ถาม ไศเรนทรปัสถ์ ปูดูฉลาดกว่าลุงตู่ยังไงเหรอครับ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย JSN, 10 ต.ค. 2015

1. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เห็นพ่นเอาไว้ ถามก็ไม่ตอบ เลยต้องมาตั้งกระทู้เรียก

por และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    รอ อ่าน ความคิดเห็น

por และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  3. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    หายตัวแน่นอน

อาวุโสโอเค และ Redbuffalo010 ถูกใจ.
  4. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    เกลียดนักคนรู้ทัน

5. นิติรั่ว

นิติรั่ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    เก่งกว่าอยู่แล้วหาคู่นอนได้มากกว่าพี่ JSN เถียงมั้ยครับเรื่องนี้

6. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :swear: หลอกใช้ควายได้มากขนาดนี้ไงพวกสลิ่ม...

7. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อันนี้เถียงไม่ออกครับ :inlove::inlove:

อาวุโสโอเค และ ปู่ยง ถูกใจ.
  8. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    นังปู ฉลาดกว่า ไศเรนทรปัสถ์ แน่นอน ครับ ไม่งั้นจะหลอก ไศเรนทรปัสถ์ได้หรือ :rock::rock::D:D

9. ประสงค์ ไม่ออกนาม

ประสงค์ ไม่ออกนาม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,210
    ความคิดของผม คือเขาพูดว่านางยกปูเก่งกว่าหนึ่งขั้น คือพูดโดย"ไม่ต้องคิดเองแค่อ่านโพย"
    อ่านผิดอ่านถูกเป็นความโง่ของคนเขียนโพย อิๆๆ

10. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    มันบอกว่า เพราะนังปูแจกให้สารพัด จึงมีสมอง
    ถุย

11. ไศเรนทรปัสถ์

ไศเรนทรปัสถ์ สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    11 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    34
    ผมไม่ได้ชมนายกปู ความจริงออกจะด่าด้วยซ้ำ นายกปูถึงเธอจะฉลาดน้อยแต่เธอก็ยังรู้ว่าผู้บริหารควรมีหน้าที่ดูแลประชาชน ก็เลยยกให้เธอฉลาดกว่าขั้นนึง

12. KKKKK

KKKKK สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    27 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    163
    ถ้าโพยเขียนมาว่า

Thank you 3 times

ผมว่า อีปูอ่านได้ตรงคำกว่าลุงตู่แน่นอน

ฉลาดกว่าเห็นๆ ครัช

Tatiana และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  13. กีรเต้

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ขำนะ ผู้บริหารควรมีหน้าที่ดูแลประชาชน หรือมีหน้าที่ "เซลฟี่กับประชาชน"

14. นิติรั่ว

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,875

B\bankyly และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  15. คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    410
    ขำจังว่ะ ปูเป็นผู้บริหารดูแลประชาชน 555 สามีคนเดียว ยังดูแลไม่ได้

16. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แล้วรัฐบาลนี้ไม่ได้เอาอะไรมาแจกคือไม่ได้ดูแลประชาชน ว่างั้น
    เข้าใจแล้วว่าโจรคิดแบบนี้นี่เอง

17. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ทีอย่างนี้ไม่คิดจะหาหลักธง หลักฐาน มั่งเลยเหรอครับ ทำไมบางอันนี่จิกหาหลักฐานกันจ้าละหวั่น
    ขอหลักฐานมั่งนะครับเรื่องนี้ เอาแบบเป็นตัวเป็นตนนะ
    :D:D:D

18. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    หลักฐานไม่ต้องครับ เพราะปัจจุบันผมยังโสด นังปูเลยหาหาคู่นอนมากกว่าผมไงครับ
    นอกจากว่า คนกลางจะรีบงับไม่อ่านให้ดีซะก่อน :fubar::fubar::fubar::fubar:
    ชัดเจนมั้ย
    คนที่หน้าด้านกล่าวหาคนอื่นแต่ไม่แสดงหลักฐานนี่มีหน้าเรียกร้องขอหลักฐานด้วยเหรอครับ
    หน้าไม่อายนะครับ:devil::devil::devil::devil:
    ไหนๆก็มาแล้ว ขอจิกหน่อยละกัน
    อยากได้ก็ต้องให้คนอื่นก่อน
    กฎหมายฉบับไหนมาตราไหนที่อยุติธรรม
    :giggle::giggle::giggle:

