ต่อคำถามที่ว่า "ผู้นำขี้โกงกับเผด็จการ คุณจะเลือกใคร"...

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย suraphan07, 2 Mar 2015

1. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    มีคนเขาตอบ ว่าอย่างงี้ครับ...
    **************************************** ****************************************

**************************************** ****************************************
    ก็ไม่ต้องสงสัยอะไรหรอกครับ เพราะในอดีต ก็มีโพลล์ออกมาให้ได้ชื่นชมกันไปแล้วว่า...
    เด็กๆ กับพวกที่มองอะไรไม่ไกลไปกว่า "หัวแม่ตีน" จะชอบพวก "โกงได้ แต่ให้มีผลงาน"
    หรือไม่ก็ "โกงได้ แต่ให้มาแบ่งกันด้วย"...

ดังนั้น ที่น้องใช้หัวแม่ตีนคิดพื้นๆ นั่นน่ะ ถูกต้องแล้ว...
    บังเอิญว่า มีคนเขาตั้งข้อสังเกตว่า...ไอ้ที่ผ่านๆมา...
    มันดันเสรือกทั้ง ขี้โกงและเป็นเผด็จการ ด้วยนี่ดิ...

ไม่ต้องดูอะไร แมร่งสั่งขี้ข้าให้ลงมติโหวตในสภากลางดึกกลางดื่น
    นั่นน่ะ ชัดแค่ไหน... ;)

ยังไงก็วางถุงกาวก่อนค่อยตอบก็ได้ น่ะน้องน่ะ... :giggle:

enlightenment, ทองเค, kokkai และอีก 3 คน ถูกใจ
  2. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    คือ.. ที่ผ่านมา เมิงตรวจสอบมันมั๊ยครับน้อง
    คือ.. ที่ผ่านมา คนอื่นที่ไม่ใช่พวกเมิง ตรวจสอบกันแล้ว ทำอะไรมันได้มั๊ยครับน้อง
    มันตอแหล หลบเลี่ยง เอาพวกมากลากไป
    ทำโครงการจำนำข้าวมากี่ปี คำถามง่ายๆ แค่ อยากรู้เงินที่ได้รับ สูญเสียไปกับโครงการ
    ขายข้าวให้ใครไปบ้าง เท่าไหร่บ้าง เก็บข้าวเน่าไว้เท่าไหร่บ้าง
    น้ำท่วม เงินบริจาค ของบริจาค หายไปไหนบ้าง พวกเมิงเคยได้รู้กันมั่งมั๊ยครับ
    ที่พวกกรูถามๆ กันไป มีคำตอบมั๊ยครับ

ตรงไหนที่บอกว่า รัฐบาลขี้โกงของพวกเมิงตรวจสอบได้วะครับ

enlightenment, kokkai, อู๋ คาลบี้ และอีก 6 คน ถูกใจ
  3. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ปัญหาคือพวกเอ็งไม่เคยชี้ไง... แถมเห็นดีเห็นงามอีกต่างหาก ต่อต้าน ไม่รับอำนาจหน่วยงานที่เขามาตรวจสอบอีก
    ส่วนรัฐบาลเผด็จการที่เอ็งบอกตรวจสอบไม่ได้... ก็เห็นพวกเอ็งชี้หน้าเขาตลอดว่าโกง สรุปว่ามั่วใช่มั๊ย

อู๋ คาลบี้, bookmarks, suraphan07 และอีก 1 คน ถูกใจ.
  4. นักล้างป่าช้า

นักล้างป่าช้า สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    26 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    45
    ระบอบทักษิณติดคุกติดตาราง กันเป็นแถว ส่วนพวกมันรอดกันกระจาย ยุบพรรคยังรอด
    พวกแม่งสลิ่ปสาปมันยังหาว่า ตรวจสอบไม่ได้ ข๊ากถุย

5. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    อ้าว สรุปแล้ว รัฐบาลประยุทธเนี่ย ไม่ได้เผด็จการแล้วสิว่ะ เพราะก็เห็นพวกควายแดงออกมาชี้หน้าด่าเขาว่าโกงเหมือนกัน แถมเขายังให้พวกควายแดงตรวจสอบอีก :D:D

kokkai, มิติใหม่, suraphan07 และอีก 1 คน ถูกใจ.
  6. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    สมัยผม(โบราณ)เขาเรียกคำถามพรรค์นี้ว่า"สำเร็จความใคร่ทางปัญญาด้วยตัวเอง"

