ตำรวจระบุแล้วนะครับว่า มือโพสต์ เป็น "คนบ้า" รอดอีกคนแล้ว

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย ปู่ยง, 20 Aug 2015

1. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820

พล.ต.ต.ธีรพล จินดาหลวง ผบก.ภ.จว.ฉะเชิงเทรา กล่าวถึงการบุกเข้าค้นบ้านของนายพงศ์ภพ บุญสาลี ว่า
    ไม่ พบหลักฐานอะไรที่เกี่ยวข้อง รวมถึงไม่พบเจ้าตัวด้วย โดยพบเพียงน้องชายที่อยู่ในบ้านเท่านั้น
    จึงเชื่อว่านายพงศ์ภพ นั้น ไม่น่าจะเกี่ยวข้องกับการก่อเหตุระเบิดที่เกิดขึ้นเมื่อวันจันทร์แต่อย่างใด
    โดยการที่นำข้อความไปโพสต์นั้นเป็นการไปลอกข้อความมาจากคนอื่นมาอีกทีหนึ่ง
    จากเว็บไซต์ สีสันการเมือง

สำหรับ นายพงศ์ภพ หนุ่มมือโพสต์รายนี้ เป็นลูกจ้างของบริษัทเอกชนแห่งหนึ่ง
    ซึ่งเป็นหนุ่มสติเฟื่อง ที่ฟักใฝ่ชอบในเรื่องการเมือง และเคยเป็นการ์ด นปช.
    แต่ไม่พบว่ามีการเคลื่อนไหวในพื้นที่ เป็นลูกชายของอดีตข้าราชการตำรวจ
    ซึ่งเสียชีวิตไปนานแล้ว จากการตรวจค้นยังไม่พบหลักฐานอะไรที่เกี่ยวข้องหรือเชื่อมโยงกัน
    http://www.nationtv.tv/main/content/crime/378468252/

Tatiana, bookmarks และ Anduril ถูกใจ
  2. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ถูกต้องแล้วครับ ไม่บ้าก็โง่ ไม่โง่ก็เหี้ย พวกมันมีแค่สามอย่างนี้

Tatiana, architeer, ridkun_user และอีก 7 คน ถูกใจ
  3. ปู่ยง

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    น่าจะส่งต่อให้ทหารสอบ

Tatiana, architeer, apollo และอีก 3 คน ถูกใจ
  4. Sarakan

Sarakan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    674
    พฤติกรรม ของตำรวจ เริ่มจะน่าสงสัยแล้วครับ
    แรกทีเดียวก็บอกว่าเป็น Pipe bomb ห่อผ้าขาวมาวางไว้

ต่อมาก็บอกว่า การทำงานของระเบิดสมบูรณ์ดีมาก เก็บหลักฐานอะไรไม่ได้เลย

ต่อมาก็จัดการให้ กทม. เอาน้ำฉีดชำระล้างทำความสะอาดทำลายหลักฐานที่ควรจะหลงเหลืออยู่
    ยังไม่ทันจะครบ 24ชั่วโมงดีเลย ก็ทำการโบกปูนปิดหลุมระเบิด เป็นที่เรียบร้อยไปแล้ว

ต่อมาก็พยายามจะบอกว่าไอ้นี่เป็นคนบ้า

ผมเป็นชาวบ้านธรรมดาๆ มีสิทธิ์ที่จะสงสัยได้หรือเปล่าครับ
    ถ้าหากคนวางระเบิดเป็นชาวต่างชาติจริง
    ใครเป็นคนจัดหาวัสดุและอุปกรณ์ต่างๆให้มัน
    ดินระเบิด TNT มันจะเข้ามาหาซื้อเอาเองได้ง่ายๆ ยังนั้นเชียวหรือ
    ถ้าหากมันขนมาจากต่างประเทศพร้อมๆ กับสัมภาระที่นำติดตัวมา มันผ่านทั้งสนามบินต้นทาง และปลายทางมาได้อย่างไร

