ถึงคนไทยครับ ช่วยมีเกียรติกันหน่อยนะครับ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย notcomeng, 23 ต.ค. 2014

1. notcomeng

notcomeng อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    830
    อ้างอิงรูปจาก http://pantip.com/topic/32748941

----------------------------------------------------------------------------------
    แหม่ พอดีไปอ่านเจอกระทู้นี้ในพันทิพแล้วค่อนข้างจะฉุนปนฮากับคนญี่ปุ่นคนนี้และเหล่าลิเบอร่านในนั้น

ผมว่าคนญี่ปุ่นคนนี้ค่อนข้างจะหลงตัวเองนิดนึงนะ และอีกอย่างเหมือนเอามาตรฐานของประเทศตัวเองมาตัดสินประเทศอื่น รวมทั้งการที่โชว์ว่าตัวเองมันอยู่ในกะลาเกินไป

อย่างเช่นที่เค้าบอกว่า "เด็กไทยทุกวันนี้รวยกันจัง" จากการที่เห็น "เด็กคนหนึ่งในสองคน สะพายกระเป๋าชาแนล" ในห้างพารากอน

เค้าโง่หรือแกล้งโง่กันแน่ ถึงไม่รู้ว่าห้างพารากอนเนี้ย ส่วนใหญ่พวกคนมีฐานะดี เค้าเดินเที่ยวเล่นช็อปปิ้งกันทั้งนั้น พวกเด็กๆทั่วไปไม่ใช่ลูกหลานคนรวยคงไม่ค่อยไปเดินหรอก ดันเอาสิ่งที่ตัวเองเห็นแค่นี้มาบอกว่า "เด็กไทยทุกวันนี้รวยกันจัง"

และเรื่องที่ไม่มีคนกดลิฟท์เปิดค้างไว้และมีคนโดนประตูลิฟท์กระแทกตอนเดินเข้าไป เค้าใช้คำว่า "ทำให้ผมรู้สึกแย่มาก ทำไมไม่มีคนคิดจะกดประตูลิฟท์ค้างไว้ แม้แต่แค่ 10 วินาทีเอง" ผมไม่แน่ใจว่าลิฟท์ตรงส่วนไหนของพารากอนนะ(ไม่ค่อยได้ไป :grimacing:) แต่จำได้ว่ามันน่าจะกว้างอยู่ และเวลาคนที่เข้าไปส่วนใหญ่จะเดินเข้าไปข้างในเลย เพื่อจะได้ไม่กีดขวางคนที่จะเข้ามา และก็ไม่รู้ว่ามีคนกี่คนอยู่ในลิฟท์ตอนนั้นได้มองข้างนอกหรือไม่ แต่จากที่ผมขึ้นลิฟท์ตามห้างส่วนใหญ่แล้ว ไม่ค่อยจะเจอคนโดนประตูลิฟท์กระแทกนะ เพราะคนที่จะเข้าถ้ารู้ว่าประตูลิฟท์จะปิด เค้าก็จะเอามือดันไว้ก่อนทั้งนั้น แต่ญี่ปุ่นเจอเหตุการณ์แค่นี้ถึงกลับรู้สึกแย่ โลกสวยชิบเป๋งเลยว่ะ :expressionless:

และก็เรื่องขยะบนโตีะในแมคโดนัล "ไม่มีใครเก็บขยะไปทิ้งหลังจากกินเสร็จเลย" แค่นี้ก็มาตัดสินแล้วว่า "นี่เป็นธรรมเนียมของไทย" นี่ถ้าเจอตัวจะด่าให้เสียหมาเลย เรื่องแค่นี้แมร่งด่าเหมารวมว่าเป็นธรรมเนียมของไทย คนญี่ปุ่นดีเลิศทั้ง 100% เลยว่างั้น แหม่พิมพ์ๆแล้วขึ้นเลย >:)>:)>:)

ไม่รู้ว่าเป็นการสื่อความหมายที่ผิดพลาดหรือเป็นที่การแปลทีี่ไม่ดีของญี่ปุ่นคนนี้ แต่ละอย่างที่เขียนมาไม่ค่อยน่ารับฟังเท่าไหร่ ยกแต่เรื่องๆดีๆของญี่ปุ่นและเรื่องอื่นเพื่อว่าคนไทย(เดี๋ยวตูยกเรื่องไม่มีเกียรติของญี่ปุ่นมามั่งมรึงจะหนาว :laughing:) ที่เหลือลองๆอ่านดูแล้วกันครับ