คือตั้งธงคำตอบไว้ก่อนแล้วค่อยหาคำถามรวบรัดหรือวกวนเพื่อให้ได้คำตอบที่ตนต้องการ

ถ้าตัดทุกบริบททิ้งไปก็เป็นไปได้ครับว่าคำตอบอาจเป็นผู้นำขี้โกง

แต่ถ้ามองว่าผู้ถามบูชาคนโกงจึงหาวิธีตั้งคำถามให้ได้คำตอบเป็นคนที่ตนบูชาก็น่าสลดใจ

ภาพในกระทู้ ผู้ถามสวมเสื้อยืดธรรมศาสตร์

ผมก็หวังว่าผู้ถามจะไม่ใช่ตัวแทนสถาบันนะครับ

อู๋ คาลบี้ และ suraphan07 ถูกใจ.
  7. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    อีกพวกไม่ติดคุก ก็เพราะไม่ผิดจะให้ติดคุกยังไง ไอ้ที่บอกว่าระบอบทักษิณมันติดคุกกันเป็นแถว ก็บ่งบอกไงว่า ระบอบทักษิณมีแต่พวกโกงชาติ มันถึงได้ติดคุก

8. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    เช็ดซะด้วยนะครับ เปื้อนพื้น

ขอบคุณที่ช่วยตอบนำให้ครับ
    ระบอบทักษิณติดคุกกันเป็นแถว ติดคุกตอนไหนล่ะครับ
    ไม่มีใครติดคุกตอนเป็นรัฐบาลซักคน
    แม้แต่เหล่ากาสรล้มเจ้า ด่าเจ้า รัฐบาลนั้นเคยเอาตัวไหนเข้าคุกบ้าง
    ไม่หนำ ยังเอามาเป็นทีมทำงานก็มีให้เห็น

คิดดู สิครับ ว่าที่ว่าตรวจสอบได้ เค้าถูกตรวจสอบกันตอนไหน จับยัดคุกกันตอนไหน :)

kokkai, JSN และ มิติใหม่ ถูกใจ
  9. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เหรอ
    ยุบพรรครอดเพราะกระบวนการทางกฎหมายหว่ะครับ ซึ่งเขาเคารพกฎหมายไม่ออกมาตีโพยตีพายแบบบางพรรค
    ถุย
    ไอ้พวกที่ติดคุกเนี่ย คาหนังคาเขาทั้งนั้น
    ไอ้พวกควายแดงเอ๋ย ใครวะที่จะยุบองค์กรอิสระ
    ถุย

10. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    เสื้อแดงเรียกพวกตัวมันเองว่า " ระบอบทักษิณ "
    เต็มปากเต็มคำ
    :giggle:

11. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    คนบางพวก ไม่สนใจว่าประเทศจะเป็นยังไง สนใจแค่ว่า ได้พูดตามที่อยากจะพูด ได้ทำตามที่อยากจะทำ แค่นั้น

12. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ขนาดเขาควบคุมให้คนทำตามกฏหมายที่ดียังว่าเผด็จการ งั้นพ่อแม่ที่ควบคุมให้ลูกเป็นคนดีนี้คงเรียกทรราชแน่ มีแววจะได้เนรคุณเห็นๆ

hillton(ปาล์มาลี), kokkai และ JSN ถูกใจ
  13. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ป่าช้า รัฐบาลนี้ประชาธิปไตยกว่ารัฐบาลพ่อแม้วเอ็งอีกนะ

14. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ปัญหาคือ ผู้มีสิทธิเลือกตั้งไม่คิดที่จะตรวจสอบรัฐบาล ส.ส. ที่ตัวเองเลือกว่าเป็นยังไงมากกว่า แถมยังปกป้อง แก้ตัว ให้ท้ายอีกต่างหาก เวลารัฐบาลที่ตัวเองเลือกทำอะไรผิดพลาด เคยออกมาท้วงติงกันบ้างมั้ย

พอใครคิดต่างก็บอกว่ามาจากการเลือกตั้ง ถามหมาตอบแมว หรือต่อต้านด้วยการใช้อาวุธไปถล่มบ้าน ถล่มทีี่ทำงาน กระสุนปืน เอ็ม79 ลงฝ่ายต่อต้านรัฐบาลระบอบทักษิณแทบทุกครั้ง

kokkai likes this.
  15. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ถามนาย ของนาย ๆๆๆ ตามลำดับชั้น ดูหรือยังครับ
    ป่าช้าขี้ข้าปลายแถว อยากทราบว่า ทำไม พรรคทักษิณ พลังประชาชน เพื่อไทย กระไรนี่ ทำไมมันโดนยุบบ่อยจัง
    คุณไม่สงสัยบ้างเหรอ เห็นพากันไปตั้งพรรคสำรองล่วงหน้า อ้าวไม่ผิดแล้วจะไปตั้งล่วงหน้า ทำไมหละ

16. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    เผาทำไมครับ สถานที่ราชการ ทำไมไม่เผ่าตัวเอง หรือกินขี้หมาประท้วง
    แล้วคุณจะไปจดทะเบียนสมรส ทำบัตร ประชาชนกันยังไง ทะเบียนบ้าน หลักฐานแสดงตัว อะไรก็อยู่ที่นั่น

เสื้อแดงไม่เหมาะกับประชาธิปไตยหรอกครับ และไม่เหมาะสำหรับโลกนี้
    เพราะถ้ามีมากๆ จะกัดกิน แย่งชิง กันจนตาย

17. Tad

Tad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    16 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,773
    นอกจาก ปชต เผด็จกการ มีระบบอะไรอีกมั้ยครับ ไอ้เหลี่ยมมันจะโกงซะอย่าง ให้มันปกครองแบบไหนมันก็โกง อ้าง แต่ปชต ในพรรค ทรท ไอ้เหลี่ยมฟังใครที่ไหน มันทุบโต๊ะอยู่คนเดียวเห็นๆ:mad:

18. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    55555 การศึกษา
    เด็กสมัยนี้ความคิดเท่าหัวแม่เท้าจริงๆ
    คิดได้แบบนี้ สุดยอดดดดดดดดดดดด

hillton(ปาล์มาลี) และ suraphan07 ถูกใจ.
  19. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    อีกหนึ่งเหตุผลที่สมควรปฎิรูปการศึกษา
    เป็นถึงระดับนักศึกษา(ตามที่มันอ้าง)
    ความหมายของเผด็จการ เรื่องง่ายๆแค่นี้มันยังไม่รู้ แล้วที่ยากกว่านี้มันจะเหลือเรอะ
    เราสอนเด็กให้มองแค่เปลือกแล้วตัดสินใจ ไม่ได้สอนให้มองรอบด้านก่อนตัดสินใจ
    ผมว่ายิ่งเรียนยิ่งโง่นะ :banghead:

20. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    สงสัยไอ้นี่จะตีความคำว่าเผด็จการ คือการรัฐประหารเท่านั้น มองมิติเดียว โลกแคบก็ได้แค่นี้แหละครับ คิดว่า รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงแล้ว มันจะยอมติดคุก ฝันไปหรือเปล่า ก็เห็นๆ กันอยู่ หลอกตัวเองไปทำไม ว่ามันกำลังบังคับให้คนไทย นิรโทษกรรมให้มัน โดยผ่านสภาเผด็จการ

JSN, kokkai, chackrapbong และอีก 1 คน ถูกใจ.
  21. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
  22. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    คือนายเวรกำลังจะบอกว่า ไอ้พวกล้มเจ้า กับไอ้พวกยิง M79 เนี่ย เป็นพวกเดียวกับพรรคขี้ข้าไอ้แม้วใช่ม้า หลอกด่าพรรคขี้ข้าไอ้แม้วก็ไม่บอก

JSN likes this.
  23. enlightenment

enlightenment สมาชิกใหม่

สมัคร:
    26 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    9
    เด็กพวกนี้มันผูกประโยคที่ลักลั่นพิสดารขึ้นได้แล้วคงจะภูมิใจในวาทศิลป์ของตัวเองนักหนาสินะ
    ไม่รู้สึกเหรอว่าตรรกะมันย้อนแย้งกันเองจนกลายเป็นไร้ความหมาย

...2523 สาธุ สาธุ สาธุ ท่านพุทธทาสเข็นเรื่องนี้ขึ้นก่อนสังคมไทยจะรู้จักทักษิณด้วยซ้ำ (ตอนนั้นท่านเลยโดนหาว่าเป็นคอมมิวนิสต์)
    ปัญหาการเมืองใดๆในโลกนั้นนักปราชญ์เขาตรึกตรองกันมากกันมาเป็นพันปี รจนากันครบถ้วนทุกแง่ทุกมุมทุกประเด็นแล้ว ไม่จำเป็นต้องมีเจ้าสำนักเพิ่มอีก ไอ้ที่ร่ายปาถกากันอยู่นี่ก็แค่เอาปรัชญาของเก่ามาถ่ายทอดกันกลับไปกลับมาซ้ำๆทั้งนั้น

JSN, bookmarks, hillton(ปาล์มาลี) และอีก 1 คน ถูกใจ.
  24. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917

Share This Page