ตำรวจคนที่ยิงปืนขึ้นฟ้า?

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 18 Mar 2015

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    คนเดียวกับที่ยิงบิ๊กไบค์ตายหรือเปล่าครับ?

2. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    กฏหมายแก้ใหม่แล้วนิ
    ขัดขืนการตรวจ = เมา
    จับกุมได้ทันที นอกจากว่าผลตรวจเป็นไม่เมาเท่านั้นละถึงจะรอด

3. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    เรื่องนี้ตำรวจคนที่ยิงก็ผิดที่ทำรุนแรงเกินกว่าเหตุ... แต่ดูเหมือนฝ่ายผู้ตายรวมทั้งกองเชียร์กลับจะร้องเรียนเอาผิดตำรวจฝ่ายเดียว แต่ปิดประเด็นไม่พูดถึงเรื่องทำไมผู้ตายต้องแหกด่านไปเลย หรือไม่ได้แหกด่าน?

wewe, อู๋ คาลบี้, puggi และอีก 1 คน ถูกใจ.
  4. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    แค่สงสัยว่าคนเดียวกับข่าวนี้หรือเปล่า ถ้าใช้ล่ะ งามใส้

5. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    สถานที่เกิดเหตุยิงบิ๊กไบค์... ตำบลหนองขาม อำเภอศรีราชา
    http://news.mthai.com/hot-news/news-clips/430503.html

สถานที่เกิดเหตุรถชน... สามแยกบางแสน ขาเข้าตลาดหนองมน

ถ้าเป็นวันเดียวกันตำรวจนายนี้ไม่น่าจะอยู่ 2 สถานที่ได้ในเวลาห่างกันไม่มาก คงต้องดูเวลาเกิดเหตุครับ
    แต่ถ้าเป็นคนละวันกันก็พิสูจน์ไม่ได้ว่าตำรวจนายนี้เมาขณะยิงครับ

6. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  7. คะยิ่นดง

คะยิ่นดง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    19 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    827
    ผู้ที่ขับ รถ isuzu มีอาการ เมาคุยไม่รู้เรื่อง ไม่ยอมลงมาจากรถ จึงแจ้งไปยัง ร้อยเวน ท้องที่ สภ.อ.แสนสุข สืบทราบภายหลัง ผู้ขับขี่ คือ ดาบตำรวจ สุพรร ชำนิจ (ดาบยัก) สังกัด สภ.อ.หนองขาม มีที่สภาพเมา จนพูดไม่รู้เรื่อง..... ....ชื่ออ่านเหมือนกัน แต่สะกดไม่เหมือน....สังกัด สภอ.หนองขาม.....

8. นิจนิรันดร์

นิจนิรันดร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,472
    ตำรวจชลบุรี ชี้แจง ดาบตำรวจเมาซิ่งชนท้ายรถ ขณะจอดติดไฟแดง ไม่ถูกเป่าวัดแอลกอฮอล์เพราะเครื่องเสีย ส่งซ่อม ยันไม่มีเจตนาช่วยปกปิดความผิด
    กลายมาเป็นประเด็นวิพากษ์วิจารณ์ไปทั่วโลกโซเชียล สำหรับกรณีที่โลกออนไลน์แพร่ภาพเหตุการณ์ตำรวจขับรถกระบะชนท้ายรถยนต์จนได้รับความเสียหายอย่างหนัก ขณะจอดติดไฟแดงอยู่ที่สามแยกบางแสน ขาเข้าตลอดหนองมน จ.ชลบุรี เมื่อวันที่ 16 มีนาคม 2558 เวลา 21.45 น. โดยผู้ขับขี่รถกระบะอยู่ในสภาพมึนเมา พูดไม่รู้เรื่อง แต่เมื่อแจ้งเรื่องไปยังร้อยแวร สภ.แสนสุข กลับไม่มีการใช้เครื่องตรวจวัดแอลกอฮอล์มาให้เป่า โดยอ้างว่าเครื่องเสียส่งซ่อมอยู่ ทั้งยังไม่มีการตรวจเลือดผู้ขับขี่รถกระบะ ก่อนแจ้งข้อหาเพียงขับขี่รถโดยประมาทจนเป็นผู้ให้ผู้อื่นได้รับความเสียเท่านั้น ขณะที่ผู้ขับขี่รถกระบะทราบชื่อในเวลาต่อมาว่าคือ ด.ต. สุพรรณ ชำนิจ ผบ.หมู่ ป.สภ.หนองขาม หรือดาบยักษ์ ผู้เดียวกับที่ก่อเหตุยิงปืนขู่ขึ้นฟ้าจนทำให้ นายนเรศ โรจน์บุญส่งศรี ผู้ขับขี่รถจักยานยนต์ฝ่าด่านเสียหลักล้มเสียชีวิตนั้น