Last edited: 11 ต.ค. 2015
  19. นิติรั่ว

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ใครๆๆก็รู้ครับ ผมเป็นคนเสื้อแดงครับ5555

JSN likes this.
  20. นิติรั่ว

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ป็นประเด็นฉาวโฉ่ ร้อนแรง เมาท์กันสนั่นไปทั้งโลก

ภายหลังปฏิบัติการ ยิ่งลักษณ์ ณ โฟร์ซีซั่นส์ ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี ว.5 เดินทางไปทำภารกิจส่วนตัว โดยไม่ให้ผู้สื่อข่าวติดตามทำข่าวเหมือนอย่างเคย ใช้เวลาราชการที่ ส.ส.กำลังประชุมสภาอย่างเคร่งเครียด เดินทางไปที่โรงแรมโฟร์ซีซั่นส์ ย่านราชดำริ

โดยไม่รู้เหตุผลว่าไปทำอะไรกันแน่

แต่ที่รู้แน่ เห็นภาพชัด คือความไม่เหมาะสม ถูกตำหนิติเตียนจากหลายฝ่าย

เรื่องนี้เป็นประเด็นขึ้นมา เมื่อบังเอิญโรงแรมที่ว่านี้ เป็นสถานที่ที่ “เอกยุทธ อัญชันบุตร” นักธุรกิจการเงินและอสังหาริมทรัพย์ เจ้าของเว็บไซต์ไทยอินไซเดอร์ ชอบไปนั่งจิบกาแฟอยู่เสมอๆ แต่วันเดียวกันนั้นเอง นายเอกยุทธได้ถูกทำร้ายร่างกายจนหน้าปูด บวม ก่อนออกมาตั้งโต๊ะแถลงข่าว

ตั้งข้อสงสัยว่า ตัวเองถูกทำร้ายร่างกายจากอดีตทีมงานของ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี นักโทษผู้หลบหนีคดีอาญาอยู่ต่างประเทศ ภายหลัง น.ส.ยิ่งลักษณ์ เดินทางออกจากโรงแรมเพียง 10 นาที

พร้อมทิ้งปริศนาถึงบุคคลที่ น.ส.ยิ่งลักษณ์ ไปพบที่ชั้น 7 ของโรงแรมในวันนั้น

เดิมทีประเด็นอยู่ที่ใครทำร้ายร่างกายนายเอกยุทธ ใช่เครือข่ายของ พ.ต.ท.ทักษิณ จริงหรือไม่ เป็นทีมงานของ “ยิ่งลักษณ์” หรือไม่ เกิดกรณีหมั่นไส้นายเอกยุทธ ที่วิพากษ์วิจารณ์ น.ส.ยิ่งลักษณ์มาตลอดหรือไม่ เพราะก่อนหน้านี้ไม่นาน นายเอกยุทธก็ได้ออกมาวิพากษ์วิจารณ์ ยิ่งลักษณ์อย่างรุนแรง โดยพาดพิงไปถึงถิ่นเกิด เหมารวมผู้หญิงภาคเหนือ จนถูกฟ้องร้อง และรวมตัวประท้วงยกใหญ่กันมาครั้งหนึ่งแล้ว

เรื่องนั้นก็เป็นสิ่งที่ต้องติดตามสืบสวนข้อเท็จจริงกันต่อไป แต่ดูเหมือนกระแสสังคมจะไม่ค่อยสนใจเรื่องนี้ หันไปซุบซิบนินทาว่า นายกรัฐมนตรีไปทำภารกิจลับอะไร กับใคร ที่นั่น?