ปล. เหมือนเดิมเลย พอมีเรื่องด่าประเทศไทยในพันทิพ ก็จะมีลิเบอร่านมากันตรึม :grimacing:

maya, padd, bird และอีก 4 คน ถูกใจ
  2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เรียกเว็บเหรอ นึกว่าเรียก "คอก"

Tatiana, redfrog53, plunk และอีก 6 คน ถูกใจ
  3. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ยุ่นคนนี้แกน่าจะตกข่าว
    ประเทศไทย คนไทยโดนไอ้แม้วถีบไปอยู่ท้ายแถวของเอเซียเกือบ10ปีแระ
    ไม่รู้จริงอย่าพูด ชิส

ปู่ยง, padd, กีรเต้ และอีก 2 คน ถูกใจ
  4. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    โรคจิตเนอะ ชอบให้คนบ้านอื่นมาด่าบ้านตัวเอง เออออห่อหมกไปหมด

ได้แต่ด่า แต่ไม่ทำ...าสักอย่างเพิื่อปรับปรุงพฤติกรรมตัวเองให้ดีขึ้น
    เหมือนบ่นว่าบ้านตัวเองสกปรก แต่ไม่หยิบไม้กวาดมากวาดบ้านเอง

suraphan07, padd, กีรเต้ และอีก 3 คน ถูกใจ
  5. bird

bird อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    607
    อ่านมาถึง..เรื่อง ซามูไร...ก็บอกได้เลยว่า...คนนี้ไม่ใช่คนญี่ปุ่น แน่ ๆ
    เพราะถ้าเป็นคนญี่ิปุ่น..จะรู้ว่า ซามูไร เป็นอย่างไร ไม่ใช่แค่การสู้รบ
    กับพิธีอันทรงเกียรติ ฮาราคีรี

พออ่านมาถึง..ฟ้าชายชาลล์ออกรบ..ถึงกับอึ้งไปเลย...

สรุปว่า...คนนี้ มโนอ้างเป็นญี่ปุ่น..แอบด่าประเทศตัวเอง
    คนแย่ ๆ แบบนี้ก็มีด้วย..

JSN, ปู่ยง, maya และอีก 8 คน ถูกใจ
  6. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    ญี่ปุ่นจริง หรือคนไทยแต่จิตวิญญาณชอบประจานตัวเองให้คนต่างชาติรู้

มีแต่ลิเบอร่านเท่านั้นที่ชอบพร่ำพรรณาและดูถูกคนอื่น

ชาวสวน, suraphan07, padd และอีก 4 คน ถูกใจ
  7. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    นั่นดิ ไหนบอกว่าคนเท่ากัน ??

padd, กีรเต้, bird และอีก 1 คน ถูกใจ.
  8. Novice

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    "คนเท่ากันเฉพาะถ้าพวกมรึงเห็นด้วยกับกรู" ลิเบอร่านไม่ได้บอก แต่ผมรู้

ปู่ยง, JSN, ชาวสวน และอีก 5 คน ถูกใจ
  9. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เออ...ใช่
    ปากบอกว่าชื่นชอบการคิดต่าง แต่คนอื่นคิดต่างจากตัวเองบ้างกลับรับไม่ได้

padd, bird และ notcomeng ถูกใจ
  10. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ยุ่นไม่รู้จักหลุยส์มิเลอร์หรือครับ :neutral:

ผมเคยจะเก็บโต๊ะKFC พนักงานบอกไม่ต้องเก็บ :joycat:

แล้วมันผิดนักหรือกับมาเดินเล่นในห้างวันหยุด :fearful:

พึ่งรู้ว่าลิเบอร์ร่าน ก้มีสัญชาติญี่ปุ่นด้วย :dizzy:

ชาวสวน, padd, กีรเต้ และอีก 2 คน ถูกใจ
  11. Familie

Familie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,753
    ทุกหนทุกแห่งในโลก มีทั้งด้านดีและไม่ดี
    อยู่ที่จิตใจของผู้มอง
    ผมว่าเดี่ยวนี้คุณภาพของคนไทยเราดีขึ้นเรื่อยๆเมื่อเทียบกับเมื่อก่อน
    ในกรณีนี้ถ้าเราเอาด้านไม่ดีของญี่ปุ่นมาวิจารณ์ก็ครือกัน
    แต่ที่เจ็บกระดองใจ คือคนชาติเดียวกันมาด่าตามน้ำ
    ตามที่ต่างชาติมองหรือด่า
    แทนที่จะช่วยกันอธิบายหรือแก้ไข