ล่าสุด วันนี้ (19 มีนาคม 2558) รายการเรื่องเล่าเช้านี้ ทางช่อง 3 มีรายงานว่า จากการตรวจสอบของนักข่าวได้รับการยืนยันแล้วว่า เกิดเหตุดังกล่าวขึ้นจริง โดยเจ้าหน้าที่ตำรวจ สภ.แสนสุข ชี้แจงว่าในวันเกิดเหตุเป็นวันที่ส่งเครื่องตรวจวัดแอลกอฮอล์ไปตรวจซ่อมจริง และเจ้าหน้าที่ก็ได้พยายามขอยืมเครื่องตรวจวัดแอลกอฮอล์จากโรงพักใกล้เคียงแล้ว แต่ก็เป็นช่วงส่งซ่อมเช่นกัน ทำให้ไม่สามารถใช้เครื่องตรวจวัดแอลกอฮอล์ได้ จากนั้นเมื่อเจ้าหน้าที่พยายามพา ด.ต. สุพรรณ ไปที่โรงพยาบาลเพื่อตรวจเลือดวัดค่าแอลกอฮอล์ แต่ ด.ต. สุพรรณ ไม่ยินยอม ทำให้พวกเขาไม่สามารถทำอะไรได้เพราะมีอำนาจเพียงเท่านี้

ขณะที่ พ.ต.ท. ชูเกียรติ ตรีเพชร เปิดเผยว่า เครื่องตรวจวัดแอลกอฮอล์จะมีการส่งซ่อมทุก 6 เดือน และช่วงวันเกิดเหตุก็เป็นช่วงที่ส่งไปตรวจซ่อมจริง ๆ ยืนยันว่าไม่ได้ช่วยตำรวจด้วยกัน เพราะไม่ทราบว่าคนขับรถกระบะเป็นตำรวจ และไม่ทราบด้วยว่าเคยก่อเหตุอะไรมา โดยเจ้าหน้าที่ยังมีหลักฐานเอกสารการส่งซ่อมเครื่องตรวจวัดแอลกอฮอล์ด้วย

อ้างอิงจาก http://hilight.kapook.com/view/117689

-----------------------------------------------------------------------------------------------
    ว่าแต่ ตำรวจจะแจ้งให้ประชาชนทราบก่อนได้ไหมว่า วันไหนจะส่งเครื่องตรวจวัดไปซ่อม ผมจะได้ดื่ม-กินเต็มที่ เพราะทั้งโรงพักในที่เกิดเหตุ และใกล้เคียงไม่มีเครื่องวัดค่าแอลกอฮอล์เลย
    :wondering: :wondering: :wondering:

อาวุโสโอเค และ HiddenMan ถูกใจ.
  9. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    ประเด็นคือ ตำรวจตั้งใจยิงใส่คนครับ

ผลชันสูตรออกมาว่า ถูกยิงในระยะ 45-50 เมตร ซึ่งระยะนั้น กระสุนปืนพกส่วนใหญ่ ต้องเล็งสูงกว่าประมาณ 3 นิ้ว ซึ่งถ้ามองจากศูนย์เล็งปืนที่ระยะนั้น แทบไม่ต่างจากเล็งตรงเลย ห่างไกลคำว่ายิ่งขึ้นฟ้ามากครับ

ตำรวจนายนั้น อ้างว่าจะยิงขึ้นฟ้า แต่ปืนลั่นเสียก่อน ผมก็ว่าฟังไม่ขึ้นะครับ ปืนสมัยนี้ ถ้าไม่เอานิ้วไปเหนียวไกมัน ยังไงมันก็ไม่ลั่นง่ายๆหรอกครับ แล้วนริภัยอาวุธปืนไม่มีเชียวหรืิอ เป็นถึงตำรวจสายปราบปราม

