ตั้งทีมที่ปรึกษาสักคณะ เพื่อใช้ม.44 เถอะครับท่านนายกฯ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 12 Feb 2016

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ผมเห็นปัญหาวุ่นวาย ตัวป่วนก็เริ่มไม่กลัวอำนาจ บางพวกก็ดื้อตาใสสร้างแต่ปัญหากวนใจ
    แทนที่นายกฯจะได้มีเวลาแก้ปัญหาหลักๆ ของประเทศ กลับต้องมารบกับนักข่าวบ้าง
    หงุดหงิดกับไอ้พวกดีแต่ปาก ใช้ปากใช้คารมสร้างความปั่นป่วนไม่หยุดบ้าง
    ในเมื่อมีอำนาจ แต่ไม่ใช้อำนาจนั้นเพื่อประโยชน์ ของประเทศ เดี๋ยวจะเสียของปล่าวๆ
    จึงอยากเสนอให้ตั้งที่ปรึกษาสักคณะ เพื่อกลั่นกรองแนะนำ ว่าควรใช้ม.44 ตัดปัญหาได้หรือยัง
    ส่วนจะมีกี่คน ผมมิบังอาจเสนอ เพราะไม่รู้จริงๆว่าควรมีกี่คน รู้แต่ว่าควรมีแค่นั้น
    ข้อเสนอผม มีสมาชิกเห็นด้วยบ้างไหมครับ?

2. Silent Power

Silent Power สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    3 พ.ย. 2015
    คะแนนถูกใจ:
    146
    เปลี่ยนนายก เป็นท่านอานัน สิ ตัวป่วนหายไปเยอะแน่
    ชาวบ้านเขาดูข่าวเวลานายกโมโห ปาของไส่นักข่าว แล้วเขาคุยกันไม่เหมาะสมกับนายกเลย

3. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    สรุปแล้วคือเราต้องมีแต่ผู้นำหุ่นกระบอกโง่ๆ ถามวัวตอบควาย นักข่าวชอบนักแล :rofl::rofl::rofl::rofl::rofl:

4. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ผมว่ามากกว่าเดิมนะ
    และสถาณการณ์แบบนี้ คุณอานันท์ ไม่รับเป็นนายกหรอก

5. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ไม่มีทางหรอกครับ ต้องใช้วิธีปูครับ หนีไปเลยง่ายดี นักข่าวไม่กวน

อู๋ คาลบี้ และ kokkai ถูกใจ.
  6. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ข้อนี้ขอค้านครับ จากสายตานายก มองนักข่าว "พวกเองไม่รักชาติเลย"
    ถ้าเป็นสมัยก่อน คงมีทำปืนลั่นใส่

ฟักแม้ว likes this.
  7. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ก็ภาษาไทยของเธอไม่แข็งแรงนี่ครับ :D

8. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    นักข่าวพวกนี้มันกลัวนายกฯจากระบอบปชต.แบบแม้วๆ มากกว่าเผด็จการแบบท่านนายกฯ
    เพราะมันรู้ว่าท่านไม่สั่งอุ้มหาย หรือให้สรรพากร หน่วยราชการ ตามเล่นงานแน่

9. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    มันคงกลัวหายตัวแบบชิปปิ้งหมู , ทนายสมชาย หรือไม่ก็เอกยุทธ :clap::clap::clap::clap:

kokkai likes this.
  10. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    จริงครับ สมัย สองพ่อ ลูก เครือเนชั่น เห็นออกข่าวอยู่ เจอ ทักษิณ เล่นตรวจบัญชี

kokkai, ฟักแม้ว และ Alamos ถูกใจ
  11. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ผมว่านักข่าวตัวป่วนๆมันรู้นะ ว่าท่านใจดี
    ไม่ใช่ต่อหน้ายิ้มแย้มหลอกชาวบ้าน แต่พอลับหลัง กลับลอบกัดชนิดน่ากลัว