อู๋ คาลบี้, bird, maya และอีก 4 คน ถูกใจ
  12. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    นึกว่าใคร
    https://www.facebook.com/kusaka.koki/posts/828701213849370

-----------------------
    เห็นหลายความเห็นพยายามใช้วาทกรรม so thai หรือใช้คำว่า "ไทยมั๊ย" กับพฤติกรรมที่พวกเขาตัดสินแล้วว่าไม่ดี

แต่เขาลืมนิยามที่สำคัญอันหนึ่งสำหรับso thai คือ "ยกประเทศอื่นเป็นตัวอย่าง เพื่อมาด่าคนไทยด้วยกัน" หรือ "สะใจที่ได้ด่าว่ากระทบประเทศไทย" หรือ "ไทยจะเจริญได้ต้องเก็บโต๊ะหลังแดกฟาส์ฟูด"

อู๋ คาลบี้, bookmarks, Bayonet และอีก 4 คน ถูกใจ
  13. Novice

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    ไม่ชังชาติตัวเอง ดูถูกคนอื่น เชื่อข่าวลือ เป็นร่านฯไม่ได้ครับ

อู๋ คาลบี้, Bayonet, notcomeng และอีก 3 คน ถูกใจ
  14. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    แค่อยากเป็น Someone

อู๋ คาลบี้, notcomeng และ Familie ถูกใจ
  15. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ไอ้คนพวกนี้ชอบยืมมือต่างชาติมาด่าคนไทยด้วยกันเองเพื่อเพิ่มความน่าเชื่อถือ มันรู้ตัวน่ะว่าถ้ามันด่าเองก็ไม่ต่างกับการเห่าหอนส่วนเรี่องดีไม่ดีธรรมชาติของใครของมันครับ มีครั้งนึงแฟนอ่านญี่ปุ่นวิจารณ์ไทยในเฟสให้ฟัง ฟังยังไม้ทันจบบอกให้หยุดแล้วบอกกับแฟนว่า ความจริงเป็นยังไงก็เป็นอย่างนั้น แต่ก็เพราะเป็นอย่างนี้ Toyota Yamaha Honda ฯลฯ จึงมาหาแหลกกันได้อย่างสาหัส มันควรจะขอบคุณมากกว่า...

Last edited: 24 ต.ค. 2014
    Familie, อู๋ คาลบี้, Bayonet และอีก 3 คน ถูกใจ
  16. มนุษย์ตูดแดง

มนุษย์ตูดแดง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    648
    ส่วนตัวผมมองเรื่องไม่เก็บโต๊ะหลังกินเสร็จว่ายังไม่แย่ขนาดนั้นนะครับ
    ถ้ามีคนรณรงค์สักหน่อยว่าในช่วงเร่งรีบ ลูกค้าเยอะ ให้ช่วยเก็บไปทิ้งเพื่อลูกค้าที่ผลัดเข้ามาจะได้มีโต๊ะใช้
    แต่ผมรู้สึกว่ามันแอบสะท้อนเล็กๆว่าคนไทยคิดถึงคนอื่นน้อยลงนี่แหละที่น่าเป็นห่วงมากกว่า
    ส่วนประตูลิฟต์ที่ว่า คนญี่ปุ่นที่ว่าไม่ทราบมารดาท่านเป็นง่อยหรือยังไง คนอื่นไม่กด ก็กดเองก็ได้ไม่ใช่หรือไง (!@#!#!@)

ปล ผมกิน เคเอฟซี ก็ไม่เก็บนะครับ เพราะเค้าไม่จัดที่ไว้ให้ทำได้

Familie, อู๋ คาลบี้, bookmarks และอีก 3 คน ถูกใจ
  17. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ผมแค่สงสัยว่า ทำไม่เก็บโต๊ะในร้านฟาสฟูดส์ = เป็นคนดี

เพราะเขาทำธุรกิจต้องการกำไร เก็บโต๊ะให้เขา = ลดต้นทุน แต่ราคาไม่ลด

Mc Thai และKFC พึ่งประกาศห้ามนั่งแช่เพราะเขาต้องการกำไร
    https://www.facebook.com/mcthai/posts/428860427166533

padd, bookmarks และ notcomeng ถูกใจ
  18. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    ลองให้ ยุ่น รายนี้ ไปเที่ยว เมืองหลวงแดง ดูซิครับ!

