสมเด็จพระนเรศวรมหาราช

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Arctinurus, 17 ต.ค. 2014

1. Arctinurus

Arctinurus สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    16 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    74

วันนี้( 16 ต.ค.57 ) เมื่อเวลา 13.20 น.ที่ผ่านมา พลโท ผดุง นิเวศวรรณ และ พลโท พิทยา วิมะลิน เข้าแจ้งความให้เจ้าพนักงานดำเนินคดีกับ นาย สุลักษณ์ ศิวรักษ์ ตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา 112 ซึ่งนายสุลักษณ์ ศิวรักษ์ได้ร่วมอภิรายเรื่อง “ประวัติศาสตร์ว่าด้วยการชำระและการสร้าง” ที่มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ จัดโดยคณะสภาหน้าโดม เมื่อวันที่ 5 ตุลาคม ที่ผ่านมา ในการอภิปรายดังกล่าว นายสุลักษณ์ ศิวรักษ์ ได้กล่าวหมิ่นฯ อดีตพระมหาหษัตริย์ คือ สมเด็จพระนเรศวรมหาราช โดยกล่าวว่า การทรงกระทำยุทธหัตถี ไม่มีจริงและมีอีกหลายถ้อยคำ ที่เข้าข่าย “หมิ่นฯ เบื้องสูง”

http://news.voicetv.co.th/thailand/122423.html

2. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D พาดหัวซะ... แต่น่าแจ้งความเป็นการส่วนตัว

3. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    แจ้งบ้างก็ดี

4. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    สนับสนุน

5. Octavarium

Octavarium อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    แจ้งได้ไง 112 ไม่น่าจะครอบคลุมถึงราชวงศ์กษัตริย์ในอดีตนะครับ

6. มนุษย์ตูดแดง

มนุษย์ตูดแดง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    648
    ส่วนนี้น่าจะต้องขึ้นกับดุลพินิจของศาลล่ะครับ ในเมื่อตัวมาตราไม่ได้เขียนขอบเขตว่าครอบคลุมพระมหากษัตริย์พระองค์ไหนบ้าง
    ให้ชัดๆ

7. Alkene

Alkene สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    183
    ดูท่าจะยกฟ้องตั้งแต่ยังไม่ทำสำนวน

8. เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    529
    เสร็จมันเลย หลงกลไปให้ราคากับไอ้ร่านแก่นี่ซะแล้ว

notcomeng likes this.
  9. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    เฉพาะองค์ปัจจุบันครับ

10. Moo3storey.

Moo3storey. สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    150
    ม.112 คุ้มครองเฉพาะ กษัตริย์ ราชินี และก็รัชทายาท ในรัชกาลปัจจุบันครับ ไม่ครอบคลุมถึงพระบรมวงศานุวงศ์พระองค์อื่น และไม่คุ้มครองอดีตกษัตริย์ หรือราชวงศ์อื่น

11. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    พาดหัวกับเนื้อข่าวไม่ตรงกันครับ ไม่ได้รายงานเลยว่าฟ้องตามถ้อยความไหน

อ้อ voice tv

12. มนุษย์ตูดแดง

มนุษย์ตูดแดง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    648
    ผมตามไปอ่านฎีกานี้มาครับ (๖๓๗๘/๒๕๕๖)สรุปสั้นๆคือจำเลยถูกฟ้องด้วยมาตรา ๑๑๒ โดย "ดูหมิ่นรัชกาลที่ ๔ ซึ่งเป็นพระมหากษัตริย์ในอดีต"
    ซึ่งอันนี้ผมสงสัยจากตัวมาตรา ๑๑๒ เองที่เขียนไว้แค่สั้นๆไม่ได้ระบุถึงรัชกาลปัจจุบันน่ะนะครับ ถ้ามีผิดพลาดก็ชี้แนะได้ครับ
    http://goo.gl/FWKn6s

ridkun_user likes this.

Share This Page