ต้องยอมรับ สสปชป เก่าๆ มีคุณภาพ กว่า สสปชป รุ่นใหม่

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Silent Power, 16 Feb 2016

1. Silent Power

Silent Power สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    3 พ.ย. 2015
    คะแนนถูกใจ:
    146
    http://www.matichon.co.th/news/40465
    การเมือง
    ‘นิพิฏฐ์’ติง รบ.ลำเอียง ปล่อยฝ่ายที่สนับสนุนจาบจ้วง‘สมเด็จช่วง‘ ทำวงการสงฆ์เสื่อม

เมื่อวันที่ 16 ก.พ. นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ รองหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ โพสต์ข้อความผ่านเฟชบุ๊กส่วนตัว ถึงกรณีพระเมธีธรรมาจารย์ ผู้ช่วยเจ้าอาวาสพระอารามหลวง วัดมหาธาตุยุวราชรังสฤษฎิ์ราชวรมหาวิหาร ในฐานะเลขาธิการศูนย์พิทักษ์พระพุทธศาสนาแห่งประเทศไทย นัดหมายพระสงฆ์และองค์กรภาคีพุทธบริษัท 4 แห่งทั่วประเทศ ชุมนุมที่พุทธมณฑล จ.นครปฐม จัดสัมมนา “สกัดแผนล้มการปกครองคณะสงฆ์ไทย” ล่าสุดการนัดหมายครั้งนี้ได้เกิดเหตุปะทะชุลมุนระหว่างทหารที่นำกำลังไปรักษาความสงบเรียบร้อยและกลุ่มพระสงฆ์ที่ไปร่วมชุมนุมดังกล่าว โดยเหตุเกิดขึ้นเมื่อวันที่ 15 ก.พ. ที่ผ่านมา ว่า

เสียดายความสัมพันธ์ที่ดีระหว่างอาณาจักรและศาสนจักร เพราะประเทศไทย ทั้งศาสนจักรและอาณาจักรต่างเกื้อหนุนกันมาตลอด ซึ่งต่างกันกับประเทศเพื่อนบ้าน เช่น เมียนมา หรือเวียตนาม แต่ไม่นานมานี้เราเริ่มเห็นความขัดแย้งระหว่าง 2 ฝ่าย และดูจะรุนแรงมากขึ้น ตนคิดว่าประเทศเราขณะนี้อาณาจักร (หมายถึงรัฐบาล) รุกรานศาสนจักรก่อน รัฐบาลปล่อยให้ฝ่ายที่สนับสนุนรัฐบาลจาบจ้วงสมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์ หรือ สมเด็จช่วง หลายครั้งโดยไม่คิดจะปกป้องพระชั้นผู้ใหญ่ แต่สมเด็จฯ ท่านก็เมตตาไม่เคยออกมาตอบโต้แม้แต่ครั้งเดียว

บัดนี้อาณาจักรไม่เป็นกลาง ไม่ทำในสิ่งที่พึงกระทำตามกฎหมาย ตนไม่โทษพระสงฆ์ที่ออกมาชุมนุม เพราะพระภิกษุสงฆ์ในเมืองไทยไม่เคยมีลักษณะของความรุนแรง ศาสนาพุทธที่หมดไปจากอินเดียก็เพราะไม่ใช้ความรุนแรง ยอมให้เขาทำลาย ยอมให้เขาเผา ยอมให้เขาฆ่า จนแทบหมดไปจากอินเดีย เหตุการณ์ทั้งหมดตนโทษรัฐบาล ที่ปล่อยให้ความขัดแย้งนี้เกิดขึ้นยาวนาน นายกรัฐมนตรีที่ประกาศจะเข้ามาขจัดความขัดแย้งทางการเมืองก็ยังไม่สามารถขจัดความขัดแย้งในทางการเมืองได้ แต่กลับขยายความขัดแย้งไปยังศาสนจักรอย่างเต็มเปี่ยมแล้ว

“ผมต้องประกาศเสียให้ชัดว่า ผมไม่ศรัทธาการเผยแผ่ศาสนาในแนวของวัดพระธรรมกายแน่นอน และผมก็ต้องประกาศเสียให้ชัดด้วยว่าผมก็ไม่ชอบที่รัฐบาลลำเอียง ถือข้าง ในการปฏิบัติต่อสงฆ์ ไม่ว่าจะเป็นสงฆ์ฝ่ายไหนก็ตาม หากพุทธศาสนาในเมืองไทยอ่อนแอลง ผมโทษรัฐบาล 100% ก็จะให้ผมโทษใคร นี่ผมกำลังติดตามข่าวอยู่ว่า พระจะไปปฏิบัติธรรมที่พุทธมณฑลอีกเมื่อไหร่ ผมก็ร่ำๆ จะเดินตามหลังพระไปปฏิบัติธรรมอยู่เหมือนกัน” นายนิพิฏฐ์ กล่าว

2. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ย้อนแย้ง นะครับ
    พูดตรงๆ พระไม่ได้ไปปฏิบัติธรรม แค่อ้างบังหน้า
    พอหัวหน้ายื่นเรื่อง ต่อรองนายกเสร็จ ก็เหมือนมีรีโมท กดปุ๊บ สลายปั๊บ

พระไม่มียศฐา จะลำบากครับ เพราะข้าวแต่ละเมล็ด ให้ด้วยศรัทธา
    ส่วนใหญ่ ชาวบ้าน จะเหมารวมนะครับ นอกจากพระลูกหลาน ตามบ้านนอก

3. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    สำหรับผม ที่พุทธศาสนาไทยเสียหาย
    เพราะส่วนหนึ่งของผู้สืบทอดคำสอนพุทธศาสนา และถือศีลสูงกว่าชาวบ้าน
    ไม่ประพฤติตนให้เป็นที่เคารพเลื่อมใสเหมือนในอดีต
    คือทำตัวเองจากข้างในนั่นแหละ

อาวุโสโอเค, Anduril และ bookmarks ถูกใจ
  4. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    บลา บลาๆ อ้างนู้น อ้างนี้ บอกมาเถอะว่าไม่ชอบทหาร เหม็นขี้ฟัน

5. Surawong

Surawong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    ถ้าสมเด็จ ฯ ช่วง ออกมาปรามพระที่ออกมาชุมนุม ผมก็คงเห็นด้วยกับคุณนิพิฎฐ์ อยู่นะ ว่าท่านไม่โต้ตอบอะไร แต่ดูเหมือนท่านจะนิ่งเกินไป เพราะพระที่เป็นแกนนำ รู้สึกว่าจะออกมาประกาศท้าทายรัฐบาลมาก่อนหน้าครั้งหนึ่งแล้ว ท่านก็นิ่งเฉย และครั้งนี้ระดมพระมาชุมนุม ท่านก็ยังคงนิ่งเฉย แบบนี้คงเห็นด้วยไม่ได้ว่า ท่านไม่ตอบโต้ แต่มองว่าการนิ่งเฉยของท่าน คือการตอบโต้ เพราะท่านปรามได้ แต่ไม่ปราม

อาณาจักรกับศาสนจักร เคยเกื้อหนุนกันมาก่อน ต้องพูดให้ชัดนะครับว่าเกื้อหนุนกันอย่างไร ถ้าเกื้อหนุนกันแบบที่นักการเมืองเกื้อหนุนกัน มันคือระบบอุปถัมภ์ครับ ถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน เห็นประชาชนเป็นคนโง่ แต่ก็ชอบเอาประชาชนไปอ้างอยู่เสมอ

การเกื้อหนุนกันแบบที่นักการเมืองรุ่นเก่า ๆ ชอบทำก็คือ ยอม ๆ กันไป เลิกแล้วกันไป เป็นลักษณะ ทีเอ็งข้าไม่ว่า แต่ทีข้าเอ็งอย่าโวย ถ้าเกื้อหนุนกันแบบนี้ ประชาชนได้อะไรครับ ประเทศชาติเสียหาย วุ่นวาย มาจนถึงทุกวันนี้ก็เพราะ ระบบนี้ใช่ไหม ผิดก็อย่าเอากันถึงติดคุกติดตาราง เพราะนักการเมืองอยู่เหนือกฎหมายยังงั้นหรือ หรือเป็นพระชั้นผู้ใหญ่ทำผิดกฎหมายก็ไม่เป็นไร กฎหมายไม่ควรเข้าไปยุ่ง เพราะถ้ากฎหมายเข้าไปยุ่งมันจะเป็นการไม่เกื้อหนุนกันระหว่าง อาณาจักรกับศาสนจักร จะไปตัดตอนกฎหมายเพื่ออะไรครับ ผิดถูกก็ว่ากันไปตามกฎหมาย ทุกฝ่ายก็สบายใจ ถ้าจะมองว่าอาณาจักรเข้าไปก้าวก่ายศาสนจักร ก็ควรมองทั้งประเทศนะครับ ประชาชนตาดำ ๆ ทำผิดถูกอาณาจักรก้าวก่ายไหมครับ อย่ามองเฉพาะกลุ่มหรือพวกของตัวเองนะครับถ้าบอกว่าเป็นคนรักประชาธิปไตย

apollo, อาวุโสโอเค, emujack และอีก 2 คน ถูกใจ
  6. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    สส ปชป มิใช่พ่อกระผมครับ ผมก็คิดของผมเป็น ผมยอมรับว่าเลือก ปชป แต่เลือกไปทำงานตามที่เค้าอาสา ก็เท่านั้น

7. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  8. emujack

emujack อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    30 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    ผมอยากจะถามนายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ ว่า ถ้าเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นในขณะที่พรรคประชาธิปัตย์เป็นรัฐบาล นายนิพิฏฐ์ จะตัดสินใจอย่างไร ?
    พอรัฐบาลทหารมีปัญหาเเล้วไอ้พวกอยากจะเป็น สส กระโดดงับโจมตี มันใช้ไม่ได้ครับ
    มันต้องดูเหตุ ดูผลก่อนเช่น
    ทำไมพวกพระเหล่านั้นถึงรีบร้อนเพราะอะไร ?
    ทำไมกระเเสสังคมจึงออกมาต้านพระเหล่านั้น ?
    ผมไม่อยากจะเชื่อว่า นายนิพิฏฐ์ จะไม่ติดตามข้อมูล ข่าวสารอะไรเลยเหรอ ? ถึงไม่รู้ห่าอะไรเลย
    เเละสุดท้ายผมขอฝากเตือนพรรค ปชป ว่าถ้ามีสมาชิกพรรคเเบบนี้เนี้ย ผมเเนะนำว่าขับออกจากพรรคเถอะ เพราะเขาจะนำความซวยมาให้สมาชิกพรรคท่านอื่น

temp, apollo และ ปู่ยง ถูกใจ
  9. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    พระท่านรักทหารเลยกอดให้ กำลังใจ

ชายน้ำ, ปู่ยง, ฟักแม้ว และอีก 1 คน ถูกใจ.
  10. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    เค้าไม่ชอบทหารที่ให้โทษกับตระกูลกินที่วัด นายของเขาเท่านั้นครับ แต่ทหารที่ออกมาให้คุณนายเขาอย่างสุกำตด นี่คงเลิฟสุดๆครับ

11. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ต้องยอมรับ สสปชป เก่าๆ มีคุณภาพ กว่า สสปชป รุ่นใหม่
    โดย Silent Power,

อ่านมา ช่วยสรุป คุณภาพให้หน่อย ต่างกันอย่างไร???

12. Tad

Tad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    16 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,773
    สส จะพูดยังไงผมไม่สน(เพราะพวกเขาต่างกระสันอยากเลือกตั้ง) ช่วงนี้สำหรับผมต้องนายกลุงตู่เท่านั้น อยู่ยาวๆเลยลวกเพี่ย :giggle:

redfrog53 และ ฟักแม้ว ถูกใจ.
  13. prathaya

prathaya อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    4 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    507
    มีคนถาม ว่าถ้าเกิดเหตุการณ์นี้ในสมัย ปชป. เป็นรัฐบาลจะว่ายังไง
    ไม่ต้องคิดเลย ตั้งแต่ชุมนุมเสื้อแดงแล้ว มัวแต่คิดโลกสวยแบบนี้ คาดได้ว่าคงจะให้สมเด็จช่วงขึ้นรับตำแหน่ง
    แล้วสักพักคนต้านไม่พอใจ ก็ยุบสภาให้ประชาชนตัดสินใจทุกเรื่องเอาเองไง

emujack likes this.
  14. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    มีความเหมือนอยู่อย่างคือ งอแงเมื่อไม่ได้ตำแหน่ง นิพิฏฐ์เนี่ยงอแงมากจนน่าเกลียด

temp likes this.
  15. temp

temp อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    9 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    868
    คุ้นๆเนื้อเรื่องแฮะ :mm:

โถๆๆๆๆ ไม่เคยรุนแรงเล้ย ปฏิบัติธรรมกันจริงจริ๊ง พูดเหมือนว่าที่บ้านไม่เคยมีทีวี

เมตตาไม่ตอบโต้
    อืม น่าจะตอบโต้เนอะ สั่งลิ่วล้อทุกทีมทุกสายกางแผ่บัญชีทรัพย์สินและนิติกรรมให้ดูเลย เปิดกันให้หมดทั้งทีมฆราวาสและเหลือง แบหน้าตักกันเลยทุกบาททุกสตางค์ ให้เห็นเลยว่าพวกเราล้วนบริสุทธิ์ผุดผ่อง ไร้ข้อครหา

ถ้าได้แบบเนี้ย โต้พวกจ้องโจมตีซะหน้าหงายแน่ๆ จะกี่ไพบูลย์กี่หมอมโนก็ต้องอายม้วนกันหมดแหละ

emujack และ นอกคอก ถูกใจ.

Share This Page