ไม่ว่าจะเป็นจริงตามคำให้การของตำรวจรายนั้นหรือไม่ มันก็เป็นผลมาจากความห่วยของตำรวจ ที่ผมพูดไว้นานแล้วว่า มันจะมีศพเพิ่มแน่ๆครับ แต่ก็ยังดี มีเรื่องที่น่าชื่นใจอยู่บ้าง ผบ.ตร.ตระหนักถึงปัญหาเรื่องนี้ของตำรวจอยู่บ้าง และปัญหาอื่นๆ จำพวกทหารไม่ต้องซื้อปืนไปออกรบ แต่ตำรวจต้องซื้อปืนไปจับผู้ร้าย หรือโทรสั่งพิซซ่ามาไวกว่าตำรวจ ฯลฯ

กลัวอย่างเดียวครับ มันจะเป็นนโยบายประเดี๋ยวประด๋าว เปลี่ยนคนใหม่ ก็หายไป ตำรวจจะกลับมาห่วยเหมือนเดิม มีเรื่องเซ็งๆบ่นได้ไม่รู้จบเหมือนเดิม :oops:

Bayonet, อู๋ คาลบี้ และ HiddenMan ถูกใจ
  10. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779

เรื่องตำรวจที่ยิงผิดแน่นอนอยู่แล้วครับ... แต่ประเด็นที่หลายๆคนลืมหรือไม่พูดถึงเลยคือบิ๊กไบค์คันนี้แหกด่านก่อนโดนยิงหรือเปล่าครับ?

11. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    ถ้าแหกด่าน ตำรวจยังไม่รอด

Last edited: 19 Mar 2015
  12. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    ฟังข้อมูล 2 ฝั่ง รวมทั้งที่นักข่าวไปสัมภาษณ์พยานหญิงที่อยู่ในเหตุการณ์ (คนที่กำลังคุยกับตำรวจเมาที่ยิงปืน) ข้อมูลฝ่ายประชาชนกับตำรวจมี ส่วนแตกต่าง กันหลายจุดเลยนะ

แล้วต่อให้แหกด่านจริง เดี๋ยวนี้เค้าเลิกใช้วิธีแจ้งวิทยุ ว. สกัดกันแล้วหรือ :call: โทษอุกฉกรรจ์ขนาดต้องชักปืนวิสามัญตรงไหนเลย? :nerd:

แม้ว่าจะไม่มีเครื่องเป่า ก็มีอีกหลายวิธีที่ ที่จะพิสูจน์อาการเมา+ระดับความเมา เช่น ให้เดินกางแขนเดินให้ตรงเส้นถนนหรือเส้นจราจร อ่านหนังสือ ร้องเพลง โดยทั้งหมดนี้ ตำรวจสามารถถ่ายคลิปวีดิโอไว้เป็นหลักฐานประกอบได้ทั้งสิ้น

แต่เคสนี้เนื่องจากคนทำผิดเป็น พวกเดียวกัน ทำให้ผู้จับกุมเกิดสมองตื้อ คิดไม่ออก บอกไม่ถูก ทำอย่างอื่นไม่เป็น ......แต่สำหรับประชาชนทั่วไป ที่ไม่มียศศักดิ์แบบ รองคณบดีกากสถุนที่ไหนสักแห่ง ไม่รอดไปได้หรอก :lipssealed:

Last edited: 19 Mar 2015
  13. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ถ้าแค่แหกด่านแล้วโดนยิงนี่ ผมงี้หนาวเลย:sweating:

bookmarks, อู๋ คาลบี้ และ HiddenMan ถูกใจ
  14. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    ถ้าเป็นรถเก๋งก็ยิงยางอะครับ
    แต่นี่มันเนื้อหุ่มเหล็ก ยิงไปโอกาสโดนคนมีสูงกว่าโดนรถอีก
    หรือไม่ก็เปิด ว ประสานสะกัดจับ
    หรือไม่ก็เอารถตำรวจที่เครื่องยนต์แรงๆ ออกไล่ล่า

chackrapbong และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  15. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ผมก็หนาวครับ... แต่แค่อยากทราบสาเหตุที่ต้องแหกด่านครับ

16. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เห็นหลายจังหวัดจัดกิจกรรมจุดเทียนไว้อาลัย

ส่วนผมคิดเหมือนคุณฮิดเดนแมน กับคำถามที่ว่า ทำไมต้องแหกด่านตำรวจ
    มีใครตอบคำถามนี้ได้บ้าง ?
    ผมว่าคดีนี้มีหลายความจากหลายฝั่งให้คิด

17. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    จากข้อมูลฝ่ายเพื่อนผู้ตาย เค้าไม่ได้แหกด่าน เพราะนึกว่าตำรวจ (ที่อยู่หน้าด่าน) โบกเรียกคันอื่น ก็เลยขับต่อไป โดยมีการชะลอแล้วเข้าด่านตรวจไปอย่างช้า ๆ

ผมก็อยากเห็นภาพจำลองว่า ตำรวจที่อยู่หน้าด้าน อยู่ห่างจากตัวด่านกี่เมตร แล้วตำรวจที่เมา (ซึ่งเข้าใจว่าอยู่หลังด่าน) อยู่ห่างจากด่านกี่เมตร เพราะถ้าระยะช่วงหัว-ช่วงกลาง-ช่วงท้ายห่างกันไม่มาก (ไม่เกิน 50 เมตร) ถ้าบิ๊กไบร์ตั้งใจแหกด่านจริง ไม่มีการชะลอรถจริง ตำรวจที่เมาซึ่งมีปฏิกิริยาตอบสนองช้ากว่าคนปกติทั่วไปอยู่แล้ว ไม่น่าจะชักปืนยิงสวนหน้าทันนะ (แก้ไขข้อมูล เป็นการยิงเข้าด้านหลังศีรษะครับ) เพราะผลนิติเวชออกมาแล้วว่าโดนกระสุนในระยะ 15-20 เมตร

Last edited: 20 Mar 2015
    HiddenMan และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  18. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779

ส่วนตัวผมคิดว่าเขาแหกด่านด้วนสาเหตุอย่างน้อย 1 อย่างคือ ไม่สวมหมวกกันน็อค (ดูจากสภาพตอนเกิดเหตุและลักษณะการโดนยิงที่ศรีษะ) เมื่อไม่สวมหมวกกันน็อคแล้วขับผ่านด่านแล้วตำรวจโบก จะอ้างว่านึกว่าตำรวจโบกเรียกคันอื่นดูจะไม่ค่อยสมเหตุสมผลครับ เพราะส่วนหนึ่งต้องรู้ตัวอยู่แล้วว่ามีความผิด (เล็กน้อย)

ส่วนตำรวจที่ยิงนี่ต้องดำเนินคดีให้ถึงที่สุดครับ และตรวจสอบด่านที่ตั้งด้วยว่าถูกต้องหรือเปล่า

อู๋ คาลบี้, temp, Redbuffalo010 และอีก 1 คน ถูกใจ.
  19. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    จริงครับ ถ้าใส่หมวกก็ไม่ตายแล้ว เพราะยิงไม่เข้า:nerd:

อู๋ คาลบี้ และ bookmarks ถูกใจ.
  20. sugit

sugit อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    1,111
    เมื่อกี้ ลองไปอ่านไทยรัฐ มาล่ะ

ผมอ่านจากหลาย ๆ ช่วงเค้านะ

คือมันมาจาก หลายความเห็น ของหลายคน

ทำให้ผม ขอเดา เรื่องที่เกิดว่า

ดาบยักษ์ นี่น่ะ น่าจะ มีแอลกอฮอล์ ค้างอยู่นะ

นี่จาก พยานคนหนึ่ง เค้าบอกได้กลิ่น

ซึ่ง ผมว่าเป็นไปได้ เพราะคนเรา จะไม่กระทำอะไร

แบบไม่มีเหตุผล ( เช่นการยิงคน โดยเจตนา แบบคนนั้นไม่ได้ต่อสู้)