ชาวสวน, padd, notcomeng และอีก 1 คน ถูกใจ.
  19. Words of the Buddha

Words of the Buddha อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,860
    :relieved: แหล่กแบบฝูงแดง... แหล่กเส๊ด เก็บจาน ชาม ช้อน โต๊ะ เก้าอี้ ตังในเก๊ะ ตังลูกค้าเจื่อกอยู่ให้เก็บ ก๊ะเก็บแม่มให้หม๊ด กัวไม่สะอาด ก๊ะเผาฆ่าเชื้อแม่มเร๊ย...

:angry: เด๋วแม่มก๊ะบ่นอีก... คนเรา เฮ้ออออออออ

notcomeng likes this.
  20. มนุษย์ตูดแดง

มนุษย์ตูดแดง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    648
    เรื่องเก็บโต๊ะนี่ผมมองเหมือนเป็นการเก็บขยะน่ะนะครับ ถ้าผมเก็บเองได้ไม่เดือดร้อนใครต้องมาตามเก็บได้ ผมก็เก็บเอง
    ถ้ามองในมุมมองนี้มันก็จะเหมือนเป็นกับจิตสำนึกต่อสังคมไป
    ถ้ามองในมุมว่าบริษัทจ้างมาให้คนเก็บโต๊ะ ก็จะมองเป็นเรื่องต้นทุนกันไปก็ไม่แปลก
    ผมเลยเขียนให้กลางๆแค่ว่า ถ้ามีลูกค้าคนอื่นจะมาใช้บริการต่อจากเราในช่วงที่มันแน่นๆ เรามีน้ำใจเผื่อถึงเขาสักเล็กน้อยช่วยเก็บ เค้าจะได้มีโต๊ะนั่งได้เลย เล็กๆน้อยๆแต่ก็เป็นการแสดงถึงน้ำใจต่อกันน่ะครับ
    ส่วนพวกนั่งแช่นานๆถึงจะเป็นสิทธิ์ แต่ผมก็มองว่าถ้าโต๊ะในร้านเต็ม การนั่งแช่ที่ว่าถ้ามันเกินไปก็เป็นการขวางโอกาสทางการค้าของร้านอยู่บ้างเหมือนกันน่ะนะครับ

21. notcomeng

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    830
    ลองเป็นไทยที่อยู่ญี่ปุ่น ยกข้อดีของคนไทยที่ดีกว่าญี่ปุ่นขึ้นมา แล้วโพสต์เฟซเหมือนที่คนๆนี้ทำ ซึ่งมันไม่ได้เป็นเรื่องคอขาดบาดตายเลย แต่ใช้คำซึ่งหยามเกียรติคนญี่ปุ่น คิดว่าคนญี่ปุ่นที่นั่นจะด่าญี่ปุ่นกันเองมั้ยครับ >:)>:)>:)

22. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    แน่ใจนะว่าเป็นคนญี่ปุ่นเขียน ไม่ใช่อีตุ๊ดไทยคนนึง ที่อยู่ญี่ปุ่น