ขบวนการเหล่านี้ ไม่ได้เชื่อมโยงกับอะไรเลยหรือ
    พอระเบิดที่ราชประสงค์เสร็จ วันรุ่งขึ้นก็ขี่มอเตอร์ไซค์ไปโยนระเบิดที่ท่าเรือสาทร ต่อมาก็วางสิ่งของลวงเพื่อป่วนเมืองอีก

ชาวบ้านอย่างผมมีสิทธิ์ที่จะสงสัยในสิ่งเหล่านี้ได้หรือเปล่า มันง่ายไปหน่อยหรือเปล่า

Last edited: 20 Aug 2015
    มุ้งมิ้ง, Tatiana, architeer และอีก 16 คน ถูกใจ
  5. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
  6. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ผมไม่สงสัยในสิ่งเหล่านั้นครับ เพราะไม่เคยเชื่อใจตำรวจ
    แต่ขณะนี้สงสัยอยู่สองเรื่อง
    1. สมยศจะถอดยศไอ้แม้วทันก่อนจบชีวิตราชการหรือไม่
    2. คดีแจ๊ด ปืนจิ๋ว จะคืบหน้าหรือเปล่า

architeer, temp, ชายน้ำ และอีก 5 คน ถูกใจ
  7. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    หรือจะเป็นระเบิดถ่วงเวลาถอดยศไอ้แม้ว

apollo, อู๋ คาลบี้ และ Sarakan ถูกใจ
  8. pikoonwan

pikoonwan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    788
    ไม่ได้เกี่ยวกับว่ามันเป็นคนบ้าอะไรหรอก ประเด็นสำคัญ คือ มันเอาข้อความมาจากไหน แล้วใครรู้เห็นเรื่องนี้บ้าง
    สามารถสืบไปถึงต้นตอของข้อมูลได้ยังไงบ้าง มันก็ยังบอกอ่ะว่าเอาข้อความมาจากเพื่อนในเฟสคนหนึ่ง
    ไอ้เรื่องจะบ้าจริงหรือบ้าปลอมชาวบ้านเขาไม่มีใครสนใจหรอก

แล้วก็ไอ้นี่ด้วย
    ทำไมต้องขอ ก็เขาออกมาเตือนคนทั่วไป ได้ไม่คุ้มเสียยังไง

Last edited: 20 Aug 2015
    Gop, Tatiana, dek-harte และอีก 5 คน ถูกใจ
  9. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เอา บ้าก็บ้า ดีที่ไม่บอกว่า คนที่ติดตามข่าว ก็ บ้าไปด้วย

สงสัยตั้งเริ่มแล้ว เอ............ เรามีสิทธิ์สงสัยไหม

ปู่ยง, bookmarks และ เช Neverdie ถูกใจ
  10. comma

comma อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,142
    ตกลงจะบ้า หรือมีญาณวิเศษ หรือไปลอกข้อความมาจากคนอื่น เอาให้แน่สักอย่าง

ปู่ยง, apollo, bookmarks และอีก 1 คน ถูกใจ.
  11. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    บางทีคนๆนี้ อาจเป็นแค่ เหยื่อ เบี้ยตัวหนึ่ง ที่ทำให้การสืบสวนไขว้เข้วก็ได้ครับ

ปู่ยง และ Redbuffalo010 ถูกใจ.
  12. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ตรวจสอบคอมมันหรือยัง มีข้อมูลอะไรปกปิดไว้หรือเปล่า ไอ้บ้านี่มันบอกว่ามันได้ข้อมูลมาจากในเพจเสื้อแดง แล้วก๊อปทั้งข้อมูลมาโพสต์ ตามไปถึงไอ้คนนั้นต่อหรือไม่