ยกเว้นแต่ สติ จะไม่อยู่กับตัว 100 เปอร์เซนต์

ซึ่งในกรณีนี้ เท่าที่อ่าน คนขี่บิ๊กไบค์ ก็ ขี่ผ่านไปได้หน่อยเดียว

ก็โดนยิงเลย แสดงว่า ดาบน่าจะมี อารมณ์ฉุนเฉียว จากแอลกอฮอล์ นะ

คือ เหมือนกับ การตั้งด่าน ดักบิ๊กไบค์ เพราะ

ต้องการรางวัล นำจับ กรณีรถไม่เสียภาษีน่ะ

แล้วทีนี้ พอมีคันหนีไป พวกตำรวจ ก็นึกว่า

เป็นพวกไม่เสียภาษีไง ทีนี้ รางวัล มันอยู่ตรงหน้า

ก็เลย อารมณ์ว่าเมาด้วยล่ะมั้ง อยากจับให้ได้ ก็ ยิงเลย

ส่วนอีกคน เห็นบอก เอากรวยปาใส่ ด้วยล่ะ อันนี้อ่านจากไทยรัฐ นะ

21. ถึงจะบิ่นแต่ยังคม

ถึงจะบิ่นแต่ยังคม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    842
    เรื่องนี้ผมว่ามันเกินเรื่องผู้เสียชีวิตเพราะตะกวดแล้วครับ
    ตอนนี้ดูเหมือนชาว bigbike ใช้การเสียชีวิตของเพื่อนมาต่อรองอะไรหลายอย่างแล้วเช่น
    #ให้ชาว bigbike ข้ามสะพานข้ามแยกได้
    #ให้ชาว bigbike ลงอุโมงค์ได้
    #ให้ชาว bigbike มีสิทธิ์เหนือกว่าสองล้ออื่น ๆ
    อีกไม่นานคงขอขึ้นทางด่วนแหง ๆ
    ผมเองก็เคยขี่ bigbike มันก็ไม่ได้อภิสิทธิ์ชนอะไร โดนใบสั่ง รถติด เติมน้ำมัน เหมือนสองล้ออื่น ๆ ที่ข้อเรียกร้องหลัก ๆ คือการจดทะเบียนรถนั่นแหละมันจดทะเบียนยากเพราะมันเป็นรถประกอบนถเข้าในลักษณะอะไหล่ ถ้าจะยัดเงินให้จดทะเบียนถูกต้องมันก็หลักหมื่น ครั้นจะสั่งเข้ามาทั้งคันก็จะโดนภาษีแต่ถูกกฏหมายซึ่งมันแพงไปเหมาะกับคนมีเงินตอนนี้ก็มีเยอะแยะตามโชว์รูมแต่ไม่ซื้อกันสู้รถประกอบถูกกว่า
    #ผมไม่อยากให้การเสียชีวิตของคนมาเป็นข้อต่อรองข้อยกเว้นต่าง ๆ นานา ยังไงเสียรถมันก็มีสองล้อเหมือนเดิมโอกาสตายสูงกว่ารถเล็ก ๆ เยอะต่อให้เบรค ABS ด้วย หลุดโค้ง โดนปาด หรือพวกชนดื้อ ๆ แบบตั้งใจกะเอาให้ตายก็มี
    #เรื่องคดีก็ว่ากันไปตามกระบวนการใครผิดใครถูกแบบนี้ดีกว่า
    @ข้อสงสัย ทำไมถึงเรียกแหกด่านในเมื่อบอกว่าชลอรถ
    @ถ้าเป็นด่านยังไงต้องหยุดอยู่แล้วในขั้นต้นนอกจากว่าหยุดแล้วเจ้าหน้าที่ไม่ตรวจและให้ไปก็ค่อยไป
    @พยานที่เกิดเหตุก็แล้วแต่ฝ่ายจะว่าไปคนรู้จริง ๆ คือคนยิงกับคนที่เสียชีวิต ส่วนที่ปากรวยนั่นอีก
    #ทุกวันนี้ผมก็ขี่สองล้อไม่ได้อิจฉาหรือเกลียด bigbike เพราะมันผ่านมาหมดแล้ว แต่ขอเพียงแค่อย่าเอาผู้เสียชีวิตมาเพิ่มข้อเรียกร้องผมว่าจะดูดีกว่า และทุกวันนี้ผมก็โดน bigbike ปาดหน้าประจำแต่ก็ให้อภัยเพราะยังไงเจอกันไฟแดงก็โดนอยู่ดีถ้าจะเอาเรื่อง
    **** ขอเถอะนะจะ bigbkie หรือ scooter หรือ bicycle มันก็สองล้อเหมือนกัน ยกเว้น yamaha 3 ล้อ รุ่นนึงเอ้า ****
    ปอลิง ถ้าเห็นจักรยานเค้าเจอกันเค้าจะทักทายกันดีนะครับคันหลักหมื่นก็คุยกับเฟสสัน ไม่เก๊กใส่กันจริง ๆ นะครับ แต่สังคมมอเตอร์ไซค์หรือจักรยานติดเครื่องนี่หายากครับ

22. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076

Share This Page