ซึ่งตอนหลังนายเอกยุทธก็เป็นคนแฉอีกว่า เวลาไล่เลี่ยกันที่นายกรัฐมนตรีออกจากโรงแรม มีคนพบเห็นนักธุรกิจอสังหาริมทรัพย์รายใหญ่คนหนึ่ง นามว่า เศรษฐา ทวีสิน พูดทิ้งปมไว้เท่านี้ ก็ทำให้สังคมอยากรู้อยากเห็นว่าเขาเป็นใครกันแน่

แต่ในแวดวงผู้คลุกวงในการเมืองและธุรกิจ ก็พอจะต่อจิ๊กซอว์ได้ไม่ยาก เพราะเป็นข่าวซุบซิบสไตล์ไฮโซมาแล้วว่าทั้ง 2 คนมีความสนิทสนม??

จนตอนนี้มีเสียงวิพากษ์วิจารณ์เลยเถิดไปในทำนอง “Meeting ทับท้อง” ไปโน่น เมาท์กันสนุกปากตามประสาชาวบ้านร้านตลาด จนลิ่วล้อของรัฐบาลและพรรคเพื่อไทย ต้องดาหน้าออกมาดับกระแสแก้ข่าวเป็นพัลวัน ไม่เว้นแม้แต่ ร.ต.อ.เฉลิม อยู่บำรุง รองนายกรัฐมนตรี ที่ได้รับสายตรงให้ชี้แจงในเรื่องนี้ก็อธิบายว่านายกรัฐมนตรีไปประชุม?? ซึ่งก็ดูจะมีน้ำหนักพอฟังได้

แต่สุดท้ายก็พลาดตกไม้ตายกันเอง เพราะไม่ได้เตี๊ยมกันมาก่อน นายกรัฐมนตรีบอกว่าไม่ได้ไปประชุม แต่ไปพบใครบางคน ซึ่งดิฉันเองมีสิทธิ์ที่จะไปพบใครก็ได้!!

เท่านั้นเองแทนที่เรื่องจะจบ กลับสร้างความสงสัยมากขึ้นไปอีก พวกอยากรู้อยากเห็นก็ไปขุดคุ้ยสืบค้นประวัติเก่าๆ เอามาเมาท์กันเป็นที่ฮือฮาไปอีก..

อย่างไรก็แล้วแต่ มีการตั้งข้อสังเกตเช่นกันว่า ปฏิบัติภารกิจ ว.5 ณ ชั้น 7 โรงแรมโฟร์ซีซั่นส์ วันนั้นอาจเป็นการนัดหารือเรื่องธุรกิจที่ดินบางอย่างหรือไม่ เพราะเร็วๆ นี้รัฐบาลจะทำการสำรวจพื้นที่สร้างฟลัดเวย์ แก้มลิง ตามแผนบริหารจัดการน้ำทั้งระบบที่ทำกันมาต่อเนื่อง

ถ้าหากมีใครรู้ล่วงหน้าก่อนว่ารัฐบาลจะใช้จุดไหนทำฟลัดเวย์แก้มลิงแล้วไปกว้านซื้อที่ดินเหล่านั้น เมื่อถึงเวลาที่รัฐบาลจะขอเวนคืนที่ดิน อาจทำกำไรได้มหาศาล ดังนั้นจึงมีการตั้งข้อสงสัยในเรื่อง “ผลประโยชน์ทับซ้อน” เช่นกัน

เรื่องนี้ทางที่ดี “ยิ่งลักษณ์” ต้องออกมาไขความกระจ่างให้สังคม ว่าปฏิบัติการ ว.5 ข้อเท็จจริงคืออะไรแน่ ไม่อย่างนั้นสังคมก็จะตั้งคำถามอยู่ตลอด และจะทำให้ภาพลักษณ์ของ “ยิ่งลักษณ์” ยิ่งเสื่อมเสีย ถูกสังคมวิพากษ์วิจารณ์จนเครดิตลดลงไปเรื่อยๆ

อาจถึงขั้นไม่เป็นอันทำการทำงาน ที่เคยหลุดๆ หลงๆ ก็จะยิ่งหลุดมากขึ้น อาจถึงขั้นหลุดโลกไปเลย ยิ่งช่วงนี้เป็นช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อของรัฐบาลและพรรคเพื่อไทย ที่กำลังเดินเกมอะไรต่อมิอะไรหลายอย่าง