คือนะ ผมไม่ได้อคตินะ แต่ปกติแล้วเวลาญี่ปุ่นวิจารณ์นะ เค้าไม่คิดเล็กคิดน้อย ในเรื่องเสียมารยาทเล็กๆ
    แล้วมโนเป็นเรื่องใหญ่โต แล้วเหมารวมทั้งประเทศแบบนี้หรอก? เพราะเค้าจะระมัดระวังมาก
    ผมเคยเห็นคอมเม้นคนญี่ปุ่นจริงๆ มันจะออกแนวๆนี้มากกว่า เช่น
    "คนไทยนี่คล้ายๆคนจีนนะ กินแมคแล้วไม่ทิ้งด้วย" ,
    "แมคประเทศไทย เค้าไม่จัดที่ทิ้งไว้เหมือนที่บ้าน(ญี่ปุ่น)แฮะ"
    " ที่ไทยพนักงานจะเป็นคนเก็บโต๊ะ คนกินไม่ต้อง แต่เรายกเก็บนะ ช่วยพนักงาน"
    " ไม่มีคนกดประตูเปิดให้ ผู้หญิงไทยคนนึงเลยโดนหนีบ (อารมณ์แบบบอกเล่าขำๆ)"
    หากเป็นคนญี่ปุ่นจริง ก็นับว่าเป็นญี่ปุ่นที่ "เยอะ" มาก แต่ดูมันออกจะ "ร่าน" ไทย ที่พิมพ์ญี่ปุ่นมากกว่า >:)
    แล้วญี่ปุ่น อยู่ๆ จะมาโพล่ง เอาเรื่องมารยาท มาโยงกับเรื่องชนชั้น โดยไม่รู้จริง อย่างงั้นหรอ?
    แล้วญี่ปุ่น อยู่ๆ จะมากล่าวเฉียดๆ แซะๆ เรื่องราชวงค์ โดยแรงถึงขนาด เอาเรื่องการเสียมารยาทเล็กน้อยมาโยงกับการล่มสลายของราชวงค์ ขนาดนี้ เชียวหรอ? ทั้งที่ทางการญี่ปุ่นเค้าค่อนข้างย้ำเตือนเรื่องนี้พอสมควร ชาวญี่ปุ่นในไทยเองก็จะไม่พูดแบบนี้ เพราะเค้าบอกต่อๆกันมา ว่าเป็นการเสียมารยาทต่อชาวไทย

คนที่มีพฤติกรรมแบบนั้น มีแต่ "ร่าน" ผู้ไม่เคยเห็นประเทศไทยดี เท่านั้นล่ะ

แล้วเรื่องตามอินเตอร์เน็ต ที่บอกว่า คนต่างชาติด่า "ไอ้ไทย" , "อย่ามาไทยนะ" ผมก็ไม่เคยเห็นคนต่างชาติคนไหนพูดสักที มีแต่คนไทยเรานี่ล่ะดูถูกกันเอง และพอสังเกตุดูดีๆ บางเรื่องที่เอามาอ้าง ดูเหมือนจะรู้ดีเกินต่างชาติไปหน่อยนะ :grimacing:

Familie, อู๋ คาลบี้, maya และอีก 4 คน ถูกใจ
  23. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    เห็นด้วยกับคุณ annykun คนญี่ปุ่นส่วนใหญ่เค้าเคร่งเรื่องระเบียบวินัย มารยาท มาก วิจารณ์สั่วๆแบบนี้จะใช่รื้อ

อู๋ คาลบี้ และ notcomeng ถูกใจ.
  24. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ทุกที่มีด้านดีและไม่ดี จข. บทความนี้ ไม่น่าเป็น นิฮงจิน การวิจารณ์ชาติอื่น คนเขาไม่ทำกัน เขาจะให้การอธิบาย เขากลัวจะย้อนกลับหรือทำเองไม่ได้เท่าท่ไปวิจารณ์ออกไป
    ถ้ารู้ชื่อ ตำแหน่ง บริษัทนี้ อาจเสียหายถึงขั้นไล่ออกเลยนะ

padd และ notcomeng ถูกใจ.
  25. notcomeng

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    830
    ถ้าเรื่องในเฟซ มากจากคนนี้ครับ
    https://www.facebook.com/kusaka.koki/posts/828701213849370

ส่วนเรื่องในพันทิพต้องเลื่อนลงมาล่างๆมั้งครับ ถึงจะเป็นของ จขกท ที่พันทิพเขียนไว้ แต่ผมก็ไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ครับ :grimacing:

26. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
  27. padd

padd อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,139
    คนญี่ปุ่นเขียนเฟซให้คนไทยอ่านโดยเฉพาะเหรือคะ เพราะเห็นมีแปลเป็นภาษาไทยภาษาเดียว
    บางอันยังพิมพ์เป็นภาษาไทยล้วนอีกต่างหาก คนไทยแอ๊ปญี่ปุ่นป่าว
    กระทั่งภาษาอังกฤษยังไม่มีเลยค่ะ เห็นแค่คอมเม้นท์ที่เป็นภาษาอังกฤษ ดูจะเจาะจงเกินไปนะคะ

https://www.facebook.com/kusaka.koki/posts/829567767096048
    อันนี้เค้าเขียนให้แค่คนไทยอ่าน คนญี่ปุ่นหรือคนชาติอื่นไม่เกี่ยวใช่มั้ยคะ ภาษาไทยล้วนอย่างเดียว