อู๋ คาลบี้ และ Alamos ถูกใจ.
  12. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  13. temp

temp อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    9 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    868
    มันใช้ยุบนสพ./สื่อบางตัวได้ไหมครับ
    พวกพาดหัวเสี้ยมน่ะ พาให้พวกชาวเน็ทยาวไปไม่อ่านแม่มแชร์ก่อน ร่างชังชาติชงด่ากันรัวๆ
    แถมบ่อยครั้งเนื้อหาก็นั่งเทียนพรรษาเขียน จงใจป่วนบ้านเมืองชัดๆ

14. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ในฐานะที่ผมเป็นชาวบ้าน เสพข่าวทุกวัน เชียร์ให้ยุบเลย โทษฐานบิดเบือนข่าว สร้างความแตกแยกในสังคม
    แต่ในทางปฏิบัติก็ทำได้ยากเหมือนกัน เพราะมันก็จะโวยวายว่าคุกคามสื่อ ทั้งที่สื่อคุกคามสังคมตลอด
    ครั้นจะไปชุมนุมต่อต้านหน้าสำนักพิมพ์/สถานีโทรทัศน์ ก็ใช่ที่ เพราะถ้าฝ่ายเชียร์กับฝ่ายต้านมาปะทะก็วุ่นวายกันอีก

สมัยก่อนมีการสั่งปิดสื่อ เราก็ได้ยินเสียงสะท้อนมาตลอดว่า
    คุกคามสื่อ คุกคามเสรีภาพ เผด็จการ ไม่เป็นประชาธิปไตย
    เพราะทางการก็มักถูกสื่อมองว่าเป็นผู้ร้ายอยู่แล้ว ตามท้องเรื่อง

แต่ถ้าในปัจจุบันจะเกิดเหตุแบบนี้อีก ผมคนหนึ่งล่ะที่เข้าใจได้ว่าทำไมต้องทำแบบนั้น
    แต่ถ้าทางการแบนสื่อน้ำดี สื่อที่เสนอข่าวตามจริงไม่ได้บิดเบือน ชาวบ้านก็คงไม่ยอม

ทุกวันนี้ใช้อินเทอร์เน็ตกันไม่คุ้มค่าเนอะ แทนที่จะใช้ค้นหาความจริง
    ก็เอามาใช้เสี้ยม บิดเบือนข้อมูลข่าวสาร สร้างโฆษณาชวนเชื่อมาดิสเครดิตกัน

kokkai, ปู่ยง และ temp ถูกใจ
  15. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ขอเพียงมีเหตุผลเพียงพอ ผมว่ายุบได้นะครับ
    อาจจะเรียกมาเตือนก่อน ไม่ฟังปิดก่อนสักเดือน ถ้ายังมีพฤติกรรมแบบเดิม ก็ปิดถาวร
    ส่วนเรื่องโดนด่าไม่ต้องสนใจ เพราะนี่คือเผด็จการ ทำเพื่อต้องการสร้างความสงบศึกในประเทศตัวเอง
    ให้มันเปฺิดมันก็ด่า ปิดมันก็ด่า ค่าเท่ากัน แต่ผลออกมาไม่เหมือนกัน ปิดแล้วสบายหูสบายตากว่าเยอะ :D

ถ้ามันออกทางยูทูปหรือทางเน็ตด้านอื่น คนทำต้องไปอยู่ต่างประเทศ อยู่เมืองไทยโดนจับ

temp และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  16. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ผมเสนอให้ตั้งเป็นคณะที่ปรึกษา เพื่อ
    ***เป็นการลดข้อครหาได้หน่อยว่านายกฯโหดเกินไป เซฟตัวนายกฯเอง
    ***นายกจะได้ไม่ต้องมาปวดหัว ว่าควรใช้ม.44ตอนไหน เป็นการช่วยกรอง ช่วยงานนายกฯไปในตัว
    ปล.แต่ที่ปรึกษา ต้องกล้าเสียสละตัวเอง(โดนด่าแน่) และเป็นคนตงฉิน ทำเพื่อประเทศ ไม่เลือกข้าง

17. ประสงค์ ไม่ออกนาม

ประสงค์ ไม่ออกนาม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,210
    พวกรัก ปชต เขาใช้ m79

18. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ไม่วิจารณ์ดีกว่า