ทั้งเรื่องการแก้ไขรัฐธรรมนูญ การเสนอกฎหมายปรองดอง อาจได้รับผลกระทบกระเทือนไปหมด นับเป็นเรื่องน่าหนักใจอย่างยิ่งของทั้งตัวนายกฯ เองและเครือข่ายรัฐบาลพรรคเพื่อไทย

ถือเป็นก้าวที่พลาดพลั้งอย่างแรง เพราะในห้วงเวลาเดียวกัน รัฐบาลอุตส่าห์ดีลงานจนประสบผลสำเร็จ สามารถเรียนเชิญ พล.อ.เปรม ติณสูลานนท์ ประธานองคมนตรี และรัฐบุรุษ พร้อมด้วยองคมนตรี มาร่วมงาน “รักเมืองไทย เดินหน้าประเทศไทย” สร้างภาพสมานฉันท์ได้แล้ว แต่กลับโดนกลบข่าวด้วยเรื่องฉาวโฉ่นี้

งานใหญ่หรูเลิศอลังการ “รักเมืองไทย เดินหน้าประเทศไทย” ดูจะไร้ความหมายไปโดยปริยาย เพราะไม่ถูกปั่นกระแส กระพือข่าวเท่าที่ควร นั่นเพราะบางส่วนเชื่อว่ามันเป็นเพียงการสร้างภาพปรองดองเท่านั้น แต่เนื้อในแก่นแท้แล้ว

สถานการณ์ยังคงดำรงอยู่เช่นเดิม ความขัดแย้งที่อยู่ ณ เบื้องหลัง ยังไม่มีวันจางหายไปง่ายๆ

เมื่องานนี้ไม่ปรากฏอะไรที่เป็นเชิงรูปธรรมชัดเจน ไม่มีการขยายผลต่อเนื่อง สังคมก็หลงลืมไปเร็ววัน ยิ่งมีข่าว “ยิ่งลักษณ์ ณ โฟร์ซีซั่น” เข้าไปอีก อะไรๆ ก็ไม่เป็นที่จดจำ เรื่องดีๆ ไม่มีให้นึกถึง เรื่องที่สังคมสนใจ ใคร่รู้ ส่วนใหญ่ก็เป็นเรื่องที่ลึกๆ ลับๆ อะไรทำนองนี้แหละ

ฉะนั้นก็ต้องถือเป็นการบ้านข้อใหญ่ที่นายกฯ ยิ่งลักษณ์ จะต้องไปขบคิดว่าจะออกตัวมาบอกความจริงกับสังคมอย่างไร หรือจะเลือกวิธีหลงลืมมันไป ให้เวลาเยียวยาดับกระแสให้มอดลง

เพราะช่วงเวลานี้ เป็นเวลาที่ประจวบเหมาะพอดีที่ “ยิ่งลักษณ์” จะเดินสายตะลอนทัวร์ไปต่างจังหวัดแบบลองไทม์ทั้งสัปดาห์ ไปวางแผนบริหารจัดการแก้ไขปัญหาน้ำท่วม นายกฯ จะใช้จังหวะเวลานี้ดับกระแสสังคมด้วยการสร้างภาพการทำงานได้หรือไม่ ยังเป็นเรื่องที่น่าติดตาม

อย่างไรก็แล้วแต่ ความเป็นนายกรัฐมนตรี ความที่เป็นบุคคลสาธารณะ ทุกก้าวย่างต้องถูกสปอตไลต์สอดส่ายจากทุกภาคส่วนของสังคม นายกฯ ควรที่จะทำทุกอย่างแบบเปิดเผย โปร่งใส ให้ควรค่าแก่การเป็นผู้นำประเทศ และเป็นแบบอย่างที่ดีของทุกคนในประเทศ

หากเทียบเคียงจากนานาอารยประเทศที่เจริญแล้ว ก็จะเห็นเรื่องเหล่านี้ชัดเจน บางประเทศมีเรื่องฉาวโฉ่ มีเงื่อนงำนิดเดียว ผู้นำประเทศก็แสดงความรับผิดชอบด้วยการลาออกมานักต่อนักแล้ว

ตลอดเวลานับเนื่องจากนี้ไปในตำแหน่งผู้นำสูงสุดของประเทศ “ยิ่งลักษณ์” น่าจะทำอะไรที่เปิดเผย โปร่งใส ชัดเจน อย่าทำให้เกิดกระแสวิพากษ์วิจารณ์ในวงสังคมจนฉาวโฉ่เช่นนี้อีก!!