Familie และ notcomeng ถูกใจ.
  28. notcomeng

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    830
    เข้าไปอ่านต้นทางมา เจอพวกที่ลิเบอร่านพอสมควรเลย ด่าซ้ำคนไทย หาว่ารับไม่ได้ซะงั้น ทีเค้าตอบกลับไปดีๆในเรื่องต่างๆ แมร่งไม่อ่านกันซะงั้น จะเอาแต่ที่ด่าคนไทยได้มาโพสต์ต่อ

ถึงญี่ปุ่นคนนี้จะทำบอกว่ารักเมืองไทย เอาของเล่นไปแจกเด็กๆในไทย แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าเค้าจะมีสิทธิ์วิจารณ์แบบมุมมองแคบๆของเค้า นี่เหรอคนญี่ปุ่นที่ดีและมีมารยาท :grimacing::grimacing::grimacing:

ไอ้พวกลิเบอร่านในนั้นก็ดันแยกแยะไม่ออกระหว่าง เตือน กับ แดกดัน :grinning:

อู๋ คาลบี้ และ padd ถูกใจ.
  29. Novice

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    คนนี้ชอบแต่งตัวเป็นไอ้มดแดงไปเยี่ยมเด็ก ๆ อยู่ในไทยนี่แหละ

padd likes this.
  30. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    Koki Aki
    https://www.facebook.com/kusaka.koki

ก้อไอ้มดแดง ไทยแลนด์ ยอมรับว่าแกทุ่มเทและปราถนาดี ติเชิงเปรียบเทียบ ให้ปรับปรุงพัฒนา ก้ออย่าคิทุกอย่างจนเป็นเจ้ากี้เจ้าการเลยความพอดี คนไทยก้อถือตัวพอสมควร ต้องขอบคุณในความตั้งใจนะ

padd และ notcomeng ถูกใจ.
  31. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    นั่งอ่านความเห็นของแต่ละคน ตกผลึกจนได้ความว่า
    เข้าใจแล้วว่าทำไมถึงดิ้นเรื่องค่านิยมคนไทย 12 ประการ
    อีกอย่าง ผมเคยได้ยินว่า ไม่ชอบการเหยียดประเทศเพื่อนบ้าน ผมเห็นด้วยนะ
    แต่อ้างประเทศอื่นมาเหยียดคนไทยด้วยกันเอง
    ระบบความคิดแม่มมีปัญหาแล้วอะ

เรื่องชาตินิยมก็เช่นกัน
    ถ้าบอกว่าพื้นที่เขตแดน อธิปไตย พรมแดน แค่สิ่งสมมติ
    แต่ด่านตรวจคนเข้าเมือง
    เดินทางบุกรุกข้ามชายแดนผิดกฎหมายแล้วถูกจับ นั่นแหละของจริง

Familie, redfrog53 และ notcomeng ถูกใจ
  32. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    เหมือนเปรียบเทียบลูกตัวเองกับลูกข้างบ้าน เหมือนครูเปรียบเทียบเด็กเก่งกับเด็กไม่เก่ง

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ว่าจริงหรือไม่ ปัญหาอยู่ที่ ทำไมต้องใช้วิธีเปรียบเทียบเชิงเหยียดหยามทำให้ด้อยค่าแบบเหมารวม ทั้งที่เป็นประเทศตัวเองแท้ๆ

Familie, redfrog53, notcomeng และอีก 1 คน ถูกใจ.
  33. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ลิเบอร์ร่านถือตัวเองเป็นพลเมืองจักรวาล มิได้สังกัดชาติรัฐใดๆ ลองไปพูดว่ารักชาติไทยใกล้ๆร่านสิ เดี๋ยวจะโดนร่านตอกกลับว่าคลั่งชาติ :fearscream:

34. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ตอบกลับไปว่าคลั่งชาติแล้วผิดตรงไหน รับรองเงิบ

35. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ลิเบอร์ร่านก็จะเริ่มสั่นไปทั้งตัว แล้วก็จะพูดว่ายกเลิก112สิ เดี๋ยวจะรู้เอง :fearscream:

36. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ผมก็จะตอบว่า กล้าจริงก็พูดออกมาเลยสิ กล้าๆหน่อย

37. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    คิดต่างจากคนคิดต่าง(ร่าน) เรียก อนุรักษ์นิยม คอนเซอร์ฯ ล้าหลัง
    ถูกต้อนจนมุม ตอบว่า ยกเลิก 112 แล้ว......... บลาๆ

Share This Page