ถ้า กรุงเทพ จมน้ำ?

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย plunk, 10 Jun 2015

1. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    ผ่านวันฝนตก รถติด ก็มีเสียงกลุ่มคนดัดจริต ออกมากระหน่ำด่าผู้ว่า ยกใหญ่ ซึ่งผู้ว่าก็เป็นคนธรรมดา ไม่สามารถ ที่จะเสกให้แผ่นดินสูงขึ้นได้ ดูทรง แล้วว่า เมืองหลวงเรา จมน้ำแน่นอน อนาคต จะเป็นยังไงบ้างครับ กับเมืองที่ ทรุดลงทุกปี และ อยู่เหนือระดับน้ำทะเล แค่ 50 เซ็น เท่านั่น หรือว่าเราจะเป็น เวนิส ตะวันออก แต่ผมคิดว่า เมืองหลวงเราสำคัญ อย่างมากก็สร้างเขื่อนรอบๆ แบบ เนเธอร์แลนด์?

หรือว่า ต้องย้ายเมืองหลวง?

ปล กระทู้นี้ ขอเป็น มนุษย์คุยกันนะครับ ควาย ไปไกลๆเลยครับ

Last edited: 10 Jun 2015
    thai4u, apollo, ปู่ยง และอีก 3 คน ถูกใจ
  2. เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    395
    558000003718506.JPE

สงสัยจริงๆ คนที่เลือก เอ๋อ อารีน่า มันคนหรือควายเลือกมา

3. Words of the Buddha

Words of the Buddha อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,860
    :rolleyes: น่าจะคนนะขอรับ รู้สึกตอนนั้น... เค้ามีให้เลือกแค่เหี้ยกกับคน...

... นี่สิขอรับ... ไม่ควาย... เลือกไม่ได้ร๊อก...

Bayonet, kokkai, thai4u และอีก 5 คน ถูกใจ
  4. plunk

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    คือ เสียงส่วนใหญ่ ของ กรุงเทพ และ จ่ายภาษี มากที่สุดของประเทศครับ การศึกษา คงไม่ต้องพูดถึงครับ มีความคิดเป็นคนตัวเอง คงจะจูงจมูกไม่ได้

ปล กระทู้นี้ ขอเป็น มนุษย์คุยกันนะครับ ควาย ไปไกลๆเลยครับ

JSN, thai4u, apollo และอีก 2 คน ถูกใจ
  5. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    แล้วเลือกเสาไฟฟ้า เพื่อให้เขาดูถูกว่าไม่มีสมองไหมละครับ

6. plunk

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    แถม มีคดีขโมยของพ่วงมาด้วยครับ

7. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    น่าจะได้เวลาสร้างเมืองหลวงที่ 2 3 4 เสียทีนะครับ

8. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    ถึงคราวย้าย ก็ต้องย้ายแล้วครับ ค่อยๆขยับขยาย วางแผนไว้ อีกซัก 10 ปี คงมีแต่คูคลอง
    ให้จัดบริการขนส่งทางน้ำไว้รองรับ เผื่ออนาคต คนจะได้มาเที่ยวชม เมืองหลวงในอดีต

โยธกา likes this.
  9. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ผมว่าดีกว่าคนนี้ครับ บริหารอะไรไม่เป็น หนีสภา หนีศาล หนีป.ป.ช.

10. plunk

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    สร้างเขื่อน รอบ ประเทศ แบบ เนเธอร์แลนด์ ดีกว่าไหมครับ

11. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  12. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ไม่ต้องลำบากย้ายเมืองครัช
    เรามีเมืองหลวงเดิมเหลืออีก2เมือง
    เชียงใหม่ กะ อุดร
    เลือกย้ายบ้านกันตามสบาย

Alamos, ปู่ยง และ thai4u ถูกใจ
  13. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    กลัวคนล้านา จะไม่ต้อนรับครัช

โยธกา, หนูอ้อย และ Alamos ถูกใจ
  14. hillton(ปาล์มาลี)

hillton(ปาล์มาลี) อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    19 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,195
    อันบนหอมกลิ่นดอย อันล่างเหม็นกลิ่นเห็ด