Tatiana, llouua และ JSN ถูกใจ
  21. นิติรั่ว

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ไม่จริงทำไมไม่กล้ามาตอบเอง

Tatiana, bookmarks และ JSN ถูกใจ
  22. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    ควายดิ้น

bookmarks likes this.
  23. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    เป็นสาเหตุให้ชาวนาฆ่าตัวตาย จากนโยบายตัวเองแท้ๆ ไปกราบศพ ขอขมาเขาหรือยังครับ ดูแลประชาชนแบบนี้น่ะหรือ

24. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  25. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    เราลองมาสำรวจคำตอบของท่านนายกปูเบี้ยวกันดูว่ามีอะไรบ้าง?

ได้สำรวจโปรแกรมการตอบคำถาม หุ่นยนต์นายกหญิงตัวแรกของโลก พบว่า 90 เปอร์เซ็นต์ ได้...ตอบคำถามตามโพยสำรวจดังนี้

1. ถามเรื่องการบริหาร ตอบว่า ทุกอย่างต้องคำนึงถึงพี่น้องประชาชนส่วนรวม

2. ถามเรื่องกฎหมาย ตอบว่า ทุกอย่างต้องอยู่บนความถูกต้องของกฎหมาย

3. ถามเรื่องนโยบาย ตอบว่า ทุกอย่างต้องดูในรายละเอียด

4. ถามเรื่องรายละเอียด ตอบว่า ทุกอย่างต้องเป็นหน้าที่สภา

5. ถามเรื่องสภา ตอบว่า ทุกอย่างไม่เกี่ยวกับนายกทักษิณ

6. ถามเรื่องทักษิณ ตอบว่า ทุกอย่าง ไม่เกี่ยวกับรัฐบาล

7. ถามเรื่องรัฐบาล ตอบว่า ได้รับความไว้วางใจจากพี่น้องประชาชน

8. ถามเรื่องประชาชน ตอบว่า กำลังดำเนินการแก้ไข

9. ถามเรื่องวิธีแก้ไข ตอบว่า ตอนนี้ยังบอกไม่ได้

10. ถามว่าทำไมบอกไม่ได้ ตอบว่า ทุกอย่างเป็นหน้าที่สภา

11. ถามย้ำไปย้ำมา ตอบว่า ขอตัวก่อนนะคะ (จะแฮงค์แล้วค่า)

หมายเหตุ กรณีที่คำถามยากเกินไปมันจะ auto program นำคำตอบ 1-11 มารวมกันโดยไม่สนใจว่าคำถามจะเป็นยังไง เช่น...

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องดูในรายละเอียด และปรึกษาหารือในรัฐบาล ไม่ค่ะ เป็นการตัดสินใจของรัฐบาล ท่านนายกทักษิณไม่เกี่ยวค่ะ ทุกอย่างต้องคำนึงถึงความถูกต้องตามกฎหมายและพี่น้องประชนชนที่ไว้วางใจเราค่ะ ..ค่ะ ตอนนี้กำลังดำเนินการอยู่ค่ะ..ยังคงบอกอะไรในรายละเอียดไม่ได้ ต้องรอหารือในสภา ..ค่ะ ๆ ขอตัวก่อนนะคะ”"

โดย: Mark Fan Club

llouua, Abraxas, conservative และอีก 1 คน ถูกใจ.
  26. กีรเต้

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    :clap: :clap: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl:

27. เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
  28. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ตัวเองเคลียด อย่าเอารูปชาวบ้านบังหน้าซิครับ แมนๆหน่อย

29. นิติรั่ว

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    เครียดเรื่องปูต้องจ่ายค่าเสียหายเรื่องจำนำข้าวเหรอ

30. ปู่ยง

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  31. ปู่ยง

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820