architeer และ ปู่ยง ถูกใจ.
  13. Sarakan

Sarakan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    674
    หลวงพี่ครับ หากพวกเขาจะบอกว่า คนที่ติดตามข่าวก็บ้าไปด้วย ผมก็ยอมรับครับว่า บ้าจริงๆ
    ผมบ้ามาตั้งแต่เมื่อครั้งที่เห็นพฤติกรรมของตำรวจ ที่ออกมาทุบรถของกลุ่มพยาบาลอาสาฯ ที่สนามกีฬา ไทย-ญี่ปุ่น
    โน่นแล้วครับ ผมบ้าเพราะความประทับใจ ซาบซึ้งตรึงใจ กับพฤติกรรมเยี่ยงนี้มาตั้งแต่ครั้งนั้นแล้ว และจนบัดนี้ก็ไม่เห็นว่าพวกเขาจะจับมือหมาที่ใหนมาดมได้เลยสักตัวหนึ่ง อย่าให้ต้องพูดอะไรให้มากไปกว่านี้เลยครับ เสียดายเงินภาษีครับ

มุ้งมิ้ง, architeer, Abraxas และอีก 7 คน ถูกใจ
  14. Octavarium

Octavarium อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    เตี๊ยมนานไหมครับท่านผู้กำกับ :D

architeer, Abraxas, ปู่ยง และอีก 2 คน ถูกใจ
  15. foyfon

foyfon สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    174
    ถ้ามันบ้าจริงอย่างน้อยต้องมีประวัติการรับการรักษา ไอ้นี่มันมีหรือเปล่าครับ

ปู่ยง, apollo, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  16. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    จุ๊ จุ๊ อย่าเอ็ดไป เขาปิดกันให้แซ่ด เอิ้กๆๆๆๆ

architeer, Abraxas และ ปู่ยง ถูกใจ
  17. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204

คอมเมนท์น่าสนใจ (ขอปรับแก้คำเพื่อความเหมาะสม)

architeer, ปู่ยง, Abraxas และอีก 4 คน ถูกใจ
  18. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ทำไมผมจึงรู้สึกว่าเราสู้ศึกอยู่ถึงสามด้าน

ด้านหนึ่งคือเสื้อแดงที่แสดงความหวังออกมาอย่างเปิดเผยว่าอยากให้เศรษฐกิจของชาติล่มจมเพื่อความสะใจ

ศึกที่สองคือศึกฝรั่งตาน้ำข้าวที่มันถือไม้หน้าสามรออยู่ในมุมมืด เผลอเมื่อไหร่มันตีเอาเลือดอาบที่เดียว

ศึกสุดท้ายไม่น่าจะเป็นศึก และผมหวังว่าผมแค่มโนเนื่องจากไม่ใช่คนโลกสวย

ศึกที่ว่านี้คือศึกกับเจ้าหน้าที่ตำรวจของเราเอง เขาไม่ได้ออกมาประกาศตนเป็นศัตรูแต่พฤติกรรมและความโปร่งใสต่างๆน่าเป็นห่วงครับ

มิติใหม่, architeer, ปู่ยง และอีก 9 คน ถูกใจ
  19. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เสื้อแดงเป็นคนพวกหนึ่งที่บ่นว่าเศรษฐกิจไม่ดี อย่างงั้นแบบนี้
    แต่ก็คิดซ้ำเติมปัญหา เพราะผู้บริหารบ้านเมืองที่ตัวเองไม่ชอบ
    สันดรานมันฟ้องว่าไม่ได้เป็นห่วงเรื่องส่วนรวมเลย

มิติใหม่, bookmarks, Anduril และอีก 4 คน ถูกใจ
  20. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ผมว่ามันเป็นโรคจิต พวกมันมีความคิดฝังหัวอยู่ว่าทักษิณและพวกเท่านั้นที่จะทำให้เศรษฐกิจดี เพื่อให้สมมุติฐานนั้นเป็นจริง มันเลยสนับสนุนทุกอย่างที่ทำให้เศรษฐกิจไม่ดี ประมาณว่านายฉันเท่านั้นที่เก่งเป็นฮีโร่

21. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ควายแดงมันบ้าครับ ช่วงรัฐบาลนังปูบริหารประเทศ เศรษฐกิจมันก็ดิ่งลงมาแล้ว ส่งออกก็ตก มันก็บอกว่านังปูบริหารเศรษฐกิจดี เหมือนมันฝังหัวของมันอย่างนั้น หลอกตัวเองไปเรื่อยๆ ของแพงมันยังแก้ต่างว่า ราคาจะอยู่เท่าเดิมไปตลอดได้ยังไง แต่ช่วงรัฐบาลอภิสิทธิ์บริหาร ไข่ถูกกว่ายุคสมชาย สมัครอีก มันยังไปถือป้ายด่าอภิสิทธิ์ว่า ไข่แพง คนมันอคติ ถ้าไม่ใช่พวกมัน มันก็ไม่ยอมให้เป็นรัฐบาล

22. นิติรั่ว

นิติรั่ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ถ้าบ้าจริงทำไมถึงมีงานทำ บริษัทรับเข้าทำงานได้อย่างไร

23. ปู่ยง

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    เจ้าของบริษัท ก็บ้ามั้ง :D

architeer, AlbertEinsteins, bookmarks และอีก 1 คน ถูกใจ.
  24. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    มันคงคิดว่าคนนี้ทำได้ คนอื่นห้ามทำ มั้งครับ

นอกคอก likes this.
  25. ParaDon

ParaDon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    เหนื่อย...ถ้าสถานะการณ์เป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆเชื่อในอนาคตข้างหน้าเราก็ต้องเหนื่อยกันอีกรอบหรือไม่รู้กี่รอบ
    การปฎิรูปการเมืองรวมทั้งการเลือกตั้งมันไม่ได้ทำให้บ้านเมืองสงบตราบใดที่คนชั่วคนเลวยังเหิมเกริมข้าราชการบางคนยังหลงไหลกับอำนาจวาสนาใช้ตำแหน่งยศฐาบรรดาศักดิ์เป็นเครื่องต่อรองกอบโกยผลประโยชน์ใส่ตัวและพวกพ้อง
    จะปฎิวัติหรือรัฐประหารสักกี่ครั้งมันก็ไม่ไปใหนวนกับมาที่เดิม
    เหมือนพรมที่ดูดีแต่ด้านบนใต้พรมกับสกปรกซกม๊กรอวันที่เชื้อรามันจะกัดกินจนพรมผุพัง

26. Apichai

Apichai อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,042
    วิชเวช โพสตอน 21:54
    ในสื่อประชาชนเพื่อประชาธิปไตย โพสตอน 22:07
    วิชเวช โพสก่อน ต่างกัน แค่ 13 นาที
    ไม่รู้ ใคร ไป copy ใคร
    หรือ ว่า เป็น คนเดียวกัน

Last edited: 21 Aug 2015
    อู๋ คาลบี้ และ ParaDon ถูกใจ.
  27. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ผมว่าดีชั่วเป็นธรรมดาและของที่ต้องอยู่คู่โลก แต่ที่ผ่านมาความชั่วมีพลังมากก็เพราะผู้มีอำนาจให้ท้าย และที่สำคัญคนดีอยู่ในสภาวะที่ไม่มีพลัง คนชั่วมีอาวุธพร้อมใช้ทุกอย่าง จะให้คนดีๆไปต่อสู้กับความชั่วแบบในหนังจีนก็ผิดกฎหมายอีก เพราะคนดีๆหนีตำรวจไม่เป็น แล้วผมก็เชื่อว่าตำรวจดีๆก็มีอยู่แต่ต้องทำตัวลีบๆอยู่แบบเงียบๆเจียมเนื้อเจียมตัว

28. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D แล้วใครมันเจรือกพาคนบ้ามานั่งแถลงข่าวฟะ...

Last edited: 21 Aug 2015
    temp และ เช Neverdie ถูกใจ.
  29. Tad

Tad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    16 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,773
    ไม่บ้าก็ แดงเทียม คำตอบมีแค่นี้แหละครับ เห็นมาหลายทีแล้วมุขนี้:giggle:

Share This Page