15. hillton(ปาล์มาลี)

hillton(ปาล์มาลี) อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    19 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,195
    มันก็เป็นประเด็นเดียวที่เล่นแล้วโดน คนคล้อยตามเยอะ
    แต่จริงๆนะฝนตกห่าใหญ่ขนาดนั้นท่อระบายน้ำมันรับไม่ทันหรอกครับ
    ถ้าจะนับว่าท่วมจริงๆ น่าจะดูกันสัก 24 ชั่วโมง หลังจากฝนหยุด
    แล้วประเด็นฝนตกรถติดนี้ ผมว่ามันก็ธรรมดามากนะ ฝนหยุด คนก็ออกเดินทางพร้อมกัน
    รถบนถนนก็เยอะ มันก็ติด และตำรวจจราจรไม่เห็นถูกตำหนิบางเลย สมัยก่อนเคยเห็นเหล่าตำรวจจราจร
    จะลงปฎิบัตหน้าที่กันหลังฝนตก หรือแม้กระทั้งระหว่างฝนตก เดียวนี้เหรอ เงายังไม่เห็นเลย
    ประเด็นการย้ายเมืองหลวง
    ส่วนใหญ่จะคำนึงถึงเรื่องความแออัดและการขยายพื้นที่มากว่าเรื่องน้ำท่วมครับ
    แต่ของเราจะเน้นว่าใครมี่ที่ดินในจังหวัดหรือบริเวณนั้นมากกว่ากัน เศร้า

thai4u และ Anduril ถูกใจ.
  16. สับปรับ

สับปรับ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    574
    ย้ายเมืองหลวงไม่ได้เพราะนายทุนและนักการเมืองผู้มีสิทธิ์เสนอ ส่วนใหญ่มีที่ดินราคาแพงในเมืองหลวง ใช่หรือไม่ล่ะ

17. thai4u

thai4u อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    818
    ขี้ไม่ออก ก็ด่าผู้ว่า กทม. ฝนตกรถติดก็ด่าผู้ว่า กทม. ขนาดเพื่อนอยู่เมืองทองยังด่าผู้ว่ากทม.
    ตกลงไม่เคยจะหวนกลับมาดูพฤติกรรมของตัวเองบ้างเลยเหรอ มนุษย์กรุง
    ถามหน่อยวันหนึ่งๆเราใช้ถุงพลาสติกแล้วทิ้งวันละเท่าไร ขยะเกลื่อนเมืองขนาดนี้
    ถ้าจะให้ดีต้องรื้อผังเมืองกทม. อะไรที่มันสร้างขวางทางระบายน้ำต้องรื้อ
    ซึ่งมันทำไม่ได้ จะระบายน้ำได้รวดเร็วเหมือนเมืองนอก
    ต้องสร้างท่อระบายน้ำใหญ่มากๆ แบบที่ในหนังที่คนลงไปเดินได้นั้นละ
    ชีวิตคนในเมืองกรุงไม่ใช่ไม่เคยเจอเรื่องรถติด เฮ้อออ

ปล คนคุยกันนะ ควายอย่าเผือก ตามจขกท.เลย อิอิ

Alamos, plunk และ Anduril ถูกใจ
  18. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    ดีๆๆๆ
    คนหมั่นใส้กรุงเทพมีความสุข
    ได้เห็น กทม เมือง เทวดา พินาศวอดวาย

19. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    อ่านการ์ตูนโดนัลดั้ก เห็นสร้างเขื่อน เอานิ้วอุดรูรั่ว นั่งในเรือรองเท้าไม้
    เขามีมานานแล้วควรศึกษา คงไม่ถึงขั้นนั้นหรอก ไม่งั้นเขาคงอยู่ใต้ทะเลแล้ว
    เห็นสื่อแป๊ะว่า น้ำท่วมที่ไร คุณชายหมู ไม่ค่อยอยู่
    คงชอบแบบ พิจิตต์ นอนในรถรอ สื่อมา ออกมาลุยลงสื่อ น้ำในคลองยังตันขยะเต็มเหมือนเดิม
    ขอบอกว่า คุณชายหมู +คุณอภิรักษ์ ที่ลุยจริง แบบเห็นปลานิล /ปลาหัวกรวด เต็มคูคลอง แทนคราบน้ำมัน
    สมัยหน้า คุณอภิรักษ์ น่ากลับมาลุยต่อ แบบลบสถิติ ก่อนเล่นเวทีใหญ่ อีกครั้งนะ

thai4u และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.

Share This Page